TIN TÀI TRỢ.

Chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn - Đừng nhầm với táo bón

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 157 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

:LoveStruc: Bé Chíp nhà mình từ tháng thứ 2 cũng có hiện tượng như vậy đấy, 3-5 hôm mới ị 1 lần, phân vẫn rất mềm, ăn uống bình thường. Mình đã làm theo mách nước của các mẹ trên WTT và thấy rất hiệu nghiệm.Các mẹ thử xem nhé!
    Mật ong cho vào nồi nhỏ đun sôi khoảng 2 - 3 phút. Bắc ra để cho bớt nóng rồi viên lại thành viên dài khoảng 1-1,5 cm, thuôn 2 đầu, đừng nhọn quá nhé. Sau đó cho vào hộp kín hoặc túi nilong cũng được, để trong tủ lạnh. Mỗi ngày vào một giờ cố định nhét 1 viên vào hậu môn của bé, sau khoảng 10 phút bé sẽ ị ngay đấy.

Chúc các bé thật khỏe và ngoan!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trùi, bận quá hôm nay mới lại vào đây được... Vấn đề này đúng là nan giải quá các mẹ nhờ.
    @lediemhang: BS dặn mình massage cho bé mỗi lần khoảng 10-15 phút nhưng mình cứ lúc nào thuận tiện thì làm (tất nhiên là lúc bé đói), mỗi lần cũng không nhất thiết là 10-15'. Một số người bạn của mình cũng khuyên càng massage nhiều càng tốt.
    @anna's mummy: BS khám cho bé nhà mình là bà Hoàn (BS viện Nhi TƯ), phòng mạch số 6 Nguyễn Biểu HN, ĐT: 8237565, Mobile: 0913235564, chỉ khám buổi chiều từ 15-18h.
    Nhưng các mẹ ạ, bé nhà mình lại thấy có hiện tượng như sau:
    - ĐÚng như lời BS dặn, cứ 9h sáng mình đè cu cậu ra nong. Bé rặn ghê lắm nhưng không phải lúc nào cũng ị được. Lúc nào k ị được là cậu cứ ê a khóc có vẻ khó chịu lắm. Còn ị được thì phân lỏng sền sệt, lúc thì vàng chóe nhưng lúc lại có màu cỏ úa, keo dính. Như vậy là sao nhỉ?
    - Khi bú bé hay vật vã, kể cả sau khi mình đã nong và bé đã ị được. Đang bú thì nghe "phẹt" một tiếng rất to và thế nào cũng có phân són ra quần, lúc nhiều lúc ít, phân nhiều nước chứ k sền sệt, vẫn keo dính. Hiện tượng vừa ăn vừa ị này diễn ra liên tục làm mình đến khổ, hix.
    Túm lại là mình thấy vẫn chẳng khả quan lắm :Sad:
    • 95 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cám ơn Mrsbaby nhé. Mình sẽ liên lạc thử.

Đúng là vấn đề này nan giải thật. Nhìn con rặn mà thấy thương. :Crying:

Con đi ị như vậy thì Mrsbaby thử liên lạc lại với bác sĩ xem. Phân trẻ phải màu vàng mới tốt. Theo mình nếu đi nhiều lần màu cỏ úa có lẽ mrsbaby mang phân của cháu đi xét nghiệm đi. Mrsbaby tham khảo lại ý kiến bác sĩ xem sao???

Nếu cho con bú thì xem lại cả chế độ ăn của mình nữa. Lần trước, mình ăn nhiều rau quá, cả hai mẹ con cùng ra sản phẩm màu xanh. :mad: Sau khi điều chỉnh chế độ ăn của mẹ thì hết.

Con nhà mình 2 hôm nay lại đi phân có bọt, có mùi chua. Rồi cũng vừa ăn vừa ị và ra sản phẩm nhiều nước như con nhà Mrsbaby nữa. (Lúc này cháu mới tự đi được). Mình đang theo dõi và điều chỉnh lại cách cho bú và thức ăn của mình. Có lẽ, mai sẽ đưa con đi bệnh viện khám thôi mặc dù sợ con bị lây nhiễm ở bệnh viện lắm. Nhưng cứ để thế này cháu chẳng lớn được. :Worried:

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbaby Xem bài viết
    Nhưng các mẹ ạ, bé nhà mình lại thấy có hiện tượng như sau:
    -.....Còn ị được thì phân lỏng sền sệt, lúc thì vàng chóe nhưng lúc lại có màu cỏ úa, keo dính. Như vậy là sao nhỉ?
    - Khi bú bé hay vật vã, kể cả sau khi mình đã nong và bé đã ị được. Đang bú thì nghe "phẹt" một tiếng rất to và thế nào cũng có phân són ra quần, lúc nhiều lúc ít, phân nhiều nước chứ k sền sệt, vẫn keo dính. Hiện tượng vừa ăn vừa ị này diễn ra liên tục làm mình đến khổ, hix.
    Túm lại là mình thấy vẫn chẳng khả quan lắm :Sad:
    Không ký nữa đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anna's mum Xem bài viết
    Con nhà mình 2 hôm nay lại đi phân có bọt, có mùi chua. Rồi cũng vừa ăn vừa ị và ra sản phẩm nhiều nước như con nhà Mrsbaby nữa. (Lúc này cháu mới tự đi được). Mình đang theo dõi và điều chỉnh lại cách cho bú và thức ăn của mình. Có lẽ, mai sẽ đưa con đi bệnh viện khám thôi mặc dù sợ con bị lây nhiễm ở bệnh viện lắm. Nhưng cứ để thế này cháu chẳng lớn được. :Worried:
    Anna's mum ơi, mẹ nó đã cho con đi khám chưa? Kết quả thế nào? Con nhà mình cũng bị giống hệt con đằng ấy, 2 hôm nay cũng đi phân có bọt, có mùi chua, sống phân lắm (phân nhiều nước, có vón cục màu trắng như là bã sữa ý), mà khi giặt thì thấy chỗ dính phân nhớt lắm. Mình đang cho uống nước gạo rang. Con mình có hiện tượng bắt đầu từ chiều qua, đi 4 lần trong vòng từ chiều đến tối nhưng đêm và sáng nay thì lại k thấy. Mình dừng k cho uống nước gạo rang nữa thì chiều nay lại thấy bị lại làm mình lại phải cho uống nước gạo rang trở lại. Chưa rõ kết quả thế nào, mình định theo dõi thêm rồi cho đi BS. Có gì thì chúng ta trao đổi kết quả mẹ nó nhé.
    • 95 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chị Mrsbaby ơi,
    Hic, mấy hôm nay cháu quấy quá. Em vừa vào được chút lại out. Không kịp viết gì.

Em đã cho cháu đi khám rồi. Em lên hẳn viện nhi TD cho yên tâm. Bác sĩ nói cháu không sao cả. Về theo dõi thêm nửa tháng nữa. Xem kết quả thế nào rồi lên bác sĩ. :Sigh: Không được thụt tháo hay tác động gì tới cháu, để cháu tự đi xem bao nhiêu lâu thì đi được.

Em về y lời bác sĩ làm. Kết quả là cháu rặn cả ngày không được gì. Còn bứt rứt không ăn, không ngủ, cáu gắt. :mad: Đến tối chịu không được em lại mang tăm bông ra giúp cháu một tay. Lúc đó cháu mới ăn và ngủ.

Em vẫn đang theo dõi, vì cháu đi phân lúc thì sống, có bọt. Lúc thì keo dính, có bọt. Lúc thì cả 2 hiện tượng trên cùng lúc. :Crying:

Nhưng em thấy có hiện tượng này. Lúc lấy tăm bông nhúng kem bôi trơn thông hậu môn cho cháu, đẩy vào được 1 chút thì thấy bị nghẽn lại. Đẩy qua được chỗ đó thì cháu đi được. Có lúc cháu nằm yên cho thông, có lúc khóc (chắc là đau quá).

Còn con nhà chị có hiện tượng như thế nào mà bác sĩ kết luận là do co bóp hậu môn mà cháu chậm ị?

Em mới biết cháu bị lây cúm từ mẹ nữa. Cháu đã khỏi chưa? Chị cho cháu uống nước gạo rang thế nào? Không biết con em có cho uống được không? Cháu mới được có 1,5 tháng.

Chúc chị và cháu khỏe. Mong được trao đổi cùng chị.

À, các mẹ có con bị như thế này không được lấy nhiệt kế thông hậu môn cho cháu nhé. Em đi khám bác sĩ khuyến cáo: nhiệt kế có thủy ngân, lỡ vỡ ra hay rò rỉ thì rất nguy hiểm cho trẻ.
    Không ký nữa đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

....Nhưng em thấy có hiện tượng này. Lúc lấy tăm bông nhúng kem bôi trơn thông hậu môn cho cháu, đẩy vào được 1 chút thì thấy bị nghẽn lại. Đẩy qua được chỗ đó thì cháu đi được. Có lúc cháu nằm yên cho thông, có lúc khóc (chắc là đau quá).
    Mình đoán bé nhà bạn cũng giống Tin nhà mình rùi. Nếu đẩy tăm bông vào mà bị nghẽn lại thì có lẽ chính là cơ vòng hậu môn bé đang thắt lại đó (đấy là mình đoán vậy - Tin nhà mình cũng thế), do đó phân k ra ngoài được. hồi đầu mới thông bé nhà mình cũng hay khóc, cũng có thế là đau, một số lần thì là do cháu đang buồn ngủ nên k muốn mẹ thông, một số lần thì lại do mình thông khiến cháu buồn đi ngoài nhưng do cơ vòng thắt lại làm cháu k đi được nên khó chịu, thế là khóc. Đến giờ thì trộm vía cu cậu quen rùi hay sao í, nằm ngoan cho mẹ thông (trộm vía). Việc BS dặn là đúng 9h thông cho bé mình k thực hiện được mẹ nó ạ, nên bây giờ cứ lúc nào con buồn ị thì mình thông vậy. tuy nhiên, cũng có lúc cu cậu tự ị được, chắc là lúc đó bụng đầy quá rùi nên k có chỗ chứa :Smiling: Nhưng còn bé nhà bạn nếu BS dặn là để theo dõi 2 tuần thì nên nghe lời BS. Chắc là con sẽ ăn kém hơn đấy nhưng chịu khó mẹ nó ạ,
    lúc nào con khó chịu hoặc trước khi ăn thì xoa bụng cho con. Theo mình thì nên như thế.

... cháu đi phân lúc thì sống, có bọt. Lúc thì keo dính, có bọt. Lúc thì cả 2 hiện tượng trên cùng lúc. :Crying:
    Cái này cũng giống hệt cu Tin nhà mình. Mình vừa đi khám cho cháu chiều nay xong. Khám ở nhà BS Khánh - trưởng khoa tiêu hóa viện nhi TD như các mẹ trên WTT giới thiệu. BS kết luận cháu bị rối loạn tiêu hóa và cho 1 list thuốc dài dằng dặc. Đây ạ (k biết mình dịch chữ BS có chính xác k nữa)
    1. Biolactovin
    2. Natural Zinc
    3. Stirogyl
    4. Canxi Corbierel
    Canxi thì chắc là chỉ uống thêm thôi để tránh còi xương (vì mình thấy BS hỏi là cháu ngủ có hay giật mình k, có ra mồ hôi trộm k). Stirogyl là thuốc gì thì mình chịu. Có mẹ nào biết k nhi? Còn Biolactovin thì chắc chắn là men tiêu hóa rùi... Thế còn Natural Zinc thì để làm gì nhỉ????:Thinking:
    K biết có ăn thua gì k, vài ngày nữa có KQ mình sẽ thông báo nhé. Ah` thế bé nhà bạn còn vừa ăn vừa ị k? Bé nhà mình vẫn thế, hình như do bé ăn vào đầy bụng quá nên phải đi bớt ra ngoài, chứ còn để tự nhiên thì chả ị đâu. Khi ăn vẫn vật vã cứ như là khó chịu lắm í, trông vất vả lắm. Mình chả kịp hỏi BS chuyện này, tệ quá...:Worried:

...Em mới biết cháu bị lây cúm từ mẹ nữa. Cháu đã khỏi chưa? Chị cho cháu uống nước gạo rang thế nào? Không biết con em có cho uống được không? Cháu mới được có 1,5 tháng...
    Cám ơn mẹ anna nhé, cháu cũng đỡ hơn rồi. Nước gạo rang chữa đi ỉa tốt lắm đấy. Tin nhà mình uống là hết sống phân liền (trộm vía 1000 lần). Mình nghĩ 1,5th uống chắc k sao đâu vì nước này lành mà, giống như 1 loại men tiêu hóa thôi.

Thế nhé, mình sẽ thông báo KQ cho mẹ nó biết sau. Chúc output của các con mau bình thường để các mẹ đỡ lo.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mẹ rim tham gia với các mẹ ơi, bé rim nhà mình cũng khó đi ị lắm. 2-3 ngày mới đi 1 lần mà bé rặn khó khăn lắm, nhiều khi thấy bé rặn mãi mà không được nên mẹ lại phải thụt bằng mặt ong. Phân bé cũng dẻo lắm và thành khuôn. Mẹ rim đã cho rim đi khám nhưng bác sỹ lại bảo cứ ngày nào cũng thụt bằng mật ong để bé có phản xạ tự rặn. e thụt cho bé cả 2 tháng rồi bé mà tình hình cũng ko được cải thiện gì cả. Giờ thì e cứ để 3 ngày mà bé ko rặn được thì mới thụt. mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này, giúp mẹ rim với.
    • 95 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu đẩy tăm bông vào mà bị nghẽn lại thì có lẽ chính là cơ vòng hậu môn bé đang thắt lại đó (đấy là mình đoán vậy - Tin nhà mình cũng thế), do đó phân k ra ngoài được.........
    Em cũng nghĩ như chị. Mà tại sao cháu đang đi bình thường lại bị như vậy nhỉ? Nguyên nhân là do đâu chị nhỉ? Có mẹ nào biết không?

Việc BS dặn là đúng 9h thông cho bé mình k thực hiện được mẹ nó ạ, nên bây giờ cứ lúc nào con buồn ị thì mình thông vậy.
    Không nhất thiết phải vào 9h đâu chị ạ. Giờ nào nào tiện thì làm, nhưng mà phải vào giờ nhất định. Như vậy sẽ hình thành được thói quen đi ị của con. Em đã làm cho bé Anna và có kết quả rất tốt. Vài lần cháu quen, bây giờ cứ đúng giờ đấy là cháu rặn. Có hôm bé tự đi được (trộm vía). Theo em, chắc là do lúc đó hậu môn không quá bí.

Nhưng còn bé nhà bạn nếu BS dặn là để theo dõi 2 tuần thì nên nghe lời BS. Chắc là con sẽ ăn kém hơn đấy nhưng chịu khó mẹ nó ạ,
    lúc nào con khó chịu hoặc trước khi ăn thì xoa bụng cho con. Theo mình thì nên như thế.
    Hix, em cũng muốn nghe lời bác sĩ lắm chị ạ. Em thử cả ngày rồi, mà cháu không đi được. Khóc, cáu gắt và bỏ ăn gần như hoàn toàn. Còn ngủ thì chỉ mệt quá thiếp đi chứ không thì cứ trằn trọc không ngủ. Chắc bác sĩ tưởng con em bị mấy ngày em sốt ruột quá nên bế đi khám, chứ bác sĩ không nghĩ là em đã theo dõi lâu rồi và đã học hỏi được từ các mẹ trên WTT rồi. (Bác ấy còn không có thời gian nghe em nói hết...) :Sad:

Em cũng đang định theo dõi tiếp xem sao rồi sẽ lên chỗ bác sĩ Khánh hỏi vì thấy nhiều người khen quá. Nhưng em không định mang con đi mà chỉ đi kể bệnh thôi. Chị cho cháu uống và để ý xem cháu phản ứng thế nào rồi cho em biết với nhé.

List thuốc của chị thì:
    1. Biolactovin - Thuốc chữa bệnh đường ruột của viện công nghệ sinh học. Để phòng và chống bệnh tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa, bệnh hoại thư, bệnh táo bón.
    2. Natural Zinc - Kẽm có tác dụng làm tăng quá trình chuyển hoá, rất tốt cho trẻ suy dinh dưỡng, rất quan trọng cho quá trình phát triển của hệ tiêu hóa và làm tăng khả năng miễn dịch. Đặc biệt cần cho tre suy dinh dưỡng và còn giúp cải thiện chiều cao nữa.

3. Stirogyl ----> Viết đúng là: Sterogyl - Đây là một loại vitamin D được nhập theo đường .... xách tay. Hình như là của Pháp. Chị cẩn thận kẻo mua phải hàng giả.
    4. Canxi Corbierel - Canxi thì chắc là chỉ uống thêm thôi để tránh còi xương.

Lần mò mãi vì em không hiểu sao bs lại kê Vitamin D và Canxi cùng tác dụng cho xương một lượt. Google mãi thì ra kết quả thế này chị à.

Vitamin D
    Còn có các tên là antirachitic factor, calcitriol...
    Đây là một nhóm hóa chất trong đó về phương diện dinh dưỡng có 2 chất quan trọng là ecgocanxiferon (vitamin D2) và colecanxiferon (vitamin D3). Trong thực vật ecgosterol, dưới tác dụng của ánh nắng sẽ cho ecgocanxiferon. Trong động vật và người có 7-dehydro-cholesterol, dưới tác dụng cửa ánh nắng sẽ cho coleeanxiferon.
    Vai trò:

Hình thành hệ xương: vitamin này tham gia vào quá trình hấp thụ canxi và photpho ở ruột non, nó còn tham gia vào củng cố, tu sửa xương.
    Cốt hóa răng: tham gia vào việc tạo ra độ chắc cho răng của con người.
    Chức năng khác: vitamin D còn tham gia vào điều hoà chức năng một số gen. Ngoài ra, còn tham gia một số chức năng bài tiết cảu insulin, hormon cận giáp, hệ miễn dịch, phát triển hệ sinh sản và da ở nữ giới.

Canxi
    Canxi là một thành phần quan trọng của khẩu phần dinh dưỡng. Sự thiếu hụt rất nhỏ của nó đã ảnh hưởng tới sự hình thành và phát triển của xương và răng. Thừa can xi có thể dẫn đến sỏi thận. Vitamin D là cần thiết để hấp thụ canxi. Các sản phẩm sữa chứa một lượng lớn canxi'

Source: http://vi.wikipedia.org

Ah` thế bé nhà bạn còn vừa ăn vừa ị k? Bé nhà mình vẫn thế, hình như do bé ăn vào đầy bụng quá nên phải đi bớt ra ngoài, chứ còn để tự nhiên thì chả ị đâu. Khi ăn vẫn vật vã cứ như là khó chịu lắm í, trông vất vả lắm. Mình chả kịp hỏi BS chuyện này, tệ quá...:Worried:
    Bé Anna k đi được chị ạ. :Crying: Vật vã một hồi thì xì hơi ra thôi. Thậm chí khi thông cho bé còn xì ra một tràng hơi dài ...... Chắc là do bé đầy bụng nên khó chịu thôi chị ạ. Chị đừng lo quá.

Em sẽ cho cháu uống nước gạo rang xem sao.

Em đợi kết quả của chị nhé.

Chúc output của các con mau bình thường để hay ăn chóng nhớn, ngủ ngon cho các mẹ mừng.:LoveStruc:
    Không ký nữa đâu.
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới sinh em bé thứ 2 được 1 tháng. Bé Bin cũng không ị được, cứ cong người rặn, đỏ mặt nhưng toàn xì hơi ra thôi, rồi khóc. Mẹ thương wá phải bơm dầu thụt mới ị được.Mẹ xoa bụng rồi cũng không tác dụng gì cả. Hôm qua mẹ Bin mới tìm mua được sữa cho Bin uồng thế là ra liên tục luôn. Sữa Friso comfort ấy các mẹ ạ. Rất dễ tìm, 145k/400g. Mẹ Bin pha sữa này riêng thì hơi đặc nên phải đục núm cho lớn. Bin uống 2 bình output quá trời. Chắc uống hết 1 hộp là hết chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn thôi. Các mẹ thử cho các bé bú sữa này nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 63 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng được hơn 1 tháng, 3 hôm nay chẳng thấy ị gì cả, mẹ cháu lo lắng quá vào topic này xem các chiêu của các mẹ, me cháu cũng thử làm đủ mọi cách, massage bụng, tẩm mật ong vào đầu tăm có bông rồi nhét vào hậu môn, cu cậu hét toáng lên vì đau, thế là mẹ cháu thôi ko dám làm nữa...còn uống mấy thứ thuốc như neopeptine... mẹ cháu cũng ko dám. Chiều nay mẹ cháu đt phàn nàn với cô bạn cũng nuôi con nhỏ, cô ây bảo phải bơm mật ong nguyên chất vào sẽ có kết quả ngay. Thế là mẹ cháu làm như cô bảo, cho mật ong vào bơm tiêm sạch rồi bơm vào, vây là vài ba giây sau cu cậu cho ra "kết quả" to chưa từng thấy :P mẹ cháu mừng quá.. .. CHiêu này hay quá.. lần sau mẹ cháu lại áp dụng.
    • 95 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qa04 Xem bài viết
    Em bé nhà mình cũng được hơn 1 tháng, 3 hôm nay chẳng thấy ị gì cả, mẹ cháu lo lắng quá vào topic này xem các chiêu của các mẹ, me cháu cũng thử làm đủ mọi cách, massage bụng, tẩm mật ong vào đầu tăm có bông rồi nhét vào hậu môn, cu cậu hét toáng lên vì đau, thế là mẹ cháu thôi ko dám làm nữa...còn uống mấy thứ thuốc như neopeptine... mẹ cháu cũng ko dám. Chiều nay mẹ cháu đt phàn nàn với cô bạn cũng nuôi con nhỏ, cô ây bảo phải bơm mật ong nguyên chất vào sẽ có kết quả ngay. Thế là mẹ cháu làm như cô bảo, cho mật ong vào bơm tiêm sạch rồi bơm vào, vây là vài ba giây sau cu cậu cho ra "kết quả" to chưa từng thấy :P mẹ cháu mừng quá.. .. CHiêu này hay quá.. lần sau mẹ cháu lại áp dụng.
    Mẹ qa04 ơi,

Dùng tăm bông là để thông hậu môn vì cháu bị bí hậu môn. Lẽ ra là phải nong hậu môn bằng ngón tay nhưng mẹ cháu ko dám làm đấy ạ.

Massage bụng theo kinh nghiệm của em thì phải mạnh tay một chút vừa day day đẩy đẩy (chứ không giống như massage ở spa của các mẹ đâu ạ). Theo chiều kim đồng hồ, rồi lại quay ngược chiều kim đồng hồ. Từ bụng trên xuống bụng dưới, từ bụng dưới lên bụng trên.

Bé Anna nhà em trộm vía mấy hôm nay tự đi được rồi ạ. :LoveStruc:
    Mẹ cháu cho cháu nằm điều hòa và mẹ cháu uống nước mía ép. Vừa mát ngoài cháu, vừa mát sữa. Không biết là do vậy hay là theo bs nói (cháu ko bệnh gì) mà cháu tự đi được. Trộm vía con.

Chị Mrsbaby,

Cháu nhà chị uống thuốc thế nào rồi?
    Không ký nữa đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 138 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

[Cái này cũng giống hệt cu Tin nhà mình. Mình vừa đi khám cho cháu chiều nay xong. Khám ở nhà BS Khánh - trưởng khoa tiêu hóa viện nhi TD như các mẹ trên WTT giới thiệu. BS kết luận cháu bị rối loạn tiêu hóa và cho 1 list thuốc dài dằng dặc. Đây ạ (k biết mình dịch chữ BS có chính xác k nữa)
    1. Biolactovin
    2. Natural Zinc
    3. Stirogyl
    4. Canxi Corbierel
    ]
    Mẹ nó à, Natural Zinc là kẽm đấy mà, loại này hiện nay đang được khuyến cáo dùng đây, giúp phát triển trí não, vận động cho bé mà. Hôm trước bé nhà mình cũng được bác sĩ kê loại này.
    Sterogyl là vitamin D, giúp hấp thu canxi. Tuy nhiên mẹ nó cẩn thận kẻo mua phải thuốc giả nhé, vì loại này gần đây không nhập nữa đâu (nếu không thay bằng vitamin D3bon, 6 tháng uống 1 ống, nhưng nếu thừa D3 dễ gây biếng ăn đấy )
    Dùng canxi Corbiere dễ gây táo bón lắm đấy mẹ nó nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mạng mấy hôm nay chán quá, pót mãi chả lên, tụt hứng quá đi thôi :mad:
    Chúc mừng mẹ anna nhá, hôm trước viết một bài dài định post lên trả lời mọi người mà mạng down, mãi k được. Cu Tin nhà mình đã hết đi ra nhiều bọt. Khi nào bụng no quá thì cháu tự ị được nhưng mà phân xanh, nhiều nước dính dính, chán lắm. Tuy nhiên, khi nong hậu môn thì phân lại khá tốt (trộm vía). Mình đã hỏi BS Khánh nhưng bác bảo chả sao cả, miễn là cháu đi ra được. Mẹ anna đã đến BS Khánh chưa? Sao mình thấy bác này chẳng để tâm lắm khi mình trình bày hiện tượng của con, khám rõ nhanh rùi viết đơn thuốc luôn, chả hiểu bác ấy có nắm hết được hiện trạng bệnh của con mình k nữa.
    Cám ơn các mẹ về thông tin chi tiết về các loại thuốc mà mình hỏi nhé. Chả hiểu bao giờ thì con mình mới tự ị được đây, buồn quá :Crying: :Crying: :Crying:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em xin chia xẻ một kinh nghiệm này với các mẹ nhé. Con nhà em hồi 2 tháng cũng chậm ị, mà mỗi lần ị phân dẻo lắm, em cứ phải thụt cho cháu suốt.Đến khi cháu được 3 tháng thì em cho cháu uống mật ong, mỗi ngày nửa thìa nhỏ của cháu, pha cùng với sữa hoặc nước trái cây, trộm vía từ khi uống như thế con em ngày nào cũng ị. Mà em chỉ cho cháu uống trong vòng 2 tuần thôi mà đến bây giờ bé nhà em được 10 tháng rồi. Đi ngoài rất tốt. Các mẹ cứ tham khảo kinh nghiệm này của em nhé. Mà mật ong không hề nóng. Còn một kinh nghiệm nữa là nước cam pha với mật ong chữa táo bón rất hiệu quả.
    • 95 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chị Mrsbaby,
    Bé Anna toàn vừa ăn vừa ị thôi. Hoặc khi ăn đầy bụng quá thì ị. Mỗi lần đi là vặn vẹo đủ kiểu. Phân cũng không tốt lắm, nhưng em cũng đỡ lo hơn. (Trộm vía con).

Em ko tới bs Khánh chị à. Chắc các bs đã quá quen với các bệnh của con rồi nên thấy bình thường, không cần nghe hết cũng biết được bệnh của con rồi. Còn các mẹ như chị em mình thì không có kinh nghiệm lại quá thương và lo lắng cho con nên thấy sốt ruột chị à. Lần trước em đưa cháu đi khám ở viện nhi cũng phát bực lên với bs vì chẳng chịu nghe mình nói. Cuối cùng, lời bs lại đúng đấy chị à.

Chị cũng đừng lo quá, chị cứ cho cháu uống thuốc rồi theo dõi dần dần xem sao. Vì em nghe nói bệnh đường tiêu hóa này chữa lâu lắm. Cần phải kiên trì. Cố gắng lên chị nhé. Đừng stress quá làm cháu stress theo thì cũng không tốt lắm đâu chị à.

Cu Tin đã ngoài 3t rồi chị nhỉ? Chị cho cháu uống nước cam pha loãng với mật ong như mẹ huonghoang mách xem sao. Em thấy nhiều người mách nhưng em không dám cho cháu uống vì bé Anna còn nhỏ quá.

Chúc cu Tin ị tốt, hay ăn chóng nhớn. :Rose:
    Không ký nữa đâu.
    • 275 Bài viết

• 900 Được cảm ơn

Bsĩ Hoàn cũng bảo con em bị co thắt cơ vòng hậu môn và cũng phải nong hậu môn trong 2 tuần. Em nong được 1 tuần không thấy chuyển biến gì (Bông không tự ị)nên suốt ruột xách con đến BS. Khánh. BS.Khánh bảo có nhiều nguyên nhân khiến bé không tự rặn ị được nên phải nong (tạo phản xạ), bôi xanh Metylen (trường hợp có vết xước trong hậu môn) và uống men tiêu hóa, viên kẽm, cốm.
    Em không dám cho bé uống thuốc vì thấy các mẹ trên WTT bảo cứ đi khám BS.Khánh đều được cho các loại thuốc như thế bất kể bị táo hay tiêu chảy.
    Từ hôm nong đến nay bé chỉ mới tự ị 1 lần. Mỗi lần nong cũng ra được 1 ít phân (vàng, sền sệt). Mai là tròn 1 tuần bé không tự ị. em stress kinh khủng. Bé bắt đầu bị như thế này từ tuần thứ 7 mà bây giờ là tuần thứ 11 rồi. Trước dây bé vẫn tăng cân đều, 2 tuần nay thì chững lại, bây giờ được khoảng hơn 6kg 1 chút.
    Có mẹ nào có con bị như con em không? BS.Hoàn bảo bênh này hay gặp ở bé < 4 tháng, con các mẹ > 4 tháng có còn bị không? Có nên đưa bé đi chiếu chụp gì không?
    Nong xong 2 tuần rồi thì có nên tiếp tục nong nữa không?
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhà em cũng xoa bóp cho cháu rồi mà không thành công một phần vì thằng bé hình như có ... máu buồn hơn nữa thằng bé quậy đáng sợ, gần như ko có lúc nào ngồi yên để massage (kể cả lúc ị )... giờ cứ phải 3-4 ngày cháu mới ra lò một bãi be bé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ mrsbaby;901935: Sau khi đọc được tin này của mẹ mrsbaby;901935 minh mừng lắm vì trường hợp của đó của mẹ rất giống với cu Chíp nhà mình ấy mà. Nhưng cu Chip nhà mình sau khi đi tiêm ngừa về thì 5 ngày sau mới đi ị được một chút, rồi đến 5 ngày sau nữa thì đi ị đuợc một bãi to, thế là minh mừng lắm( vì minh chưa can thiệp gì). ai ngờ đến hôm nay đã 7 ngày rồi mà cu cậu vẫn chưa đi lại được, sốt ruột quá mình gọi Đt tư vấn 1088 thì BS bảo mình mua ống thuốc về thụt cho nó, sau khi thụt xong khoảng 5 phút sau thi cu cậu nhà ninh cũng làm cho một bãi to tướng. Nhưng cu cậu nhà mình mới được có 3.5 tháng chỉ bú toàn sữ mẹ, mình cũng ăn rau,hoa quả đầy đủ nhưng sao cu cậu nha mình lại bị táo bón, mình thắc mắc lắm. Mà sau khi cu cậu nha mình ị thì phân cũng bị sền sệt, keo dính như trường hợp của mẹ í. Vậy là chác cu cậu nhà mình cũng bị giống vậy rồi nhỉ.
    Mình nghe BS bảo không nên thụt nhiều vì sẽ có hại cho bé. nhưng sau khi thụt xong, đến nay đã 2 ngày rồi mà cu cậu mình vẫn chưa ị lại được, chắc mình phải làm theo cách cua me mrsbaby;901935 quá hà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbaby Xem bài viết
    Các mẹ ạ, mình chia sẻ với các mẹ trường hợp của mình, hy vọng có ích cho các mẹ. Chuyện là thằng cu nhà mình từ 2,5th đang xì xoẹt (cứ ăn là ị) bỗng đi ị ít đi (lúc đầu là 1 ngày/lần, sau là 2 ngày/lần, giờ là 5 ngày mới đi :Sad: ), xì hơi to, thối, phân keo dính, sền sệt, rặn ị nhưng chẳng ra được, bú ít đi. Lúc đầu mình cứ tưởng con bị táo, chữa đủ mẹo mà chẳng ăn thua. Cuối cùng sốt ruột quá vì 5 ngày chưa thấy con ị, AX và mình đưa con đi khám thì hóa ra cu cậu bị "Chậm ị do co bóp cơ vòng hậu môn". BS nói đừng có thụt tháo gì sất, phải chăm xoa bụng cho con và cho uống 1 loại men tiêu hóa. Vừa đưa con về nhà là mình phải vội massage bụng cho con ngay như BS hướng dẫn, k biết có phải vì thế ko mà đến 10h đêm cu cậu ị 1 bãi tướng, ra đầy quần mẹ, sau đó cười khoái chí (chắc là do nhẹ bụng). Đấy nhé, ko phải cứ lâu ị tức là táo bón đâu. Theo như BS nói thì táo bón tức là phân phải cứng, đi theo viên bi giống như cứt dê í.
    Hix... hy vọng bổ sung thêm được 1 kinh nghiệm cho các mẹ...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị!! EM là thành viên mới toanh trong diễn đàn này mong được các chị tư vấn cho em một vài vấn đề về con trẻ. Con em đã được 3 tháng rùi, 5-6 ngày mí chịu đi ị. Lúc 2 tháng, em có ẵm đi khám, BS cho thuốc uống nhưng tình hình cũng vẫn không khả quan gì cho lắm , mà còn ngược lại, thấy xấu hơn, vì từ khi uống thuốc, phân của bé rất khô và cứng (mỗi lần nhìn con ị mà người mẹ trẻ như em xót lắm) đã vậy phân còn màu xanh xám, không vàng như bình thường nữa chứ. Đến nay thì bé MI nhà em đã ngưng không uống thuốc nữa, cũng vẫn 5-6 hôm mới đi 1 lần, phân đã sệt bình thường nhưng màu thì vẫn xanh xám, không vàng hoàn toàn. Em cũng cho bé uống nước ấm rất nhiều trong ngày, rãnh là massage bụng cho bé. Vậy vấn đề của con em là gì, sao vẫn rất lâu mới ị được và sao màu của phân không vàng như trước vậy??? Phân màu xấu là do mẹ ăn không chuẩn hay là do cơ thể con em đang có vấn đề??? (vấn đề này em có hỏi BS rồi, nhưng BS ở đây tiết kiệm lời nói lắm lắm luôn, cứ bảo là "làm theo chỉ dẫn là được" vậy thôi). Em nhờ các chị chỉ giúp giùm em. EM cảm ơn lắm ạh.
    Àh. Nhân tiện cho em hỏi, từ "trộm vía' là gì thế ạh??? EM đọc thấy các chị hay nói từ đó mà em hổng có hiểu, nhờ các chị giải thích hộ em luôn nha!!! ^.^
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 668 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 2 tháng mình cũng phải lên đây bán than về việc ị của con, ngày nào cũng phải kích thích thì bé mới ị. Nhưng trộm vía bé từ lúc qua 2 tháng mẹ hết nhẵn sữa bé phải ăn sữa ngoài hoàn toàn thì hôm nào cũng tự ị. Nên mình nghĩ có lẽ một phần là do sữa mẹ nóng quá cũng nên.