TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Retinoblastoma - Ung thư nguyên bào võng mạc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các anh chị thành viên của Diễn đàn.

Các bạn có biết căn bệnh quái ác mang cái tên: Retinoblastoma không?. Căn bệnh này cách đây chưa đầy 1 tháng đã cướp đi con mắt của con mình. Mình còn nhớ mãi ngày đầu tiên chỡ con đi trung tâm mắt khám bệnh. Dấu hiện ban đầu là mắt con mình hơi bị lé bất thường, mình xin công ty nghĩ phép để chở con đi khám bệnh. Bác sĩ trung tâm mắt khám và bảo rằng: "Con của anh không có sao". Mình nghe thì hơi mừng, nhưng mà cũng không an tâm nên nên yêu cầu bác sỉ khám lại. Kết quả lần khám lần 2 sau khi siêu âm và chụp CT, con mình bị ung thư nguyên bào võng mạc. Bác sỉ bảo rằng " bây giờ phải mốc bỏ mắt phải con bạn mới hy vọng cứu mạng sống của bé. Trời, mình nghe như sét đánh và bối rối không biết làm gì bây giờ. Vợ mình thì xỉu tới xỉu lui, mình suy nghĩ bây giờ chỉ có mình là trụ cột gia đình, nếu mình bối rối thì gia đình mình không biết đi đâu và về đâu.

Sau một hồi trấn tỉnh, mình nói với bác sỉ trung tâm mắt " cho tôi về suy nghĩ lại". Mình tức tốc chở vợ và con qua bện viện FV để nhờ tư vấn. Sau 3 tiếng chờ khám và tư vấn: " Bây giờ con của bạn đã bị ung thư nguyên bào võng mạc, nên phải mốc bỏ mắt để cứu sống cháu. Bện viện FV không có chuyên khoa, nên anh quay về trung tâm mắt để phẩu thuật và điều trị".

Con gái mình năm nay 4 tuổi, nên cháu rất ngây thơ. Cháu thấy mẹ khóc hoài nên không dám tới gần, cháu chỉ biết lại gần cha và hỏi: " Ba ơi, sao mẹ khóc hoài vậy, ba có la mẹ không?" Trời, lúc đó mình không biết trả lời bé thế nào.

Ngày hôm sau, 24/12/2008 mình đưa con nhập viện để chuẩn bị cho ngày 25/12/08 mốc bỏ mắt. Trong quá trình khám, con mình nghe bác sỉ bảo là phải mốc bỏ mắt và kiểm tra xem có lây sang mắt còn lại hay không?. Cháu liền hỏi " Ba ơi, bác sỉ mốc bỏ mắt con rồi gắn lại được không ba? Thội con không chịu mốc bỏ mắt đâu". Trời, lại làm cho tôi khó xử nữa.

Sau nhiều tiếng suy nghĩ, tôi mới trả lời cho bé: " Con ngoan à, mắt con đang bị lé, bác sỉ phải phẩu thuật cho con. Mai mốt mắt con sẽ đẹp hơn và không còn lé nữa". Cháu rất mừng lúc nào cũng khoe với mọi người " mai mốt mắt của An hết lé rồi (con mình tên Hoài An), mắt An sẽ đẹp hơn".

Hiện giờ con mình đã phẩu thuật xong, với kết quả xét nghiệm là tế bào ung thư đã xâm lấn thần kinh thị. Vì vậy phải nhập vào khoa ung bướu nhi - bệnh viện ung bướu để hoá trị và xạ trị. Ngày hoá trị đầu tiên, trời à, con mình đã bị loại hoá chất đặc trị đốt hết cơ thể. Cháu bị ối liên tục và sốt.

Bây giờ mình chỉ biết cầu trời phù hộ cho cháu được mạnh khoẻ và hết bệnh.

Mình khuyên các bạn: nếu ai có con nhỏ nên đưa cháu đến kho nhi - trung tâm mắt để khám. Bây giờ căn bệnh quái ác này nhiều lắm. Cách đây 4 ngày, mình đưa đứa thứ 2 đi khám, rất mai là kết quả tốt. Bác sỉ khám nói với mình " Không biết tại sao, mà sáng giờ chị phát hiện 15 ca bị retinoblastoma"

"Hảy giử gìn đôi mắt của trẻ thơ - Nên đưa trẻ đi klhám thường xuyên."

Ba của bé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 905 Bài viết

• 790 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Retinoblastoma Xem bài viết

Ba của bé.
    Cầu Trời cho bé mau lành bệnh. Cố gắng lên bạn nhé
    • 7,729 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Cầu mong cho bé mau hết bệnh
    I8RvI8Rvp7
    • 98 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cầu mong cho con mau lành bệnh ,không chịu đau đớn nửa, mong phép nhiệm màu đến với gia đình anh
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cầu trời phật phù hộ cho bé được khỏe mạnh,anh chị hãy cố gắng lên nhé
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trời ơi, thương bé Hoài An quá bạn ơi. Xin chia sẻ với gia đình bạn. Cố gắng lên bạn nhé. Cầu trời phù hộ cho bé thật nhiều :Rose::Rose::Rose:
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 281 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình cũng góp một lời nguyện cầu cho bé An nhanh chóng vượt qua hòan tòan được căn bệnh quái ác này.
    • 261 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Cầu mong bé chóng khỏi bệnh.
    Anh thường xuyên cập nhật tình hình của bé nhé.
    • 426 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với gia đình bạn. Cầu mong cho cháu có tiến triển tốt. Bạn thường xuyên cho chúng mình biết tin của cháu nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 647 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Thương bé quá! Cầu chúc cho bé mau lành bệnh. Gia đình bạn hãy kiên cường giúp bé vượt qua được căn bệnh này nhé.
    • 8 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình chân thành cản ơn những lời động viên của các bạn. Mình sẽ cập nhật thông tin sớm nhất.

Thanks
    • 8 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các bạn.
    Mình nghe nói là sau khi vào hoá chất đợt 1. Con mình sẽ bắt đầu rụng tóc. Nếu các bạn biết có loại dược thảo nào ăn/uống vào chống rụng tóc không.

Xin cản ơn.
    • 665 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Retinoblastoma Xem bài viết

Các bạn có biết căn bệnh quái ác mang cái tên: Retinoblastoma không?. Căn bệnh này cách đây chưa đầy 1 tháng đã cướp đi con mắt của con mình. Mình còn nhớ mãi ngày đầu tiên chỡ con đi trung tâm mắt khám bệnh. Dấu hiện ban đầu là mắt con mình hơi bị lé bất thường, mình xin công ty nghĩ phép để chở con đi khám bệnh. Bác sĩ trung tâm mắt khám và bảo rằng: "Con của anh không có sao". Mình nghe thì hơi mừng, nhưng mà cũng không an tâm nên nên yêu cầu bác sỉ khám lại. Kết quả lần khám lần 2 sau khi siêu âm và chụp CT, con mình bị ung thư nguyên bào võng mạc. Bác sỉ bảo rằng " bây giờ phải mốc bỏ mắt phải con bạn mới hy vọng cứu mạng sống của bé. Trời, mình nghe như sét đánh và bối rối không biết làm gì bây giờ. Vợ mình thì xỉu tới xỉu lui, mình suy nghĩ bây giờ chỉ có mình là trụ cột gia đình, nếu mình bối rối thì gia đình mình không biết đi đâu và về đâu.

Sau một hồi trấn tỉnh, mình nói với bác sỉ trung tâm mắt " cho tôi về suy nghĩ lại". Mình tức tốc chở vợ và con qua bện viện FV để nhờ tư vấn. Sau 3 tiếng chờ khám và tư vấn: " Bây giờ con của bạn đã bị ung thư nguyên bào võng mạc, nên phải mốc bỏ mắt để cứu sống cháu. Bện viện FV không có chuyên khoa, nên anh quay về trung tâm mắt để phẩu thuật và điều trị".

Con gái mình năm nay 4 tuổi, nên cháu rất ngây thơ. Cháu thấy mẹ khóc hoài nên không dám tới gần, cháu chỉ biết lại gần cha và hỏi: " Ba ơi, sao mẹ khóc hoài vậy, ba có la mẹ không?" Trời, lúc đó mình không biết trả lời bé thế nào.

Ngày hôm sau, 24/12/2008 mình đưa con nhập viện để chuẩn bị cho ngày 25/12/08 mốc bỏ mắt. Trong quá trình khám, con mình nghe bác sỉ bảo là phải mốc bỏ mắt và kiểm tra xem có lây sang mắt còn lại hay không?. Cháu liền hỏi " Ba ơi, bác sỉ mốc bỏ mắt con rồi gắn lại được không ba? Thội con không chịu mốc bỏ mắt đâu". Trời, lại làm cho tôi khó xử nữa.

Sau nhiều tiếng suy nghĩ, tôi mới trả lời cho bé: " Con ngoan à, mắt con đang bị lé, bác sỉ phải phẩu thuật cho con. Mai mốt mắt con sẽ đẹp hơn và không còn lé nữa". Cháu rất mừng lúc nào cũng khoe với mọi người " mai mốt mắt của An hết lé rồi (con mình tên Hoài An), mắt An sẽ đẹp hơn".

Hiện giờ con mình đã phẩu thuật xong, với kết quả xét nghiệm là tế bào ung thư đã xâm lấn thần kinh thị. Vì vậy phải nhập vào khoa ung bướu nhi - bệnh viện ung bướu để hoá trị và xạ trị. Ngày hoá trị đầu tiên, trời à, con mình đã bị loại hoá chất đặc trị đốt hết cơ thể. Cháu bị ối liên tục và sốt.

Mình khuyên các bạn: nếu ai có con nhỏ nên đưa cháu đến kho nhi - trung tâm mắt để khám. Bây giờ căn bệnh quái ác này nhiều lắm. Cách đây 4 ngày, mình đưa đứa thứ 2 đi khám, rất mai là kết quả tốt. Bác sỉ khám nói với mình " Không biết tại sao, mà sáng giờ chị phát hiện 15 ca bị retinoblastoma"

Ba của bé.
    Thương bé Hoài An quá. Xin chia sẻ với gia đình bạn. Cố gắng lên bạn nhé.
    Cầu các đấng cao cả phù hộ giúp cho bé thoát qua kiếp nạn này:Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 1,802 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Cố gắng lên bạn nhé, thương bé quá chẳng biết làm gì hơn là cầu chúc cho bé mau khỏe mạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn Retinoblastoma ơi, ngoài biểu hiện mắt con bạn bị lé thì còn có những dấu hiệu nào khác để biết là bệnh đó ko? Con mình cũng bị lé 1 bên mắt từ mấy tháng nay nhưng mình chưa cho con đi khám bao giờ. Bây giờ nghe bạn nói mà mình lo quá.
    • 281 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomiu Xem bài viết
    Bạn Retinoblastoma ơi, ngoài biểu hiện mắt con bạn bị lé thì còn có những dấu hiệu nào khác để biết là bệnh đó ko? Con mình cũng bị lé 1 bên mắt từ mấy tháng nay nhưng mình chưa cho con đi khám bao giờ. Bây giờ nghe bạn nói mà mình lo quá.
    Mình tìm được một số thông tin, bạn thử tham khảo:
    1/ http://afamily.channelvn.net/20080710014332954tm0ca89/Lam-cach-nao-de-phat-hien-benh-ung-thu-nguyen-bao-vong-mac-o-tre-em
    2/ http://f.tin247.com/21288769/C%E1%BA%A3nh+gi%C3%A1c+v%E1%BB%9Bi+ung+th%C6%B0+v% C3%B5ng+m%E1%BA%A1c+tr%E1%BA%BB+em.html
    Tốt nhất bạn đưa bé đi khám càng sớm càng tốt. Chúc bạn và bé khỏe.

To anh Retinoblastoma :
    Mình chỉ tìm được một số thông tin về hóa trị vá tóc rụng, hy vọng là nó có ích gì cho anh.
    1/ http://suckhoedoisong.vn/4525p0c14/h...e-rung-toc.htm
    2/ http://vietbao.vn/Suc-khoe/Rung-toc-.../40113345/250/
    Cầu chúc cho bé mau hòan tòan bình phục.
    • 798 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thương quá ... cầu xin mọi điều an lành đến với gia đình anh. :Rose:
    :Rose:
    • 8 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn tomiu.

Dấu hiệu ban đầu của bệnh retinoblastoma như sau:
    1. Ban dem nhìn mắt trẻ giống như mắt mèo (Có đóm sáng)
    2. Lé bất thường (Do khối u chèn ép mắt)
    3. Kiểm tra thị lực (che mắt còn lại để kiểm tra mắt lé)...

Chào bạn
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mong những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với bé Hoài An và gia đình anh.
    Thương bé rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các bạn, mình sẽ về kiểm tra mắt con mình xem sao
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3