TIN TÀI TRỢ.

Bị " hạt gạo" ở móng tay.Cứu gấp

• 1 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 358 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con em rất hay bị những đốm trắng ở móng tay mà người lớn chúng ta thường hay gọi là hạt gạo í.
    con em mới được 18 tháng thôi, bị như thế gọi là bệnh gì? có nguy hiểm k? bác nào có kinh nghiệm bảo em với, em mới nuôi con lần đầu.Lo quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hat Do Xem bài viết
    Các mẹ ơi con em rất hay bị những đốm trắng ở móng tay mà người lớn chúng ta thường hay gọi là hạt gạo í.
    con em mới được 18 tháng thôi, bị như thế gọi là bệnh gì? có nguy hiểm k? bác nào có kinh nghiệm bảo em với, em mới nuôi con lần đầu.Lo quá.
    Bé đã bị thiếu chất kẽm, bạn cho bé đi khám để bổ sung, sẽ hết ngay, để lâu sẽ chậm lớn, lùn, chậm dậy thì, sức đề kháng giảm.
    • 381 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hat Do Xem bài viết
    Đúng là bị hạt gạo ở móng tay là do thiếu kẽm bạn ạ. Bạn nên cho cháu ăn nhiều hải sản, trong hải sản có rất nhiều chất kẽm. Trước đây cu Tit nhà mình thỉnh thoảng cũng bị như thế, mình cho ăn hải sản cũng thấy đỡ, trộm vía bây giờ không bị nữa. Ngoài ra bác sỹ Hoàn (Trưởng khoa Nội Tiết BV Nhi TƯ) còn kê cho viên kẽm nữa. Nhưng khó uống lắm, nên lần nào uống Tít cũng chớ, thế là uống được 5 viên mình không cho uống nữa. Một tuần mình cho Tit ăn 2 bữa cháo trai, 2 bữa ngao, 2 bữa tôm và cua bể nữa. Bạn thử cách này của mình xem thế nào??? Chúc Me Hat Do thành công
    • 381 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hôm nay làm sao ấy nhỉ, bài post lên cứ chạy đi đâu mất ấy...
    • 156 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

[QUOTE=TIT'sMOM;849276]Đúng là bị hạt gạo ở móng tay là do thiếu kẽm bạn ạ. Bạn nên cho cháu ăn nhiều hải sản, trong hải sản có rất nhiều chất kẽm.

bạn ơi cho mình hỏi với. Em bé nhà mình cũng bị "hạt gạo" ở ngón tay cái mấy tuần nay rồi. mình cho cháu ăn cháo cá hồi, tôm 3-4 bữa/ tuần và đang uống sữa s26. giờ muốn bổ xung kẽm thì nên làm thế nào? có khi nào bị hạt gạo là do nguyên nhân nào khác không nhỉ?
    lKrzp10

XxZjp10
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=hương 75;859082]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TIT'sMOM Xem bài viết
    Đúng là bị hạt gạo ở móng tay là do thiếu kẽm bạn ạ. Bạn nên cho cháu ăn nhiều hải sản, trong hải sản có rất nhiều chất kẽm.

bạn ơi cho mình hỏi với. Em bé nhà mình cũng bị "hạt gạo" ở ngón tay cái mấy tuần nay rồi. mình cho cháu ăn cháo cá hồi, tôm 3-4 bữa/ tuần và đang uống sữa s26. giờ muốn bổ xung kẽm thì nên làm thế nào? có khi nào bị hạt gạo là do nguyên nhân nào khác không nhỉ?
    Truoc chau minh cung bi hien tuong nhu vay, di kham o Vien Dinh duong ket luan la thieu kem. Bac si o do cho uong vien ZinC, tre nho uong 1/4 vien/ngay. Tre lon uong 1/3-1/2 vien/ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 568 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các mẹ ơi trên các móng tay (cả 2 bàn tay) của bé nhà em mới xuất hiện những nốt trắng, vậy có phải là bé thiếu chất gì không ạ, xin các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em, em cám ơn nhiều.
    • 1,552 Bài viết

• 1,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Giang Xem bài viết
    Các mẹ ơi trên các móng tay (cả 2 bàn tay) của bé nhà em mới xuất hiện những nốt trắng, vậy có phải là bé thiếu chất gì không ạ, xin các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em, em cám ơn nhiều.

Nhiều khả năng bé bị thiếu kẽm. Bạn có thể cho bé uống bổ sung ZinC. Ko biết bé bao tháng rồi để uống cho đúng liều?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 568 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bé nhà mình 18 tháng rồi mà còi lắm chỉ có 10kg thôi, đi viện dinh dưỡng bác sỹ cho thuốc bổ uống cũng chẳng ăn thua. Bé bị như thế có cần đi khám không bạn? Bổ sung kẽm thì liều lượng thế nào chỉ giúp mình với, cảm ơn bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình 18 tháng rồi mà còi lắm chỉ có 10kg thôi, đi viện dinh dưỡng bác sỹ cho thuốc bổ uống cũng chẳng ăn thua. Bé bị như thế có cần đi khám không bạn? Bổ sung kẽm thì liều lượng thế nào chỉ giúp mình với, cảm ơn bạn.
    mẹ Giang ơi ,thế thì con tớ cũng còm như mẹ Giang rùi.hix..
    bé 15 tháng mà cứ 10 ký,có lúc sục cân còn 9 ký , buồn làm sao..hix..:Crying: nuôi bao mới lên được 0.5 ký, mà thoáng cái tụt mất 1 ký rùi...:Crying: cứu với các mẹ ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 568 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thucanvt Xem bài viết
    mẹ Giang ơi ,thế thì con tớ cũng còm như mẹ Giang rùi.hix..
    bé 15 tháng mà cứ 10 ký,có lúc sục cân còn 9 ký , buồn làm sao..hix..:Crying: nuôi bao mới lên được 0.5 ký, mà thoáng cái tụt mất 1 ký rùi...:Crying: cứu với các mẹ ơi.
    Tớ chịu thua con thôi. Ăn uống không đến nỗi, ngày nào cũng uống sữa nấm kefir. 6tháng mới tăng được 1kg, lên được mấy lạng mọc 4 cái răng hàm lại sụt mất. Được cái ai cũng bảo nhanh nhẹn. Mẹ dùng bảng chữ cái làm đồ chơi để dụ con ăn, vậy là đã biết xếp đúng vị trí hết cả bảng chữ cái rồi, hỏi chữ A đâu, chữ B đâu cũng biết, nhưng mà nói thì chịu, chẳng nói được gì cả, mới được mấy từ thôi.
    • 1,552 Bài viết

• 1,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ZinC 1/4 viên/ ngày uống vào buổi chiều. Ngoài ra còn bổ sung một số dinh dưỡng khác cho bé để bé ăn ngon miệng hơn như uống thêm lysin, men tiêu hóa (bé chưa đủ tháng để uống Dynamogén, uống cái này cũng cải thiện lắm đấy).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 568 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhanhduy Xem bài viết
    ZinC 1/4 viên/ ngày uống vào buổi chiều. Ngoài ra còn bổ sung một số dinh dưỡng khác cho bé để bé ăn ngon miệng hơn như uống thêm lysin, men tiêu hóa (bé chưa đủ tháng để uống Dynamogén, uống cái này cũng cải thiện lắm đấy).
    Cảm ơn mekhanhduy, men tiêu hóa em cho bé uống nhiều lần theo đơn bác sỹ rồi nhưng không cải thiện được tình hình. Từ dạo uống sữa nấm kefir bé output rất tốt và đều đặn nhưng chẳng thấy tăng cân mấy. Em không biết lysin có tác dụng gì, chị nói rõ cho em với. Đợt trước bác sỹ Nhi đồng 2 có kê đơn cho bé uống thuốc để ăn ngon miệng nhưng em hỏi nhà thuốc quen được biết thuốc đó làm tăng nhịp tim nên em không dám cho con uống. Hôm nay về em sẽ cho bé uống Zinc chị ạ
    • 1,552 Bài viết

• 1,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mekhanhduy, men tiêu hóa em cho bé uống nhiều lần theo đơn bác sỹ rồi nhưng không cải thiện được tình hình. Từ dạo uống sữa nấm kefir bé output rất tốt và đều đặn nhưng chẳng thấy tăng cân mấy. Em không biết lysin có tác dụng gì, chị nói rõ cho em với. Đợt trước bác sỹ Nhi đồng 2 có kê đơn cho bé uống thuốc để ăn ngon miệng nhưng em hỏi nhà thuốc quen được biết thuốc đó làm tăng nhịp tim nên em không dám cho con uống. Hôm nay về em sẽ cho bé uống Zinc chị ạ
    Men Pepsin 250mg của Viện dinh dưỡng. Trẻ dưới 2 tuổi uống ngày 1 viên trước bữa ăn 30 phút. Thành phần chính là Pepsin. Mẹ Giang hỏi kỹ xem trong đó họ có ko nhé. Có gì cứ nhắn cho mình.
    • 420 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, thường mình nghe nói nổi hạt gạo ở móng tay thì thiếu hay dư chất gì đó, mình cũng không rõ nữa. Bé nhà mình mới 9 tháng tuổi mà cũng có hạt gạo ở móng tay nữa. Mẹ nào rành về vấn đề y khoa phổ cập thông tin cho mình biết với. Cám ơn nhiều nhiều!!!
    con-gai-yeu
    • 1,876 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heocont9 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, thường mình nghe nói nổi hạt gạo ở móng tay thì thiếu hay dư chất gì đó, mình cũng không rõ nữa. Bé nhà mình mới 9 tháng tuổi mà cũng có hạt gạo ở móng tay nữa. Mẹ nào rành về vấn đề y khoa phổ cập thông tin cho mình biết với. Cám ơn nhiều nhiều!!!
    Nếu móng tay có vết trắng thì có lẽ bé thiếu kẽm ( Zn) ,bạn nên hỏi thêm mọi người xem
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhoa2007 Xem bài viết
    Nếu móng tay có vết trắng thì có lẽ bé thiếu kẽm ( Zn) ,bạn nên hỏi thêm mọi người xem
    Bé nhà mình cũng có hạt gạo ở móng tay , chắc thiếu kẽm thật .Vậy ăn gì để bổ sung kẽm , các mẹ chỉ giúp mình với .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nên cho cháu ăn nhiều hải sản, trong hải sản có rất nhiều chất kẽm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 242 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu muốn bổ sung Zn, Bạn có thể cho uống 1 lọ thuốc Neogadin (hình như của Ấn Độ ) bổ sung các chất dinh dưỡng trong đó có nhiều Zn, hoặc uống trực tiếp viên Zn với liều lượng thích hợp (phải hỏi BS liều lượng cụ thể)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2