TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Sởi khác Sốt Siêu Vi như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,286 Bài viết

• 4,937 Được cảm ơn

Các mẹ nào có con bị bệnh Sởi cho mình ý kiến với, vừa rồi mình đọc trong sách chăm sóc trẻ em thì thấy những triệu chứng con mình đang có là bệnh Sởi, cháu ủ bệnh khoảng 8 ngày rồi sốt cao giờ người nổi đầy các nốt màu đỏ, vừa rồi mình cho cháu khám ở BS Trần Thành Trai thì bác ấy bảo cháu nhiễm siêu vi, mình ko rõ là có phải Sởi là tên gọi bệnh dân gian VD như nổi trái gió ...v..v.. còn sốt siêu vi có phải là tên bệnh y của nó không, mẹ nào biết thì giải thích hộ mình với, bé nghỉ học 1 ngày thứ 2 rồi, mai mình định cho bé đi học mà lo quá, ko biết có lây các bé khác hay đi học sớm ko ai săn sóc bé có bị biến chứng gì ko, giúp mình với. thanks các mẹ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 270 Bài viết

• 1,014 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em cũng thế, sốt hết 3 ngày, đi khám ở y dược bác sỹ bảo viêm họng nhẹ, họng cũng có khọt khẹt nhưng ko thấy nghẹt mũi chảy nước mũi trong mà có một tí ko đáng kể, giờ người nổi đầy nốt đỏ, em chẳng biết cuối cùng là sốt siêu vi rồi nóng quá nổi rôm hay đang bị sởi nữa:Sad:
    • 1,250 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Ù Su Su Xem bài viết
    Các mẹ nào có con bị bệnh Sởi cho mình ý kiến với, vừa rồi mình đọc trong sách chăm sóc trẻ em thì thấy những triệu chứng con mình đang có là bệnh Sởi, cháu ủ bệnh khoảng 8 ngày rồi sốt cao giờ người nổi đầy các nốt màu đỏ, vừa rồi mình cho cháu khám ở BS Trần Thành Trai thì bác ấy bảo cháu nhiễm siêu vi, mình ko rõ là có phải Sởi là tên gọi bệnh dân gian VD như nổi trái gió ...v..v.. còn sốt siêu vi có phải là tên bệnh y của nó không, mẹ nào biết thì giải thích hộ mình với, bé nghỉ học 1 ngày thứ 2 rồi, mai mình định cho bé đi học mà lo quá, ko biết có lây các bé khác hay đi học sớm ko ai săn sóc bé có bị biến chứng gì ko, giúp mình với. thanks các mẹ!
    chào mẹ cháu
    hai bệnh này hoàn toàn khác nhau vè nguyên nhân và biểu hiện triệu chứng nhưng ngay cả BS đôi lúc cũng nhầm.
    hai bệnh khác nhau do một số đặc điểm sau:
    - nguyên nhân:
    sởi do virus sởi gây nên khác với sốt phát ban do rất nhiều loại virus khác nhau từ đường mũi họng hoặc đường ruột
    - biểu hiện bệnh
    điều số cao nhưng tính chất phát ban khác nhau=> cái này phức tạp lắm nhưng ban sởi và ban do virus khác có dạng rát sẩn có thể có ngứa.và thứ tự mọc ban của sởi thường tuần tự từ mặt=> thân mình=> và các chi. còn virus khác không theo tuần tự nào. thường sau khoảng 2-3 ngayd sốt cao sẽ mọc ban.
    - biến chứng
    thường sởi để lại biến chứng nặng nề như viêm não, viêm PQP, viêm cơ tim...trong khi virus khác thường không để lại biến chứng
    phù mệ quá, lâu lắm rồi lại tư vấn cho các bé...
    Tư vấn miễn phí bệnh trẻ em Thời gian 18 - 20h hàng ngày SĐT: 04.3991.8004
    • 1,286 Bài viết

• 4,937 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần khỏi rồi, các nốt đỏ nhạt dần, bé ko còn tiêu chảy, ko còn ho, hết sốt 2 hôm rồi, BS cũng nói diễn biến bệnh đúng như mình thấy, mình chỉ ko hiểu là do triệu chứng 2 bệnh tương đối giống nhau.
    • 742 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

con mình còn bé quá mà đã 'sốt siuê vi phát ban' theo kq ghi của bs o ND 2, con pát ban dày đầy mặt , cổ , vai, sốt, mắt lờ đờ, thương con quá mà ko biết làm gì. Con phát ban kèm theo nhiệt miệng nên không ăn được, chỉ bú và uống
    Có ai biết tư vấn giúp mình sao con bé thế mà đã sốt phát ban ? Làm sao phân biệt được có phải ban sởi, ban sốt xuất huyết, ....
    Cảm ơn diễn đàn rất nhiều
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Có khi nào phát ban dạng sởi giống Ớt nhà mình hồi 7 tháng không nhỉ?Để biết là dạng nào thì phải xn máu mẹ ạ,Ớt nhà tớ hồi đấy phải lam xn máu Y_Y.Phát ban ở mặt xuất hiện đầu tiên,sau đó mới lan xuống tay chân,mà rất dày nên khi đi khám bác sĩ nghi ngờ phát ban dạng sởi nên mình phải mang bé qua Viện dịch tễ TW lấy máu xn.Khoảng 1 tuần sau thì bắt đầu bay hết các nốt phát ban và khỏi dần T_T
    QeNHp7
    • 742 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Mẹ Ớt cho biết thêm la xn máu xong thì Ớt thuộc loại pát ban dạng sởi ? và bs điều trị ntn ?
    Bé nhà mình nhất q ko cho ya tá lấy máu để xn, ban nổi dày mặt, cổ, vai, đang lan xuống lưng, hnay la ngày thứ 5, đã thấy hết sốt
    • 482 Bài viết

• 1,225 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6,5 tháng cũng bị sốt phát ban dạng sởi, xét nghiệm máu thì đúng bị sởi, triệu chứng cũng là có những nốt nhiệt trong miệng. Con sốt cao, ban dày đặc tím lại trông thương lắm. Nếu là sởi đã phát ra thì cũng không có cách nào đâu bạn à. Bác sĩ có cho thuốc hình như fenegan để chống dị ứng (để những nốt ban đỡ ngứa ngáy) nhưng bác sĩ tớ quen bảo không nên dùng nếu bé chịu đựng được. Ban của sởi sẽ lên hết toàn thân, từ mặt mũi rồi xuống đến tay, bụng, rồi xuống đến chân, khoảng 3-5 hôm sẽ bay hết. Như bé nhà tớ chỗ nào chưa lên là lên bằng hết, sau bé tróc lớp da ấy như kiểu bị bong da, những vùng ban sau khi lặn sẽ để lại vết thâm vài tuần sau mới hết hẳn.
    Sởi đã phát chỉ có cách kiêng cẩn thận cho con để tránh bị chạy hậu (như các cụ hay bảo), thật ra, do bé bị phát ban toàn thân, cả trong người, trong ruột nên sau khi bị sởi, sức đề kháng của bé rất kém, bé dễ bị các bệnh về đường ruột và hô hấp.
    Bé bị sởi không quá nguy hiểm đâu bạn à, theo dõi và chăm sóc bé cẩn thận thôi.
    Chúc bé mau khỏe để ba mẹ vui nhé:Rose::Rose::Rose:
    GoUjm09GoUjp7
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước đây con trai tớ cũng bị sốt phát ban, uống hạ sốt mãi không hết, tớ tưởng là nó lên sởi nhưng khi bs đến khám giải thích cho tớ thì thấy nhẹ hết cả người, con bạn phát ban là sắp khỏi rồi đấy, mà đứa nào càng khỏe thì ban càng nhiều, chú ý uống thật nhiều nước , ăn thức ăn loãng.. vệ sinh sạch sẽ không để nhiễm trùng các nốt ban,hai hôm sau là cháu đỡ dần. Chúc con bạn mau khỏi nhé
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 456 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

9.5 sốt phát ban là bt mà bạn. Con tớ 1 đứa 6 tháng bị, 1 đứa 5 tháng vừa bị. Hic hic, nhưng mà lúc phát ban là lúc khỏi rồi, đừng lo lắng quá thế bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 147 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Con mình nay 11 thang rồi mà còn bị nè, sốt cao 3ngày đi ND2 bác sỹ chỉ cho uống thuốc para để hạ sốt, sau khi hết sốt con mình nổi ban khắp người, sau hai hôm thì lặn hôm nay thấy mặt bé sáng ra hẳn, kg thì nhìn trông tội lắm, nhưng mà mình thắt mắc là tại sao con mình đã chích sởi hồi 9th rồi sao đến giờ vẫn bị nổi là sao kg hiểu. BS NĐ2 chẳng nói thêm cho mình 1 lời nào chỉ kêu về cứ cho con uống thuốc rồi theo dõi nếu kg hết sốt thì mang lên tiếp, mình lo muốn chết luôn
    Có ai biết giải thích cho mình biết với đỡ lo.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Thực ra ko phải cứ nổi nốt là sởi đâu các mẹ ơi, bé nhà mình thứ 2 tuần trước cũng bị sốt cao trong 4 ngày 3 đêm, sốt mà 2 tiếng lại phải đổi 1 loại thuốc hạ sốt, rồi có đêm, nửa đêm mình cũng phải vác con vào bồn tắm cho hạ sốt, đến hôm hết sốt người mát mẻ, thì nổi đầy ban, eo ơi sao nhìn con thương thế ko biết, thế rồi nó lan xuống cổ, xuống bụng, xuống đến chân thì hết, BS nói có nhiều trẻ cứ mỗi lần sốt cao trong nhiều ngày, sau khi hết sốt thì bị nổi ban, khi nào ban xuống đến chân thì là bay đi hết.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình nói phát ban là quá trình thải độc ra khỏi cơ thể, nên cứ thấy sau sốt mà phát ban được thì yên tâm là sẽ sắp khỏe :Smiling:
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con tớ 6 tháng đã sốt phát ban rồi. Sốt phát ban biểu hiện là bé sốt cao 2-3 ngày rồi sau đó các mụn nhỏ li ti bắt đầu nổi trên mặt rồi lan dần xuống. Sau khi phát ban chỉ tầm 3 ngày là bé khỏi thôi. Bé không ăn được cháo bột thì cho bé uống thêm sữa, nước hoa quả ép và nước lọc. Cần tránh gió cho bé, vẫn tắm được cho bé nhưng phải tắm nhanh và cho ít muối vào chậu tắm bạn à. Khi bé sốt cao thì bạn ko nên mặc nhiều quần áo cho bé kẻo bé lại nóng thêm. Nếu bé sốt trên 38.5 độ thì bạn dùng thuốc hạ sốt cho bé. Có thể cho bé uống thêm siro vitamin C để tăng cường sức đề kháng cho cơ thể. Sau 5 ngày đến 1 tuần mà bé khỏi hẳn thôi mà. Để chắc chắn nhất bệnh của bé thì bạn có thể cho bé đi xét nghiệm máu. Chúc con bạn nhanh khoẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,063 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

hicz HP nhà tớ sốt phát ban lần đầu tiên lúc tròn 9 tháng bắt đầu mọc răng nè :Sad: Trời ơi, đợt đó phảnần nửa tháng nàng ý mới khỏi, cả nhà cứ gọi là lo lắng không yên :Sad:
    g7ePFY3DAJzGp7
    sHsap7
    HP031008_xinh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 270 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

be bi sot cong nhiet mieng thi ban lay bo ngot gia nhuyen pha voi 1 it mat ong va ro mieng cho chau
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hodantam Xem bài viết
    Mẹ Ớt cho biết thêm la xn máu xong thì Ớt thuộc loại pát ban dạng sởi ? và bs điều trị ntn ?
    Bé nhà mình nhất q ko cho ya tá lấy máu để xn, ban nổi dày mặt, cổ, vai, đang lan xuống lưng, hnay la ngày thứ 5, đã thấy hết sốt
    Bác sĩ kê cho Ớt mỗi mấy thuốc giảm ho và nhỏ mũi thôi mẹ ạ.Còn đâu dặn tớ giữ ấm cho Ớt nhưng vẫn vệ sinh hàng ngày cho con.Cho an lỏng và thành nhiều bữa,tránh quạt thốc vào người và kê cho Ớt uống thêm C đê tăng đề kháng.Chắc bé nhà mẹ sắp khỏi rồi đấy,tầm 5 ngày là nốt ban bắt đầu bay dần rồi.Khỏe lên bé ơi,cho mẹ hết lo nhé
    QeNHp7