TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Sụp mi bẩm sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 70.5K Lượt đọc
  • 160 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình là member cũ từ hồi mới sinh bé Na, nhưng giờ là lần đầu tiên mình post một bài để hỏi mọi người xem có bé nào cũng bị bệnh này hay chị nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với..
    Bé Na nhà mình sắp được 4 tuổi rồi. Mắt của bé từ khi mới sinh đã bị sụp mi một bên trái, khiến cho mắt bên trái không thể mở lớn như mắt bên phải mà cứ phải nhướng lên rất tội nghiêp. Mình cũng đã đưa bé đi khám ớ BV Mắt nhưng có BS thì yêu cầu mổ ngay (khi Na mới được 2 tuổi - còn quá nhỏ) còn các BS khác thì khuyên để cho bé lớn đã vì còn thay đổi. Mình sợ để lớn chút nữa khi đã nhận thức được bé sẽ mặc cảm vì điều này..
    Mình không biết có chị nào gặp tình huống tương tự không và có ai biết ở đâu chữa bệnh này tốt nhất không ạ (xin nói thêm là Mẹ Na ở SG).. Nếu ai có thông tin gì thì vui lòng chia sẻ với minh.. Rất cám ơn mọi người![/b]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái lớn của cô em chồng mình cũng bị sụp mí mắt trái từ khi mới sanh. Bác sĩ bảo đợi tròn 18 tuổi mới mổ. Mình để ý mắt cháu mình bây giờ (10 tuổi) có lúc mở to bình thường, có lúc vẫn sụp mí. Bác sĩ nói bé lớn lên sẽ thay đổi là có cơ sở. Bạn yên tâm nhé. Chúc bé Na khoẻ, hay ăn chóng lớn.
    C.Y (xi wai)
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mẹ Na ơi, cháu của mình cũng bị sụp mí đây. Ba mẹ cháu đều là BS hết đó, nhưng vẫn chưa thống nhất được các giải quyết vì cháu mới 7 tháng thôi. Hiện giờ có 2 cách giài quyết (do các BS hội chẩn) đó là :
    1. Mổ kéo mí. (Nhanh, kết quả liền nhưng cũng có lúc bị lại :rolleyes: )
    2. Vật lý trị liệu. (an toàn, nhưng không biết kết quả)
    Nhà mình vẫn còn đang lo vấn đề này và đợi cháu đầy năm mới quyết định.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Mắt của bé Na cũng vậy, khi nào cháu khoẻ mạnh vui vẻ thì mắt mở lớn được, nhìn sự khác biệt chỉ là 9 -10. Nhưng khi cháu đau bệnh thì thấy rất khác. Mình buồn quá, nghe nói có BS Tài Thu chuyên gia châm cứu, nhưng Bác ấy ở HN, làm sao liên lạc được bây giờ ???
    • Mẹ Chã Khách
    Nhờ cả nhà giúp mẹ con em với nhé!
    Minh "mèo" nhà em bị sụp mi bẩm sinh mắt trái. Có BS nói nên phẫu thuật cho bé khi tầm khoảng 5 tuổi, vì lúc đó mi mắt đã phát triển tương đối ổn định, vả lại nên làm cho bé trước khi đi học để bé đỡ mặc cảm. (Minh mèo năm nay đã 5 tuổi).
    Có người bảo đây chỉ là dạng phẫu thuật thẩm mỹ, ko có gì phải lo lắng; có người lại bảo phải cẩn thận vì cứ động dao kéo vào mắt là rất phức tạp. Có người nói nên phẫu thuật, có người lại bảo vì là con trai không cần "làm hàng" nên cứ để vậy, không cần chỉnh sửa làm gì. Em và AX phân vân quá.
    Mẹ nào biết bất cứ thông tin gì (gi gỉ gì gi, cái gì cũng được) về vấn đề này, hoặc có người quen đã từng làm phẫu thuật nâng sụp mi cho bé rồi xin chia sẻ cho em với nhé. Ví dụ như: nên làm khi bé mấy tuổi, làm ở đâu (HN), có BS cụ thể thì càng tốt, chăm sóc hậu phẫu thế nào, etc.
    Mẹ con em xin cảm ơn các cô dì chú bác nhiều lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu bé bị sụp mi bẩm sinh thì nên phẫu thuật cho bé, bạn có thể liên lạc tại khoa Nhãn nhi BV Mắt trung ương. Theo mình được biết đây không phải là phẫu thuật khó vì vậy các BS đều có thể làm được.
    Nếu bé được 5 tuổi rối thì bạn nên cho bé đi phẫu thuật sớm.
    Mình có quan BS. Tài, BS. Thuỷ... tại khoa Nhãn nhi đấy.
    Con cái là giấc mơ của cha mẹ !
    • Mẹ Chã Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bob&Bi
    Nếu bé bị sụp mi bẩm sinh thì nên phẫu thuật cho bé, bạn có thể liên lạc tại khoa Nhãn nhi BV Mắt trung ương. Theo mình được biết đây không phải là phẫu thuật khó vì vậy các BS đều có thể làm được.
    Nếu bé được 5 tuổi rối thì bạn nên cho bé đi phẫu thuật sớm.
    Mình có quan BS. Tài, BS. Thuỷ... tại khoa Nhãn nhi đấy.
    Em cảm ơn mẹ Bob & Bi nhiều lắm. Chị có thể cho em xin số Đt để em hỏi chị kỹ hơn được không? Nếu có thể em nhờ chị giới thiệu với BS giùm.
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gửi các bạn, E bé nhà mình từ khi sinh ra đã bị mắt to mắt nhỏ, trông rất rõ, lúc đầu mình tưởng là bé chỉ bị lệch mắt bình thường, và theo bà ngoại bà nội thì mắt bé sẽ đều khi lớn lên. Nhưng mãi đến khi được 1 tuổi, mắt bé vẫn bị lệch và mình đưa đến bệnh viện mắt, bác sỹ chỉ định là bị sút mí độ 2. Mình rất thương bé, mỗi lần bé cười trông rất xinh, chỉ có điều là mắt to mắt bé. Mình thương con lắm. Các bạn có biết bị sút mí thì sẽ chữa trị như thế nào không? khi nào thì sẽ có thể chữa trị và có thể chỉnh cho 2 mắt đều nhau không? chữa trị tại đâu là tốt nhất? Có bạn nào biết thì tư vấn cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.
    Hiện tại, bé đã được gần 1 tuổi rưỡi rồi. Mình rất mong muốn chữa trị cho bé sớm, trước khi bé nhận thức được và bị mặc cảm vì điều đó. Các bạn giúp mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 814 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Cún con của bety cũng bị một mắt to mắt nhỏ (một mí & 2 mí) nhưng CÚN chỉ mới 4 tháng mấy ngày nên không biết thế nào khi lớn
    chỉ chờ cho các mẹ khác cho ý kiến về tình trạng của con bạn thôi
    mình cũng buồn lắm, Cún rất đẹp khi cười vì có cái đồng điếu bên khóe miệng sâu thật sâu & một bên mắt hai mí rõ kia trông thật đẹp với hàng mi dài vậy mà một mắt bên phải lại chỉ có một mí
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bety
    Cún con của bety cũng bị một mắt to mắt nhỏ (một mí & 2 mí) nhưng CÚN chỉ mới 4 tháng mấy ngày nên không biết thế nào khi lớn
    chỉ chờ cho các mẹ khác cho ý kiến về tình trạng của con bạn thôi
    mình cũng buồn lắm, Cún rất đẹp khi cười vì có cái đồng điếu bên khóe miệng sâu thật sâu & một bên mắt hai mí rõ kia trông thật đẹp với hàng mi dài vậy mà một mắt bên phải lại chỉ có một mí
    Chào mẹ bety, cám ơn Mẹ bety nhé. Thực sự mình đang không biết làm thế nào. Em bé nhà mình thì hai mắt đều là 2 mí, không phải một mí và 2 mí giống Cún con của bạn. Mình cũng đang mong các bạn khác cho ý kiến đây
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 814 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Oh, mình quên không nói thêm là lúc sinh ra được 1 ngày Cún mở mắt là 2 mí rõ, nhưng từ lúc ở Bệnh Viện (sau 4 ngày nằm viện) thì Cún có vẻ như giấu luôn mí đó luôn
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuabiteo
    Mẹ Na ơi, cháu của mình cũng bị sụp mí đây. Ba mẹ cháu đều là BS hết đó, nhưng vẫn chưa thống nhất được các giải quyết vì cháu mới 7 tháng thôi. Hiện giờ có 2 cách giài quyết (do các BS hội chẩn) đó là :
    1. Mổ kéo mí. (Nhanh, kết quả liền nhưng cũng có lúc bị lại :rolleyes: )
    2. Vật lý trị liệu. (an toàn, nhưng không biết kết quả)
    Nhà mình vẫn còn đang lo vấn đề này và đợi cháu đầy năm mới quyết định.
    Mecuabiteo oi, đến giờ cháu của bạn cũng phải được 2 tuổi rưỡi rồi. Bố mẹ cháu đã quyết định giải quyết theo cách nào chưa? và giải quyết tại đâu? Híc, nếu có thể, báo sớm cho mình biết với.
    Ah, mà bé của mẹ Na giờ cũng gần 8 tuổi rồi, không biết bé đã chữa trị mắt chưa? Mắt của bé nhà mình cũng y hệt bé Na đấy. Nếu ai có cách gì chữa trị, nói giúp mình với nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Triều Long
    Mecuabiteo oi, đến giờ cháu của bạn cũng phải được 2 tuổi rưỡi rồi. Bố mẹ cháu đã quyết định giải quyết theo cách nào chưa? và giải quyết tại đâu? Híc, nếu có thể, báo sớm cho mình biết với.
    Ah, mà bé của mẹ Na giờ cũng gần 8 tuổi rồi, không biết bé đã chữa trị mắt chưa? Mắt của bé nhà mình cũng y hệt bé Na đấy. Nếu ai có cách gì chữa trị, nói giúp mình với nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    Mẹ Triều Long ở HN hay SG vậy? Nếu ở SG thì đưa bé đến khoa mắt Nhi, BV Mắt xem sao. Mình đang cho Na khám ở BS CHi Lan, trưởng khoa này.
    Theo tư vấn của BS thì không nên can thiệp phẫu thuật sớm, trừ khi mắt bé sụp quá nhiều, ảnh hưởng đến thị lực ( vì che đồng tử). Khi bé lớn hơn khuôn mặt & cả mắt cũng sẽ phát triển theo nên nếu can thiệp sớm quá thì khả năng phải làm lại là rất cao.
    Na mới 5 tuổi thôi , chưa đến 8 tuổi, sang năm vào lớp 1 rồi, lo quá
    Nếu mẹ Triều Long ở SG thì hôm nào off mình bàn tiếp nhé
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm tết về bên nhà chồng gặp lại con cháu. Nó mới học lớp 6 mà đã cao 1m58. Mừng nhất là mắt trái của cháu mình đã gần như bình thường, thêm phần nó cận thị phải đeo kiếng nên cũng che bớt phần nào khiếm khuyết.
    C.Y (xi wai)
    • Mẹ Chã Khách
    Biết ngay là gặp mẹ Na ở đây mà . Mẹ Na thì em "báo cáo" rồi, báo cáo lại với các mẹ khác con nhỏ hơn để biết tình hình rồi bọn mình cùng tính tiếp. Mèo nhà em cũng khám vài lần từ khi mới sinh. Ngay sau khi sinh, BS ở Việt - Pháp cho đi xét nghiệm (lấy rỉ mắt XN) ngay, và làm 1 số test khác, họ bảo nếu là sụp mi bẩm sinh thì... đơn giản, sau làm thủ thuật kéo lên là ok, bị các bệnh khác mới đáng lo ngại. Kết luận là sụp mi bẩm sinh, họ bảo ngoài 1t quay lại ktra xem có ảnh hưởng đến con ngươi mắt ko, VD lác chẳng hạn. Sau đó khoảng 3t em lại cho Mèo đi khám lại. Đến 5t theo hẹn em cho bé vào viện định làm thủ thuật, vì BS nói thường ở NN họ hay làm cho các bé trước khi đi học, để tránh các bé bị mặc cảm. Nhưng khi khám cho Mèo thì họ nói giống như BS bé Na đó
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess Fiona
    không nên can thiệp phẫu thuật sớm, trừ khi mắt bé sụp quá nhiều, ảnh hưởng đến thị lực ( vì che đồng tử). Khi bé lớn hơn khuôn mặt & cả mắt cũng sẽ phát triển theo nên nếu can thiệp sớm quá thì khả năng phải làm lại là rất cao.
    Mèo khám thị lực thì ko bị ảnh hưởng gì, BS hẹn cứ 6th đi ktra thị lực 1 lần, thường đến tầm tuổi đi học thị lực các bé sẽ bị ảnh hưởng mạnh hơn, nếu thị lực ko sao thì chờ đến 7t mới kéo mi, nếu thị lực ảnh hưởng thì làm ngay.
    Nghe mẹ Na nói định đầu hè làm luôn cho Na phải ko, thế cũng được chị ạ, vì bé gái có thể ảnh hưởng tâm lý nhiều hơn bé trai, mặc dù Mèo nhà em cũng nhạy cảm lắm, nói nhiều câu làm ba mẹ đau lòng vì cảm thấy có tội với con vô cùng, nhưng chắc em sẽ chờ đến khi Mèo 7t thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 629 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Minh "mèo"
    Biết ngay là gặp mẹ Na ở đây mà
    Thì đây là lý do chính để chị vào WTT mà. Hồi đó chưa có nhu cầu 888 gì cả, hỉ chăm chăm tìm xem có ai có kinh nghiệm về vấn đề này để hỏi thăm nên tìm được wtt là mừng lắm.

@Chị C.Y : vậy là mắt bé cháu chị có tiến triển phải không ạ?Vậy thì mừng cho bé quá, người ta có đôi mắt làm vốn mà...

Na nhà em thấy cũng có vẻ khả quan hơn, mắt bé 2 mí rõ rệt và đôi lúc nhìn không khác biệt mấy. Nhưng khi soi gương thì thấy rất rõ. Bé sắp đi học rồi, sợ nó tủi thân vì khác biệt với mấy bạn .
    Oanh ơi mắt của Mèo mà đều rồi thì đẹp "chai" phải biết. Cả Na và bạn Mèo đều cố gắng nhé
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess Fiona
    Mẹ Triều Long ở HN hay SG vậy? Nếu ở SG thì đưa bé đến khoa mắt Nhi, BV Mắt xem sao. Mình đang cho Na khám ở BS CHi Lan, trưởng khoa này.
    Theo tư vấn của BS thì không nên can thiệp phẫu thuật sớm, trừ khi mắt bé sụp quá nhiều, ảnh hưởng đến thị lực ( vì che đồng tử). Khi bé lớn hơn khuôn mặt & cả mắt cũng sẽ phát triển theo nên nếu can thiệp sớm quá thì khả năng phải làm lại là rất cao.
    Na mới 5 tuổi thôi , chưa đến 8 tuổi, sang năm vào lớp 1 rồi, lo quá
    Nếu mẹ Triều Long ở SG thì hôm nào off mình bàn tiếp nhé
    Cám ơn Mẹ bé Na nhiều. Nhưng rất tiếc mình lại ở HN cơ. Nhân tiện, mình muốn hỏi Mẹ Minh "mèo", Mẹ Minh "mèo" ở HN fải không? bạn cho e bé khám BV Việt Pháp HN ah? nếu vậy, bạn khám BS nào? có thể cho mình tên và số điện thoại liên lạc không?
    • Mẹ Chã Khách
    @ Mẹ Triều Long: BS khám và nói bé nhà bạn sụp mi, vậy chắc đúng rồi, 1.5t thì chưa làm gì được đâu, mẹ đừng lo lắng quá. Nếu bạn cẩn thận thì cho bé đi ktra xem con ngươi có ảnh hưởng gì ko, nhất là độ tuổi từ 1-3t. Sau đó ktra cả thị lực xem có ảnh hưởng ko, vì từ 3-5t bé thường xem TV, sách truyện nh` hơn. 5t thì bạn có thể kéo cho bé giống mẹ Na quyết định, hoặc chờ đến 7t như Mèo nhà mình, nếu thị lực ko ảnh hưởng, còn bị ảnh hưởng thì phải làm ngay, khi bé lớn hơn nếu mi lại sụp tiếp thì lại làm lần 2.
    Bạn cứ gọi đến VP hẹn khám mắt cho bé bt thôi, hẹn BS NN ấy. BS ở đó quay vòng nên mình ko nhớ tên ai, đợt trước có hẹn với 1 BS gốc Việt 5t làm cho Mèo, nhưng giờ hoãn rồi nên thôi ko liên lạc nữa.
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Minh "mèo"
    @ Mẹ Triều Long: BS khám và nói bé nhà bạn sụp mi, vậy chắc đúng rồi, 1.5t thì chưa làm gì được đâu, mẹ đừng lo lắng quá. Nếu bạn cẩn thận thì cho bé đi ktra xem con ngươi có ảnh hưởng gì ko, nhất là độ tuổi từ 1-3t. Sau đó ktra cả thị lực xem có ảnh hưởng ko, vì từ 3-5t bé thường xem TV, sách truyện nh` hơn. 5t thì bạn có thể kéo cho bé giống mẹ Na quyết định, hoặc chờ đến 7t như Mèo nhà mình, nếu thị lực ko ảnh hưởng, còn bị ảnh hưởng thì phải làm ngay, khi bé lớn hơn nếu mi lại sụp tiếp thì lại làm lần 2.
    Bạn cứ gọi đến VP hẹn khám mắt cho bé bt thôi, hẹn BS NN ấy. BS ở đó quay vòng nên mình ko nhớ tên ai, đợt trước có hẹn với 1 BS gốc Việt 5t làm cho Mèo, nhưng giờ hoãn rồi nên thôi ko liên lạc nữa.
    Cám ơn mẹ Minh 'mèo' nhiều nhé. Mình sẽ sắp xếp thời gian đưa bé đi khám. Chúc các mẹ và bé luôn mạnh khỏe :1:
    • 53 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Con gái em được 5 tuổi. Mắt trái của cháu bị sụp mi bẩm sinh độ 2. Em đã cho cháu đi khám ở viện mắt và làm các xét nghiệm. Kết quả là thị lực 8/10. không lác và bs nói bao giờ lớn thì mổ thẩm mỹ.
    Nhưng tháng 9 này em muốn cho cháu mổ luôn vì để lâu sợ vẹo cổ vì cháu rất hay nghiêng đầu để nhìn bằng bên mắt bình thường và năm sau đi học lớp 1 rồi. Vậy các bố các mẹ nào có thông tin về viện nào phẫu thuật. có thể phẫu thuật bằng lase được hay không thì cho em biết với.

Em xin cảm ơn nhiều.

BBH
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9