TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ có con hay bị trớ - trào ngược, 1 lý do có thể hạn chế đc tình trạng này, các mẹ sắp có em bé và đang có con chú ý nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.19K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em cũng là một bà mẹ mới nuôi con lần đầu, con em hồi mới đẻ đến lúc 3,5m không hề bị trớ, thậm chí vừa bú no xong mà khóc lóc gào thét hay bác sĩ xem họng cũng không hề trớ, phải nói là rất khó trớ ạ. Bé nhà em vừa bú vừa ngủ nên kể cả k ợ hơi mà bé cũng k bao giờ trớ.
    Em đã rất tự tin và yên tâm về con mình cho đến gần tháng thứ 4 thì con em bắt đầu trớ rất nhiều. Em stress kinh khủng khiếp vì thấy con hay trớ, lúc đầu là vài ngày 1 lần, rồi 1 ngày 1 lần, rồi 3,4 ngày 1 lần và đỉnh điểm có những hôm 5 ngày/lần. bé bú rất ngoan rất tốt, bú 1 lèo xong vừa bú xong đã trớ ngay lập tức làm em vừa thương con vừa giận con huhuh.
    Em stress 1 thời gian dài nhưng rồi em để ý con và phát hiện ra:
    - Bé hay tự ọe, tự nôn khan (nhưng chỉ ọe như bị mắc họng rồi thôi).
    - Bé có phản xạ ọe, nghĩa là chỉ cần thè lưỡi ra hơi dài 1 tí là tự trớ luôn chứ chưa cần ai tác động hay bị ho hắng gì hết.

Rồi em vô tình đọc ở đâu đó 1 tài liệu, nói là nếu để bé trớ nhiều thì thành quen thành phản xạ và càng trớ nhiều hơn, từ đó em mới hiểu rằng, nguyên nhân con em bị trớ (và có thể nhiều bé khác cũng bị) là thế này:
    - Khi rơ lưỡi cho con em cứ hay lo là k rơ sâu thì lưỡi bé k sạch, thế là em cứ rơ tít sâu vào trong cuống lưỡi bé và lần nào rơ là bé cũng ọe ọe vài lần liền.
    Từ đó bé thành quen và lưỡi rất nhạy cảm dễ có phản xạ trớ.

Bé lớn nhà anh chị chồng em cũng rất hay bị trớ, bé hồi sinh ra đến 2m thì k bị sao nhưng từ 2m trở đi bé trớ nhiều như bé nhà em, hỏi ra thì chị dâu cũng bảo là hồi đó 1 ngày rơ lưỡi cho bé tận 3 lần , hx hx, thảo nào mà bé bị trớ đến như vậy, còn em thì chỉ rơ 1 ngày 1 lần thôi nhưng em lại rơ sâu và bé ọe ọe em cứ mặc kệ rơ tiếp nên lâu ngày bé thành ra có phản xạ như vậy.

Sau khi rút ra lý do, em cố gắng 2,3 ngày mới rơ cho con 1 lần, và đến giờ sau 1m thì trộm vía bé nhà em đỡ trớ hẳn, vài ngày trớ 1 lần khi bé khóc quá to thì mới ọe, hoặc là bé ăn bánh bị mắc cổ thì mới trớ hết ra.

Đây là kinh nghiệm nhỏ em rút ra đc, hi vọng các mẹ thử và thành công với các bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 52 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con mình gần 1 tuổi rồi, trước giờ cũng rất ít nôn ói, nhưng không hiểu sao hơn nửa tháng nay bé ngày nào cũng ói, ít thì 2 lần, nhiều thì 5-6 lần (tức là lúc nào bé ăn sữa hoặc ăn cháo, bột đều nôn ói), khi nhiều khi ít, có khi sặc nhẹ-->ói, đang ăn-->ói, ăn xong-->ói, ăn xong 1 time-->ói. mình cũng đang rất stress, không hiểu tại sao. Ở nhà cứ nói do mình ép bé ăn nhiều quá, nên mình cũng cho bé ăn ít lại, ăn nhỏ cữ..., uống thêm antibio... nhưng không thấy tiến triển. Trước đó bé có bị bệnh hô hấp, trong time uống thuốc lần này bé cũng ói hoài, sau 8 ngày thuốc thì bé khỏi, mình dừng thuốc nhưng bé vẫn ói. ngoài việc ói ra thì bé vẫn chơi bìn thường. mình thấy bé vốn đã nhỏ nay nhìn con thấy xót quá, hết chịu nổi. mai mình sẽ ẵm bé lên tuyến tỉnh khám. nhưng mà trong lúc này mình vẫn đang mong sự chia se rkinh nghiệm từ các mẹ khác, nhất là các mẹ nào đã có con trường hợp như vậy cho mình xin lời khuyên với.
    nb:2k9; 1m:4k:LoveStruc:; 2m: 4k7:Worried:; 3m: 5k8:Laughing:; 4m: 6k5; 5m: 7k:Sad:
    6m: 7kg; 6m20d: 7kg???:Crying: 7m3d:7k5
    7m5d: moc 1 rang
    8m5d: 7k8; 8m20d: 7k8:Crying:, 2 răng, 73cm
    9m20d: 8kg - 73cm , vẫn 2 răng
    10m4d: buồn chẳng thèm cân!!! - 4 răng
    11m5d: 9kg (chưa trừ áo lạnh, bỉm, nón, vớ), 75cm, vẫn 4 răng
    12m: nhú lên 1 bé răng be bé ở hàm dưới, 77cm, chưa cân
    biết gọi mèo, đang tập đứng chựng, chưa bít đi, hix....
    ....
    12m3d: 9k2 - 3 răng trên, 3 răng dưới ????
    14m: 4 răng trên, 3 răng dưới, nhú 1 răng hàm!!!
    đi được chút chút, nghịch như giặc
    9k85
    I can't deny what I believe, I can't be what I'm not......
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 4ever.vc Xem bài viết
    Con mình gần 1 tuổi rồi, trước giờ cũng rất ít nôn ói, nhưng không hiểu sao hơn nửa tháng nay bé ngày nào cũng ói, ít thì 2 lần, nhiều thì 5-6 lần (tức là lúc nào bé ăn sữa hoặc ăn cháo, bột đều nôn ói), khi nhiều khi ít, có khi sặc nhẹ-->ói, đang ăn-->ói, ăn xong-->ói, ăn xong 1 time-->ói. mình cũng đang rất stress, không hiểu tại sao. Ở nhà cứ nói do mình ép bé ăn nhiều quá, nên mình cũng cho bé ăn ít lại, ăn nhỏ cữ..., uống thêm antibio... nhưng không thấy tiến triển. Trước đó bé có bị bệnh hô hấp, trong time uống thuốc lần này bé cũng ói hoài, sau 8 ngày thuốc thì bé khỏi, mình dừng thuốc nhưng bé vẫn ói. ngoài việc ói ra thì bé vẫn chơi bìn thường. mình thấy bé vốn đã nhỏ nay nhìn con thấy xót quá, hết chịu nổi. mai mình sẽ ẵm bé lên tuyến tỉnh khám. nhưng mà trong lúc này mình vẫn đang mong sự chia se rkinh nghiệm từ các mẹ khác, nhất là các mẹ nào đã có con trường hợp như vậy cho mình xin lời khuyên với.
    Con mình từ lúc 1 tuổi trở đi cho đến nay đã 3 tuổi nhưng vẫn hay bị ói. Bé bị viêm họng hay nói đúng hơn là amidam của bé to nên rất dễ bị viêm, tái phát làm cho bé dễ bị ói. Bé ăn xong cũng ói, đang ăn ho cũng ói, thậm chí ói mà kg rõ nguyên nhân. Thời đó, mình cũng khủng hoảng vì con ốm, ăn ói hoài thì làm sao lớn. Đi học bé cũng vậy, ăn rồi ói, ngủ trưa ho nhẹ là ói. Ngày nào đi học về, câu đầu tiền hỏi cô là bé có ói kg?
    Cho đến khoảng 2t, ông bà nội cho về quê trị thuốc tàu. Bắt mạch thì bé hay bị sốt siêu vi (ban trắng) còn trong người kg nổi ra hết, đàm nhớt nhiều nên bé kg lớn, tiêu hóa kém, dẫn đến ói. Uống cả tháng trời đợt thuốc, giống như thuốc tể vậy đó. Tình hình đỡ hơn, giảm ói đi, ăn ngủ tốt hơn. Nhưng amidam thì vẫn to, kg trị đc. Bé cứ bị hành sốt cao, ói ,mà còn tệ hơn những lần như vậy bé ói đến mật vàng, kg thể cho gì vào bụng. Cũng lại về quê, lần này trị tây y. Bs chích ks 5 ngày, dùng thuốc 5 ngày sau đó lên lại tp khỏe mạnh cho đến nay 3t. Thỉnh thoảng amidam vẫn hành bé nhưng sốt 1,2 ngày rồi thôi, kg còn nặng nề như trước.
    Mình kể dài dòng để bạn thấy căn nguyên có thể do họng bé, đàm nhớt trong người bé nhiều khiến bé dễ nôn trớ. Mà một khi bé nôn hoài, dần dà bé sẽ quen với việc đó. Uống ks lâu dài cũng làm hại tiêu hóa nên bé kg hấp thụ đc, cũng gây ói. Và hệ lụy của việc đó là bé sẽ dùng việc ói của mình để làm nư với ba mẹ, tức cố gắng ho cho ói ra ngoài. Con mình là thế nên mình kg dám đánh la bé nhưng ba bé thì kg. Con hư, dẫn ra ngoài sân, vừa la vừa bắt ói ra hết. Bé cũng rặn, cũng ho nhưng lại kg ói đc. Đó là tâm lí.
    Mẹ bé cần tìm nguyên nhân nào, giải quyết cho dứt điểm thì bé sẽ hết ói. Viêm họng thì trị dứt, đàm nhớt nhiều thì cho bé uống nước nhiều, súc miệng nước muối. Uống 1 đợt thuốc bổ sung men tiêu hóa để bé có hệ tiêu hóa tốt hơn. Và cuối cùng, đừng để bé lấy việc ói ra mà nhõng nhẽo hay làm vũ khí cho bé.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

con mình mới 8th len học hỏi kinh nghiệm các mẹ đây, bé nhà mình trộm vía được cái ngoan ít ói, chỉ khi bé không muốn ăn thì dỡ trò muốn nôn ọe ọe cho không phải ăn nữa, mà thỉnh thoảng bé ngồi chơi là hay ọe ọe phải bế lên mới thôi hành động đấy