TIN TÀI TRỢ.

Bọc nước dưới da đầu

• 2 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con toi moi sinh duoc 10 ngay, mot ben tren dinh dau chau xuat hien mot boc nuoc duoi lop da dau. Chau van bieu hien binh thuong.Xin hoi day la hien tuong gi?co sao khong?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 177 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

CHào Nghi hach,
    Ngày trước mình có 1chị bạn, con trai chị ấy khi mới sinh khoảng 1 tháng cũng có 1 bọc nước ở dưới da đầu như vậy, BS thì bảo do quá trình sinh làm đọng nước thế nào ấy, sau này rồi tự nó sẽ tan đi. Nhưng tốt nhất là bạn cứ nên cho em bé đi khám càng sớm càng tốt để BS chẩn đoán cho chính xác vì nuôi trẻ bé như thế này thì mình không nên đoán già đoán non mà phải có ý kiến BS.
    Chúc con bạn khỏe và chóng tan cái bọng nước đó đi
    Me ATuu (Ha noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 288 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chào bạn Nghihach,

Cutí nhà mình lúc sinh ra cũng bị như vậy đó, BS nói không vấn đề gì khỏang 1-2 tháng sẽ khỏi. Mỗi ngày tắm cho bé mình dùng tay hơ nóng trên than hồng đến khi lòng bàn tay ấm lên rồi ấn nhẹ vào túi phồng đó, làm từ 8-10lần mình nhớ khỏang 15ngày sau là hết lúc nào chẳng hay nữa. Bà vú nuôi bé còn chữa mẹo bằng cách ẳm ngửa bé rồi giả vờ như đưa đầu bé đập vào tường (tức là gần đến tường thôi) mổi lần 9 cái, mình chẳng biết có phải nhờ chữa mẹo mà mau khỏi hơn không.
    Nhưng tất nhiên là bé phải được BS khám qua để chắc chắn đó chỉ là sang chấn nhẹ lúc sinh.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bạn Nghihach không phải lo lắng đâu, đó là u huyết thanh ấy mà, xuất hiện từ khi sinh do khi sinh bé, mẹ không rặn được 1 hơi ra bé mà ra được nửa đầu phải dừng lại lấy hơi rặn tiếp. Chỉ hết tháng đầu tiên là u đó tự hết, bạn không phải làm gì cả, kể cả tự chữa mẹo. Relax đi nhé, bé sẽ không sao đâu. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh!
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Xin cam on cac chi da gup toi thoat khoi lo lang ve dau cua chau. Suc khoe cua chau van binh thuong, nhung co mot dieu chau ham bu me qua, moi lan bu chau nhu khong biet dung lai, bung tron cang, me chau cu phai loi chau ra thi chau moi chiu thoi.Mong moi nguoi tu van gium. Xin cam on nhieu !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ơi, làm ơn cho mình hỏi một chút. Thằng cu nhà mình hiện 4 tháng tuổi, hôm rồi cắt tóc cho bé mới phát hiện ra ở giữa đỉnh đầu của bé (chỗ có xoáy ý) phồng lên một ít khoảng bằng hạt đậu, ấn tay vào thấy hơi mềm mềm. Mình lo quá không biết làm sao, có mẹ nào biết hiện tượng này là sao không???

Cảm ơn các mẹ đã đọc tin.
    • 279 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesoai
    Các mẹ có kinh nghiệm ơi, làm ơn cho mình hỏi một chút. Thằng cu nhà mình hiện 4 tháng tuổi, hôm rồi cắt tóc cho bé mới phát hiện ra ở giữa đỉnh đầu của bé (chỗ có xoáy ý) phồng lên một ít khoảng bằng hạt đậu, ấn tay vào thấy hơi mềm mềm. Mình lo quá không biết làm sao, có mẹ nào biết hiện tượng này là sao không???

Cảm ơn các mẹ đã đọc tin.
    Mesoai oi, khi bạn ấn tay vào nốt trên đỉnh đầu của bẻ có thấy bé có hiện tượng bị đau hay gì gì khác không. Nếu không thấy bé có phản ứng gì khi bạn ấn tay vào đó thì không sao đâu, nó chỉ là một vài cái hạch mà khi bé lớn lên nó sẽ tự biến mất thôi. Nhím nhà mình trước đây đằng sau gáy cũng có một vài nốt như thế, nhưng đến giờ thì hết rồi. Mesoai cứ yên tâm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Nhím nhé, đúng là ấn vào thì bé không có phản ứng gì, hy vọng đó chỉ là cái hạch và lớn lên sẽ hết như mẹ Nhím nói
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ oi. Hôm nay mình thấy o chỗ 2 bên mép tai của con mình có 1 cuc u lên = hạt bắp mình lo quá.khi ấn vào kg thấy bè phản ứng gì nên củng đỡ lo. Mình cũng có tìm hiểu hỏi mọi người nhưng ai cũng nói tự nó sẽ mất đi phải kg các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình từ lúc sinh ra đầu cháu bị méo do có một cục nước to bằng quả trứng, sờ mềm mềm như túi nước. Lúc đầu ở đỉnh đầu sau dịch về gần trán. Bà ngoại cháu nói là bà đẻ 4 đứa thì 3 đứa bị thế, sau 1 tháng thì nó tự xẹp. Bây giờ cháu mới được 11 ngày. Mình không biết như nào, mong mọi người chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhiều!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không sao đâu chị ạ, bé nhà em lúc mới sinh cũng thế. Chắc là do trong lúc sinh chị rặn lâu quá thôi. Một thời gian sau bé sẽ hết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 674 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi mới sinh cũng bị như thế đấy, đó là do mẹ không biết rặn, dẫn đến xuất huyết nên tạo nên bướu huyết thanh trên đầu bé. Coo đỡ cho mình có nói mới sinh ra đừng có đụng vào cái bướu đó, sau 1 tháng có thể xoa tròn nhẹ nhàng trên đầu bé. Lâu dần bướu đó cứng lại và xẹp dần, nhưng vẫn không hết đâu, bây giờ sờ đầu bé vẫn thấy nhô lên một cục, nhưng tóc cũng che hết ấy mà. Mình thấy có nhiều trường hợp như vậy đẻ ở Phụ sản thì họ dùng kim tiêm chọc vào rút hết máu đọng ở bướu đó và dùng băng nẹp lại, sau đầu trẻ sẽ tròn trịa, nhưng ở viện C thì họ lại nói không nên đụng vào sợ ảnh hưởng đến đầu bé. Nói chung là mình cũng chẳng biết theo ai, nhưng hiện giờ thấy chẳng có sao cả, chỉ có điều không cắt được đầu đinh, trông đầu hơi gồ ghề tí chút.:Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã trả lời!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu tí nhà em hôm qua vợ chồng em cũng mới phát hiện bọc nước trên đầu cháu, vì không để ý kỹ cho nên không biết có từ bao giờ (cháu nhà em được 6 tuần tuổi) đi khám bac sĩ bảo không sao cứ về nhà theo rõi nhung hom nay thấy cháu an ít hơn và ngủ nhiều hơn. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp đỡ vì đây là con đầu ma chúng em lại sống xa gia đình.

p/s: có cần phải kiêng va tránh gì khi tắm, khi bế be không?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mejipbumbum Xem bài viết
    các mẹ oi. Hôm nay mình thấy o chỗ 2 bên mép tai của con mình có 1 cuc u lên = hạt bắp mình lo quá.khi ấn vào kg thấy bè phản ứng gì nên củng đỡ lo. Mình cũng có tìm hiểu hỏi mọi người nhưng ai cũng nói tự nó sẽ mất đi phải kg các mẹ
    hic
    Bống nhà mình cũng vậy, nổi 2 cục hạch sau tai, sờ vào ko thấy con phản ứng, mấy hôm nóng lại thấy nổi ở sau gáy, mọi người bảo ko sao rồi sẽ hết nhưng mình ko yên tâm nên đang tính chiều nay hết giờ làm việc cho con đi khám xem thế nào.

Bạn ơi, mình cũng tập 1, bé nhà mình đc 2,5 tháng rùi khi sinh cũng có bị như vậy, mình cũng tìm hiểu bác sĩ bảo bị nhú huyết thanh, do sinh khó ý mà, nếu lo thì bạn lấy quả trứng gà luộc chín lúc còn nóng bóc vỏ lăn đi lăn lại nhanh tay nhé ko nóng con, vài lần rùi hết, ko thì như mình, mặc kệ, một thời gian sẽ hết. Không sao đâu.
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mình sinh Linda mình không biết cách rặn, thai cứ tụt tới tụt lui, nên Linda bị phồng rộp da đầu cả một nửa bên đầu luôn, BS tư chỉ cho mình cách là rang muối rồi cho vào 1 cái túi rơ rơ chổ đầu bé, rơ bên ngoài cho ấm thôi, đừng áp sát làm phỏng bé. Đến 15 ngày là bé hết phồng lên. Nay bé 6 tháng rồi, đầu tròn trịa bình thường.
    Mình cũng tự trách mình nhiều lắm. Thực sự đến giờ mình cũng không biết rặn thế nào là đúng nữa ! Chỉ tội cho con. Cũng may là con hết, nếu không mình sẽ ray rứt lắm.
    FWEep7
    6q4Jp7