TIN TÀI TRỢ.

cấp cứu. con mình bị nhiểm amibe.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.73K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình bị nhiểm vi khuẩn amibe. bác sỹ bảo con mình bị lỵ như vậy là sao?
    mình không hiểu , giúp mình với. một ngày bé đi cầu mười mấy lần. đau bụng cũng mười mấy lần.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganguyen
    mình không hiểu , giúp mình với. một ngày bé đi cầu mười mấy lần. đau bụng cũng mười mấy lần.
    Bệnh có tên tức có phát đồ điều trị, bạn đừng lo lắng quá. Bạn cần tìm hiểu nguyên nhân nuôi dưỡng xem vì sao con bị vậy để phòng tránh cho con sau này. Trước mắt tuân thủ theo điều trị của BS trong bệnh viện, chỉ trong BV mới có điều kiện làm xét nghiệm theo dõi cũng như trị dứt điểm cho bé. Bệnh này là bệnh lây nhiễm và lại là về tiêu hoá nên cần quan tâm chế độ dinh dưỡng thích hợp để bé chóng hồi phục.
    • lux
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,256 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Như bạn viết rối đấy: BS đã làm xét nghiệm, kết quả là bé bị lỵ do amip, bệnh này đau bung ghê lắm. Bạn cố chăm sóc cho bé theo hướng dẫn của BS nhé.
    Bệnh lây qua đường phân - miệng nên bạn cũng phải rửa tay thật kỹ băng xà phòng sau khi vệ sinh cho bé và trước khi ăn.
    Chúc bé con mau bình phục.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 115 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bị lị là đau bụng lắm đó, chắc BS đã kê Kháng sinh cho bé, nếu không kê thuốc giảm đau, em có thể hỏi BS cho bé thuốc chống co thắt để bé đỡ đau quặn bụng, có cả loại siro cho bé đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn nhiều
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DaisyF
    Bị lị là đau bụng lắm đó, chắc BS đã kê Kháng sinh cho bé, nếu không kê thuốc giảm đau, em có thể hỏi BS cho bé thuốc chống co thắt để bé đỡ đau quặn bụng, có cả loại siro cho bé đấy.
    rất đau bụng. sau khi hết nhớ cho uống canxi bổ sung :1:
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

khi nào bé không còn đau bụng và phân trở lại bình thường là bé đã hết bênh. nhưng bệnh này rất lâu khỏi
    • 1,028 Bài viết

• 2,069 Được cảm ơn

Bệnh này nhiều trẻ bị dai dẳng, tốt nhất là sau khi kết thúc đợt điều trị theo chỉ định của bác sỹ, bạn lấy mẫu phân đi xét nghiệm. Nếu kết quả chưa thật tốt, bạn nên báo cho bác sỹ để BS kê đơn thuốc, đừng tự ý dùng tiếp loại thuốc trước đó, tránh tình trạng kháng thuốc. Nếu xét nghiệm phân tốt rồi, thì ko cần uống thuốc nữa, nhưng trong vấn đề ăn uống của trẻ vẫn phải rất cẩn thận thêm một thời gian vì cơ thể trẻ, đặc biệt hệ tiêu hoá, chưa hồi phục hẳn đâu. Đặc biệt, khi chơi hoặc cho bé ăn, hoặc sau khi cho bé đi vệ sinh, chân tay ng lớn phải rửa thật sạch sẽ.

Đây là chút kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng bạn. Bé nhà mình cũng bị lỵ, sau đợt điều trị đầu tiên, mình thấy phân của bé bình thưòng rồi nên chủ quan ko lấy mẫu đi xét nghiệm và dừng uống thuốc. Chỉ vài ngày sau phân lại xấu đi. Trộm vía, đến giờ cháu cũng đã ổn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 187 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, bé nhà em bị đi ngoài toàn nhầy, bọt cả tháng nay rùi. hhuhu, 5,5 tháng mà có 6,5 kg thui. Mà bé còn bị dị ứng sữa bò nữa.

Em đã cho bé đi khám, XN phần: Lần 1 thì BS nói bị lỵ amip - XN lần 2: Loạn khuẩn. Nhưng cả tháng nay em cho bé uống thuốc mà vẫn đi ngoài nhầy nhầy, toàn bọt.

Thuốc dân gian lá cỏ sữa sắc uống cũng chỉ đỡ hơn chút (trước đi ngày gần chục lần, giờ đi 4,5 lần). Em đã cho bé ăn dặm từ tháng thứ 4, giờ chuyển sang bột mặn rồi. Nhưng cũng chỉ dám cho ăn thịt nạc thăn + carot +ngừng sữa ngoài. Em cho bé ăn ngày 3 bữa có nhiều quá ko?

Xin các mẹ tư vấn cho em xem giờ phải dùng thuốc gì? thực đơn ăn dặm cho bé bị kiết lỵ thế nào? bé bị dị ứng sữa bò thì ăn được sữa chua, phomai và các sp khác không ạ.

Các mẹ giúp em với, em thực sự đang rất lo lắng và hoang mang.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suri17 Xem bài viết
    Chào các mẹ, bé nhà em bị đi ngoài toàn nhầy, bọt cả tháng nay rùi. hhuhu, 5,5 tháng mà có 6,5 kg thui. Mà bé còn bị dị ứng sữa bò nữa.

Em đã cho bé đi khám, XN phần: Lần 1 thì BS nói bị lỵ amip - XN lần 2: Loạn khuẩn. Nhưng cả tháng nay em cho bé uống thuốc mà vẫn đi ngoài nhầy nhầy, toàn bọt.

Thuốc dân gian lá cỏ sữa sắc uống cũng chỉ đỡ hơn chút (trước đi ngày gần chục lần, giờ đi 4,5 lần). Em đã cho bé ăn dặm từ tháng thứ 4, giờ chuyển sang bột mặn rồi. Nhưng cũng chỉ dám cho ăn thịt nạc thăn + carot +ngừng sữa ngoài. Em cho bé ăn ngày 3 bữa có nhiều quá ko?

Xin các mẹ tư vấn cho em xem giờ phải dùng thuốc gì? thực đơn ăn dặm cho bé bị kiết lỵ thế nào? bé bị dị ứng sữa bò thì ăn được sữa chua, phomai và các sp khác không ạ.

Các mẹ giúp em với, em thực sự đang rất lo lắng và hoang mang.
    Bạn cho con uống lá khổ sâm đi. Mỗi ngày uống khoảng 5-6 lần, mỗi lần khoảng 5-10ml. Thằng cu lớn nhà mình tháng trước cũng bị, uống thuốc của BS Ngoan (khoa Tiêu hoá Viện Nhi) 1 tuần không đỡ, uống khổ sâm 2 ngày tịt luôn. Có điều thuốc này đắng, hơi khó uống bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

À, mình thì kiêng tanh và sữa tươi cho con thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=happy_mum;24908479]Bạn cho con uống lá khổ sâm đi. Mỗi ngày uống khoảng 5-6 lần, mỗi lần khoảng 5-10ml. Thằng cu lớn nhà mình tháng trước cũng bị, uống thuốc của BS Ngoan (khoa Tiêu hoá Viện Nhi) 1 tuần không đỡ, uống khổ sâm 2 ngày tịt luôn. Có điều thuốc này đắng, hơi khó uống bạn ạ.[
    chị ơi, lá này mua ở đâu ah
    • 386 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé mình đi học cũng dính amip nhưng sau khi xét nghiệm phân,bị amip, bác sĩ chỉ cho uống đúng 1 viên thuốc duy nhất, rất to và rất đắng. Hết sau 1 ngày, thế thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 75 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 4 tháng cũng bị lỵ amip. Đi khám bác sĩ cho uống thuốc Metrolidazol, thuốc này đắng kinh khủng.uống 1 tuần liền, kèm theo men tiêu hóa và kháng sinh. Sau đó lại còn tái phát lại nữa rồi lại uống thuốc lại. Vậy là hết. Còn sau đó cũng bị dị ứng sữa do không hấp thụ được đường lactose trong sữa, mình phải mua Similac Isomil uống thay loại sữa đang dùng. Uống cho đến khi đi ngoài ổn định rồi mới tiếp tục quay lại chế độ ăn như cũ.
    6SYbli36SYbp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị hơn chục nNga mà chưa khỏi.....b đi kKha ở đâu chỉ mình với
    ckXYm7
    • 250 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình 31 tháng cũng vừa mới bị xong đây. Mình cho uống lá cỏ khỉ , bây giờ thì chuyển sang viêm phế quản, đi khám VN cuba thì nói viêm VA . cho thuốc 3 ngày sau vẫn sốt xình xịch , đưa vào xanhpon chụp chiếu thì ra Viêm phế quản. buồn thối ruột vì suốt ngày thuốc.
    • 104 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng vừa bị, đi khám viện nhi xn phân cũng bị lỵ, đi 1 ngày phải 30 lần ý, đã còi nay lại còn hơn, cộng thêm lại bị viêm phế quản nữa, uống thuốc theo đơn bác sĩ ở viện nhi ko khỏi, rồi lại tái khám lần nữa vẫn ko khỏi, m cho bé đi khám ở nhà bác sĩ Bình (trưởng khoa nhi bệnh viện xanh pon ấy) uống thuốc 3 ngày của bác ấy thấy đỡ nhiều, hơn nữa bé bị ho có đờm nhiều, sổ mũi nhiều nên phải đi hút dịch.
    Bé bị đi ngoài nhiều hao ng lắm, sót hết cả ruột ý. Các mẹ rang gạo nên rồi lấy nước cho bé uống cũng tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 187 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các Mẹ, Bé nhà em vừa cho đi XN phân và nước tiểu hôm qua ở bạch mai, kết quả phân bình thường nhưng BS lại kết luận VIÊM ĐƯỜNG TIẾT NIỆU, chán nản quá. Mà Bé vẫn đi ngoài 5,6 lần/ngày, nhầy và bọt.

Các mẹ có kinh nghiệm về VIÊM ĐƯỜNG TIẾT NIỆU chỉ dạy cho em với ạ, sao cái bệnh ý lại cứ đi ngoài suốt thế nhể, huhu
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con bạn lành chưa trả lời minh với. Khổ quá con mình bị 2 năm rồi