TIN TÀI TRỢ.

Các dấu hiệu để xử trí sớm khi bé bị ốm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 94 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mở topic này để các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cách xử trí sớm khi bé có dấu hiệu bị ốm. Ví dụ khi thấy sổ mũi, hắt xì hơi có nên cho uống thuốc gì. Vì nếu cho uống thuốc như Delcogen sớm thì sợ sẽ không đẩy được virut đi, vì thực chất đó cũng là phản ứng tự bảo vệ của cơ thể. Còn để 1,2 hôm thì bé lại chuyển sang ho hay sốt. Vậy các mẹ có kinh nghiệm gì chỉ cho những người lần đầu làm mẹ như em với. Mời bác sĩ cũng o ngại nhưng khi nào thì cần thiết còn khi nào có thể cho uống các thuốc thông thường. Cám ơn các mẹ nhìu nhìu.:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Em cũng có thắc mắc giống mẹ này. Lúc chỉ mới chớm ốm thôi thì nên dùng thuốc gì?
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì bé mới sổ mũi hắt xì hơi thì không nên uống thuốc mà chỉ nhỏ thuốc nhỏ mũi và giữ ấm cho bé thôi, chỉ khi bé bị sốt hay ho nhiều thì mới nên dùng thuốc tây đối với bé lớn thì có thể tự ý dùng thuốc cảm tùy theo tình trạng bệnh của bé ra tiệm thuốc hỏi dược sĩ, còn bé nhỏ thì nên đi bác sĩ khám và kê toa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 95 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em be nha minh duoc 6 thang, cach day may hom cung co hien tuong hat hoi so mui,
    dau tien minh nho mui lien tuc cho be bang nuoc muoi sinh ly, den khi thay hoi tho cua be nong va co chieu huong khong do thi minh cho be uong babymon, van nho mui lien tuc, khoang hai ngay thi khoi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình giờ được 3 tuổi rồi, thì cứ khi nào thấy bé ngạt mũi or hắt hơi sổ mũi nhiều thì việc đầu tiên là làm vệ sinh mũi sạch sẽ bằng nước muối sinh lý ngày 2-3 lần, tiếp đó cho bé uống thuốc cảm cúm trẻ em Pabemin (k bit đã đúng tên thuốc chưa), thì chỉ 1-2 hôm là khỏi thôi.
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì hay áp dụng thế này. Khi mới bắt dầu sổ mũi. Giữ ấm, bôi dầu gió vào ve áo. Nhỏ thuốc mũi liên tục. Cho uống Ceelin (Vitamin C) để tăng cường sức đề kháng.
    Bắt đầu chuyển sang ho, cho uống Mucomyst (thuốc ho long đớm) và Alphachoay (thuốc kháng viêm). Vẫn tiếp tục uống Ceelin.
    Nếu thấy sốt thì phải bế đi khám bác sỹ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 217 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình nghĩ trẻ nhỏ càng tránh uống thuốc bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu mẹ nó ạ.con mình được 6 tháng rồi nhưng chưa 1 lần nào mình dùng thuốc kháng sinh cho bé cả.nếu bé sốt thì mình chỉ cho uống thuốc hạ sốt thôi,còn bị sổ mũi thì chỉ nhỏ thuôc rửa mũi sinh lý,nếu bé nhiều nước mũi quá nhà mình có dụng cụ hút mũi mình hút cho bé.bây giờ bé cũng lớn 1 chút mình thấy có bài viết về dầu bôi vào ngực của bé tránh ngạt mũi và giúp nóng người giữa thân nhiệt cho bé,mình mua ngay vè dùng cho bé và kết hợp với việc nhỏ mũi hàng ngày cho bé đấy.còn thấy bé hơi ho 1 chút là mình hấp lá húng chanh cho bé,cái này cũng có tác dụng lắm
    • 94 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ ạ. Đúng là bé sổ mũi thì nhỏ mũi thường xuyên và giữ ấm, nếu khoảng 2 ngày thấy hơi nặng hơn thì em cho uống Decolgen. Lần trước bé có triệu chứng như vậy em cho uống Decolgen nhưng uống o đủ liều thế là bị nặng hơn, sốt 3 ngày phải chuyển sang uống CotuF, 3 ngày bỏ ăn. Thế là bi h vừa có triệu chứng chảy nước mũi nên cứ cuống cào cào lên. chảy nước mũi ban ngày thì o sao, tối lại ngạt mũi quấy khóc thế llà em nhỏ 1 giọt Otilin là đỡ. Dầu bôi em thấy có loại Babix- Infalat của Đức nhưng nó cứ hắc hắc ý nhỉ.Còn một loại thuốc nữa chữa ngạt mũi em thấy có tác dụng rất nhanh đó là Pivalon, o biết có nặng o nhỉ.