TIN TÀI TRỢ.

Cách chữa lẹo/ mọc chắp ở mắt trẻ em

• 40 Lượt chia sẻ
  • 94.6K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bubu nhà mình được 15.5 tháng. Tự nhiên mấy hôm nay ở mắt trái bị mọc lẹo và cứ sưng to dần. Đến hôm qua là ngày thứ 4 thì sưng húp cả mắt lên. Trộm vía con cũng không quấy khóc mấy nhưng mình rất lo vì các cô giáo và phụ huynh khác nói nếu để quá là phải đưa đi viện mắt để chích, mà mình thì sợ vì con còn bé quá mà phải đi chích thì sợ có gì đó không an toàn.
    Mình có quen 1 bác sĩ ở Viện mắt Trung Ương. Mình gọi cho bác sĩ (lúc 16h59 sau khi đón con về) và trình bày tình hình thì bác ấy bảo. Giờ muộn quá, các dụng cụ đi hấp, sấy vô trùng cho ngày mai rồi. Giờ có đưa vào viện cũng ko chích được, mà làm ở ngoài thì ko yên tâm. Bác sĩ bảo kê cho kháng sinh + chống viêm (thuốc mỡ). Về bôi cho con ngày 2-3 lần. Nếu sáng mai thấy dịu hơn thì tiếp tục bôi, còn nếu ko thì đưa ra viện để bác chích cho.
    Mình đi cửa hàng thuốc 1: Hỏi bán cho mình 1 hộp thuốc mắt mỡ "Tobra - Dex" cho trẻ em. Họ bảo ko có rồi cứ bảo mình mua Tobrex vì thành phần nó giống nhau chỉ khác là Tobra-Dex thì có chống viêm còn Tobrex thì ko. Mình chắc bẩm bảo ôi ko, cứ mua đúng thuốc bác sĩ kê, chứ mua sai về dùng ko khỏi lại đau hơn thì chết.
    Đi lọ mọ hàng thuốc thứ 2 cũng mua được hộp thuốc này, về bôi cho con 2 lần tối qua thì thấy có vẻ khá hơn 1 chút. Nhưng đến đêm 2h thì thấy con quấy khóc quá. Dậy bế con, dỗ con và bật điện lên mới thấy: oh chỗ bị lẹo nó vỡ rồi, máu + mủ đầy trong mắt con, mình lo quá bảo chờ đến sáng sẽ cho con vào viện ngay vì lấy khăn ấm lau toàn thấy máu.
    Đến sáng sớm gọi ngay cho bác sĩ: Bác bảo vỡ rồi thì thôi, ko cần ra viện nữa đâu. Dùng nước muối loãng 0.9% nhỏ và lau sạch rỉ + máu +mủ cho con và tiếp tục bôi thuốc. Đúng thật là vệ sinh mắt xong, bôi thuốc cho con thì thấy đỡ hẳn, mắt con đỡ sưng và ko quấy khóc nữa. chỗ mọc lẹo thì xẹp xuống rồi. Chắc 2-3 hôm nữa sẽ khỏi hẳn.
    Mình viết lên để mẹ nào có con bị như vậy thì lưu ý để chữa cho con. không phải quảng cáo gì đâu ah.
    Các mẹ lưu ý:

Rửa tay thật sạch trước khi làm vệ sinh mắt và bôi thuốc cho con
    Rửa tay con thật sạch và tránh để con dụi mắt đặc biệt vào chỗ đau sẽ càng làm sưng to hơn vì nhiễm khuẩn nặng hơn.
    Vệ sinh nhà cửa, đồ chơi và chỗ chơi của con sach sẽ.
    Nên chữa cho con từ lúc mới mọc thì nó sẽ tự rút do chưa mọc mủ. Đừng để quá như mình sẽ bị một phen hoảng hồn khi nửa đêm thấy mắt con toàn máu nhé.

Chúc các mẹ và con con nhà mình vui khỏe chuẩn bị đón Tết nào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 337 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Nên cho bé đi khám bác sỹ ngay từ khi lẹo còn nhỏ bạn ạ. Bác sỹ sẽ cho thuốc nhỏ mắt, lẹo sẽ tự rút đi không phải chích. Nếu bé phải chích bé sẽ đau nhiều và phải uống kháng sinh chống viêm. Mình cho bé đi khám ở Bệnh viện mắt HN, dùng bảo hiểm được giảm 50% chi phí( do vượt tuyến)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, e 20t rồi, cách đây mấy ngày bị lẹo. Vì đã sưng to, có mủ nên mng bảo chờ cho nó chín rồi đi chích. Thế mà sáng nay ngủ dậy thấy nó bị vỡ mất rồi. Giờ mí mắt vẫn sưng to, rất khó chịu. Không biết e có chữa theo cách của bé nhà chị được không nhỉ? Thanks c nhé! Hicc
    • 71 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bệnh này trẻ nhỏ hay bị đi bị lại. Nguyên nhân do ăn uống không hợp lý.
    Bạn tham khảo thêm ở đây nhé! https://www.webtretho.com/forum/f87/c...3/index26.html

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ để ý khi thấy mắt con mới sưng đỏ chưa có mụn mủ, lấy một củ hành nướng cho nóng lên, gói vào tờ giấy rùi ép lên chỗ sưng ở mi mắt. Lưu ý không nướng hành quá nóng làm bé bị bỏng. Cái này là mẹo của mẹ ngày xưa hay chữa lẹo cho mình và giờ mình lại chữa cho bé nhà mình. Lần nào cũng khỏi nhanh lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng học hỏi các me để phòng khi cần.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình, khi con mình bi mụt leo,lấy băng gạc nhúng vào nước ấm rồi đắp lên mắt 3-4 lần/ngày, mỗi lần đắp khoảng 10- 15 phút, ...các mẹ thử nhé sẽ thấy hiệu quả ngay đấy
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sau khi bé khỏi các bạn cần phòng bệnh bằng cách ăn uống hợp lí, hạn chế đồ cay nóng, đồ nhiều đạm. Vệ sinh sạch sẽ và chỗ ở thoáng mát.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoimuathu999 Xem bài viết
    Sau khi bé khỏi các bạn cần phòng bệnh bằng cách ăn uống hợp lí, hạn chế đồ cay nóng, đồ nhiều đạm. Vệ sinh sạch sẽ và chỗ ở thoáng mát.
    Bé nhà em bị sưng trên mí mắt (như hình ảnh) nhưng không có mụn nhỏ, trong mắt cũng không bị đau. Như vậy có phải bị lên lẹo không cm? Em có bôi nước bọt cho bé lúc sáng ngủ dậy. Tra nước muối sinh lý 0.9% ngày 4 lần nhưng bé bị 4 ngày rồi chưa khỏi. CM tư vấn giúp em với ạ.
    IMAG1687
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoimuathu999 Xem bài viết
    Bé nhà bạn bị lẹo (dạng cấp - sưng nóng đỏ đau) khá nặng, nếu bạn chỉ nhỏ nước muối không thì không được. Tạm thời là như thế, vì mình không khám được toàn thân và mắt nên không thể tư vấn thêm được về điều trị và phòng bệnh. Nếu cần thông tin gì có thể p.m cho mình. Mr Cường - 0989 167 330 (Y sỹ y học cổ truyền)
    Cảm ơn anh Cường nhé. Em đã cho bé đi khám, bác sĩ nói bé bị lên lẹo. Có kê thuốc nhỏ mắt. Em nhỏ cho bé và đã thấy khỏi rồi ạ.
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ok! Bạn nên cho bé ăn nhẹ nhàng, hạn chế đồ cay nóng, đồ nhiều đạm để đề phòng tái phát!

Nice day!
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái mình 3 tuổi và cũng thỉnh thoảng bị lên lẹo/ chắp, mình được mẹ chồng chia sẻ kinh nghiệm chữa chắp là: phải phát hiện bị lên chắp sớm nhất di móng tay theo chiều dọc của nan chiếu cói nhiều lần cho móng tay nóng lên rồi đưa lên chỗ chắp nhấp vào chỗ bị lẹo vài lần, rồi lại di móng tay xuống chiếu làm tiếp như vậy 7 hoặc 9 lần tùy theo con trai hay con gái. (cách vài tiếng lại làm một lần như thế). Mình làm theo ngày hôm sau con gái mình khỏi luôn.
    • 281 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con mình 2 tuổi, bị lên chắp ở mí dưới của cả 2 mắt. Khi bé nhìn lên thấy 2 mí dưới lồi lên ( như kiểu có cục gì đó cứng ở trong mí mắt í), vạch ra xem thì thấy nốt ở trong mí mắt. MÌnh chườm nóng mà mãi chưa thấy tan, bé bị vậy cũng 2w rồi. Trước đó mình có cho bé đi trích lẹo ở mí mắt trên 1 lần rồi, và giờ lại đang bị lên 1 cái lẹo khác lại ở chính cái chỗ đã trích.Hix. Mẹ nào biết cách chữa tận gốc thì bảo mình với nhé.
    zDwKp7
    EbFap72Zmpp7
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhbenho Xem bài viết
    Con mình 2 tuổi, bị lên chắp ở mí dưới của cả 2 mắt. Khi bé nhìn lên thấy 2 mí dưới lồi lên ( như kiểu có cục gì đó cứng ở trong mí mắt í), vạch ra xem thì thấy nốt ở trong mí mắt. MÌnh chườm nóng mà mãi chưa thấy tan, bé bị vậy cũng 2w rồi. Trước đó mình có cho bé đi trích lẹo ở mí mắt trên 1 lần rồi, và giờ lại đang bị lên 1 cái lẹo khác lại ở chính cái chỗ đã trích.Hix. Mẹ nào biết cách chữa tận gốc thì bảo mình với nhé.
    Người bé quá nóng, bạn nên thay đổi chế độ dinh dưỡng cho bé. Hạn chế đồ ngọt, giàu đạm, đồ nếp.
    CÁCH CHỮA CHẮP LẸO MẮT NHANH NHẤT & KHÔNG TÁI PHÁT BẰNG ĐÔNG Y:
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...i-lai-2255018/
    BÀI THUỐC ĐÔNG Y CAO CƯỜNG ĐẶC TRỊ BỆNH BIẾNG ĂN Ở TRẺ NHỎ https://zaodich.webtretho.com/forum/f.../#post34503151
    trẻ bị sổ mũi, nghẹt mũi kéo dài, cách chữa nhanh nhất https://zaodich.webtretho.com/forum/f.../#post34503728
    • Truongminhlinh Khách
    • 2 năm
    Chị ơi cho e hỏi bé nhà e bị nổi mụt mà bị nổi ở phía trong mi mắt chứ k phải nổi trên bề mặt mi. Khi nhắm mắt lại thì thấy cộm 1 cục. Bgio phai lam sao ha chị e lo lắng qá k boet co khỏi ko. Em sợ phai di bvien lam
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ô, con trai e cũng dang bị mụt lẹo ngay mắt trái, nó cũng đc 15,5 tháng. Cũng không giám đuwa đi bác sỹ bị sợ chích đau cháu rồi nhiễm trùng này nọ. Cái thuốc chị bôi hiệu quả chứ, và mỗi 1 loại thuốc ấy thôi à chị. 
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Truongminhlinh Xem bài viết
    Chị ơi cho e hỏi bé nhà e bị nổi mụt mà bị nổi ở phía trong mi mắt chứ k phải nổi trên bề mặt mi. Khi nhắm mắt lại thì thấy cộm 1 cục. Bgio phai lam sao ha chị e lo lắng qá k boet co khỏi ko. Em sợ phai di bvien lam
    Bạn ơi con bánh giờ thế nào rồi, con m cũng bị như thế giờ phai lam sao vậy b