TIN TÀI TRỢ.

Bệnh viêm mũi mủ

• 2 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 640 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có mẹ nào có cn đang bị viêm mũi mủ ko ạ?
    Mình đang quá stress vì con bị viêm mũi mủ cả tháng nay. Đúng là tất cả tại mẹ. Mình đã cố gắng tìm các bác sĩ tên tuổi khám điều trị cho con. vậy mà.......hơn 1 tháng con ko khỏi.
    Đây có thể sẽ là 1 bài học kinh nghiệm cho ai có con sau này bị bệnh này.
    Đầu tiên con mình ra nhiều nước mũi, như mọi lần mình nhỏ nhiều nước muối sinh lý. Mọi lần chỉ 4-5 hôm là khỏi mà lần này ko khỏi. Mình cho sang BS Nghiêm Q Bình hút mũi vài lần. Cứ sang hút là 50k (gồm hút mũi và 1 lọ thuốc tự chế của BS) Vài lần ko tiến triển mình tìm hiểu thấy có mẹ khen BS Phạm Thắng ở ngõ Đoàn Nhữ Hài. May mà 2 ông BS nổi tiêng đêu gần nhà có thể đi bộ. Thế là mưa gió mẹ con cũng tha nhau đến gặp BS Thắng.
    Đến khám thấy Pro hơn hẳn bác BÌnh và tiền khám cũng pro hơn. Soi tai mũi họng và BS kết luận con mình bị VMM. Choáng. Bắt đầu dùng 2 lọ FIXX kèm hút mũi. Ra về 160k. về nhà mua thêm lọ xịt
    Ngày thứ 2 hút mũi 50k
    Ngày thứ 3 hút mũi 50k
    Nghỉ 3 ngày. Đến khám lại vì vẫn nhiều mũi và lại hút mũi liêm tục 3 ngày.
    Ko tiến triển.
    Mình sốt ruột quá đề nghị soi khám lại. Và vẫn là VMM chưa khỏi. Nếu mình ko đề nghị thì BS vẫn tiếp tục cho hút mũi hàng ngày mà chả giải quyết được gì. Quá chán và thất vọng vì BS pro quá. Cứ hút rồi về là 50k. Tư vấn thì cứ yên tâm làm theo chỉ dẫn. BS bán cho 1 lọ sofmer về xịt và lần này hình như 200k ra về.
    Mấy hôm sau ko đỡ mình lại đưa con đến và vẫn là VMM. Lần này dùng KS khác là Klacid, ra về 50k và mua thuốc hơn 120k. Hic... ko tiếc tiền nhưng nghĩ quá vô bổ, hại người mà con không khỏi. Con dùng xong 5 hôm thấy có vẻ đỡ đựoc 2 hôm. Khám lại BS bảo OK, đõ rồi và chỉ cần xịt, ko cần đến khám nữa. mỗi tháng nên cho 1-2 lần đến hút mũi. Về 2 hôm sau lại thấy mũi xanh (những ngày khác sau khi hết đợt KS thì luôn là mũi trong)
    Đến hnay thì mình quá chán nản vì tính ra con mình bị hơn 1 tháng rồi ko khỏi và tiền thì tốn vô kể, chắc phải gần 2 triệu.
    Hôm qua gọi cho đứa bạn là BS nhưng lại ở SG, bạn mình bảo ko nên đi khám các phòng khám ngoài linh tinh vì các BS giờ ăn xổi, ko có trách nhiệm và nó khuyên mình cho ngay con đi xét nghiệm ở viện. Chiều nay mình chắc sẽ cho con vào viện xét nghiệm xem nguyên nhân vi rút nào gây VMM và con vi rut đó nhạy cảm với KS nào thì dùng loại đó chứ cứ theo đơn kinh nghiệm của các BS con mình dùng mấy loại vừa hại người vừa tốn tiền mà ko khỏi.
    Các mẹ rút kinh nghiệm nhé. Đừng để con bị lâu như con nhà mình. Đừng quá tin vào các BS như mình. Để con mãi ko khỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 383 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Nghe mẹ nó kể cũng đủ choáng. Giờ cho bé xét nghiệm ở BV là đúng nhất. Các phòng khám tư các BS đúng là ăn xổi thật. Mình ở SG đây đã đi nhiều BS và hầu hết các bác í không tận tâm với bệnh nhi. và cũng chỉ đặt niềm tin vào một vị BS.
    • 201 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình mấy lần định post bai nhưng bận quá, lại ngại nữa....
    Mình đã theo chữa Bs Phạm Thắng ở Đoàn nhữ hài này nhiều lần, sau này chữa ổn bệnh từ một bác sĩ khác, và đi khám nhiều nơi, mình rút ra kết luận, bs Thắng chuyên môn kém, chẩn đoán bệnh không chính xác (điều này rất quan trọng), giá tiền thì đắt. trong khi phương pháp chữa chủ yếu chỉ là đặt thuốc vào mũi, xông họng, hêt sthuốc là lại bị lại ngay.
    Trên diễn đàn này có nhiều lời khen, nhưng mình thấy bác sĩ Thắng, Bác sĩ TMH nữa là BS Trương Công Định mình đã đến mấy lần rồi cũng phát hiện ra là cứ ai đến cũng bắt xông mũi họng, rồi thu một mớ tiền, trong khi phương pháp này thì tốt những không phải bệnh nhân nào cũng phù hợp, vì có người thì không cần thiết, có người có cho xông cũng chẳng giải quyết được gì.
    các mẹ đến khám mấy nơi này cho mình hay cho con thì cũng cẩn thận, xem xét kỹ, mình thấy không hiệu quả. chi phí bỏ ra thì quá lớn.
    • 640 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng nghe giới thiệu nên mới đến. Phóng laothì theo lao nên đành theo và bgiờ hết kiên nhẫn theo mấy BS đó. Các mẹ có tin ko? 2 ông BS mình từng khám, cứ đến là hút mũi, chả biết là bị sao, mức độ thế nào, có mấy lần hút chưa đầy 2 phút và trả 50k rồi đi về. Con thì ko khỏi mà cảm giác như vừa bị mất cắp.
    Cứ sau mỗi lần con bị chán chê mình mới ngộ ra. Thật tội cho con quá. Tất cả là tại mẹ.
    lLần khác con mình bị kiết kỵ, cũng làm theo cách dân gian mãi ko khỏi, vào viện chỉ uống 2 hôm KS là khỏi. Nhiều khi áp dụng đựoc cách dân gian thì tốt nhưng có những bệnh theo mình nó đã viêm nhiễm, đã có vi trùng virut thi vẫn phải KS.
    Miệng BS Thắng thì nỏi là hạn chế KS, ko cho uống thuốc nhiều và card visit cũng ghi quảng cáo hạn chế dùng thuốc nhưng ko dùng thì ko thể khỏi và con nhà mình là 1 minh chứng của việc dùng KS theo mình là ko đủ liều. Giá như uống thêm đủ liều thì đã ko kéo dài thế hoặc BS giỏi htì sẽ chọn đúng laọi KS sao cho hiệu quả.
    Mình nản quá. BS giờ cứ thế nào ý.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 490 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Nấm ơi,
    Nhím nhà mình cũng bị viêm mũi mủ đến gần 1 tháng. Lúc đầu mẹ kiên quyết ko kháng sinh, ngày nào cũng đè con ra rửa mũi bằng nước mũi sinh lý 5-6 lần, rồi nhỏ thêm thuốc mũi. Gần 2 tuần, chả đỡ tẹo nào, mũi vẫn ra mủ xanh lè, cứ sáng dậy rửa mũi là hút ra 1 đống. Tiếp tục dùng kháng sinh mạnh gần 1 tuần chả khỏi.
    Vô tình tớ đọc bài chữa viêm mũi họng bằng đông y của Anh Tuấn. Tớ liều mình cho con thử, cắt 2 thang nhưng chỉ dùng 1 thang là con đỡ hẳn, hỏi anh Tuấn thì anh bảo là nếu con đã đỡ thì để tự khỏi.Vậy mà khỏi thật, tịt hẳn luôn.
    Nếu mẹ Nấm không ngại thì có thể thử xem. Nhưng tớ thấy mọi người cắt thuốc ở Thể Giao có 26k/thang, tớ cắt ở Khương Lâm - Tây Sơn những 90k/thang trong đó tiền Nhân sâm đã 45k rồi.
    Tham khảo nhé!
    Mẹ đi làm mau còn về với con nhé!!!:Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 623 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chết rồi, đọc bài này em mới biết chắc con em cũng bị Viêm mũi mủ. Con em bi nua thang nay roi, em chi toan nho mui bang nuoc mui sinh ly. Vi moi nguoi cu bao khong sao dau chi nho mui la khoi. (hu hu lan truoc khoi that, nhng lan nay thi hic hic).

Gio vua qua con bao ngap lut the nay em cung so cho con vao vien lam. Benh tat, dich benh dang hoanh hanh. Gio khong biet lam the nao??????
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -https://www.***************/bein
    wFZB

vFcZWGAzp7

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

b[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    nói đến các bác sĩ tai mũi họng thì bây giờ tớ sợ chết khiết . tuy nhiên có một vị bác sĩ tớ biết thì rất ok . chuyên môn giỏi nhưng không bán thuốc , chỉ lấy tiền khám , kê đơn , có máy nội soi rất nhẹ nhàng bạn thử cho con đến khám rồi xin tư vấn của bác sỹ xem sao nhé .
    Tiến sỹ Trần anh ( bố là giáo sư hòa ) ngỡ 20 láng Hạ , hỏi nhà bác sỹ trần anh
    điện thoại : 09013526370
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,896 Bài viết

• 721 Được cảm ơn

Con tớ cũng bị mũi họng liên tục, cứ hết thuốc 3-5 ngày là lại bị lại. Tớ cũng đã cho con đến khám chỗ bs Thắng, công nhận cực kỳ tốn tiền, cho con đi hút mũi thường xuyên mà không giải quyết được việc gì (mất tiền đã đành nhưng còn mất công đi lại, nhà tớ ở tận Thanh Xuân). Con tớ theo bs Thắng tốn bao nhiêu tiền mà cũng không khỏi, cũng là ks Fixx và Klacid, rồi Softmer, Sterimar...Tớ cũng cho nó dùng thử thuốc của anh Anh Tuấn, nó ho còn dữ dội hơn và nôn trớ ra rất nhiều đờm, chẳng cách nào khỏi cả cuối cùng là viêm phổi vào nằm viện tiêm mất một tuần. Và kết quả vừa ra viện được 1 tuần còn đang tiếp tục uống thuốc long đờm thì lại hôm kia lại sốt cao, đi khám lại viêm họng, lại Klacid tiếp... chán kinh khủng, giờ tớ chẳng còn biết khám ở đâu khi con ốm nữa vì bệnh mũi họng của nó chẳng bao h khỏi cả...

Mà trong viện tớ cũng gặp 1 bà mẹ có em bé 3 tháng tuổi rất xinh xắn, bà mẹ này tâm sự cũng đã dùng thuốc của bác anh Tuấn 1 tuần mà con không khỏi cuối cùng bị viêm tiểu phế quản phải vào nằm viện tiêm. Thế nên tớ nghĩ nếu uống thuốc của bác Tuấn mà bé đỡ trong vòng 1 vài ngày đầu thì nên tiếp tục, nếu thấy 3-4 ngày mà bệnh không thuyên giảm thì không nên cho bé uống nữa mà nên cho bé đi khám cẩn thận không để lâu bệnh sẽ nặng hơn rất nhiều.
    • 640 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

NHiều mẹ có con như mình quá. Thật là chán. Mình cũng ko biết làm sao bây giừo nữa. Chả biết tin ai, trông cậy vào ai nữa. Hqua cho con đi khám khoa tai mũi họng Việt nam cu ba (cho nó gần nhà) và chị BS bảo, đã khám toàn BS nổi tiếng thế mà ko khỏi thì chị cũng ko chắc và cho con nhà mình xong mũi, uống coje. Thôi vó bệnh vái tứ phương, lại cho con làm con chuột bạch thí nghiệm vậy. Thương con mà ko biết làm sao. Hy vọng đợt này sớm khỏi rồi hàng ngày mẹ chui j khó đè con ra nhỏ mũi, rửa mũi hàng ngày cho con vậy.
    Nhìn con bị xong mũi, nhỏ mũi hút mũi mãi xót hết cả ruột. Mới hơn 2 tuổi mà mỗi lần BS làm thấy bình thường như người lớn vì con đã quá quen với việc đó rồi.
    Lai dai như tai mũi họng. Chắc phải sống chung với lũ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,896 Bài viết

• 721 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Công chúa Nấm Xem bài viết
    Nhìn con bị xong mũi, nhỏ mũi hút mũi mãi xót hết cả ruột. Mới hơn 2 tuổi mà mỗi lần BS làm thấy bình thường như người lớn vì con đã quá quen với việc đó rồi.
    Lai dai như tai mũi họng. Chắc phải sống chung với lũ.
    Bạn ơi con tớ còn đi khám bs quen đến nỗi mới 2,5 tuổi, đến khám bs tự ngồi một mình, bs chưa hỏi đã tự vạch áo trước sau, tự đưa tai cho bs kiểm tra, rồi ngửa cổ cho bác xem mũi và há miệng cho bác khám họng. Bs Quang, giám đốc bv Tai mũi họng còn bảo khéo phải quay một video cảnh khám bệnh cho cu con nhà này vì nó quá ngoan cơ (chung quy cũng tại nó phải đi khám quá nhiều).

Ở nhà thì toàn thích chơi trò bs, cầm 1 quyển sổ, 1 cái bút, bắt mẹ ngồi trước mặt, hỏi "Cháu bị sao" , "Cháu bị sốt à, há mồm ra" rồi cầm bút ghi vào sổ, vừa ghi vừa đọc" Bùi hoàng mẹ yến viêm họng", rồi đè mẹ ra tiêm nữa, vừa buồn cười mà vừa thương con.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 136 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoàng My Xem bài viết
    Con tớ cũng bị mũi họng liên tục, cứ hết thuốc 3-5 ngày là lại bị lại. Tớ cũng đã cho con đến khám chỗ bs Thắng, công nhận cực kỳ tốn tiền, cho con đi hút mũi thường xuyên mà không giải quyết được việc gì (mất tiền đã đành nhưng còn mất công đi lại, nhà tớ ở tận Thanh Xuân). Con tớ theo bs Thắng tốn bao nhiêu tiền mà cũng không khỏi, cũng là ks Fixx và Klacid, rồi Softmer, Sterimar...Tớ cũng cho nó dùng thử thuốc của anh Anh Tuấn, nó ho còn dữ dội hơn và nôn trớ ra rất nhiều đờm, chẳng cách nào khỏi cả cuối cùng là viêm phổi vào nằm viện tiêm mất một tuần. Và kết quả vừa ra viện được 1 tuần còn đang tiếp tục uống thuốc long đờm thì lại hôm kia lại sốt cao, đi khám lại viêm họng, lại Klacid tiếp... chán kinh khủng, giờ tớ chẳng còn biết khám ở đâu khi con ốm nữa vì bệnh mũi họng của nó chẳng bao h khỏi cả...

Mà trong viện tớ cũng gặp 1 bà mẹ có em bé 3 tháng tuổi rất xinh xắn, bà mẹ này tâm sự cũng đã dùng thuốc của bác anh Tuấn 1 tuần mà con không khỏi cuối cùng bị viêm tiểu phế quản phải vào nằm viện tiêm. Thế nên tớ nghĩ nếu uống thuốc của bác Tuấn mà bé đỡ trong vòng 1 vài ngày đầu thì nên tiếp tục, nếu thấy 3-4 ngày mà bệnh không thuyên giảm thì không nên cho bé uống nữa mà nên cho bé đi khám cẩn thận không để lâu bệnh sẽ nặng hơn rất nhiều.
    Tớ cũng stress nặng vụ ông con giai 2 tuổi bị viêm mũi sổ mũi nghẹt mũi cả tháng giời mà không khỏi.
    Tháng trước ra phòng khám của Bác sĩ Phạm thắng hút mũi hơn 10 ngày, uống một đợt kháng sinh Klacid thì hết sổ mũi, nhưng lại chuyển sang nghẹt mũi, ngủ không thở bằng mồm, và ngủ ngáy kinh khủng.
    Tháng này bị sổ mũi hắt hơi, mình thử dùng thuốc của Anh Tuấn, ra mua thuốc uống ở Thể Giao, nhưng uống được 1 ngày là mình phải dừng ngay lại vì tiếng ho nặng hơn, và sốt lại phải đi khám lại ở bác sĩ Dinh tống kháng sinh Klacid, augmentin không đỡ, cuối cùng phải uống thêm cả Celesten them 3 ngay nua. Trom via, bay gio het so mui, ho nhung lai thay nghet mui va dem ngu thi van tieng ngay rat to. Bac si Dinh ket luan phai nao VA di thoi, nhung ca gia dinh minh van chan chu chua muon cho be di nao, phai di kham o bac si khac de tu van nen nao hay k thoi.
    • 61 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Kinh nghiệm đau thương của nhà mình thì thế này: Bé nhà mình được bốn tuổi rưỡi, nhưng các mẹ tưởng tượng được không, cả năm 2008 này chỉ duy nhất tháng 3 và tháng 9 là không phải dùng đến kháng sinh, còn tháng nào cũng triền miên viêm mũi họng. Cũng vì thế mà cả năm chỉ lên được 0,8 kg. Tớ chán não nề. Cơ địa con tớ yếu, dễ phản ứng với thay đổi thời tiết. Mỗi lần viêm mũi họng mà cứ chần chừ, ngại uống kháng sinh là y rằng nó kéo dài đến cả tháng. Qua quá nhiều những lần con ốm mẹ đau lòng thế, tớ rút ra kinh nghiệm thế này: Hút mũi ở nhà bác Thắng chỉ là một cách hỗ trợ điều trị, nếu đúng nước mũi mủ xanh mủ vàng thì không thể nào không dùng kháng sinh. Thường thì đầu tiên tớ sẽ đưa con tớ đến phòng khám bác sỹ Thảo ở Quán Sứ để khám, lấy đơn thuốc và nghe tư vấn. Sau khi ra khỏi phòng khám, tiện đường, tớ đi thẳng đến Trần Quốc Toản vào chỗ bác Thắng để hút mũi. Mỗi cữ ốm như vậy hút khoảng 3-4 ngày, cộng với dùng kháng sinh, long đờm và thường xuyên xịt nước muối biển rồi động viên con xì mũi... => bệnh của con sẽ khỏi nhanh hơn. Tuy là hơi tốn công tốn sức một chút, nhưng tớ thấy là hiệu quả. Còn các cách dân gian, thực tình mà nói thì mình không mấy tin tưởng. Bởi các cách đó dù hiệu nghiệm nhưng vẫn chỉ là chữa triệu chứng, không chữa được nguyên nhân gây bệnh. Nguyên nhân mà còn thì dù hút mũi nhiều đến mấy hay xông họng, hẹ, mật ong... cũng không thể nào dứt điểm được.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 145 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Hôm qua em đưa cu nhà em đi khám tại bs Thắng Đoàn Như Hài sau một thời gian bé bị ngạt mũi mà không khỏi mặc dù em liên tục xịt nước muối biển cho cháu. Kết quả là bs bảo con em bị viêm mũi mủ, hic. Em cũng tìm trên WTT để mong có thông tin về bệnh này, nhưng ít và thời gian cũng lâu quá rồi. Có mẹ có kinh nghiệm về bệnh này chỉ cho em với, cả chỗ khám nữa. Chứ không nhìn cu con đêm vật vã vì bị ngạt mũi không ngủ được, em lo quá.
    7793
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 108 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thế bác sĩ khám bảo thế nào hả chị, em tưởng là đến bác sĩ hút mũi rửa mũi hằng ngày + uống kháng sinh. Chị đến thử bác sĩ Cảnh số 5/193 minh khai xem sao, em mới cho con khám ở đấy, bác sĩ có máy nội soi có lẽ đưa ra kết luận chính xác hơn.
    Cún nhà em cũng đang bị ngạt mũi lâu ngày nhưng do amidan quá phát ==> cần cắt amidan chán quá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 145 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Biyeu Xem bài viết
    Thế bác sĩ khám bảo thế nào hả chị, em tưởng là đến bác sĩ hút mũi rửa mũi hằng ngày + uống kháng sinh. Chị đến thử bác sĩ Cảnh số 5/193 minh khai xem sao, em mới cho con khám ở đấy, bác sĩ có máy nội soi có lẽ đưa ra kết luận chính xác hơn.
    Cún nhà em cũng đang bị ngạt mũi lâu ngày nhưng do amidan quá phát ==> cần cắt amidan chán quá
    Bác sỹ cũng mới chỉ cho cháu hút mũi, nhỏ thuốc và nước muối biển thôi mẹ nó ạ. Mới hai ngày nhưng con vẫn chưa đỡ. Mình nghĩ chắc cháu sẽ phải uống kháng sinh thôi, nhưng vẫn phải đợi bsy kê đơn.
    7793
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng có tự ý cho cháu dùng thuốc hay kháng sinh đó, mình sợ tác dụng phụ lắm.
    Nước muối biển mình có thể mua về xịt cho bé hàng ngày để rửa mũi và buồng họng mà. Bé Bống nhà mình cũng viêm đường hô hấp nặng lắm, mình cho cháu tới phòng khám thở khí dung và xông thuốc nữa. Bệnh thuyên giảm hẳn đó. Mẹ nó thử hỏi ý kiến B.sĩ coi sao, vì khi uống thuốc, thuốc sẽ đi khắp cơ thể còn đi xông khí dung thuốc thì thuốc sẽ tập chung tác động tới đúng vùng mình cần điều trị là buồng họng, xoang mũi.
    Chiều nay mình vừa mới quyết định mua 1 cái máy xông khí dung đó về để xông lọc rửa buồng họng cho cháu hàng tuần. Phòng bệnh hoen chữa bệnh mà. Chứ như 1 tháng trước vợ chồng mình mất ăn mất ngủ chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 639 Bài viết

• 2,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ!
    Mình có 2 bé thì đợt đông qua cả hai bé đều bị viêm mũi mủ có biến chứng, lao đao cả nhà. Riêng mẹ thì sụt 2kg trong vòng 1 tuần.
    Thằng em lúc đó mới 2 tháng tuổi, nguyên nhân là khởi phát từ viêm mũi dị ứng. Còn con chị thì 5.5 tuổi, nguyên nhân là viêm VA mạn tính.
    Vợ chồng mình đều là cơ địa dị ứng, bố nó có bệnh viêm mũi dị ứng nên cả hai đứa nhà mình bị bệnh mũi họng suốt, giữ không phải nạo VA và cắt Amidan nhưng rồi chịu không thấu vẫn phải cắt.
    Qua quá trình tha con khắp nơi để chữa bệnh, mình rút ra cho bản thân một số kinh nghiệm, thậm chí có vài kinh nghiệm đau thương như sau:
    * Không quá tin nhưng cũng không coi thường ý kiến của bác sĩ. Mình cũng gặp nhiều bác sĩ không có y đức hoặc không giỏi chuyên môn khiến cho con mình chịu trận kháng sinh hại người mà bố mẹ thì tốn thời gian và tiền bạc. Vì không có chuyên môn nên cách của mình là khi gặp vấn đề lớn thì thăm khám thêm 1-2 chỗ có uy tín và được phản hồi tốt để kiểm tra chéo. Nếu "ổn" thì sẽ theo đến khi nào cảm thấy không còn "ổn" nữa. Biết là mông lung nhưng làm sao giờ. Như con bé lớn nhà mình VA phì đại, mình ngoan cố không nạo mà chỉ tìm cách nâng cao thể lực + chữa kháng sinh kháng viêm, nhưng rốt cục vẫn phải nạo vì nó to lên chèn gần hết đường thở làm biến chứng tứ tung bệnh khác.
    * Đã là viêm có mủ thì phải dùng kháng sinh nhưng nhiều lúc uống kháng sinh lâu rồi mà không đỡ có thể vì bé không/ không còn nhạy cảm với kháng sinh đó. Do vậy việc kiểm tra xem bé nhạy cảm với kháng sinh nào theo mình là cần thiết, đi khám ở đâu cũng nên xuất trình cùng hồ sơ bệnh của con để tránh con phải uống kháng sinh oan.
    * Về việc rửa mũi khi đã thành viêm mũi mủ thì ngoài rửa mũi ở PK thì BS cũng bảo là phải tăng rửa mũi ở nhà. Mình thấy dùng nước muối biển của Pháp có hiệu quả nhanh hơn là của VN. Đứa nhỏ thì mình dùng dụng cụ hút mũi mẹ con, còn con lớn thì xịt rồi cho nó hắt xì ra mà sạch bằng rửa máy. Cái này mình làm kiểm chứng là mẹ rửa mũi xong thì đưa đến BS, BS bảo sạch lắm không phải rửa gì. Nên là mình nghĩ tăng tần suất rửa mũi tống xuất mủ, dịch viêm ra càng nhiều càng sớm thì con sẽ nhanh khỏi, đỡ phải uống kháng sinh dài hạn.
    * Mình nói không với Otrivin.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 174 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimcoi Xem bài viết
    Nấm ơi,
    Nhím nhà mình cũng bị viêm mũi mủ đến gần 1 tháng. Lúc đầu mẹ kiên quyết ko kháng sinh, ngày nào cũng đè con ra rửa mũi bằng nước mũi sinh lý 5-6 lần, rồi nhỏ thêm thuốc mũi. Gần 2 tuần, chả đỡ tẹo nào, mũi vẫn ra mủ xanh lè, cứ sáng dậy rửa mũi là hút ra 1 đống. Tiếp tục dùng kháng sinh mạnh gần 1 tuần chả khỏi.
    Vô tình tớ đọc bài chữa viêm mũi họng bằng đông y của Anh Tuấn. Tớ liều mình cho con thử, cắt 2 thang nhưng chỉ dùng 1 thang là con đỡ hẳn, hỏi anh Tuấn thì anh bảo là nếu con đã đỡ thì để tự khỏi.Vậy mà khỏi thật, tịt hẳn luôn.
    Nếu mẹ Nấm không ngại thì có thể thử xem. Nhưng tớ thấy mọi người cắt thuốc ở Thể Giao có 26k/thang, tớ cắt ở Khương Lâm - Tây Sơn những 90k/thang trong đó tiền Nhân sâm đã 45k rồi.
    Tham khảo nhé!
    cho tớ xin số diện thoại hay gửi cho tớ số dien thoai cua bạn vao mail phamnguyetanh778@yahô.com.vn tớ hỏi về cắt thuốc viêm mũi cho trẻ với nhé. Con tơ sđang bị uống 3 loại kháng sinh rồi ko khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 664 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Huhu, các mẹ ơi con giai e đã nạo va nhưng ko ăn thua giờ đang viêm mũi mủ cả tháng trời, ngày nào cũng hút mũi, nhưng bsi ko kê kháng sinh, liệu có phải uống kháng sinh ko à?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 213 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Em thấy dùng cái xịt mũi agerhinin từ hoa cứt lợn cũng hiệu quả lắm ạ. Bao nhiêu dịch nhầy bên trong là tống hết đc ra.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2