TIN TÀI TRỢ.

Các Mẹ cho em hỏi con em bị gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.03K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Chào các Mẹ,
    Con em 20 tháng, trộm vía từ hồi giớ, cháu ăn rất ít khi bị ói. Nhưng trogn khoảng 2 tuần gần đây, cháu hay có hiện tượng nôn khan, đang chơi, cháu ngửa mặt lên trời cười hay gì đó cũng ọe ọe vài phát, nhất là khi chạm nhẹ vào cổ cháu: khi mặc áo cho cháu, cổ áo chạm vào cổ, cháu cũng ọe ọe, khi tắm cầm khăn chà sơ vào cổ cháu cũng ọe ọe, mặc dù khong nôn ra gì, có khi thì ọe ra chút cặn sữa hoặc tí nước miếng trong.
    Cách đây 1 tuần, em cũng cho cháu đi khám bs gần nhà, bs bảo viêm họng, cho uống kháng sinh 6 ngày liền, vẫn không khỏi. Sau đó 2 ngày, em cho cháu đến 1 bs làm ở Nhi đồng 2, bs cũng bảo viêm họng nhẹ, lại Kháng sinh 4 ngày không khỏi, tái khám, bs đó bảo uống thêm 2 ngày nữa rồi ngưng luôn.
    Ngưng thuốc 2 ngày rồi, cháu vẫn cứ ọe ọe như thế.
    Tố hôm qua, vừa uống sữa xong thì cháu lại ọe ọe và phun hết sữa ra, hik.
    Có Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này không, tư vấn cho em với .
    Em có nên cho cháu đi tái khám lại bs làm ở ND2 hay cho cháu đi khám bs khác?Hik, con uống KS liên tục 2 tuần, em xót quá ah.
    Ngoải khả năng vẫn còn viêm họng, có thể là triệu chứng của bệnh gì khác?
    Cám ơn các Mẹ
    8eKtp7 sqRGp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Nếu bé dễ ọe vậy mình nghĩ có thể do bệnh lý khác chứ không đơn thuần là viêm họng. Bạn thử xem bé có biểu hiện nào khác gần với việc viêm họng hơn không như là quấy khóc, sốt, ho đờm, sổ mũi... nếu không có mà bé vẫn dễ bị nôn thế mình thấy có vẻ giống với bệnh trào ngược dạ dày thực quản bệnh lý. Bé nhà mình mỗi lần viêm họng cũng nôn hết sạch sẽ sau bữa ăn nhưng đó là khi cháu ho, uống kháng sinh đỡ là lại hết nôn. Cũng có thể bé nhà bạn viêm họng nhưng chưa hợp loại kháng sinh đó nên bệnh chưa dứt. Bạn đang cho con uống thuốc gì thế
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu ko sốt,ko ho thì chắc ko phải viêm họng rồi.Bạn thử cho con kiểm tra hệ tiêu hóa xem thế nào nhé. Chúc bé mau khỏe.Ah,mà bạn cũng đừng nên cho bé uống kháng sinh nhiều quá,nên tìm hiểu các pp chữa dân gian sẽ tốt cho bé hơn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Toki Xem bài viết
    Nếu bé dễ ọe vậy mình nghĩ có thể do bệnh lý khác chứ không đơn thuần là viêm họng. Bạn thử xem bé có biểu hiện nào khác gần với việc viêm họng hơn không như là quấy khóc, sốt, ho đờm, sổ mũi... nếu không có mà bé vẫn dễ bị nôn thế mình thấy có vẻ giống với bệnh trào ngược dạ dày thực quản bệnh lý. Bé nhà mình mỗi lần viêm họng cũng nôn hết sạch sẽ sau bữa ăn nhưng đó là khi cháu ho, uống kháng sinh đỡ là lại hết nôn. Cũng có thể bé nhà bạn viêm họng nhưng chưa hợp loại kháng sinh đó nên bệnh chưa dứt. Bạn đang cho con uống thuốc gì thế
    Bác sị cho cháu uống Okenxim 3/4 gói /lần + Noflux 1/2 viên 1 lần chị ah, ngày uống 2 lần
    Nếu trào ngươc da dày thì có hay ói không chị, cháu hay ọe ọe, nhưng không nôn hết thức ăn ra.
    Hik, chắc em phải cho cháu đi bệnh viện quá!
    8eKtp7 sqRGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me 3V Xem bài viết
    Nếu ko sốt,ko ho thì chắc ko phải viêm họng rồi.Bạn thử cho con kiểm tra hệ tiêu hóa xem thế nào nhé. Chúc bé mau khỏe.Ah,mà bạn cũng đừng nên cho bé uống kháng sinh nhiều quá,nên tìm hiểu các pp chữa dân gian sẽ tốt cho bé hơn đấy.
    Dạ, cháu không sốt, không ho, không chảy mũi. vẫn ăn uống bình thường, có đều cứ hay ọe ọe vậy đó, hôm nay em định chuyển qua thuốc Nam, bắt chước các Mẹ trogn này cho cháu uống nước diếp cá xem sao!
    Em vừa muốn đi tái khám, vừa không muốn, vì sợ BS lại đè ra cho Kháng sinh mạnh hơn..
    8eKtp7 sqRGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

2 loại thuốc bs kê cho bé nhà bạn đều khá hiệu quả trong việc điều trị viêm mũi, viêm họng cấp (với kiểu thời tiết miền bác mà bé bị viêm họng, miền nam thì mình ko biết nguyên nhân gây viêm của bé). Nếu bé đã uống 2 đợt thuốc này mà không khỏi thì mình nghĩ là có thể ko phải bé bị viêm họng đơn thuần như bsi nói. Bạn nên cho bé đi viện nói đầy đủ triệu chứng để bác sĩ khám lại xem. Trào ngược dd thực quẩn khiến bé gai họng, dịch dd dư thừa khiến hay nôn trớ nhiều lần, do sinh lý thì sẽ sớm tự hết, do bệnh lý thì cần đc chữa sớm (phát hiện sớm thì ko có gì nguy hiểm). Nhưng kể cũng lạ vì bé nhà bạn chỉ hơi chạm vào cổ đã bị trớ ra, liệu hay bé có tật nào đó ở cổ họng. Thôi bạn cứ bình tĩnh đi kiểm tra từng phần 1 cho bé vậy. Mẹ chịu khó vất vả chút. :Smiling:
    lthh

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Chắc em phải cho cháu đi bác sĩ, em lo quá! Mà cháu mới bị có 2 tuần nay, hy vọng không phải dị tật gì!Thanks chị nhiều nhiều!
    8eKtp7 sqRGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

mẹ nó cho em bé đi nội soi đi, sẽ phát hiện ra bệnh ngay thôi. Như mẹ nó mô tả, chắc chắn ko phải bị viêm họng đâu, có thể bé hay oẹ nên họng hơi đỏ thôi.
    • 277 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kawaimk Xem bài viết
    Chào các Mẹ,
    Con em 20 tháng, trộm vía từ hồi giớ, cháu ăn rất ít khi bị ói. Nhưng trogn khoảng 2 tuần gần đây, cháu hay có hiện tượng nôn khan, đang chơi, cháu ngửa mặt lên trời cười hay gì đó cũng ọe ọe vài phát, nhất là khi chạm nhẹ vào cổ cháu: khi mặc áo cho cháu, cổ áo chạm vào cổ, cháu cũng ọe ọe, khi tắm cầm khăn chà sơ vào cổ cháu cũng ọe ọe, mặc dù khong nôn ra gì, có khi thì ọe ra chút cặn sữa hoặc tí nước miếng trong.
    Cách đây 1 tuần, em cũng cho cháu đi khám bs gần nhà, bs bảo viêm họng, cho uống kháng sinh 6 ngày liền, vẫn không khỏi. Sau đó 2 ngày, em cho cháu đến 1 bs làm ở Nhi đồng 2, bs cũng bảo viêm họng nhẹ, lại Kháng sinh 4 ngày không khỏi, tái khám, bs đó bảo uống thêm 2 ngày nữa rồi ngưng luôn.
    Ngưng thuốc 2 ngày rồi, cháu vẫn cứ ọe ọe như thế.
    Tố hôm qua, vừa uống sữa xong thì cháu lại ọe ọe và phun hết sữa ra, hik.
    Có Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này không, tư vấn cho em với .
    Em có nên cho cháu đi tái khám lại bs làm ở ND2 hay cho cháu đi khám bs khác?Hik, con uống KS liên tục 2 tuần, em xót quá ah.
    Ngoải khả năng vẫn còn viêm họng, có thể là triệu chứng của bệnh gì khác?
    Cám ơn các Mẹ
    ôi, con gái em cũng giống con mẹ này đây ạ ! bé đc 19 tháng, cũng tầm 1 tháng trở lại đây hễ làm j mà đụng đến cổ của bé là bé lại có biểu hiện ọe ??? em k bik là bị j nữa ... thay vì như trc kia ăn xong dùng khăn lau mặt con thì bình thường, nhưng h lau mặt, lau đển cổ là bé lại ọe, có khi ọe hết cháo vừa ăn xong, nên em rất sợ .. nếu có lau cổ thì cũng lau trc khi ăn ... ko bik vì sao lại vậy nữa ??? bé ko bệnh, khỏe mạnh các mẹ à ! có mẹ nào bik thì giúp em nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Xu Xem bài viết
    ôi, con gái em cũng giống con mẹ này đây ạ ! bé đc 19 tháng, cũng tầm 1 tháng trở lại đây hễ làm j mà đụng đến cổ của bé là bé lại có biểu hiện ọe ??? em k bik là bị j nữa ... thay vì như trc kia ăn xong dùng khăn lau mặt con thì bình thường, nhưng h lau mặt, lau đển cổ là bé lại ọe, có khi ọe hết cháo vừa ăn xong, nên em rất sợ .. nếu có lau cổ thì cũng lau trc khi ăn ... ko bik vì sao lại vậy nữa ??? bé ko bệnh, khỏe mạnh các mẹ à ! có mẹ nào bik thì giúp em nhé !
    Hi Mẹ nó,
    Mình mới được chị bạn tư vấn cho, chi puppup bán sữa non bên LCM ấy.
    Chị ấy ở Úc, con chị ấy cũng tầm tuổi con bạn, con tớ. Vừa rối cháu cũng bị hiện tượng giống vậy, bs bên Úc đã yêu cầu chị ấy cho con uống nước Lemonade + nước lọc theo tỉ lệ 100ml lemonade + 90ml nước lọc, và nguyên 1 ngày đấy không cho ăn gì, chỉ uống nước đó thôi. Nếu có thể thì thụt cho cháu đi cầu cho hết phân trogn bụng luôn. 1 ngày sau là khỏi.
    Ở VN không có Lemonade thì thay thể bằng Seven Up
    Tớ dự định tối này sẽ bắt đầu cho con tớ thử nghiệm, hy vọng tình hình sẽ được cải thiện.
    Nếu không thì chắc phải cầu viện đến Bs thôi. huhu
    Nếu Mẹ nó không ngại thì thử cho con xem sao!
    8eKtp7 sqRGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Mình ko nghĩ là bạn nên làm vậy trước khi đến bác sĩ. Mình ko thể chuẩn đoán và tự chữa bệnh cho con đâu bạn. Hơn nữa bé nhà bạn mới 20 tháng mà bạn bắt bé uống seven up cả ngày thế liệu có ổn không, cơ địa mỗi bé lại khác nhau. Hơn nữa seven up ở vn đâu phải đã tốt như lemonade nước ngoài, toàn C02 và đường, chưa nói đến VSATTP nữa chứ.
    Mình thấy sợ nhất là chữa bệnh kiểu truyền miệng :Sad:
    lthh

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

CHÀO CÁC BẠN
    Mình mới tham gia vào trang web này thôi, mình hiện ở TP, HCM. Mình có đọc sơ qua bệnh tình của con bạn mình thấy bạn nên đi khám bác sĩ chứ đừng cho bé ăn uống tùm lum như trong dân gian hay nước ngoài vì bé còn quá nhỏ mà sử dụng không đúng như cơ thể của bé thì mình sợ nguy hiểm thôi, Mình có 1 cách như thế này không biết bạn có nghe theo hay không thì tùy bạn nhé.
    Mình có biết 1 bác sĩ khám bệnh rất được chuyên khoa tai mũi họng làm ở bệnh viện nhi đồng 1, bác sĩ ấy tên Hằng có phòng mạch tư ở nhà,đối diện làng nướng nam bộ gần câu lạc bộ lan anh mình không nhớ tên đường nhưng đó là q10.bạn có thể đem bé tới và khai bệnh của bé từ lúc bắt đầu đi bác sĩ nào và đã cho bé dùng những loại thuốc nào?Nếu bác sĩ ấy khám được thì sẽ cho bạn thuốc trong 3 ngày, sau đó tái khám, còn nếu đi lần 2 lần 3 mà không bớt thì bác sĩ ấy sẽ giới thiệu hoặc cho mình biết phải ẵm bé đi khám ở đâu và như thế nào?bác ấy rất nhiệt tình và giúp đỡ những gì khách hàng yêu cầu đấy bạn ạ! Nên đi khám bé cho sớm để phát hiện ra bệnh cho bé càng sơm càng tốt.
    Chúc bạn thành công và bé mau khỏe bạn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 214 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

theo e đọc, thì cái e đang quan tâm, là bé ko có dấu hiệu của nhiễm khuẩn ( viêm họng viêm amidal... vì ko ho ko sốt ) nhưng lại ọe ọe khi có chạm hay tác động từ ngoài lên vùng cổ.
    em muốn hỏi chị 1 vđ là : chị hãy thử sờ cổ bé xem có khối gì lạ ko ? và bé có hay bị nấc ko.
    và chị nên cho bé đi khám ở BV. đừng chủ quan ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Cám ơn các Mẹ nhiều lắm, Ông Bà cháu bảo nó vẫn ăn uống, chạy chơi bình thường nên để theo dõi cháu vài ngày nữa xem sao.
    Tối nay mình vể thử sờ sờ cổ cháu xem thế nào.
    khi cần, mình sẽ PM hỏi Mẹ bé Nhi về bác sĩ ớ Lan anh, Mẹ nó nha.
    8eKtp7 sqRGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Tình hình là sau 2 ngày theo dõi, cháu không khỏi, mình cho cháu đi khám tiếp. Bs bảo cháu vẫn còn viêm họng, chủ yếu là do hay mút tay, akak, con em có tât đó nhưng chưa trị được mà.BS tăng thuốc cho uống thuốc dạ dày nữa. Toa thuốc như sau:
    Clamoxyl (Amoxilin), ko biết có đúng chính tả không nữa, 250mg, 1 gói/lần, ngày 2 lần
    Dotimum (em tra thì thấy là thuốc chống ợ nóng, ợ hơi..), 1/2 viên/lần, ngày 2 lần. thuốc này đắng dã man, uống trước khi ăn
    Sau 3 ngày uống thì con em hết ọe ọe, em gnhĩ chủ yếu là ở cái thuốc Dotimum kia, vì con em hay viêm họng mấy lần trước vẫn không ọe ọe. Bs yêu cấu uống thêm 3 ngày nữa cho đủ liều KS.
    Cám ơn các Mẹ nhiều nhiều nha!
    Có 1 Mẹ nào có con bị giống con mình thì cho cháu đi khám BS cho chắc ăn nhé!
    8eKtp7 sqRGp7