TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi,vệ sinh WC như thế nào cho thật sạch ạ, giúp em vớii

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.14K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Em mới đọc ở đâu đó , phát hiện ra thông tin mỗi ngày có đến 3,000 trẻ chết vì toilet không vệ sinh, hãi quá các mẹ ạ! Con bé hàng xóm nhà em mới bị tiêu chảy cấp, mang đi cấp cứu ở bệnh viện mà chân tay nó lun lập cập, mặt tái mét.Bác sỹ nói may là đưa vô kịp. Nguyên nhân bác sỹ nói do vệ sinh kém trong ăn uống, trong vệ sinh . hic hic
    Em thì suy nghĩ đơn giản là sau mỗi lần xong, chỉ cần dội nước cho sạch (vì chẳng thấy gì dơ), chùi rửa bằng bột giặt thì 2-3 lần/tháng hix hix và thường là chỉ khi thấy xuất hiện các vết bẩn. Chùi rửa thì cũng đơn giản là đổ nước rửa bồn cầu và dùng bàn chải chà cho sạch. Đang phân vân chẳng biết làm vậy có đủ và đúng chưa, nhờ các mẹ tư vấn giúp em. Chưa kể, con đi học thì lại ngại toilet ở trường kinh khủng luôn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 119 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Phải dùng nước tẩy rửa bồn cầu loại chuyên dụng thì mới về sinh và diệt khuẩn được, nhà có con nhỏ phải để ý kỹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 25 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tin này ở đâu ra vậy mẹ nó? Phải có link nguồn thì mọi người mới tin chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangia1990 Xem bài viết
    Tin này ở đâu ra vậy mẹ nó? Phải có link nguồn thì mọi người mới tin chứ!
    Đọc đâu đó mà ko nhớ nưa,x ì tháy hãi quá để e kiếm lại
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 424 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

ui trời có chuyện đó à, mình phải chú ý vệ sinh toilet nhà mìnhbằng nc rửa chuyên dùng chứ.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cách làm sạch toilet bằng nước tẩy rửa
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hãy thường xuyên lau chùi NVS và nhà tắm..nói chung là những gì mà trẻ nhỏ hay dùng tới..hiii
    chúc cả nhà luôn luôn khỏe mạnh..
    minh hải
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Cái này là nghề của mình nè.. Nhà vệ sinh phải đc chà rửa hàng ngày ( chứ hok phải tháng 2-3 lần ạ). K đc để đọng nước. Và phải dùng nước rửa chuyên dùng bán ở siêu thị ạ.
    Nếu có đk thì dành 1 nhà vệ sinh riêng cho con. Mình đã rất cố gắg làm nhiều việc để cuối cùng cho con mình có hoàn cảnh sống tốt hơn. Giờ bé có nhà vệ sinh riêng do chính mẹ cọ rửa hằng ngày. Các mẹ cố gắng lên nhé.. Sorry các mẹ hihi.. tại mình tự hào với công trình của mình quá nên tự sướng..
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Nhà em thì chưa có điều kiện cho bé có 1 nhà vệ sinh riêng, bé nhà chị chắ khoái trá lắm khi có riếng 1 phòng dành riêng cho bé nhỉ hí hí. Mà chị ơi, nghĩa là ngày nào mình cũng phải chà rửa hả chị em đi làm cả ngày về nên nhiều khi không chú ý hic hic
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeminh Xem bài viết
    Cái này là nghề của mình nè.. Nhà vệ sinh phải đc chà rửa hàng ngày ( chứ hok phải tháng 2-3 lần ạ). K đc để đọng nước. Và phải dùng nước rửa chuyên dùng bán ở siêu thị ạ.
    Nếu có đk thì dành 1 nhà vệ sinh riêng cho con. Mình đã rất cố gắg làm nhiều việc để cuối cùng cho con mình có hoàn cảnh sống tốt hơn. Giờ bé có nhà vệ sinh riêng do chính mẹ cọ rửa hằng ngày. Các mẹ cố gắng lên nhé.. Sorry các mẹ hihi.. tại mình tự hào với công trình của mình quá nên tự sướng..
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maian88 Xem bài viết
    Nhà em thì chưa có điều kiện cho bé có 1 nhà vệ sinh riêng, bé nhà chị chắ khoái trá lắm khi có riếng 1 phòng dành riêng cho bé nhỉ hí hí. Mà chị ơi, nghĩa là ngày nào mình cũng phải chà rửa hả chị em đi làm cả ngày về nên nhiều khi không chú ý hic hic
    đúng rùi đó mẹ maian88 vì thường 2 ngày là sàn sẽ mọc rêu ( nhỏ lắm mình k thấy đâu, nhưng đi chân thấy nhớt nhớt thì chính là rêu đó) rêu này có thể làm bé trơn và té nữa. Cách của mình là mỗi ngày trc khi đi tắm thì mình dùng nước rửa nhà tắm hình như hiệu VIM nhà sạch gì đó mẹ bé vào siêu thị loại nào lợi tiền thì mua. Và dùng 1 miếng chùi xoong loại lớn. Mình đã dùng bàn chải nhưng cuối cùng thì thấy miếng chùi xoong nó mềm dẻo hơn dễ chà vào các góc.
    Bước 1: Xịt nước vệ sinh vào các góc cạnh của nhà vệ sinh
    Bước 2: Mình bắt đầu vệ sinh cá nhân như đáng răng, rửa mặt hoặc sắp xếp các món lặt vặt trong nhà vệ sinh.
    Bước 3: Sắp xếp xong thì nước rửa cũng ngấm.. mình bắt đầu chà và dội nước. Cũng nhanh lắm ạ.
    Bước 4: Mình tắm cho mình. Xong rùi đó, thành thói quen luôn.
    Nhưng ở chung với nhiều thành viên trong gia đình thì quả là hơi bất tiện, tội nghiệp thân mẹ suốt ngày chà rửa vì con. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé. ( chúc mẹ mạnh khỏe để có sức mà phục vụ con)
    • 128 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Me no chịu khó giữa tuần chà bằng xà bôg jặt 1lần, cuối tuần chà bằng thuoc tẩy rửa như con vịt tím đó. Chà thuoc thươg xuyên vừa hao vừa mục gạch!
    HQ9stoSHQ9sp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Mẹ ấy giỏi quá hí hí, mai e đi sthi xem em nào tiện lợi giá cả phải chăng là em rinh về cọ rửa lại cho sach sẽ mới được.mà chị ơi, mình dùng bàn chải cầm tay tiẹn hơn chứ ạ , cầm miếng chùi xoong nghe thấy ghê quá
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubeminh Xem bài viết
    đúng rùi đó mẹ maian88 vì thường 2 ngày là sàn sẽ mọc rêu ( nhỏ lắm mình k thấy đâu, nhưng đi chân thấy nhớt nhớt thì chính là rêu đó) rêu này có thể làm bé trơn và té nữa. Cách của mình là mỗi ngày trc khi đi tắm thì mình dùng nước rửa nhà tắm hình như hiệu VIM nhà sạch gì đó mẹ bé vào siêu thị loại nào lợi tiền thì mua. Và dùng 1 miếng chùi xoong loại lớn. Mình đã dùng bàn chải nhưng cuối cùng thì thấy miếng chùi xoong nó mềm dẻo hơn dễ chà vào các góc.
    Bước 1: Xịt nước vệ sinh vào các góc cạnh của nhà vệ sinh
    Bước 2: Mình bắt đầu vệ sinh cá nhân như đáng răng, rửa mặt hoặc sắp xếp các món lặt vặt trong nhà vệ sinh.
    Bước 3: Sắp xếp xong thì nước rửa cũng ngấm.. mình bắt đầu chà và dội nước. Cũng nhanh lắm ạ.
    Bước 4: Mình tắm cho mình. Xong rùi đó, thành thói quen luôn.
    Nhưng ở chung với nhiều thành viên trong gia đình thì quả là hơi bất tiện, tội nghiệp thân mẹ suốt ngày chà rửa vì con. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe nhé. ( chúc mẹ mạnh khỏe để có sức mà phục vụ con)
    • 20 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

ui trời có chuyện đó à, mình phải chú ý vệ sinh toilet nhà mìnhbằng nc rửa chuyên dùng chứ.
    • 200 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Đúng rồi, toilet là nơi nhiều vi khuẩn lắm đấy các mẹ ạ, Nhà mình ngày nào người giúp việc nhà mình cũng phải chà rửa bằng nước tẩy rửa chuyên dụng đấy,Có nhiều loại lắm, mẹ nó vô sthi mà lựa, nhà tớ thì dùng Vim,, dùng quen rồi thấy khá ok. Hàng ngày mẹ nó cho trực tiếp vô bồn cầu và chà bằng bàn chải thật sạch .Hoặc cũng có thể lấy miếng chà xoong như bạn Mẹyeubeminh dùng cũng đc . Chứ hàng tháng mới chà thì vi khuẩn chất đầy rẫy ấy hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

hi hí, nhà báo có thể họ nói quá lên 1 chút cho mọi người cẩn thận mà đề phòng ấy mà Theo e nghĩ ngày xưa khác, như ngày xưa các cụ đẻ cả 10 đưá có seo đâu, vẫn nuôi sòn sòn , đứa nào cũng mũm mĩn, giờ thì hơi tí là bệnh nọ bệnh kia, rồi mổ. Đơ gảin vì môi trường ngày nay bị nhiễm đọc nhiều quá , ăn uống cái gì cũng kinh, rồi cái nhà vệ sinh cũng đủ các loại vi khuẩn tòn tại nghĩ đã thấy sợ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_gau_con Xem bài viết
    Nhà vệ sinh thì đương nhiên là phải vệ sinh cho sạch rồi, nhà mình chẳng có thời gian nhiều nên một tuần cũng chỉ cọ được 1-2 lần thôi. Nhưng mình nghĩ để phòng bệnh thì quan trọng nhất là sau khi đi vệ sinh xong các bé phải được rửa tay bằng xà phòng thật sạch. Mà mỗi ngày 3000 bé chết vì cái nhà vệ sinh có hơi quá không nhỉ? Ngày xưa mình thấy nhiều khu nhà tập thể toàn dùng chung nhà vệ sinh, mà nhà vệ sinh bẩn kinh khủng luôn nhưng cũng chưa thấy ai chết vì dùng nhà vệ sinh bẩn cả cùng lắm chắc chỉ mắc vài bệnh vớ vẩn thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé, hihi Hnay em mơi đi sthi về, rinh về em Vim rồi hé hé Mà nghe bên này họ đang có chương trìn chiến lược công đồng về vệ sinh toàn diện của Unicef rất ý nghĩa đấy. Nên em ưu tiên mua em này, vừa thử sức sản phẩm mới vừa giúp đỡ trẻ em nghèo hihi
    • 368 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Nhà vệ sinh thì đương nhiên là phải vệ sinh cho sạch rồi, nhà mình chẳng có thời gian nhiều nên một tuần cũng chỉ cọ được 1-2 lần thôi. Nhưng mình nghĩ để phòng bệnh thì quan trọng nhất là sau khi đi vệ sinh xong các bé phải được rửa tay bằng xà phòng thật sạch. Mà mỗi ngày 3000 bé chết vì cái nhà vệ sinh có hơi quá không nhỉ? Ngày xưa mình thấy nhiều khu nhà tập thể toàn dùng chung nhà vệ sinh, mà nhà vệ sinh bẩn kinh khủng luôn nhưng cũng chưa thấy ai chết vì dùng nhà vệ sinh bẩn cả cùng lắm chắc chỉ mắc vài bệnh vớ vẩn thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 276 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_gau_con Xem bài viết
    cái anyf e đọc đâu đó chứ ko phải em thống kê hé hé, nhưng e nghĩ họ cũng ko bịa ra để nói đâu, vì sự thật giờ trẻ em chết vì vệ sinh kém rất nhiều. Mà công nhận, giờ cái gì cnxg đáng sợ thật. Ngày xưa các cụ sinh cả 10 đứa nuôi sòn sòn có sao đâu, giờ thì dủ loại bệnh tật, rồi hơi ti là mổ, cái này thực ra do môi trờng ô nhiễm, rồi thức ăn thức uống đọc hại nhiễm khuẩn hết Đến cái wc cũng là một nơi cần phải quan tâm hàng đầu
    • 99 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maian88 Xem bài viết
    Em mới đọc ở đâu đó , phát hiện ra thông tin mỗi ngày có đến 3,000 trẻ chết vì toilet không vệ sinh, hãi quá các mẹ ạ! Con bé hàng xóm nhà em mới bị tiêu chảy cấp, mang đi cấp cứu ở bệnh viện mà chân tay nó lun lập cập, mặt tái mét.Bác sỹ nói may là đưa vô kịp. Nguyên nhân bác sỹ nói do vệ sinh kém trong ăn uống, trong vệ sinh . hic hic
    Em thì suy nghĩ đơn giản là sau mỗi lần xong, chỉ cần dội nước cho sạch (vì chẳng thấy gì dơ), chùi rửa bằng bột giặt thì 2-3 lần/tháng hix hix và thường là chỉ khi thấy xuất hiện các vết bẩn. Chùi rửa thì cũng đơn giản là đổ nước rửa bồn cầu và dùng bàn chải chà cho sạch. Đang phân vân chẳng biết làm vậy có đủ và đúng chưa, nhờ các mẹ tư vấn giúp em. Chưa kể, con đi học thì lại ngại toilet ở trường kinh khủng luôn
    Đúng rồi em ơi! Môi trường bẩn dễ gây bệnh cho bé lắm đó! Đặc biệt là nhà vệ sinh. Nếu nhà vệ sinh bẩn thì đây là ổ vi trùng gậy bệnh cho bé đó.

Nhà chị làm thế này nè:

Nhà vệ sinh cọ tuần 3 lần bằng nước cọ rửa nhà vệ sinh chuyên dụng. Nếu đồ của bé chẳng may rơi trong toilet thì cần rửa sạch và tiệt trùng bằng nước sôi ngay.

Nên chọn nước cọ toilet có tính tiệt trùng cao. Trên tivi quảng cáo nhiều loại lắm đó em. Không biết em ở đâu, chứ nhà chị từ năm chín mấy đã dùng nước cọ toilet rồi, ai lại dùng bột giặt để cọ toilet bao giờ. Vì nước xà phòng không thể sạch hết vi khuẩn được, không những thế còn làm hại vi sinh bồn cầu nữa. Em nên tìm loại nước cọ nào tiệt trùng mà không hại cho bé nha em. Nhiều loại của Trung Quốc và Thái Lan nhập vào Việt Nam có mùi khó chịu lắm.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 65 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

phải dùng nước rửa bồn cầu xịt vào chỗ dơ.để 10p rùi dùng bàn chà,chà chỗ đó,đảm bảo sạch bóng mà
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2