TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi, chỉ dùm em cách trị rôm sảy trên đầu cho bé với!!!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.23K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời tiết mùa hè nóng nực bé nhà mình bị nổi rôm sảy nhiều nhưng tập trung chủ yếu ở vùng đầu: khu vực trán, xung quanh đầu, mang tai còn trên người thì ít. Không biết các bé nhà mẹ có bao giờ bị như thế này không? Lạ quá à

Mẹ chồng em bảo dùng mấy loại lá thiên nhiên như lá trầu, lá bưởi, lá khế, lá hoa nhài,... nấu tắm cho bé là hết. Nhưng mình vẫn thắc mắc, lá cây có thực sự tốt như dân gian truyền không?

Các mẹ có kinh nghiệm xin tư vấn cho em biết với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 79 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lelenguyen33 Xem bài viết
    Thời tiết mùa hè nóng nực bé nhà mình bị nổi rôm sảy nhiều nhưng tập trung chủ yếu ở vùng đầu: khu vực trán, xung quanh đầu, mang tai còn trên người thì ít. Không biết các bé nhà mẹ có bao giờ bị như thế này không? Lạ quá à

Mẹ chồng em bảo dùng mấy loại lá thiên nhiên như lá trầu, lá bưởi, lá khế, lá hoa nhài,... nấu tắm cho bé là hết. Nhưng mình vẫn thắc mắc, lá cây có thực sự tốt như dân gian truyền không?

Mẹ tắm lá khổ qua cho bé thử đi mẹ, vừa tắm vừa dùng lá xát lên vết rôm của bé tầm vài ngày là hết thôi. Con em hùi nhỏ cũng dùng cách này rất hiệu quả nhưng có điều con em không bị nổi nhiều vùng đầu, chỉ nổi trên người thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu bị rôm ở phần đầu thì nên cắt ngắn hoặc thay đổi kiểu tóc cho bé đi mẹ, chải tóc về phía sau luôn. Nếu thích thì cạo trọc tóc luôn cho thoáng để bé mau hết bệnh mẹ nhé. Còn việc dùng lá tắm cho bé thì mẹ nên thận trọng hơn vì có thể làm viêm nhiễm trùng vết thương của bé đó nha, có nhiều trường hợp dính rồi í
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lelenguyen33 Xem bài viết

Bị rôm sảy thường thì bị khắp người luôn, cổ và đầu cũng bị là chuyện bình thường thôi. Mẹ nên tắm nước ấm cho bé và tắm bằng sữa tắm chuyên dụng trị rôm sảy cho bé, tắm lá kèm theo càng tốt. Bé Shu nhà em lúc 4 tháng cũng bị rôm sảy, em mua sữa tắm phytobebe về dùng tầm 1 ngày là hết rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 89 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Không hẳn các loại lá đều có thể áp dụng với các bé bị rôm sảy đâu nha. Từng có những trường hợp tắm lá mà trẻ không đỡ, thậm chí da mẩn đỏ và nhiễm trùng phải đưa vào viện điều trị đó. Vì vậy, mình đã cho bé đi khám da liễu và được bác sĩ tư vấn rằng, nếu chỉ tắm bằng các loại lá sẽ không làm sạch được da trẻ vì có các chất tan trong mỡ… do vậy, phải dùng dầu tắm ‘chuyên dụng’ mới giúp da bé sạch, mát và không gây tổn thương da cho bé.
    Em tham khảo được một số thông tin về các loại lá tắm bé như sau, các mẹ nên biết:
    - Tắm bằng lá canh: trong chanh có axit dễ gây tổn thương, khiến làn da bé bỏng rát. C
    - Tắm bằng lá kinh giới có lông, rửa không kỹ thì đây sẽ là nguồn đưa vi khuẩn vào cơ thể bé, khiến da bé bị nhiễm trùng
    - Tắm bằng lá trà xanh: lá trà xanh chứa tanin có tác dụng làm săn da nhưng không làm sạch được da bé, tắm bằng mướp đắng cũng vậy.
    • 112 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em tắm lá cho bé không nè có làm sao đâu, tắm lá mát cho bé nữa. Các mẹ sợ thì kết hợp tắm lá với tắm sữa tắm trị rôm sảy cho bé luôn, bệnh này cũng không có nghiêm trọng vì con nít đứa nào cũng bị hết
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi likeagirl Xem bài viết
    Bị rôm sảy thường thì bị khắp người luôn, cổ và đầu cũng bị là chuyện bình thường thôi. Mẹ nên tắm nước ấm cho bé và tắm bằng sữa tắm chuyên dụng trị rôm sảy cho bé, tắm lá kèm theo càng tốt. Bé Shu nhà em lúc 4 tháng cũng bị rôm sảy, em mua sữa tắm phytobebe về dùng tầm 1 ngày là hết rồi
    Sữa tắm gì mà dùng 1 ngày là hết rồi ạ? Loại này bán ở đâu vậy?
    • 76 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huflit Xem bài viết
    Sữa tắm gì mà dùng 1 ngày là hết rồi ạ? Loại này bán ở đâu vậy?
    huhu em ghi nhầm, tầm 1 tuần đó chị. Đợt con em bị cũng không nặng nên vừa tắm lá vừa tắm sữa tắm này thấy hiệu quả lắm. chị ra tiệm thuốc tây toàn quốc có đó c
    • 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Kinh nghiệm từ bé nhà mình là cứ bắt đầu đến mùa thì tắm bằng mướp đắng xay xong lọc. Trộm vía ko bị 1 con zôm nào.
    Mùa hè cứ đầu cua 3 phân và nói không với sữa tắm.
    • 115 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    lúc bình thường em cũng hay cho con tắm bằng lá mướp đắng, nhưng có nhiều lúc 2vc công việc bận rộn quá lại không có thời gian chuẩn bị nên cũng chịu. em đang tìm loại sữa tắm nào để tắm cho nhanh nhưng chưa thấy loại nào làm em an tâm cả
    • 79 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenvy.do Xem bài viết
    lúc bình thường em cũng hay cho con tắm bằng lá mướp đắng, nhưng có nhiều lúc 2vc công việc bận rộn quá lại không có thời gian chuẩn bị nên cũng chịu. em đang tìm loại sữa tắm nào để tắm cho nhanh nhưng chưa thấy loại nào làm em an tâm cả
    em thấy thực ra nấu nước lá tắm cho con cũng chẳng mất thời gian mấy, cái chính là nhiều lúc đi làm về muộn ra chợ lại tìm không ra mấy loại lá đấy. với cả nhiều lúc bé nhà em cũng không chịu đc cái mùi lá ấy nên tắm cho con cũng mệt lắm
    • 125 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bé nhà em ngoài rôm sảy còn bị lang ben nữa, mà loại thuốc trị lang ben là lactacyd thì không có tác dụng gì đối với trị rôm sảy. em có nên dùng bổ sung thêm loại nào để trị rôm sảy không các mẹ?
    • 4 năm
    • 79 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tanphai281 Xem bài viết
    bé nhà em ngoài rôm sảy còn bị lang ben nữa, mà loại thuốc trị lang ben là lactacyd thì không có tác dụng gì đối với trị rôm sảy. em có nên dùng bổ sung thêm loại nào để trị rôm sảy không các mẹ?
    nếu bị cả 2 thứ cùng lúc thì em nghĩ nên trị dứt từng bệnh trước đi chị. cái nào nặng hơn thì ưu tiên hơn. nếu mà rôm sảy nặng quá thì mẹ mua phytobebe về tắm cho bé, sau khi hết rôm sảy dùng lactacyd trị lang ben tiếp. hình như là dùng cùng lúc cũng được đó chị vì lúc trước em có đọc 1 topic ở trên đây luôn, nói là 2 loại đấy dùng chung vẫn được
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tắm la´ khê´ rất tốt đấy bạn aˋ. Mình tắm la´ khê´ cho be´ nhaˋ mình vài buổi laˋ hết sạch rôm sảy.
    • 125 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhphan90 Xem bài viết
    nếu bị cả 2 thứ cùng lúc thì em nghĩ nên trị dứt từng bệnh trước đi chị. cái nào nặng hơn thì ưu tiên hơn. nếu mà rôm sảy nặng quá thì mẹ mua phytobebe về tắm cho bé, sau khi hết rôm sảy dùng lactacyd trị lang ben tiếp. hình như là dùng cùng lúc cũng được đó chị vì lúc trước em có đọc 1 topic ở trên đây luôn, nói là 2 loại đấy dùng chung vẫn được
    em chỉ nghe nói phytobebe trị được rôm sảy thôi chứ lang ben thì chưa nghe nói có tác dụng bao giờ. vậy thì dùng chung có ổn không chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em chỉ nghe nói phytobebe trị được rôm sảy thôi chứ lang ben thì chưa nghe nói có tác dụng bao giờ. vậy thì dùng chung có ổn không chị?
    hình như sữa tắm phytobebe cũng có hỗ trợ trị lang ben nữa, có tinh dầu tràm thì phải. nhưng thôi cứ dùng riêng từng thứ đi cho chắc. rôm sảy thì rất là nhanh hết, chỉ cần tắm lá khế, lá mướp đắng vài hôm là khỏi hoàn toàn rồi, chừng đấy cho bé dùng thuốc trị lang ben cũng đc
    • 125 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em nghe ai cũng bảo lá khế tắm cho con trị rôm sảy tốt lắm, nhưng khổ nỗi em lại chẳng tìm đâu ra lá khế. lúc trước các mẹ mua hay xin được ở đâu vậy ạ? em ở tphcm, tìm đc cây khế là cả một vấn đề
    • 79 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em nghe ai cũng bảo lá khế tắm cho con trị rôm sảy tốt lắm, nhưng khổ nỗi em lại chẳng tìm đâu ra lá khế. lúc trước các mẹ mua hay xin được ở đâu vậy ạ? em ở tphcm, tìm đc cây khế là cả một vấn đề
    mẹ tìm xem nhà ai có trồng cây khế làm cảnh mà xin, lúc trước em cũng đi vòng vòng tìm đó. cũng may là sát nhà em có ông hàng xóm có trồng cây khế to lắm, xin được cả giỏ lá về nấu cho Su nhà em tắm vẫn còn dư
    • 6 năm
    • 145 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thực ra nếu mẹ nào tìm không được lá khế thì dùng sữa tắm cho bé cũng đc, sữa tắm loại nào có pH trung tính hoặc acid nhẹ thôi, dùng nước mát để tắm chứ đừng dùng nước ấm hoặc nóng. tắm xong mẹ lau khô cho bé bằng khăn mềm, mịn, không chà xát cho bé. 1 thời gian sau là bé sẽ hết rôm sảy thôi
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình cũng bị như mẹ, mồ hôi và rôm mẩn ở đầu cổ rất nhiều, có đợt đỉnh điểm nhất là sau đợt con bị sốt và viêm tai phải uống kháng sinh, mụn lại càng nổi hơn, 2 hôm liền con chỉ có gãi và khóc, vì khó chịu quá. nếu các bạn ấy bị rôm sảy hay mụn nổi mẩn nhẹ thì đầu tiên là chế độ ăn uống của con các mẹ cần thay đổi thực đơn để con được ăn những thực phẩm mát như: rau má, rau diếp cá (giã nát ra hòa với nước cho con uống; hoặc xay sinh tố bỏ bã cho con uống, hoặc đun cùng nước gạo), bột sắn dây, nước cam...đây mới là vấn đề gốc rễ bên trong vì chủ yếu do các con nóng trong mới phát ra ngoài. sử dụng các loại lá rau má và diếp cá cho con uống nước thì các mẹ nhớ chọn nguồn sạch, an toàn vì không con sẽ bị tiêu chảy. rửa sạch ngâm nước muối và tráng qua nước đun sôi để nguội rồi mới giã hoặc xay cho con.
    Kết hợp với ăn uống là tắm mát cho con, giữ vệ sinh cho con; mồ hôi ra thì lau mát cho con và thay quần áo. Tắm nước lá có thể thử các loại sau (mẹ thấy con hợp với loại nào thì dùng loại đó) vì em cũng phải thử và kết hợp nhiều loại cho con giảm việc ngứa ngáy khó chịu: rau má, kinh giới, sài đất, mướp đắng, kim ngân ( vừa tắm vừa uống nước kim ngân đun được). các mẹ rửa sạch, xay ra rồi hòa vào nước tắm của con (lưu ý ko cần đậm đặc); riêng kim ngân thì phơi khô rồi đun nước tắm cho con. Em thường tắm cho con bằng sữa tắm của bé trước để đảm bảo cơ thể con được sạch sẽ; sau đó tắm tráng lại cho con bằng nước lá. Theo em tìm hiểu thì các loại lá này có chất (cụ thể chất gì thì theo từng loại e ko nhớ chính xác) làm mát các mụn mẩn và rôm xảy của con. kiểu dạng kháng sinh thảo dược tại chỗ ấy. Con e trộm vía hợp kim ngân, nên đợt này cháu lại phải dùng thuốc điều trị tai mà trộm vía không bị mụn.
    Nếu các mẹ dùng hết cách dân gian rồi mà con vẫn ngứa quá, khổ thân con quá thì có thể đến bác sỹ khám và cho con dùng thuốc dị ứng, mề day, theo bác sỹ em tư vấn thì rôm sảy chỉ là do dân gian mình gọi từ trước đến giờ, còn bản chất là do con nóng và dị ứng nổi mụn, mề đay, thuốc dị ứng cho trẻ sẽ xử lý được ạ.
    chúc các con luôn khỏe.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3