TIN TÀI TRỢ.

Các vấn đề về mắt của bé ... ai quan tâm không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.4K Lượt đọc
  • 172 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ngày 25 tháng 11 này, lúc 10 giờ sáng bên cơ quan mình lại mời bác sĩ online trả lời về các bệnh, tật liên quan đến mắt. Mời riêng 1 bác sĩ chuyên về mắt trẻ em. Ví dụ, mẹ nào có con cận thị hoặc có vấn đề gì cần hỏi, thì gửi câu hỏi nhé:
    VOV- Phòng Mạch Online
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

co co. e rát quan tam day. be nha em bi tác tuyên le phai di thong tuyên le ( ui zoi oi, da man tan bao ). thong dước hon 1 thang roi. không thay chay nước mát nua nhung tu nhiên may hom nay em lai thay mát be hoi sung roi lai hay dui mát lam. không biết tai sao. no cu dui ca hai mát y. em nho thước mươi thi thay do dui hon nhung chi dước 1 lúc lai dui kinh khung. Me bubu& shi oi, hoi dum e nhe. Tks tks nhiêu.
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ Lixi bao nhiêu tuổi rồi? Bị tắc tuyến lệ khi nào?
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,699 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bubu&Shi
    Ngày 25 tháng 11 này, lúc 10 giờ sáng bên cơ quan mình lại mời bác sĩ online trả lời về các bệnh, tật liên quan đến mắt. Mời riêng 1 bác sĩ chuyên về mắt trẻ em. Ví dụ, mẹ nào có con cận thị hoặc có vấn đề gì cần hỏi, thì gửi câu hỏi nhé:
    VOV- Phòng Mạch Online
    Công ty bác là công ty gì mà hay thế. Em sẽ vào đó gửi câu hỏi. Con bé mới 14 tháng, suốt ngày đòi bật đĩa xem, bật lên rồi phải gí tận mặt vào sát cái màn hình. Em đang lo chưa biết hỏi ai. Cảm ơn bác nhé.
    (empty)
    • 66 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Lam on hoi dum minh voi.

Be cua minh uong Canxi, co le do nong qua nen noi man do khap ca nguoi va be cu chop mat lien tuc. Minh nghi co le do mi mat cua be cung bi noi man do nen be bi xon mat. Minh da dan be di Benh vien mat o duong Dien Bien Phu, BS cho uong Tobicom va chai thuoc nho mat cho be, minh quen ten chai thuoc roi, hinh nhu la Kodo….. Mat cua be khong bi do. Mac du be co it chop mat hon nhung khong het han. Bay gio phai lam sao? Phai doi loai thuoc nao va thi luc cua be co bi anh huong khong?

Cam on ban rat rat nhieu. Xin loi nha minh khong go tieng Viet duoc.
    Chuc Huong
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 62 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

VOV- Phòng Mạch Online
    Làm ơn hỏi giùm mình, bé nhà mình được gần 9 tháng tuổi có hiện tượng lác trong hai nhãn cầu chụm vào gần nhau khi tập trung nhin vào một vật. Mình muốn hỏi có biện pháp nào khắc phục không. MÌnh cũng nghe nói sau này có thể phẫu thuật nhưng không biết phẫu thuật sẽ được tiến hành như thế nào và có kết quả khả quan không, liệu có ảnh hưởng gì đén bé không? Mình rất lo vì bé là con gái nên trông mất thẩm mỹ quá, bé lại còn mắt to mắt nhỏ nữa chứ.
    Cảm ơn mẹ nhé
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ Lixi bao nhiêu tuổi rồi? Bị tắc tuyến lệ khi nào?
    BE NHA EM GAN 6 THANG. BI TÁC TUYN LE BEN MÁT TRAI TU KHI MOI DE CO. THE MA E SO CON DAU NEN GAN 4 THANG MOI CHO DI THONG, BI BÁC SY CHUI TE TÁT.
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

OK các mẹ cứ hỏi xả láng đi ạ, nhưng câu trả lời thì 25/11 mới có cơ, nên hơi sốt ruột một tí (Mình rất xin lỗi về điều này )
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 110 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

OK các mẹ cứ hỏi xả láng đi ạ, nhưng câu trả lời thì 25/11 mới có cơ, nên hơi sốt ruột một tí (Mình rất xin lỗi về điều này )
    Chị ơi, hỏi hộ em câu hỏi này nhé:
    Tivi nhà em 21inch, vậy bé (1,5tuoi) cần dứng cách xa bao nhiêu dể xem mà ko ảnh hưởng dến mát?
    Thanks chị rất nhiều.
    • 578 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bác ơi, có nhà em đây. Cốm 13 tháng rồi. Thỉnh thoảng bạn lại chớp mắt liên tục như kiểu bị bụi bay vào mắt, thế là cái gì ạ? Nên làm gì để kiểm tra hoặc xử lý vấn đề này ạ? Thanks bác.
    • 2,255 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Chị ơi,hỏi giúp em chuyện này với: Thằng bé nhà em mắt hơi bị hiếng,mà nó rất thích xem tivi,có phải ngăn ko cho nó xem nhiều ko? Và cho con đi chữa ở đâu đc?
    Cám ơn chị nhiều ạ
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 75 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

em cũng rất quan tâm chi a. Be nhà em 14 tháng tuổi dạo này xem mấy cãi đĩa mua ở colorful shop mắt cu cậu cư nheo lại không biết có phải bị cận không chị a. Em đã gửi câu hỏi cho VOV. Cám ơn thông tin chị đã post lên diễn đàn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Tớ là bác sĩ mắt đây. Nếu các mẹ quan tâm tớ sẽ trả lời các thắc mắc của các mẹ nhé
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Vậy 1102 ơi, bác trả lời giùm các câu hỏi mà mấy mẹ đang nóng ruột về vấn đề của con mình... kẻo để chờ đến 25/11 thì lâu quá. Còn mẹ Bubu-Shi tôi vẫn "thu nhặt" tất cả các câu hỏi để gửi BS Viện Mắt vào ngày 25/11 này và sẽ rì-pót tổng hợp các câu trả lời để các mẹ tham khảo.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1102
    Tớ là bác sĩ mắt đây. Nếu các mẹ quan tâm tớ sẽ trả lời các thắc mắc của các mẹ nhé
    Vậy nhờ 1102 giải đáp hộ và cả mẹ Bubu và Shi hỏi giúp nhé: Bé nhà mình được hơn 10 tháng rồi. Bé thường rất hay dụi mắt, mắt hay có gỉ. Mình phân vân không biết có nên nhỏ thuốc muối hàng ngày cho bé không và nhỏ thường xuyên thì có hại không?
    Cảm ơn 1102 và mẹ Bubu&Shi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

To mebekhoi: Có rất nhiều nguyên nhân làm cho bé hay dụi mắt. Bạn thử kiểm tra xem hàng lông mi có quặp vào trong và cọ vào lòng đen không? Nếu có thì có thể có 2 lý do một là do quặm bẩm sinh mi dưới-->Phải mổ, hoặc là do nếp da mi thừa gây quặm-->mẹ phải tự kéo, vuốt mi dưới cho bé, khi lớn mi sẽ tự bật ra và hết. Lý do thứ 2 làm bé hay dụi mắt là bé bị viêm kết mạc mãn-->phải dùng thuốc kháng sinh tra mắt. Nhưng mà bé có nhiều rử không? Nếu chỉ ít thôi thì cũng không nên lo lắng quá đâu. Bé nhà mình mới sinh được 3 tháng cũng bị thế nhưng mình cũng kệ. Khi bé dị mắt thì mình giũ tay cho bé khọi cọ vào mắt thôi. Khi bé buoonf ngủ cũng hay duị mắt lắm đấy. Dùng nước muối 0,9% tra mắt cho bé cũng được nhưng không nên lạm dụng. Bản thân nước muối 0,9% thì không có vấn đề gì cả, nhưng hoá chất bảo quản có trong thuốc tra có thể gây một số phản ứng phụ khi dùng kéo dài.
    To meyeubi: Mình không nói chắc chắn là bé bị cận thị nhwng bé có thể bị tật khúc xạ (cận thị, viễn thị hoặc loạn thị). Muốn biết chắc chắn thì bạn phải đưa bé đi khám. Qui trình khám sẽ tương tự như khi khám lác. Tuy nhiên nếu con bạn chỉ có 14 tháng thì sẽ không thử được thị lực. Thay vầo đấy, bé sẽ được hướng dẫn tra atropin để gây liệt điều tiết và kiểm tra thị lực khách quan. Nên cho con đi khám ở phòng khám nhi bệnh viện mắt TW bạn ạ. BV Mắt TW có 4 PK Mắt nhi đấy, 1 ở 16 bùi thị xuân và 3 ở trong viện. Hi hi hi tuy nhiên con bạn quá bé, khi đi khám sẽ phai dỗ dành mất rất nhiều thời gian thì không hiểu có được khám cẩn thận không. Thông cảm nhé, có ngày khám đến 70, 80 cháu, nếu chấu nào cũng phải dỗ thế thì chết.Nếu có điều kiện thì bạn đua bé đến khám ở Việt Pháp ấy. Ở đấy vắng nên họ khám rất cẩn thận (xin lỗi nhe)
    Đang viết thì con khóc, mai lại trả lời các mẹ tiếp nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ 1102 ơi, mình lău mắt hằng ngày cho con bằng nước muối loãng thì có ổn ko? Bé nhà mình hay dụi mắt lắm, mình sợ tay bẩn làm đau mắt nên cứ lau bằng nước muối để đè phòng í mà. Tks mẹ 1102 nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

To Me cua: Không nên rửa mắt cho bé bằng nước muối tự pha đâu. Nếu bạn sống ở Mỹ thì mình nghĩ họ có dung dịch serum phyical (chính là nước muối 0,9% đấy), loại dùng một lần duy nhất để rửa mắt, không có hoá chất bảo quản.
    To me li xi: Mẹ li xi ơi, quan diểm về việc điều trị tắc lệ đạo bẩm sinh rất khác nhau tuỳ từng bác sĩ. Các bác sĩ VN hay cho thông lệ đạo sớm vì môi trường của mình bẩn, các mẹ lại không biết giữ gìn nên hay bị viêm nhiễm khó kiểm soát được. Giống như các bác sĩ ở VP bảo sao BS VN thích cho dùng KS thế ấy. Tuy nhiên, cá nhân mình thì mình ít cho thông lệ đạo sớm lắm, trừ bênh nhân ở xa, không có điều kiện đi lại, mắt viêm nhiễm bẩn nhiều, bé ở nông thôn khó có khả năng giữ vệ sinh..Conf thì theo các nghiên cứu ở nước ngoài 99% tắc lệ đạo bẩm sinh tự khỏi trong 2 năm đầu. Nếu buộc phải thông cũng cố giữ cho đến khi bé ngoài 6 tháng. Thông lệ đạo quá sớm, niêm mạc đường lệ còn non dễ tổn thương và bị xơ dính lại lắm. Mình thường hướng dẫn cho mẹ các bé vệ sinh mắt cho bé và massage đường lệ để "cục tắc" tan đi thôi. Mình nghĩ mấy bà mắng mẹ li xi té tát không phải là BS đâu. Bác sĩ chỉ chỉ định cho bé đi thông thôi, còn người thông là y tá đấy.
    To mẹ khang chíp và các mẹ có con bị hiếng, lác: Mình đã có 1 bài trả lời về việc khám mắt khi bé bị lác rồi đấy. hình như trong bài con em bị lác, các mẹ chịu khó tim hộ mình nhé. Thông cảm vì con thì bé mà đánh máy quá dài.
    Nói chung bé xem tivi ở khoảng cách ít nhất là 3m.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn tôi ơi bạn vào đây "hành nghề" hả.. :3: . hi hi :4:
    Nói thế thôi mấy mẹ tranh thủ đi, "hắn " sắp đi làm rồi. Hắn mà đi làm chắc khó có thời gian lứot web lắm 1102 nhỉ :3:
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 62 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Làm ơn hỏi giùm mình, bé nhà mình được gần 9 tháng tuổi có hiện tượng lác trong hai nhãn cầu chụm vào gần nhau khi tập trung nhin vào một vật nhưng bé vẫn đánh nhãn cầu theo hường nhìn dù không hoàn toàn. Mình muốn hỏi có biện pháp nào khắc phục không. MÌnh cũng nghe nói sau này có thể phẫu thuật nhưng không biết phẫu thuật sẽ được tiến hành như thế nào và có kết quả khả quan không, liệu có ảnh hưởng gì đén bé không? Mình rất lo vì bé là con gái nên trông mất thẩm mỹ quá, bé lại còn mắt to mắt nhỏ nữa chứ. Bạn có biết địa chỉ nào khám mắt tin cậy không chỉ cho mình với.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9