TIN TÀI TRỢ.

Bệnh về lưỡi của bé, mong các mẹ giúp đỡ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em đc gần 1 tuổi rùi! Trước lưỡi cháu hay có biểu hiện trắng lưỡi rùi xuất hiện 1 nốt nhỏ màu đỏ, cứ thế loang to dần cho hết lưỡi và lưỡi lại sạch sẽ hồng hào! Lúc đó e cứ nghĩ là do con bú ti mẹ nên đầu ti nó hằn thành nốt như vậy! Con vẫn ăn uống bình thường và e vẫn làm vệ sinh sạch sẽ đánh lưỡi cho cháu = khăn mềm hàng ngày! Nhưng hôm trc lữoi cháu bắt đầu xuất hiện những nốt ( như kiểu nhiệt miệng) màu vàng< trông như có mủ ý ạ :Crying trên lưỡi ( xuất hiện trên chỗ vùng khoang màu đỏ) xung quanh lưỡi thì ko còn màu trắng nữa mà lại màu vàng vàng! Cháu ko ngậm đc ti nữa, cho bình vào là lại đẩy ra, nuốt nc bọt rất khó khăn ( nghe ực ực), và ko chịu ăn! Nước dãi chảy rất nhiều, miệng có mùi hôi khó chiu lắm :mad:! Cháu lên cơn sốt, nhưng giờ hết sốt rồi! Bệnh này có thể tự ý dùng thuốc đc ko ạ? Em có đánh lưỡi cho cháu bằng mật ong thấy cũng đỡ đỡ thui ạ! Nếu phải khám các mẹ chỉ giùm em chỗ nào nào khám tốt về vấn đề này (vào bệnh viện e sợ đông phải xếp hàng )
    Thanks các mẹ :Rose:
    Đến bao giờ con mới lớn ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Kiểm tra xem con bạn có phải bị Đẹn không?

Đẹn Tưa

Đẹn (Tưa) là một bệnh nhiễm trùng do nấm candida albican gây nên. Vào những tình huống bình thường, nấm này được đặt dưới sự kiềm chế của những vi khuẩn khác cũng cùng sống trong ruột. Nếu thế quân bình này bị xáo trộn - thí dụ như khi con bạn đang dùng thuốc kháng sinh hoặc khi sức đề kháng tự nhiên giảm vì bị bệnh - nấm này có thể lạm phát sinh sôi, sinh ra nhiễm trùng trên bất cứ bộ phận nào trên ống tiêu hoá. Đẹn thường phát ra nhất là ở miệng, sinh ra những mảng trắng xuất hiện trên lưỡi, trên vòm miệng và bên trong má. Bệnh cũng có thể phát ra ở hậu môn. Ở các em bé, đôi khi người ta lầm chứng đẹn hay tưa hậu môn với chứng hăm tã, vì nó tạo ra những mảng đỏ có những đốm đỏ nhỏ bên trong. Tuy nhiên, các triệu chứng này không đáp ứng với những cách chữa trị tự túc thường lệ.

Bệnh có nghiêm trọng không?

Hiếm có khi nào mà chứng bệnh đẹn nẩy sinh ra những triệu chứng nghiêm trọng, nhưng vì nó không đáp ứng với những cách chữa trị tự túc, bạn phải trông cậy vào lời khuyên của y tế.

Triệu chứng có thể gặp

* Có những mảng vàng kem hay trắng bợt bên trong má, và trên vòm miệng, khi chùi đi thì niêm mạc đỏ tươi và chảy máu.
    * Nổi ban lấm tấm đỏ xung quanh hậu môn.

Việc gì phải làm trước tiên?

1. Nếu con bạn không chịu ăn, hãy kiểm tra xem miệng cháu có mảng trắng nào không. Bạn hãy cố chùi chúng đi bằng một tấm khăn tay sạch. Nếu những mảng này không dễ chùi đi hoặc nếu chúng để lại bên dưới những mảng niêm mạc đỏ tươi, hoặc chảy máu, chắc là con bạn đã bị đẹn miệng.

2. Đừng cho con bạn ăn những thức ăn có gia vị và hãy để các thức ăn nấu chín nguội tới nhiệt độ vừa ấm. Yaourt làm bằng sữa tươi là món ăn tốt nhất để cho ăn cho đến khi đi khám bác sĩ.

3. Hãy thay tã luôn luôn cho em bé. Nấm có thể ở trong phân và như vậy sinh ra đẹn xung quanh hậu môn.

Có cần đi khám bác sĩ không?
    Hãy đi khám bác sĩ càng sớm càng tốt nếu bạn nghi ngờ con bạn bị đẹn.

Bác sĩ sẽ có thể làm gì?

* Bác sĩ sẽ kê toa một loại thuốc chống nấm để nhỏ vào chỗ bị đẹn trong miệng con bạn nếu cháu bị đẹn miệng.
    * Bác sĩ sẽ kê toa một loại kem chống nấm nếu có nổi ban xung quanh hậu môn.

Việc gì có thể làm để giúp?

* Hãy cho con bạn ăn những thức ăn lỏng, nêm vừa ăn nếu cháu bị đẹn ở miệng.
    * Giữ gìn cho tay con bạn được sạch sẽ để cho bệnh nhiễm trùng không lây lan từ hậu môn lên miệng, hay ngược lại, từ miệng xuống hậu môn.
    * Nếu em bé còn quấn tã, hãy để hở mông bé ra không khí càng lâu càng tốt.

Đấy, mình pót một số thông tin cho mẹ nó tham khảo.
    Nếu cháu nhà chị bị đẹn, về ngoại khoa chị có thể dùng lá cây Cỏ mực, giã nát, chiết lấy nước đem rơ lưỡi cho cháu. Rất hiệu quả đấy.
    Còn thuốc thì chị ra tiệm thuốc mua loại thuốc rơ lưỡi về rơ cho cháu cũng được. Nói vậy là họ biết, mình quên tên thuốc rồi.
    À, có 1 cách phòng bệnh tưa trong dân gian là: dùng lá rau ngót rơ lưỡi cho cháu hằng ngày. Bạn xem áp dụng được thì làm: lá ngót, Mua về, nhặt lá, đem rửa sạch, rồi ngâm nước muối khoảng nửa tiếng, sau đó, vẩy ráo, lại rửa lại bằng nước sôi để nguội, vẩy thật ráo, bỏ vào bao nylon, cột kín, cất vào tủ lạnh (ngăn rau quả). Mỗi sáng thức dậy, lấy 1 nhúm nhỏ, bỏ vào 1 cái bao nylon sạch, rồi giã nhẹ cho nát lá, dồn lá sang 1 góc bao nylon, mang miếng rơ lưỡi vào ngón tay trỏ, thò tay vào bao nylon, ấn nhẹ vào đống lá dập, vừa ấn vừa bóp, nước lá rau sẽ thấm vào miếng gạc, kiểm tra lại xem có dính vụn rau nào trên bề mặt gạc thì khẩy nó đi, xong, rơ lưỡi cho bé. A lê hấp, vứt cả gói rau dập, gạc vào sọt rác là xong. Mất có mấy phút.
    Thường lá rau ngót mình để được 3-4 ngày, Ba năm nay, mình rơ lưỡi cho hết bé lớn, đến bé nhỏ đều dùng cách này.
    các bé nhà mình thì chưa thấy đứa nào bị tưa cả.
    :Rose: ...Muốn bình yên ngồi ngắm lá rơi
    Sợ hiếm hoi như khoảnh khắc chiều muộn
    Thôi, thì thôi... cất vào tim tiếng thở dài len lén
    Ta trở về với cuộc đời trần trụi
    Bộn bề những lo toan :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

TÊN THUỐC LÀ : NYSTATIN. COn mình cũng bị gọi là Đẹn trăng hay Lưỡi bản đồ. Phải rơ miệng thật mạnh tay, cái này chắc ba làm tốt hơn mẹ. Bé sẽ khóc nhưng sẽ hết. Lúc bé bị thì nên cho bé ăn đồ hơi mát mát chút, đừng cho ăn nóng bé đau, tội nghiệp:Sad:
    ZBPAZBPAp7
    • 312 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo Xem bài viết
    TÊN THUỐC LÀ : NYSTATIN. COn mình cũng bị gọi là Đẹn trăng hay Lưỡi bản đồ. Phải rơ miệng thật mạnh tay, cái này chắc ba làm tốt hơn mẹ. Bé sẽ khóc nhưng sẽ hết. Lúc bé bị thì nên cho bé ăn đồ hơi mát mát chút, đừng cho ăn nóng bé đau, tội nghiệp:Sad:
    Khi mua thuốc Nystatin này phải nói rõ là dùng rơ lưỡi cho bé, chứ có 1 loại dùng đặt phụ khoa nha các mẹ.Hôm trước em cho bé đi bệnh viện VÌ DÂN , Bác sỹ chẩn đoán bị nấM lưỡi, cho Nystatin, vậy mà mấy bà dược sỹ mắt nhắm mắt mở đưa cho mình ngay loại Nystatin viên nén đặt phụ khoa:Sad:.Về nhà mở ra hú hồn, ở ngoài rõ ràng ghi dòng chữ bự là KHÔNG ĐƯỢC UỐNG, vậy mà cho con người ta rơ lưỡi đấy, điện thoại lên hỏi thì trả lời ậm ờ không có trách nhiệm, rất bực mình, giá mà em làm ở tờ báo nào thì em chẳng tha vụ này đâu. Chỉ biết nhắc lòng mình là: SỢ BỆNH VIỆN VÌ DÂN ĐẾN GIÀ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 48 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thanks các mẹ! Hôm qua e dã mạnh tay rơ lưỡi cho cháu bằng thuốc , kết quả hôm nay khả quan hơn rồi!:Rose::Rose:tặng hoa các mẹ!
    Đến bao giờ con mới lớn ?
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 168 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

đúng thế ! bạn dùng thuốc Nystatin này bôi cả vào đầu ty nữa nhé! khoảng tuần bạn làm 1 lần thì con sẽ không bị như vậy nữa! để bé mát và ko bị tái bệnh trở lại bạn hãy mua trà hipp cho bé dùng hàng ngày! con mình ngày nào cũng uống trà hipp vừa ko bị tưa lưỡi vừa sạch miệng cả tháng mình chẳng đánh lưỡi lần nào mà vẫn sạch!có rất nhiều vị bạn vào web tìm hiểu công dụng từng loại phù hợp với bé nhé!
    • 144 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me susu 2008 Xem bài viết
    Khi mua thuốc Nystatin này phải nói rõ là dùng rơ lưỡi cho bé, chứ có 1 loại dùng đặt phụ khoa nha các mẹ.Hôm trước em cho bé đi bệnh viện VÌ DÂN , Bác sỹ chẩn đoán bị nấM lưỡi, cho Nystatin, vậy mà mấy bà dược sỹ mắt nhắm mắt mở đưa cho mình ngay loại Nystatin viên nén đặt phụ khoa:Sad:.Về nhà mở ra hú hồn, ở ngoài rõ ràng ghi dòng chữ bự là KHÔNG ĐƯỢC UỐNG, vậy mà cho con người ta rơ lưỡi đấy, điện thoại lên hỏi thì trả lời ậm ờ không có trách nhiệm, rất bực mình, giá mà em làm ở tờ báo nào thì em chẳng tha vụ này đâu. Chỉ biết nhắc lòng mình là: SỢ BỆNH VIỆN VÌ DÂN ĐẾN GIÀ.
    bệnh viện giò­ cũng lỏ­m lem!
    NHÌN THẤU, BUÔNG XUỐNG, TỰ TẠI, TÙY DUYÊN NIỆM PHẬT!
    CHÂN THÀNH, THANH TỊNH, BÌNH ĐẲNG, CHÁNH GIÁC, TỪ BI!
    • bacsicuaban Khách
    chắc con bạn bị bệnh trưa lưởi đấy
    Tưa miệng ở trẻ là một bệnh nhiễm nấm xuất hiện ở niêm mạc miệng, vòm miệng...

Loại nấm này bình thường có thể xuất hiện ở những trẻ em khỏe mạnh, nhưng không gây bệnh vì sức chống đỡ của cơ thể trẻ tốt. Trên những trẻ đẻ non, ốm yếu, nuôi dưỡng kém, sức chống đỡ bệnh yếu, thì nấm dễ phát triển thành bệnh. Với trẻ mới đẻ, nguồn lây trực tiếp có thể là nấm trong âm đạo của người mẹ.

Khi phát triển nhiều, nấm tạo thành những lớp vảy trắng giống như cặn sữa bao phủ khắp niêm mạc miệng, lợi, vòm miệng và vòm hầu. Nếu nấm phát triển nhiều làm cho bé đau không bú được, không nuốt được, quấy khóc và gầy sút nhanh.

Theo y học cổ truyền, tưa miệng có các thể và cách chữa như sau:

* Đẹn sữa: Dùng mủ cây dâu, cắt nhánh hay vỏ cây dâu, cho chảy mủ hứng vào một cái chén, lấy ít bông tẩm mủ bôi vào các chỗ bị đẹn sữa.

* Lưỡi đóng trắng: Dùng bài thuốc: bằng sa phi 10g, phèn phi 10g, thanh đại 10g. Đem tán bột, lấy gạc tẩm nước, vắt khô, chấm thuốc bột mà đánh trên lưỡi, mỗi ngày 2 lần.

* Tưa, lở, sưng trong miệng: Dùng bài thuốc bôi: thạch cao phi 40g, phèn phi 5g, ngũ bội tử 0,1 kg. Các vị nghiền thật mịn, dùng vải gạc quấn vào đầu một cái que vô trùng, tẩm vào mật ong rồi tẩm thuốc mà xoa khắp trong miệng, ngày 2, 3 lần.

Nếu không chữa sớm, nấm có thể lan rất nhanh xuống phía dưới bao phủ cả thực quản, dạ dày, gây ra tiêu chảy rất khó chữa và nguy hiểm hơn nữa là gây bệnh viêm phổi do nấm.

Để tránh cho trẻ nhỏ khỏi bị tưa miệng do nấm thì cần giữ vệ sinh trong khi nuôi trẻ như luộc kỹ chén, muỗng trước khi cho trẻ ăn, lau sạch đầu vú, rửa tay sạch trước khi cho trẻ bú... Nếu trong nhà có người mắc bệnh nấm - thường là cụ già thì nguồn lây chính là nước bọt, phân hoặc bụi. Điều cần chú ý thêm nữa là nhiều trường hợp cho trẻ dùng thuốc kháng sinh kéo dài (thường là trên 1 tuần) rất dễ có khả năng làm xuất hiện nấm ở miệng.
    • 857 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Nghe như triệu chứng chủ top nói thì mình nghĩ con bạn bị cam hay nhiệt thì đúng hơn là tưa. Con mình đã bị cả cam lẫn tưa rồi, nên mình đoán thế. Tốt nhất là cho đi khám để biết chắc, vì bé có kèm sốt. Con mình cũng bị thết, thường sốt vào chiều, dùng thuốc tây thì có Kem kamistad, và uống b2, ksinh. Nhưng ko hiệu quả. Dùng thuốc cam làng Cót trong đúng 1 ngày con mình đỡ hẳn và ăn uống đc lại luôn. Còn vụ tưa thì lưỡi nó hay đóng mảng trắng, con mình giờ hay bị tưa, khổ nhất là cứ bị đi, bị lại mà chưa biết cách nào xử lý dứt điểm.
    • 315 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meincon2007 Xem bài viết
    Nghe như triệu chứng chủ top nói thì mình nghĩ con bạn bị cam hay nhiệt thì đúng hơn là tưa. Con mình đã bị cả cam lẫn tưa rồi, nên mình đoán thế. Tốt nhất là cho đi khám để biết chắc, vì bé có kèm sốt. Con mình cũng bị thết, thường sốt vào chiều, dùng thuốc tây thì có Kem kamistad, và uống b2, ksinh. Nhưng ko hiệu quả. Dùng thuốc cam làng Cót trong đúng 1 ngày con mình đỡ hẳn và ăn uống đc lại luôn. Còn vụ tưa thì lưỡi nó hay đóng mảng trắng, con mình giờ hay bị tưa, khổ nhất là cứ bị đi, bị lại mà chưa biết cách nào xử lý dứt điểm.
    con tớ cũng khổ vế cai vụ tưa lưỡi lăm đấy, ko thuoc nào chữa hết thế mà mẹ tớ chỉ là lấy lá rau khoai lang giã nhuyễn vắt lấy nườc tưa 2 lần là hết sạch con to gio 9 tháng rồi ko bị lại, bạn thử xem
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con e cung bi day
    e cung danh bang rau ngot