TIN TÀI TRỢ.

Bệnh suy giáp trạng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.6K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi tuan truoc minh vua nhan duoc giay bao cua vien Nhi Thuy dien yeu cau cho be den kham de phat hien benh suy giap trang bam sinh, boi vi khi sinh ho lay mau got chan thu TSH thi cua Bong nha minh la 61,34mu/l ( tre bi nh thuo ng <10mu/l). Minh lo qua nen cho be di kham luon, be duoc bac si pho khoa noi tiet kham va kiem tra (be nduoc 8,kg dai 68cm)va noi la be binh thuong khong co van de gi, khong phai thu nua ma dau con. Minh suong qua cho be ve luon. Song bay gio ba noi va bo chau cu lo bao sao khong thu mau xet nghiem luon, dau mot ti nhung ma yen tam. Minh phan van qua khong biet co nen cho chau di xet nghiem lai khong, me nao co kinh nghiem mach minh voi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bongbong à, bạn thử tham khảo trang web nói về bệnh suy giáp trạng bẩm sinh dưới đây xem, có đầy đủ cả các biểu hiện triệu chứng nữa đấy. Nếu chẳng may bé nhà bạn có một trong số những triệu chứng trang web miêu tả thì mình nghĩ là nên cho bé thử máu cho yên tâm. Tuy nhiên, mình rất mong là bé không có vấn đề gì.
    www.magicfoundation.org/congthyr.html
    Me Chipbong (Ha Noi)
    • leejuhan Khách
    chào các mẹ trên WTT!
    con em sinh lúc thai được 36 tuần tuổi ạ! nhưng bé cũng được 3,1 kg. do là con đầu lòng nên em chẳng có kinh nghệm gì hết. đến khi bé được 1 tháng em mang đi chích ngừa và cân thì bé chỉ nặng có 3,2 kg. em mang bé đi khám và làm xét nghiệm đủ thứ thì mới biết bé bị bệnh tuyến giáp. em cũng đã tìm hiểu về căn bệnh này rồi nhưng sao bé nhà em vẫn chậm tăng lắm
    3,5 tháng mà bé chỉ có 5,2 kg.
    hôm nay bé được 4 tháng mới biết lật thôi còn nói chuyện với bé thì bé chỉ cười và rất ít nói lại (bạn em cũng sinh bé trước em 3 ngày mà bé nhà đó hóng chuyện và nói nhiều lắm). bé vẫn đang dùng thuốc theo chỉ định của bs và mỗi tháng phải đi tái khám.tháng trước đi tái khám bs bảo kg sao khám đừng lo lắng. nhưng mà nhìn con như thế là em kg thể nào chịu được đau lòng lắm các mẹ ơi!
    các mẹ nào biết chút thông tin về bệnh này hoặc có chút kinh nghiệm chăm con thì chia sẽ cùng em nhé ! em ngàn lần cảm ơn các mẹ !
    chứ hiện tại em căng thẳng lắm các mẹ oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!
    • 579 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Trước tiên bạn cần thật bình tĩnh thì mới có thể giúp bé được. Giá biết trước thì khi bé mới sinh, bạn cho bé thử máu (gót chân) ngay thì vấn đề sẽ rất đơn giản (chắc chắn khả năng khỏi bệnh là rất lớn, lạc quan hơn thì có thể nói rằng có thể chữa trị hoàn toàn).
    Tuy nhiên, việc lúc này bạn cần làm là cho bé đi khám tại Bệnh viện Nội tiết (Thái Thịnh), có phòng khám dịch vụ (ngoài giờ), ngay gần cổng Bệnh viện.
    Các BS sẽ khám, cho làm các xét nghiệm và sau đó cho bạn những lời khuyên thích hợp. Gắng vững vàng lên nhé, bé đang cần bạn mà. Chúc 2 mẹ con khoẻ và gia đình hạnh phúc
    • leejuhan Khách
    cảm ơn mẹ nhé!
    lúc sinh được 1 tuần vì thấy mình sinh non nên ở chổ mình sinh cũng lấy máu gót chân để thử đấy nhưng kg phát hiện. hiện tại tụi mình kg ở vn ! các bs đã hội chuẩn và thông báo với gia đình là bé sẽ kg sao và sẽ theo kịp các bé khác!
    nhưng mình cứ như bị làm sao ấy !thương con trai quá đi!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mong mọi người giúp một việc. Con em sinh ở Mỹ, theo luật yêu cầu xét nghiệm máu 2 lần (1 lần ngay sau khi sinh 1 lần sau 2 tuần) để phát hiện ra các bệnh liên quan đến gien có thể gây ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất và trí tuệ của trẻ về sau, tuy rằng tỷ lệ mắc bệnh vô cùng nhỏ nhưng việc xét nghiệm là bắt buộc.

Họ làm xét nghiệm để tìm mầm mống 5 loại bệnh, trong đó con em được báo là có dấu hiệu có thể dẫn tới suy giảm chức năng tuyến giáp (dùng từ tệ hơn là thiểu năng tuyến giáp - TA hypothyroidism) tuy là tỷ lệ mắc cao hơn, khoảng 1/3,500 so với các bệnh còn lại là 1/25,000 hay thậm chí 1/75,000 tuy nhiên khi nói rằng phải chung sống với bệnh cả đời và chắc chắn bị ảnh hưởng làm em quá lo.

Con em hiện giờ mới được 1.5 tháng tuổi, bé đã đi làm tổng cộng 4 xét nghiệm máu, trong đó 2 cái báo kết quả ko tốt, cái cuối cùng đang chờ kết quả và có lẽ cũng là kết luận cuối cùng luôn. Em đã tìm thông tin nhiều trên mạng, đôi khi nói rằng bệnh này cũng có thể chỉ là sự suy giảm khả năng tổng hợp một chất nào đó của tuyến giáp (ở cổ họng) nói đơn giản là thiếu chất, chẳng hạn như sự thiếu chất iod gây bướu cổ và đần độn hay được nhắc đến. Cũng có đôi khi bệnh này xuất hiện tạm thời và đến 3-4 tuổi trẻ ko cần uống thuốc nữa.

Em hy vọng rằng ở đây y học quá cẩn thận chứ bệnh này ko đáng lo lắm. Mong ai biết nhiều cho em lời khuyên với. Bọn em là sinh viên du học xa nhà nên vừa ko có bác sĩ riêng vừa ko có người thân bên cạnh. Cảm ơn mọi người nhiều.
    • leejuhan Khách
    bạn ơi , bé nhà mình bị bệnh đây ,bs đã bảo kg sao nhưng bé thì phát triển chậm lắm
    7 tháng chưa biết lật , chưa ngồi ,phản xạ chậm và chiều cao thì khiêm tốn đa luôn. lúc sinh: 3,1 kg 57cm =>6,5 kg 62cm
    thôi thì cố gắng mà chăm bé thật chu đáo vào bạn ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha em phat trien binh thuong, sinh 3.5 kg 52 cm con khi 2 thang tuoi be da duoc 6.5kg va 62 cm roi nen ko hieu sao phai di xet nghiem nhung sach bao rang nhung be nay co the trong hoan toan khoe manh.

Be nha em xet nghiem tong cong 4 lan, trong do co 1 lan lay nguyen 1 ong mau rat nhieu, xet nghiem cung ton kem. Nhung den nay thi co ket qua xet nghiem cuoi roi, tuy rang co 2 lan cho ket qua ko binh thuong nhung lan cuoi ho bao ko sao, da tro lai binh thuong va quan trong nhat la se ko con phai xet nghiem gi nua, ko phai chua tri gi ca, em mung qua troi luon!

Tuy nhien me cua cac be bi benh nay cung dung lo vi benh nay neu phat hien som nhu vay thi co the chua tri tot, noi de moi ng yen tam la em ko ngo o VN bay gio moi thu tuc cho ba me mang thai cung nhu be so sinh hau nhu deu giong voi o ben My, co le duoc quy chuan roi, chi khac la o day benh vien chi sieu am 1 lan thoi. Cac me yen tam ma cham soc cac be, dong vien tinh than that nhieu, me nao doc tieng Anh thi vao day xem them

http://www.tsh.org/disorders/pregnancy/newborns.html
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leejuhan Xem bài viết
    chào các mẹ trên WTT!
    con em sinh lúc thai được 36 tuần tuổi ạ! nhưng bé cũng được 3,1 kg. do là con đầu lòng nên em chẳng có kinh nghệm gì hết. đến khi bé được 1 tháng em mang đi chích ngừa và cân thì bé chỉ nặng có 3,2 kg. em mang bé đi khám và làm xét nghiệm đủ thứ thì mới biết bé bị bệnh tuyến giáp. em cũng đã tìm hiểu về căn bệnh này rồi nhưng sao bé nhà em vẫn chậm tăng lắm
    3,5 tháng mà bé chỉ có 5,2 kg.
    hôm nay bé được 4 tháng mới biết lật thôi còn nói chuyện với bé thì bé chỉ cười và rất ít nói lại (bạn em cũng sinh bé trước em 3 ngày mà bé nhà đó hóng chuyện và nói nhiều lắm). bé vẫn đang dùng thuốc theo chỉ định của bs và mỗi tháng phải đi tái khám.tháng trước đi tái khám bs bảo kg sao khám đừng lo lắng. nhưng mà nhìn con như thế là em kg thể nào chịu được đau lòng lắm các mẹ ơi!
    các mẹ nào biết chút thông tin về bệnh này hoặc có chút kinh nghiệm chăm con thì chia sẽ cùng em nhé ! em ngàn lần cảm ơn các mẹ !
    chứ hiện tại em căng thẳng lắm các mẹ oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!

Chao bạn,

Con mình cung sinh non tháng, lúc được 34 tuần. Trong BV không biết có được xét nghiệm chức năng tuyến giáp ko mà thấy BS ko thông báo gi cả.Con mình tăng cân cũng ít lắm, và ko lanh lợi như những trẻ sinh đủ tháng đâu. Đến bây giờ gần 7thang rồi mà cũng hay cười chứ ít hóng chuyện.Mình cũng lo lắm, ko biết có làm sao kg. Xin hỏi bạn cư ngụ ở đâu? Nếu ở TpHCM thì xét nghiệm tuyến giáp ở đâu nhỉ? Lúc sanh bé xong thì mình phát hiện bị Basedown. Mình ko biết có ảnh hưởng tới em bé ko nữa. Mình có hỏi BS thì bảo ko sao.Nếu điều trị thì trong bao lâu hả bạn?

Co kinh nghiệm gì xin bạn chỉ giúp nhe.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi! Con nhà em bị suy giáp bẩm sinh, bé được phát hiện khi được 12 ngày tuổi nhờ chương trình sàng lọc sơ sinh ở bệnh viện PS TW. Khổ thân bé, 12 ngày tuổi đã phải vào nằm điều trị trong bệnh viện nhi, phát triển nhờ vào thuốc( phải uống thuốc cả đời ). thương con khóc biết bao lần. Không biết có chị nào có con giống như bé nhà em không? Chị nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với, liệu bé có phát triển bình thừong được không? Buồn quá các chị ạ!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 172 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mẹ Hoangminhtuan đừng buồn nữa
    Hãy mạnh mẽ lên để còn lo cho con mình. Suy giáp bẩm sinh nếu không được phát hiện mới gây ra chậm phát triển về thể chất và trí tuệ, chứ nếu được chẩn đoán sớm và điều trị đúng thì bé sẽ phát triển bình thường. Chỉ cần tuân thủ điều trị, không được tự ý bỏ trị thì bé sẽ không khác đứa trẻ bình thường đâu.
    Nếu bạn search chữ neonatal hypothyroidism thì sẽ thấy đây không phải là bệnh lý hiếm, và đã được hầu hết các nước đưa vào chương trình tầm soát cho tất cả bé sơ sinh, và điều trị cũng rất khả quan.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cảm ơn những lời động viên của chị. Có lẽ chị là bác sỹ, mf dạo này em để ý thấy bé ít có phản ứng với tiếng động, em đang lo quá ko biết có phải la do bi bệnh đấy mà cháu như thế ko?Hôm nay em cho bé đi khám định kỳ, không biết ....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 882 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị như con bạn, bạn đừng lo lắng quá, con bạn may mắn là được phát hiện và điều trị sớm, đã có BS theo dõi thì mọi việc sẽ tốt thôi, BS sẽ cho uống thuốc để kích thích tuyến giáp, dần dần tuyến giáp sẽ phát triển, BS có cho con bạn thử máu ko? Bạn nhớ kiên trì theo dõi và điều trị cho nhé. Chúc mọi sự tốt lành đến với gia đình bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,113 Bài viết

• 967 Được cảm ơn

các mẹ cho em hoit suy giáp là sao ạ??em đọc báo thấy nói sàng lọc bệnh sơ sinh sẽ phát hiện nhiều bệnh ớ trẻ và điều trị rất hiệu quả mà sao khi em sinh chẳng thấy BV nhắc gì vụ này nhỉ
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vừa cho bé đi tái khám ngày hôm qua. Có lấy máu để xét nghiệm nhưng chưa có kết quả. Mẹ jimy ơi! Có thể cho mình xin ít kinh nghiệm chăm sóc bé được không. Bé nhà mình biết lấy khi được 3 tháng 10 ngày. Mà mình thấy phản ứng nghe của bé không được tốt, nhưng nếu đang ngủ mà có tiếng động mạnh thì vẫn giật mình.Ko biết jimmy co như thế ko?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ Jimmy oi! Cho hoi chut dc ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 882 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangMinhTuan Xem bài viết
    Mình vừa cho bé đi tái khám ngày hôm qua. Có lấy máu để xét nghiệm nhưng chưa có kết quả. Mẹ jimy ơi! Có thể cho mình xin ít kinh nghiệm chăm sóc bé được không. Bé nhà mình biết lấy khi được 3 tháng 10 ngày. Mà mình thấy phản ứng nghe của bé không được tốt, nhưng nếu đang ngủ mà có tiếng động mạnh thì vẫn giật mình.Ko biết jimmy co như thế ko?
    Hy vọng lần này mình post được bài.:Thinking::Thinking:
    Mình đã từng trải qua tâm trạng của bạn hiện giờ, mình hiểu được nỗi lo lắng của bạn, bé nhà bạn biết lẩy lúc 3 tháng 10 ngày là phát triển bình thường, jimmy châm phát triển khả năng vận động nên mình đã phải đưa jimmy đi BV để khám và tập VLTL, mình phát hiên jimmy bị suy tuyến giáp cũng tình cờ, mình đưa jimmy khám CHẬM NÓI mới phát hiện con bị STG, jimmy nghe hiểu tốt chỉ chậm nói, suy tuyến sẽ làm cho trẻ ko nói được.
    Hôm nay chắc bạn có quả xét nghiệm máu của con rồi phải ko? Mình có dự thi " SỨC KHỎE CỦA BÉ NIỀM VUI CỦA MẸ" Mình viết vì có hứng và muốn chia sẽ với những mẹ có cùng hoàn cảnh giống jimmy, mình có 6 bài dự thi thì có 3 bài liên quan đến suy tuyến giáp bạn chịu khó sang bên đó xem nhé, lúc này wtt post bài khó quá, mình đã mấy lần cặm cụi ngồi gõ để gửi cho bạn cuối cùng post ko được.
    3 bài có tựa đề:
    CHẬM NÓI, SỰ PHÁT TRIỂN CỦA TRẺ bởi HT 015 B_T_PHÚ trang 1
    YÊU CON MẸ PHẢI KIÊN TRÌ bởi mẹ jimmy trang 1
    Nếu có j thắc mắc cần chia sẽ bạn cứ post bài hoặc nhắn tin cho mình nhé, mong mọi điều tốt lành đến với con bạn.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear mẹ Jimmy!
    Bây giờ là 1h PM. BS hẹn 2.30 PM mới có kết quả xét nghiệm của bé nhà mình. Mình như đang ngồi trên đống lửa. Đọc bài dự thi của mẹ Jimmy mà rớt nước mắt và thấy thương bé quá. Quả thật tình yêu của mẹ dành cho con là vô bờ bến, vì con mà chúng ta có thể làm bất cứ điều gì cho bé phải không các mẹ? Mình cũng hy vọng là bé nhà mình nghe nói được bình thường ( mình vẫn chưa cho bé đi khám tai mũi họng vì muốn để đầu tháng đi lễ chùa xong rồi mới cho đi. Thôi thì có bệnh thì đi vái tứ phương. Hy vọng....). Chúc gia đình jimy luôn mạnh khỏe!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 882 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangMinhTuan Xem bài viết
    Dear mẹ Jimmy!
    Bây giờ là 1h PM. BS hẹn 2.30 PM mới có kết quả xét nghiệm của bé nhà mình. Mình như đang ngồi trên đống lửa. Đọc bài dự thi của mẹ Jimmy mà rớt nước mắt và thấy thương bé quá. Quả thật tình yêu của mẹ dành cho con là vô bờ bến, vì con mà chúng ta có thể làm bất cứ điều gì cho bé phải không các mẹ? Mình cũng hy vọng là bé nhà mình nghe nói được bình thường ( mình vẫn chưa cho bé đi khám tai mũi họng vì muốn để đầu tháng đi lễ chùa xong rồi mới cho đi. Thôi thì có bệnh thì đi vái tứ phương. Hy vọng....). Chúc gia đình jimy luôn mạnh khỏe!
    Kết quả XN của bé nhà bạn như thế nào? mình cũng đang nóng ruột chờ đây, hiên gia đình bạn đang sống ở đâu vậy, mình hơi tò mò vì thấy lâu có kết quả quá, bé được mấy bao nhiêu tháng vậy? mong mọi điều an lành đến với bé.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear mẹ Jimmy!
    Bé nhà mình đã có kết quả XN. Tiến triển bệnh của bé rất tốt. Thay vì như trước đây phhải uống 1/2 viên thuốc, thì bây giờ chỉ phải uống 1/3 viên thôi. Mình mừng quá. Hy vọng tái khám lần sau sẽ tốt hơn. Hiện tại bé nhà mình được 3 tháng 27 ngày, bé được 7kg, lúc sinh là 3.3kg.
    Nhà mình ở Hà Nội mẹ Jimmy ah.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4