TIN TÀI TRỢ.

Cách chữa ho, sổ mũi thở khò khè ở trẻ sơ sinh?

• 11 Lượt chia sẻ
  • 252K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 59 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-Kaka Xem bài viết
    Cách của mình làm là xoa dầu tràm vào lòng bàn chân cho bé sau đó đeo tất vào. Mình làm cũng thấy có hiệu nghiệm.
    chị ơi hum sau em cũng có làm theo giống chi chỉ nhưng đỡ được vài hôm chị ak. huhu
    2 hôm nay bé lại tiếp tục bị ho rùi
    Thế giới sẽ tốt đẹp hơn nếu ta dành cho người khác dù chỉ một chút thông cảm mà ta vẫn thường dành cho ta.

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 59 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ minh ngọc Xem bài viết
    Mình cho bé uống siro ******* 1 tuần mới thấy khỏi đấy, thuốc này là thảo dược nhhưng cũng vẫn là thuốc, lo ghê bé tý đã phải uống thuốc rồi, mà còn phải uống cả decogel siro nữa chứ! Phải mua dầu tràm giống các mẹ mới được, mà mua ở đâu nhỉ?
    em cũng muốn tìm thêm hôm rùi dùng hết nhưng bé chưa khỏi hôm đó xin được nhà thím mang trong nam về nhưng ngoài bắc thì em không biết mua ở đâu cả?
    bé nhà em tính đến hôm nay là ho dai dẳng đế ngần nửa tháng rùi đi khám thì bác sĩ cũng không kê cho nhiều thuốc tây quá sợ lắm
    Thế giới sẽ tốt đẹp hơn nếu ta dành cho người khác dù chỉ một chút thông cảm mà ta vẫn thường dành cho ta.

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongmaithi Xem bài viết
    Bé nhà mình hay ho và chảy nước mũi nên mình cũng hay tìm hiểu những thông tin về cái này. Theo như kinh nghiệm của mình thì bạn giã gừng, tỏi với mật ong rồi cho bé uống. Hiệu nghiệm lắm. Nếu bé chưa đầy 1 tuổi bạn nên hấp cách thủy khoảng 5 - 10 phút, để nguội rồi hãy cho bé uống.
    bé nhà mẹ nó đc bao nhiêu tuổi rồi,trẻ sơ sinh thì thường ko cho uống mật ong đâu,dễ bị ngộ độc lắm đó
    • 59 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi o_Orion Xem bài viết
    bé nhà mẹ nó đc bao nhiêu tuổi rồi,trẻ sơ sinh thì thường ko cho uống mật ong đâu,dễ bị ngộ độc lắm đó
    chị ơi kiêng không nên cho bé uống mật ong ạ chị? huhu... lần trước em lại có nghe bà chị dâu em bảo cho uống mật ong với 1 vài giọt chanh cũng được

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình thì dùng cánh hoa hồng hấp với đường phèn, cho thên vài lá hẹ nữa
    • 60 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mẹ nó vào tham khảo ở đường link này:
    https://www.webtretho.com/forum/f87/k...n-gian-248981/
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thời tiết này sang thu, đôi khi về đêm hơi lạnh, mình đã cẩn thận lám jui mà bé vẫn bị ho.khổ thân bé quá.
    • 59 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chun2011 Xem bài viết
    bé nhà mình thì dùng cánh hoa hồng hấp với đường phèn, cho thên vài lá hẹ nữa
    chị ơi cách đó là làm như thế nào hả chị? huhu
    bé có đờm nữa ấy
    em lo quá

• 59 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoivuive6789 Xem bài viết
    thời tiết này sang thu, đôi khi về đêm hơi lạnh, mình đã cẩn thận lám jui mà bé vẫn bị ho.khổ thân bé quá.
    em thì cũng đang lo ngay ngáy đây chị ah... híc bé lại yếu nữa cơ

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymy88 Xem bài viết
    mình cũng cho con dùng ích nhi nè mẹ nó,thuốc thành phần thiên nhiên nên cũng an toàn,con khỏe mà mẹ đỡ lo bị tác dụng phụ,hơn nữa trị cả cảm với ho nên mình cũng k fai cho con uống quá nhiều loại thuốc.trong thời điểm giao mùa này các bé dễ ốm lắm,phòng hơn chống nhé
    Bé em mới 5 tháng 20 ngày thôi. Có uống được Ích Nhi không hả chị? Sáng nay ngủ dậy thấy húng hắng ho. Lo quá!
    • 98 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

bé nhà mình mấy hôm nay lên răng mà bị sốt cũng thấy bị ho nữa, thấy lo quá ah
    :Sick::Smiling::Rose::561:
    bé yêu- bé khỏe- là bé ngoan ngoan!!!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới dc hơn 10 ngày, hôm trước tắm cho bé mà hôm sau bé bị ho (ko nhiều lắm, thi thoảng mới ho) mình có cảm giác thấy bé thở rất khó, và mũi cứ sụt sịt nhưng mà ko thấy nước mũi chảy ra (kiểu giống như có đờm ở trong đó nhưng mà bé ko đẩy ra dc). Bên cạnh đó thi thoảng bé còn bị trớ, bú sữa đc 1 lúc là sữa trào ngược từ cả mũi và mồn ra trông thương lắm. Tuy nhiên bé ko sốt, Các mẹ cho hỏi những triệu chứng như trên có hay gặp ở trẻ sơ sinh ko? Có nặng lắm không và cách chữa trị như thế nào? Bé nhà mình còn bé quá nên ko muốn bé phải uống hay tiêm thuốc gì cả? Cám ơn mọi người!
    • 109 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mẹ nó nên chữa cho con lun đi. Con mình cũng bị vậy mà chủ quan thế là phải uống kháng sinh đấy. Mẹ nó cho con uống hẹ hấp đường phèn và nhỏ nước muối sinh lý cho con thường xuyên con sẽ đỡ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

k phải lo lắm đâu bạn ơi, bé nhà mình hồi đầu cũng thế, bú hay bị sặc sữa lên mũi, vậy nên sẽ gây ngạt mũi. bạn phải chú ý, lần nào bé bị trào sữa lên mũi là phải lau sạch ngay, sau đó nhỏ nước muối 0.9%, sau đó hút mũi cho bé. để mũi bé được sạch nhé. chứ k hút hết sữa ra để bé hỉ vào rất nguy hiểm. còn ho thì bani hấp lá hẹ với đường phèn( 3,4 cọng hẹ với ít đường, cho vào chén nhỏ, hấp cơm) ngày uống 3 lần, mỗi lần 2 thìa nhỏ thui). chúc bé mau khỏe nhé!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thấy bé nó có đờm ở mũi (nước mũi) hay sao ấy, mua cái hút dịch mũi về mình hút liệu nó có hết dc ko nhỉ?
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 129 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình hay xịt nước muối VNP Spray baby sạch lắm và phòng được các bệnh về đường hohaaop.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

minh con nghe mot cach nua la lay la hoa hong bach chung duong phen chua ho cung hieu qua, cac me thu xem
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 142 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

bạn có thể mua thuốc nhỏ mũi cho trẻ hoặc tự làm nước muối loãng nhỏ cho trẻ cũng rất tốt.
    Các lời khuyên trên đây khá tốt bạn ah, hay thử 1 vài cách nếu được thì bé đã hợp với cách này còn nếu không bạn nên cho trẻ đi khám thêm để được chỉ dẫn những loại thuốc mạnh hơn.
    • 56 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em đang lo quá, con em đang rất giống bé chủ topic. sáng nay em cho cháu qua viện nhi trung ương khám dịch vụ B mà nó làm chẳng ra làm sao cả.
    Cháu nhà em bị vàng da, mắt cũng hơi vàng. tối qua cháu ngủ ngoan lắm nhưng cháu ko chịu ăn, biếng ăn cả hôm nay luôn. Miệng cháu thì bị tưa lưỡi nên nó cứ chóp choep suốt. E trơ lưỡi suốt mà chẳng đỡ mấy. Có 2 hôm rồi ko hiểu bị trúng jo hay sao mà nó cứ ưỡn ngửa người ra, nôn trớ và trợn mắt lên. Mình sợ quá . Cháu nó lại hay vặn mình, tối qua vặn liên tục cả đêm, mỗi lúc vặn cháu run cả bàn tay nữa. Biết là dấu hiệu thiếu vtm D nhưng vẫn đưa đi khám cho chắc.

Nhưng khám chẳng ra làm sao cả, ko đầy 5 phút. bs bảo ko sao nhưng e chảng yên tâm. Chiều nay thấy con khò khè nặng hơn, khóc còn ko ra tiếng. Trộm vía nó vẫn ngủ ngoan, ko bị sốt, ko quấy mẹ.

E định cho con đi khám tư, mọi người tư vấn giúp e chọn pk nao tốt tốt với. E cảm ơn nhiều
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 142 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Chào bạn

Nguyên nhân chủ yếu gây ra bệnh vàng ra ở trẻ sơ sinh là do chất Bilirubin tập trung quá nhiều trong các mô và máu của trẻ. Chất Bilirubin là các sắc thể có màu vàng đỏ do sự phá hủy các huyết tố cấu tạo thành. Do chúng tập trung với số lượng lớn ở da nên da trẻ thường có màu vàng. Lúc này lượng Bilirubin trong máu cũng tăng nhanh.
    Ở mức độ bình thường, Bilirubin không gây tác hại gì đối với sứa khỏe nhưng nếu lượng Bilirubin quá cao có thể chạy lên não và làm tê liệt các tế bào của hệ thần kinh trung ương. Vì vậy, khi trẻ sơ sinh bị bệnh vàng da, cả mẹ và con sẽ phải ở lại nhà hộ sinh hoặc phòng chuyên khoa để theo dõi lượng chất Bilirubin có trong máu.
    Tuy nhiên, các bác sĩ cũng khuyến cáo, nếu da của con bạn bị vàng thì cũng cần chú ý vì nguyên nhân gây vàng da có thể là một căn bệnh nghiêm trọng khác, chẳng hạn như sự khác biệt nhóm máu giữa mẹ và con, sự rối loạn chức năng của gan, tuyến tụy chậm phát triển hoặc viêm gan.

Ở trẻ vàng da sinh lý, vàng da do sữa mẹ, trẻ vẫn bú, ngủ và lên cân bình thường, không sốt... Cần phơi nắng trẻ mỗi sáng sớm từ 10 - 15 phút, màu da vàng sẽ hết dần và da bé trở lại hồng hào sau đó.

Vì trẻ còn nhỏ nên bạn chỉ nên tìm hiểu các bệnh viên gần nhà để tránh di chuyển bé nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4