TIN TÀI TRỢ.

Bệnh truyền nhiễm đường hô hấp

• 6 Lượt chia sẻ
  • 23.1K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nhóm bệnh truyền nhiẽm đường hô hấp hiện nay còn khá phỏ biến ở các nước đang phát triển. Tác nhân gây bệnh thường là: Vi khuẩn (Bạch hầu, Ho gà, Não mô cầu, Lao,...), Virus (Cúm, Sởi, Quai bị, Thuỷ đậu, Đạu mùa, virus gây nhiễm trùng đường hô hấp cấp). Phần lớn các tác nhân này đều đề kháng yếu với ngoại cảnh, dễ bị tiêu diệt ở điều kiên bình thường, trong đó virus Sởi là virus có sức đề khàng kém nhất, có sức đề kháng cao là virus Đậu mùa, vi khuẩn lao, trực khuẩn bạch hầu.
    Thể bệnh điển hình: Ủ bệnh: Nhóm này có thời gian ủ bệnh ngắn(cúm 2-3 ngày, sởi 7-18 ngày, bạch hầu 2-5 ngày, ho gà 6-20 ngày,...). Đa số các bệnh có thể lây truyền vào cuối thời kỳ ủ bệnh.
    Phát bệnh: Đây là thời kỳ lấy lan mạnh nhất, mầm bệnh đào thải khi bệnh nhân ho nhiều. Bệnh càng nặng cang lây nhiều, khi bệnh giảm thì khả năng lây bệnh cũng giảm. Riêng bệnh ho gà, người ta thấy sự lây lan kết thcs sớm hơn tình trạng lâm sàng, chỉ lây trong 3 tuần đầu, dù sau đó bệnh nhân vẫn còn ho.
    Lui bệnh: Đa số các bệnh ít lây lan vào giai đoạn này như sởi, thuỷ đậu, quai bị. Đậu mùa còn lây đến khi bong hết vảy. Bệnh bạch hầu còn lây đến hết thời kỳ lui bệnh và còn có thể kéo dài.

Dịch tễ học: Thường xảy ra ở những nơi tập trung đông người, chật trội, ẩm thấp; Bệnh có tính lây lan, bùng phát nhanh nhưng nhất thời vì tác nhân gây bệnh không tồn tại lâu ở ngoại cảnh; Có thể gây đại dịch; Thường có tình chu kỳ(theo mùa, theo năm); Tăng cao vào các tháng lạnh ẩm; Thường gặp ở trẻ em nhiều hơn người lớn; Vacxin phòng bệnh đặc hiệu có thể ngăn ngừa được bệnh.

Phòng chống dịch: Với người bệnh1) Chẩn đoán phát hiện bệnh sớm bằng lâm sàng và xét nghiệm, kết hợp với dịch tễ học. (2) Khai báo đúng quy định-rất quan trọng, nhất là bệnh gây đại dịch. (3) Cách ly. (4) Khủ trùng các vật dụng dính chất thải từ đường hô hấp. (5) Điều trị đặc hiệu nếu do vi khuẩn, điều trị triệu chứng và nâng cao thể trạng nếu nhiễm virus. (6) Quản lý và giám sát bệnh, dịch.
    Cắt đường lây truyền bệnh: rất khó
    Huyết thanh phòng bệnh: Gây miễn dịch thụ động bằng kháng huyết thanh chứa kháng thể chóng lại bệnh đặc hiệu(đắt và hiếm).
    Vacination: Hiện có nhiều vacxin phòng bệnh đặc hiệu: Đậu mùa(đã thanh toán). Cúm(hiệu quả thấp hơn, gây miễn dịch không bền vững và không chắc chắn). BCG (Hiệu lực 52%-90% ở trẻ nhỏ, chống các thể lao kê và lao màng não, các thể lao khác hiệu lực thấp hơn). BH-HG-UV(hiệu lục khá cao, tiêm 3 mũi cách nhau >= 30 ngày, xong trước khi trẻ đủ 12 tháng tuổi). Sởi(hiệu lực khá cao-95%, ca nhất khi tiêm cho trẻ vào lúc 9-12 tháng tuổi).
    Trong các biện pháp phòng chống dịch bệnh truyền nhiễm đường hô hấp, thì các biện pháp với nguồn truyền nhiễm(người bệnh) thường là muộn vì bệnh đã lây ngay từ thời kỳ ủ bệnh, nên có áp dụng triệt để các biện pháp cũng không thể ngăn bệnh lây truyền được. Các biện pháp với đường truyền nhiễm thì càng khó áp dụng một cách rộng rãi, gần như chúng ta không làm gì được. Do đó bảo vệ khối cảm nhiễm bằng các vacxin phòng bệnh đặc hiệu là quan trọng nhất và hiệu quả nhất.
    " Hãy cho trẻ tiêm chủng đúng và đủ là bạn đã làm cho con bạn được nhiều điều hơn bạn nghĩ ".
    Chúc mạnh khoẻ !!!
    Good health !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bác sỹ! Em là mẹ cún bé, Bác sỹ làm ơn tư vấn cho em mới, em cám ơn bác sỹ nhiều nhiều. Cháu cún nhà em gần 12 tháng. Hôm kia cháu bị hắt hơi, chảy nước mũi, em đã mua decolgen xiro cho cháu uống. Hôm qua cháu lại bị ho từng tiếng một, giọng khàn, em mua Augmentin cho cháu uống nhưng cháu vẫn ho tuy có ít đi. Em rất lo. Dr làm ơn cho em một lời khuyên xem em nên làm như nào. Xin cảm ơn bác sỹ
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thân gửi mẹ cún bé: Trước hết tiếc là ML không thể biết trường hợp con bạn ngay từ hôm bạn hỏi. Biểu hiện của bé có thể nghĩ tới nhiễm virus cấp đường hô hấp có biến chứng Viêm thanh quản. Phương pháp điều trị chung là: cho bé bú mẹ đầy đủ và nhiều hơn trước khi ốm, nâng cao sức đề kháng của bé, giai đoạn này phải dùng các thuốc: Kháng sinh, chống dị ứng (Chlopheniramine), chống viêm(Alpha Chymotrypsin) trong 5 ngày. Nhưng tốt nhất là cho bé khám bệnh để đánh giá chính xác tổn thương đường hô hấp đên mức nào(chỉ viêm đường hô hấp trên+thanh quản hay đã viêm phổi) để điều trị tại nhà hay phải nhập viên điều trị.
    Chúc bé mau khoẻ !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

BÁc SỸ Ml Oi!, Cho Em HỎi Em BÉ NhÀ Em ĐƯỢc GẦn 6 ThÁng TuỔi, Em MuỐn Cho BÉ Đi SiÊu Âm ĐƯỜng RuỘt ĐỂ PhÁt HiỆn Xem CÓ BÌnh ThƯỜng Hay KhÔng ThÌ CÓ TỐt KhÔng Ạ, VÌ BÉ NhÀ Em HÌnh NhƯ HỆ TiÊu Hoa CÓ VẤn ĐẾ Hay Sao Ấy, MỖi NgÀy Em ĐỀu Cho ChÁu Ăn ChuỐi, Đu ĐỦ, UỐng NƯỚc Cam. NẤu Khoai Lang ĐỂ LẤy NƯỚc Pha SỮa Cho ChÁu UỐng VẬy MÀ MẤy NgÀy LiỀn CŨng KhÔng Đi CẦu, CÓ Khi LÊn TỚi 6 NgÀy, ThẾ LÀ Em NÓng RuỘt QuÁ ĐÀnh PhẢi DÙng XÀ PhÒng ĐỂ KÍch ThÍch HẬu MÔn, ThẾ LÀ BÉ MỚi ChỊu Đi, Em BÂy GiỜ LÀ CẦu CỨu Bs ĐẤy, ChỨ Em CŨng LÀm HẾt CÁch RỒi Bs Ạ.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 689 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào bác sỹ Minh Long, bác sỹ làm ơn tư vấn giúp em với. Bé nhà em 4 tháng tuổi vừa phải nằm viện 2 ngày vì bị sốt cao do viêm họng.o Viện con em đã tiêm 5 mũi kháng sinh (bác sỹ kết luận bị nhiễm khuẩn do lượng bạch cầu trong máu cao), trước khi về bác sỹ Nhi có kê đơn thuốc có thuốc cefobis x1 lọ, sau đó lại chữa thành 2 lọ và bảo tuỳ em tiêm hết 1 lọ (trong 2 ngày) hay cả 2 cũng được. Em thấy bé mệt quá nên tiêm hết 1 lọ rồi ngừng. Như vậy có ảnh hưởng đến kết quả điều trị không ạ? Mặc dù đã uống kèm Antibio nhưng khi ngừng tiêm rồi mà con em vẫn bị đi ngoài, phân sống. Mong bác sỹ tư vấn giúp em cảm ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,062 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Dr. Minh Long oi,

Con em từ lúc lọt lòng mẹ đến lúc 18 tháng dễ nuôi lắm, chả bao giờ bị bệnh đường hô hấp. Em cho con bú tí mẹ tới lúc 13 tháng thì cạn sữa (nếu ko thì ko ngại ngần gì mà cho nó ti tiếp). Rỏ ràng sữa mẹ làm bé có sức đề kháng tốt hơn.

Từ 18 tháng tới nay gần 30 tháng, chán ơi là chán, ốm vặt hoai !Nhìn con èo uột mà chán. Nhất là từ tháng 11/2005 (đầu đông) tới nay bé cứ bị sổ mũi hoai. Mà sao cứ ngưng uống thuốc một tuần là bé bị tái lại hở bs? Mà lần nào cũng uống thuốc theo toa gần 15 ngày, híc, hông lẻ uống thuốc thay cơm hoai?! Có mẹ nào giống tui ko?
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

To HUYN: Bé nhà bạn chắc đã ăn dặm rồi, bạn đã HẾT cách mà không được thì làm gì còn cách gì nữa. Nói vậy thôi, bây giờ thế này nhé. Hãy cho bé uống nhiều nước hơn nữa , hay bú nhiều lần vào. Không nên để bé 6 ngày mới đi ị, nếu bé ăn kha khá thì sau 3 ngày bạn phải xoa bụng + kích thích hậu môn cơ học nhẹ nhàng thôi chứ đừng dùng xà phòng. Còn siêu âm ư? Hiện chưa cần thiết.
    To Mẹ cu Bin: Nếu con bạn đã nghĩ tới nhiễm vi khuẩn (bạch cầu cao chỉ là 1 dấu hiệ gợi ý) thì phải dùng kháng sinh, thông thường là dùng cả đợt >= 5 ngày (tuỳ bệnh). Mới nằm viện có 2 ngày mà đã ra viện (nghĩa là đã hết sốt) có lẽ là viêm họng cấp do virus thôi. Nếu không sốt nữa, bạn có thể ngừng kháng sinh (bé đã dùng 3 ngày, OK?). Biểu hiện rối loạn tiêu hoá sẽ bớt trong vài ngày tới, bạn hay cho bé uống Antibio thêm một ngày rồi ngừng tất cả các thuốc. Nhớ cho bé bú hay uông nhiều sữa hơn binh thường.
    To mẹ Bi lyn: Gặp hoàn cảnh này chắc ML cũng kêu trời luôn. Không sao, bé bị xổ mũi không có nghĩa là bé bị nhiễm khuẩn. Nếu không sốt bạn chỉ cần bồi dưỡng nâng cao sức đề kháng cho bé đồng thời nhỏ mũi ngày 3-4 lần bằng dung dịch nước biển nhỏ mũi (Thuốc nhỏ mũi Natrichloride 0.9%), cân nhắc uống thêm thuốc kháng dị ứng nếu có chỉ định của BS. Kháng sinh chỉ dùng khi viêm thanh quản hay bội nhiễm đường nhiễm khuẩn đường hô hấp dưới.
    Chúc mạnh khỏe !!!
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

DR. Minh Long ơi, con em được 2 tuổi, 10,5 kg. Từ hôm qua (1/3) đến nay cháu bị ốm, biểu hiện:
    1. Sốt nhẹ, hơi hâm hấp
    2. Mắt hơi đỏ, trông mệt mỏi
    3. Đi ngoài nát, mùi chua (2 lần/ngày)
    4. Cháu ăn thỉnh thoảng bị nôn trớ, tuy vẫn ăn bình thường, hơi ít hơn ngày thường

Em đã cho cháu uống: 1.Babymol 3 lần/ngày, mỗi lần 1/3 gói
    2. Orezol
    3. Ăn uống không kiêng gì
    4. Uống sữa bình thường
    5. Giữ ấm

Cho em hỏi, con em có biểu hiện của Sốt virut phải không ạ? Cách điều trị như thế nào? Có cần cho đi khám ở BV không? Em có cần phải cho cháu ăn kiêng sữa bột mà thay bằng sữa bột đậu nành không,? Nhiều câu hỏi quá, mong BS trả lời giúp em sớm ạ!

Em xin cảm ơn!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 14 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ ơi, không ai trả lời mẹ Yến Vi à, mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này lắm đây.Bé nhà mình tuy chưa đi ngoài, nôn trớ như Yến Vi nhưng cũng hâm hấp sốt, nghẹt mũi.... Ai biết thì chia sẻ đi!
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Bác sỹ ơi cho em hỏi với. Con bé nhà em được bs nhận định là có cơ địa tăng tiết dịch, hay dị ứng với thời tiết, ho, nhiều đờm và thỉnh thoảng chảy nước mũi. Bs kê thuốc Zyryec. Bs cho em hỏi uống thuốc đó có hại gì cho em bé hay không? Em cảm ơn bs nhiều.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

To Quangyenvi: Về chuyên môn, việc chẩn đoán Sốt virus là chẩn đoán từ đặc điểm lâm sàng và loại trừ được hết tất cả các cơ quan không có nhiễm vi khuẩn. Sốt do virus sẽ tự khỏi, chỉ cần nâng cao sức đề kháng của bé, vệ sinh tránh bội nhiễm mà thôi.
    Nếu con bạn đi ngoài phân lỏng và mùi chua (khác với những ngày thường) là có loạn vi khuẩn đường ruột (do nhiễm bệnh hay loạn khuẩn do thuốc).
    Nếu tình trạng không nặng (không có dấu hiệu, quấy khóc hay kích thích nhiều hoặc li bì). Bạn có thể điều trị ngoại trú cho con bạn theo đơn của BS. Ngược lại cần đưa trẻ đi khám ngay.
    To Thảo Gấu: Con bạn được chẩn đoán có cơ địa dị ứng? Vậy dùng thuốc chống dị ứng là đúng (Zyrtec, Histalon, Himanan,... ), con bạn đã được hơn 2 tuổi là có thể dung được rồi . Những thuốc này chỉ nên dung trong đợt bệnh mặc dù không có nhiều tác dụng phụ có hại.
    TO CÁC MẸ: HIỆN SỐ ĐIỆN THOẠI MỚI CỦA ML LÀ 0988288711. Cần gì các bạn hãy liên lạc theo số ĐT mới này.
    Chúc mạnh khoẻ !!!
    • 119 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bác sĩ MinhLong ơi cho em hoi một chút. Bé nhà em được 22 tháng, năng 12kg. Cách đây 2 tuần, bé bị ngạt mũi, rồi ho, sổ mũi. Em cho uống thuốc ho P/H 5 ngày thì khỏi ho, nhưng mũi vẫn còn ( ngày nào em cũng rửa mũi cho bé bằng nước biển sinh lý của Pháp). Sau đó đi khám BS cho thuốc clamoxil (ngày 2 gói chia 3), và ceslestin (ngày 1 viên chia 2), thì cháu khỏi mũi ngay, nhưng đêm lai ho, nôn ra hết (2 đêm thứ 6 và thứ 7). Cháu vẫn ăn uống, chơi bình thường. Thường ho nhiều lúc mới đi ngủ. Sáng nay dậy, cháu lại hắt hơi, lại sổ mũi nữa. Em quên chưa nói là cháu con đau mắt trăng một tuần rồi, em dùng thuốc nhỏ mắt,. BS xem con nhà em là bị bệnh gì với? và có phải đau mắt là do bị ảnh hưởng do viêm mũi họng không ạ? Em có nên đua bé đi khám lại không?

• 1,920 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé lớn nhà mình đang sốt. Hôm đầu tiên mình đã cho bé đi khám ở viện Việt nam - Cuba, BS nói cháu bị viêm Amidan, cho uống kháng sinh. Nhưng 4 hôm nay rồi, thân nhiệt lúc nào cũng trên 39 độ.
    Uống thuốc hạ sốt thì phải 1 tiếng sau mới có tác dụng. Lau người cũng không giảm nhiệt độ là bao. Mà khi bé sốt cao, người cứ co rúm lại kêu lạnh, nếu lau người thì bé nổi gai ốc, mình sợ như thế sẽ phản tác dụng nên không dám lau nhiều.
    Cứ ~ 6 tiếng lại phải uống Paracetamol 1 lần. Mình lo quá, chỉ sợ uống nhiều hại gan và các tác dụng phụ khác.
    Mà cái ông BS ở viện kê cho cháu uống 1 viên Paracetamol 500mg/ 1 lần. Trong khi đó cháu mới có 17kg. Mẹ cháu sợ quá liều nên chỉ dám cho uống 225mg mỗi lần, rồi lại thấy thuốc không có tác dụng lắm, huhu.
    Các bác giúp với !
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

To nhyenbk: Nhiễm virus, vi khuẩn đường hô hấp trên có thể gây viêm tắc đường dẫn nước mắt hay viêm kết mạc kèm theo. Nếu nhiễm khuẩn hay nhiễm virus bội nhiễm thì dùng kháng sinh đủ 7 ngày rồi kiểm tra lại. Con bạn ho nghiều thì hãy dùng các thuốc giảm ho theo dân gian thôi. Không dùng các thuốc ho khác. Nếu không thật cần thiết con bạn không nên dùng các thuốc kháng dị ứng để giảm triệu chứng như thường dùng cho người lớn.

To mẹ mèo Bông: Về dùng thuốc hạ sốt theo liều khuyến cáo là 60mg/kg cân nặng/24h chia lam 4-6 lần. Tuỳ tình hình bệnh mà dùng cụ thể. Chỉ dùng khi sốt trên 38.5 độ. Khi bé sốt hãy cởi quần áo của bé ra cho thoáng, lau toàn thân trẻ bằng nước ấm nhiều lần cho đến khi nhệt đọ giảm, cả khi đang dùng thuốc hạ sốt.
    Con bạn sốt đã 3 ngày và liên tục sốt cao nên được theo dõi htuwowngf xuyên của CBYT để theo dõi đề phòng những biến chứng có thể xảy ra.
    Kháng sinh phải dùng tiếp đến đủ 7 ngày. Nếu không đỡ cần cân nhắc đổi kháng sinh.

Chúc mạnh khoẻ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Dr. Minh Long ơi,
    em bé nhà em 18,5 tháng, 12 kg. Cháu bị đau mắt do siêu vi trùng, ho tiếng nghe như chó sủa và sổ mũi xanh, sốt 5 ngày 38.5 độ, đi khám bs bảo viêm va mũi và sốt siêu vi trùng (chụp phổi và thử máu không viêm) , uống ks ceclor 125 7 ngày, nhỏ mắt mũi bằng nước muối sinh lý, uống thuốc ho bricanyl. Đến nay cháu vẫn chưa hết ho, thỉnh thoảng vẫn ấm đầu (khoảng hơn 37 độ) sổ mũi nhiều. Em có nên thay thuốc nhỏ mũi cho cháu không và nếu thay thì dùng loại nào hả anh? ngoài ra cháu biếng ăn, có nên uống lisivit và bổ sung vit C không a? nếu uống vit C thì loại nào phù hợp nhất?cháu bị đi ngoài phân sống uống antibio hay neopeptine tốt hơn ạ? có người nói uống celestyne sẽ đỡ ho, bé nhà em đã uống được chưa và liều lượng thế nào? Em rất mong anh trả lời sớm. Cám ơn anh nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

BS ơi, bác chưa trả lời mẹ cháu à? nếu có thể bác trả lời sơm cho vì hôm nay bé nhà em lại sốt đến 39 độ rồi, không biết làm sao bây giờ. Cháu có vẻ đỡ ho va sổ mũi, hay là bé sốt mọc răng vì em thấy 2 cái răng nanh của cháu nhô lên. Nhưng những lần trước mọc răng cháu chỉ quấy thôi, không sốt, nếu có chỉ ấm đầu thôi.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Rất xin lỗi vì ML không thể trả lời bạn sớm hơn. Theo bạn nói thì con bạn có nhiều vấn đề. Tuy không nghiêm trọng nhwng cũng cần phải để ý. Không thể dùng nhiều loại thuốc như bạn nói mà không cân nhắc. Con bạn chưa đủ 2 tuổi nên không nên cùng các thuốc nhỏ mũi co mạch như Ephedrin, Naphazolin, chỉ nên dùng NáCl 0.9%.
    Việc đi ngoài sống phân cần loại trừ các bệnh lý gây rối loạn tiêu hoá trwowc khi chọn dùng chế phẩm sinh học hay dwowcj phẩm.
    ML không thể kê đơn cho con bạn vì không khám cho bé. Bạn hãy thận trọng và hay chỉ dùng thuốc theo đơn của BS. Thế nhé, có tình hình bệnh gì cụ thể hãy liên lạc với ML, dạo này ML ít lên mạng được.
    Chúc mạnh khoẻ!
    Good health !
    • 2,774 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

To: Dr Minh Long.
    Bác cho mẹ cháu hỏi các triệu trứng và cách chữa bệnh viêm thanh quản như thế nào ạ?
    Khoai 13 tháng nặng 11.5kg. Hôm qua 28.5 cháu vẫn chơi nhưng ngủ ít, chỉ 20 phút(mọi khi cháu ngủ trưa 3 tiếng, chiều 3 tiếng), quấy, theo mẹ, theo oshin chứ ko chịu chơi. Tay và chân rất nóng, trán hơi hâm hấp, cặp 37.4oC.
    Đến đêm vẫn vậy 37.3oC. Em đã chườm mát cho cháu.
    Sáng nay cháu dậy rất sớm 4.30 sáng vì có vẻ khó thở ở mũi. Nhưng ko có nước mũi. Ho, tiếng khàn. BS bảo viêm thanh quản.
    Em cho uống 1 gói Augementin 250mg + 3 thìa cafe (khoảng 5ml) Phe ne garn.
    to thì vẫn có vẻ như vậy 37.5.
    Em muốn hỏi cách điều trị như vậy đã được chưa? Và có cần cho uống thêm Alpha với lại Chlorpheniramil nữa ko ạ? Ngày uống mấy gói Augmentin ạ?
    Mong bác trả lời sớm giúp em nhé, Khoai mà sốt đến ngày thứ 2 là thế nào cũng lên tới 40-41 độ.
    Ngày 23.04.06 Khoai đã chập chững 5 bước. Những bước đi đầu tiên vào đời của Khoai.. :4:
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Dr. Minh Long cho tui hỏi với:
    Viêm họng và viêm tai giữa có nhất thiết là sẽ phải sốt không? Bé nhà tôi kêu đau tai, BS khám nói tai hơi đỏ (chỉ hơi đỏ thôi, không chảy mủ gì hết) và cho uống kháng sinh, nhưng lần nào cũng phải uống đến 14 ngày. Như vậy có nặng không? Và nếu viêm họng mà chưa sốt thì có nên uống kháng sinh ngay không?
    Cảm ơn BS.
    • 14 năm
    • 1,638 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

To: Dr. Minh Long
    Bác em hỏi một chút. Con em hiện đã được 19 tháng, mấy ngày hôm nay tự nhiên cháu không ăn gì cả. Chiều và tối hôm thứ 7 vừa rồi cháu có sốt, sau đó đến sáng hôm sau thì không còn sốt nữa, mồ hôi ra nhiều. Vẫn chơi nghịch bình thường( kể cả khi sốt). Nhưng cháu không chịu ăn gì hết. Cháo không ăn, sữa thì uống ít, nước hoa quả cũng không uống, chỉ uống nước lọc thôi. Khi cháu ăn hay uống vào ( khoảng 20ml sữa) là bắt đầu thấy cháu ậm oẹ như muốn nôn ra. Em không hiểu tại sao. Mấy hôm nay việc vệ sinh răng miệng cho cháu cũng khó hơn mọi khi( cháu không cho lau lưỡi), hôm trước em có kiểm tra thì thấy đầu lưỡi có một đốm đỏ nhưng hôm sau kiểm tra lại thì không thấy đỏ nữa. Xin hỏi bác sĩ cháu bị làm sao? nếu đi khám thì phải khám ở chuyên khoa gì? tai mũi họng hả bác sĩ? Cảm ơn bác nhiều và mong tin của bác.
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2