TIN TÀI TRỢ.

Bệnh viêm tai giữa ở trẻ bắt đầu chỉ là sổ mũi

• 6 Lượt chia sẻ
  • 36.1K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,712 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Viêm tai giữa ở trẻ là hậu quả của sự viêm nhiễm đường hô hấp trên. Bắt đầu chỉ là cảm cúm, sổ mũi thông thường, nhưng do phụ huynh không quan tâm nên bệnh kéo dài và chuyển sang viêm tai giữa. Hậu quả xấu nhất là trẻ sẽ bị điếc.

Điển hình như trường hợp của cháu T.T., 7 tuổi, quê ở Bến Lức, Long An, vừa được phẫu thuật vá màng nhĩ tại Bệnh viện Nhi đồng 1. Mẹ em kể: "Lúc 1 tuổi cháu bị cảm và sổ mũi nhưng tôi cứ nghĩ là dị ứng thời tiết. Theo thói quen, tôi ra nhà thuốc kể bệnh và mua thuốc về cho cháu uống, nhưng qua mấy ngày không khỏi. Đến bệnh viện, bác sĩ phát hiện cháu bị viêm tai giữa, bảo phải điều trị 6 năm mới vá màng nhĩ để không bị biến chứng. Phẫu thuật thành công thì tai phải của cháu cũng bị điếc vĩnh viễn".

Trường hợp như cháu T. không phải là ít. Theo thống kê của Bệnh viện Nhi đồng 1, mỗi năm có hơn 3.000 trẻ được đưa đến khám vì viêm tai giữa. Trong đó, khoảng 300 ca phải phẫu thuật để khôi phục thính lực; nhiều nhất là vá màng nhĩ, chỉnh hình hệ thống xương con trong tai. Nếu thành công, bệnh nhi cũng chỉ phục hồi được 30-60%khả năng nghe. Ở mức 30%, trẻ gần như không thể nghe được, còn nếu phục hồi được 60% thì khả năng nghe của trẻ giống như người bị lãng tai. Trong khoảng 300 ca được phẫu thuật năm 2003, khoảng 30% bị điếc vĩnh viễn; năm 2004 là hơn 24%.

Bác sĩ Đặng Hoàng Sơn, Trưởng khoa Tai mũi họng, Bệnh viện Nhi đồng 1, cho rằng, đó là con số đáng báo động. Hiện hầu hết trẻ bị viêm tai giữa đều do cha mẹ bỏ qua các biểu hiện bệnh, hoặc do không biết về mức độ nguy hiểm của viêm tai giữa nên không quan tâm chữa chạy ngay. Chỉ đến khi bệnh ở vào giai đoạn cuối, tức là màng nhĩ đã bị rách, họ mới đưa con đến bác sĩ. Lúc đó thì đã quá muộn bởi bệnh viêm tai giữa phát triển nhanh theo từng ngày; chỉ cần chữa trị chậm một ngày thì mức nguy hiểm cũng tăng theo.

Bác sĩ Sơn đã kết hợp với các chuyên gia Đan Mạch nghiên cứu về bệnh viêm tai giữa xuất tiết ở trẻ em (là giai đoạn chuẩn bị chuyển sang viêm tai giữa mạn tính). Qua khảo sát 3.300 trẻ từ 6 tháng đến 10 tuổi ở hai vùng có điều kiện kinh tế khác nhau, họ phát hiện có hơn 7% trẻ bị bệnh viêm tai giữa xuất tiết mà các bậc phụ huynh không hề hay biết. Độ tuổi bị nhiễm bệnh nhiều nhất là 1-2 tuổi. Vào mùa mưa, bệnh xuất hiện nhiều hơn do khí hậu ẩm lạnh khiến trẻ dễ bị viêm đường hô hấp trên. Không có sự khác biệt về tỷ lệ nhiễm bệnh giữa nông thôn và thành thị.

Theo bác sĩ Đặng Hoàng Sơn, rất khó phát hiện viêm tai giữa ở trẻ trong giai đoạn đầu vì nó có biểu hiện giống các bệnh hô hấp thông thường như sổ mũi, cảm cúm, nóng sốt, hay quấy khóc... Các bậc cha mẹ thường không nghĩ đến viêm tai và chỉ bác sĩ chuyên khoa giỏi mới phát hiện được. Nếu không được điều trị ở giai đoạn đầu, viêm tai giữa sẽ biến chứng thành những bệnh nguy hiểm như viêm tai giữa mạn tính, viêm xương chũm, viêm màng não và Cholesteatone (tức xương tai bị hoại tử). Lúc đó, chắc chắn trẻ sẽ bị điếc và không có khả năng phục hồi thính lực. Điều này đối với trẻ em dưới 12 tháng tuổi thì vô cùng nguy hiểm. Vì không nghe nên trẻ không thể phản ứng lại với môi trường xung quanh, dần dần sẽ mất khả năng nói, trở nên câm điếc.

Do đó, theo bác sĩ Sơn, các cơ sở y tế cần đẩy mạnh việc tuyên truyền về mức độ nguy hiểm của bệnh viêm tai giữa đến các bậc cha mẹ; kêu gọi họ quan tâm hơn nữa đến những bệnh về đường hô hấp trên ở trẻ. Nếu trẻ có dấu hiệu các bệnh về đường hô hấp nên đưa trẻ đến bác sĩ chuyên khoa để bệnh được phát hiện kịp thời nếu có.

Nhà nước nên có quy định khám thính lực định kỳ cho trẻ: từ sơ sinh đến 5 tuổi 3 tháng/lần, từ 6 tuổi 6 tháng/lần, để bệnh lý của trẻ sớm được phát hiện và chữa trị kịp thời.

Theo VN express

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

nhưng triệu chứng cụ thể là gì chứ nhỉ? Không lẽ cứ sổ mũi là đi khám? Mà BS khám thì cũng chỉ nhìn tai thôi. Ở HN có nội soi, nhưng ko thể cứ sổ mũi là đi nội soi 100K được.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 75 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho em hỏi một tí, các mẹ có biết khám nội soi tai cụ thể là khám như thế nào không?
    Em cũng lo quá, muốn cho Bon nhà em đi khám nhưng chỉ biết khám nội soi qua bụng thì phải đưa vào từ đường cổ họng, rất đau. Còn khám tai thì đưa thẳng vào tai à, có đau lắm không?Mọi người giúp em với.
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChay
    Cả nhà ơi, cho em hỏi một tí, các mẹ có biết khám nội soi tai cụ thể là khám như thế nào không?
    Em cũng lo quá, muốn cho Bon nhà em đi khám nhưng chỉ biết khám nội soi qua bụng thì phải đưa vào từ đường cổ họng, rất đau. Còn khám tai thì đưa thẳng vào tai à, có đau lắm không?Mọi người giúp em với.
    Nội soi tai là Bác sĩ đưa dụng cụ nội soi vào ống tai, khi đó trên màn hình máy tính sẽ đưa ra hình ảnh bên trong của tai. Thực ra là không đau đâu nhưng các bé thì sợ là chủ yếu, nội soi các bé thì phải giữ chặt, bé nhà mình 3.5 tuổi cho đi nội soi tai và mũi, bác sĩ bó chặt tay vào người, 1 bác sĩ giữ đầu, còn người nhà giữ chân để bé không cựa, còn 1 bác sĩ đưa máy nội soi vào tai sau đó vào mũi.
    Mai
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Đọc xong bài này mẹ Bống thấy sợ quá, Bống sau trận sốt dịch vẫn còn sụt sịt cả tuần nay, biết làm sao cho Bống hết sụt sịt bây giờ để tránh được viêm tai, các mẹ ơi giúp vơi. Gấp gấp..
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 183 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cún nhà em mấy hôm nay cũng bị sổ mũi và bắt đầu chiều qua có dấu hiệu ho nữa. Ngoài ra gần đây cháu rất hay sờ tai, ngồi chơi hay đi xe đẩy ngoài đường đều sờ tai, thậm chí có lúc chọc tay vào tai chảy cả máu tai nữa (vì mẹ chưa kịp cắt móng tay cho bé mà). Giờ đọc đến đây, em lo quá, các mẹ có kinh nghiệm hay hiểu biết về bệnh này chia sẻ với em với. Kiểu này chắc em phải gọi bác sĩ thôi... Hu hu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,468 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

me thóc có bài học về tai giữa đây này, đợt trước Thóc bị viêm họng đã uống ks nhưng vẫn sổ mũi khoảng hơn 1 tuần mới hết mũi thì khoảng 1 tuần sau tự nhiên sốt rất cao, mẹ Thóc cho đi khám ở viện Nhi thì bác sĩ nói là bị viêm cả hai tai tai trái nặng hơn tai phải, bác sĩ nói là do mũi lan xuống tai, Thóc phai uống ks đặc trị về tai hai lọ liền uồng trong 10 ngày, cho Thóc di khám nội soi lại tai thì bác sĩ nói tai cháu bây giờ đã ổn đinh, vậy nên các Mẹ phải cẩn thận về đường mũi đấy.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Viêm tai giữa hả. Gấu là một điển hình tiên tiến xuất sắc trong vụ này đấy. Sau 3 tháng chữa bệnh, đến thứ 7 vừa rồi đã tạm ổn. Mừng như vớ được vàng. Úm ba la cầu cho không đứa trẻ nào bị như thế.
    Muốn xem kinh nghiệm của tớ không?
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8358
    https://www.webtretho.com/forum/f77/co-me-nao-dua-con-di-kham-bs-thuy-tmh-tran-duy-hung-chua-8891/
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 183 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cua gau
    Viêm tai giữa hả. Gấu là một điển hình tiên tiến xuất sắc trong vụ này đấy. Sau 3 tháng chữa bệnh, đến thứ 7 vừa rồi đã tạm ổn. Mừng như vớ được vàng. Úm ba la cầu cho không đứa trẻ nào bị như thế.
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8891
    Mẹ Gấu ơi có thể nói cho em biết một vài triệu chứng hay dấu hiệu để nhận biết bệnh này k - kinh nghiệm từ bé Gấu đó? Cảm ơn mẹ Gấu nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

haha, đang định bảo là cần gì phải điển hình ở đâu xa, Gấu chính là điển hình của sổ mũi kéo dài rồi chuyển thành viêm tai giữa thì đã thấy mẹ Gấu có mặt rồi. Mình nghĩ là nếu bé bị sổ mũi, khoảng 3-4 ngày thì mẹ còn là bác sĩ, nếu kéo dài ra nữa, mà mũi đặc, xanh xanh vàng vàng thì nên đi bác sĩ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 183 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cua gau
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8891
    Mẹ Gấu ơi có thể nói cho em biết một vài triệu chứng hay dấu hiệu để nhận biết bệnh này k - kinh nghiệm từ bé Gấu đó? Cảm ơn mẹ Gấu nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 227 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    nhưng triệu chứng cụ thể là gì chứ nhỉ? Không lẽ cứ sổ mũi là đi khám? Mà BS khám thì cũng chỉ nhìn tai thôi. Ở HN có nội soi, nhưng ko thể cứ sổ mũi là đi nội soi 100K được.
    Kinh nghiệm từ cu Hiếu nhà em thế này: Hồi trước cứ mỗi đợt trở trời lại bị ngạt mũi, ngạt rất lâu mà không hề chuyển thành xanh hay vàng đâu chỉ là màu trắng trong. Em làm đúng theo lời BS Hiển là nhỏ 6 giọt nước muối rồi bắt bé xì ra, mãi vẫn không khỏi mà xì nhiều quá nó vào tai thành viêm tai, phải uống KS mới khỏi, 2 lần viêm tai rồi. Về sau tình cờ thằng cu nhà em nó tự tìm lại được cái hút mũi (mà chưa bao giờ dùng đến) trong đống đồ chơi và tự cho vào mũi hút, thì lại thấy rất tốt ra bao nhiều là mũi trong. Thế là từ đấy mỗi lần ngạt mũi là em cho bé kết hợp vừa nhỏ 6 giọt nước muối vào 1 bên lỗ mũi rồi tự dùng cái hút mũi để hút hết mũi ra.
    Giờ nghĩ lại em thấy cũng có lý vì khi đã ngạt mũi mãi không thông thì có bắt bé xì ra thì nó cũng không thể xì ra mũi ở cái lỗ mũi ngạt được nên mũi mới vào tai và bị viêm tai. Từ khi khám phá ra cách trên, thằng cu nhà em nó thích lắm, mỗi lần ngạt mũi là tự bảo mẹ lấy nước muối và tự nhỏ rồi tự hút ra, cứ thế lặp đi lặp lại cho đến khi hết nước mũi là mũi tự thông. Khi nào ngạt quá, hết nước mũi rồi mà vẫn chưa thông, thì em nhỏ thêm vài giọt Sunfarin, để một lúc lại hút thế là thông ngay. Kinh nghiệm em thấy, hút mũi lúc đang ngạt được nhiều nước mũi lắm, chỗ nước mũi đấy mà vào tai thì gây viêm tai là chắc rồi.
    Kinh nghiệm "xương máu" của cu Hiếu nhà em đấy, từ đợt đó đến giờ chưa bao giờ bị viêm tai lại đâu dù đã rất nhiều lần ngạt mũi đấy. Chị BB và các mẹ thử áp dụng cho các bé khi ngạt mũi, sổ mũi là có thể tránh được viêm tai đấy (quan trọng là phải hút sạch mũi).
    LanBống (HN)
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Chị LanBong ơi, cu Hiếu nhà chị lớn rồi mới làm thế được chứ nhím nhà em mới gần 6 tháng thì chịu. Em cứ đưa cái lọ Sterima đến gần nó là nó hét ầm lên va lập tức đưa tay che mặt lại thế có tức không cơ chứ. Đưa cái hút mũi lại gần còn tệ hơn thế, nhím ưỡn người lên rồi khóc ầm ĩ mặc dù chưa hề chạm vào đâu nhé. Em toàn phải rình lúc nó mải hóng hớt thì mới xịt mũi được một tí. Đọc bài này em lo quá đi, nhím vừa bị sốt lại và sụt sịt nữa. Em đang lục tung DD lên tìm địa chỉ bác sĩ cho nhím đây
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnThuy
    Gấu nhà mình có bị nước mũi xanh hay vàng gì đâu. Chỉ bị ra nước mũi trong veo. Đi khám bv thì bảo không bị sao, đấy chỉ là do thay đổi thời tiết. Cho đi hút mũi chán chê. Mất gần 1 tháng thì nó đau tai, động vào là khóc thét. Rồi sốt cao đột ngột trên 40 độ. Đi bv thì chỉ nói là viêm tai, cho uống ks. Uống hết ks thì tai chảy nước. Đi khám nội soi thì phát hiện cả hai tai đều viêm.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nghe Mẹ Gấu kể vậy thấy thương Gấu quá. Chia sẻ với mẹ Gấu nhé. Mình cũng thấy lo lo cho Bắp nhà mình. Không có triệu chứng gì cả, mình cũng rất ít ngoáy tai cho con mà trẻ con sổ mũi là chuyện thường xuyên. Làm thế nào để biết bé có bị viêm tai không? Tự nhiên đưa bé đến bs khám à các mẹ?
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Suýt quên. Hình như bé nào có tiền sử viêm VA thì sẽ có nguy cơ viêm tai giữa cao vì khi sụt sịt, VA cũng sưng, chặn hết lối thoát của nước mũi chảy xuống họng. Nước mũi chảy vào tai gây viêm đấy.
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mẹ Gấu ơi, cho mình hỏi chút, bé nhà mình cũng rất hay viêm họng, sổ mũi, đi khám thường bs chỉ khám mũi họng nhưng lần nào mình cũng nhờ bs xem tai cho bé, thường bs khám và nói không sao. Gần đây mình thấy bé cũng hay gãi tai nhưng tai khô không chảy nước. Mình đã đọc knghiệm của một mẹ trên Webtretho nói rằng ktra viêm tai giữa cho con bằng cách kéo dái tai ra búng, mình búng thử cô nàng thích cười khanh khách và còn đòi mẹ búng tiếp bên kia. Thể nhưng thỉnh thoảng vẫn viêm họng, sổ mũi và thỉnh thoảng lại gãi tai, chẳng nhẹ lại cho con đi khám nội soi của bs Thủy, mình thấy mẹ Gấu nói là phải bó con vào cũng thấy sợ. Mẹ Gấu thấy hồi trước Gấu có bị chảy nước ở tai hay tai vẫn khô, phổ biến cho bọn mình biết với để nếu cần thiết còn đưa con đi khám.
    Cảm ơn mẹ Gấu nhiều lắm.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Con mình tháng trước cũng từ 1 đợt hen bội nhiễm và kéo theo viêm tai, mình thường xuyên kiểm tra bằng búng tai, nhưng cách này chỉ cho lúc viêm đã nặng vì con bé nhà mình mới chớm viêm nên búng tai nó cũng chỉ cười khì. Cũng không chảy nước ở tai.
    Me Gau oi, mỗi lần be An đi khám BS, bất kể bệnh gì BS đều dùng 1 dụng cụ có đèn chiếu để xem tai, đó có phải là nội soi không nhỉ, cái dụng cụ đó gọn nhẹ lắm.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hôm nọ xem " Chiếc nón kỳ diệu " mới biết thêm là nếu bé sống trong môi trường có người hút thuốc lá sẽ rất dễ mắc bệnh viêm tai giữa, ghê quá Các Mẹ lưu ý nhé.
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

MÌnh nghĩ đó ko phải là nội soi đâu mẹ bé An ạ, bé nhà mình mỗi lần đi khám bs cũng dùng một dụng cụ nhỏ gọn có đèn chiếu để soi tai nhưng theo miêu tả của mẹ Gấu thì không phải dụng cụ nội soi đâu.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3