TIN TÀI TRỢ.

Bệnh quai bị

• 8 Lượt chia sẻ
  • 37.1K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • lolem Khách
    Các chị ơi, em nghe nói bé trai bị quai bị thì dễ có biến chứng viêm tinh hoàn gây vô sinh sau này . Mà quai bị hình như ai cũng một lần bị đúng không? hồi nhỏ em cũng đã từng bị , và mẹ em lấy vôi bôi lên má thế thôi.Rồi nó tự hết. Nhưng có cách nào phòng ngừa hay chữa trị tốt hơn không. Các chị giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cách tốt nhất để phòng chống là tiêm vắcxin MMR giá 98.000 đ
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 874 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nhung hinh nhu phai tren 1 tuoi moi chich duoc phai khong cac chi?

Be Au
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Ở chỗ mình bé phải 18 tháng mới tiêm MMR.
    Success is a journey, not a destination.
    • lolem Khách
    Em mới xem lại sổ sức khoẻ định kỳ của bé, thấy có mục tiêm phòng Quai bị. Đúng là mắt mũi để ở đâu ấy.
    • 150 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Lấy từ : http://www.vnmedia.vn/newsdetail.asp...30040&CatId=73

Lên quai bị, ra gió sẽ bị vô sinh?

Cập nhật lúc 15h18" , ngày 26/10/2005

Hỏi: Em nghe nói lên quai bị mà ra gió sau này sẽ bị vô sinh. Em rất sợ vì cách đây 2 năm em bị lên quai bị, nhưng em phải đi học, không kiêng được gió. Như vậy em có bị vô sinh không? Em lại mới bị cứng hàm bên phải không há được, đó có phải là triệu chứng của việc lên quai bị?

Trả lời: BS Nguyễn Thành Như – BV Bình Dân cho biết

Trước hết, bị sưng hàm chưa chắc là quai bị. Sưng hàm có thể là viêm mủ chân răng, viêm hạch dưới hàm... Đúng nghĩa quai bị là viêm tuyến mang tai, do một loại virút đặc hiệu. Kế đến, không phải hễ cứ bị quai bị là sẽ bị vô sinh. Nếu quai bị xảy ra trước tuổi dậy thì, thì không sao cả. Nếu bệnh nhân bị quai bị sau 11 tuổi, thì cũng chỉ có 10% bị viêm teo tinh hoàn hai bên là thật sự bị vô sinh. Khoảng 30% bị viêm teo tinh hoàn 1 bên, thì nếu tinh hòan bên kia tốt, bệnh nhân vẫn sinh con được. Tinh hoàn bị viêm do quai bị có thể hết viêm đau thì bình thường trở lại, cũng có thể bị teo. Nếu tinh hoàn bị teo cả hai bên (tinh hoàn nhỏ như hột chôm chôm) thì mới lo bị vô sinh. Khi đó, chỉ có thử tinh dịch đồ mới biết có vô sinh thật sự hay không. Gió máy không gây ra vô sinh, dù em có đang bị quai bị hay không.

Một thanh niên khỏe mạnh, nếu chưa chủng ngừa quai bị thì nên lo chủng ngừa, nếu gặp người bị quai bị thì nên tránh đứng gần, nói chuyện trực tiếp. Nếu lỡ bị quai bị thì ở nhà, đeo khẩu trang, tránh xa người khác để khỏi lây bệnh cho người chung quanh. Còn nếu bỗng nhiên bị quai bị thì chỉ có... "cầu trời" cho nó đừng "chạy" xuống hai tinh hoàn. Khi hai tinh hoàn cũng bị sưng luôn thì chỉ còn cách đem tinh trùng gởi ngân hàng trữ lạnh. Hiện tại, chỉ có thuốc chủng ngừa để không bị quai bị, chứ chưa có thuốc nào ngăn được quai bị "chạy" từ hàm xuống tinh hoàn, cũng như chưa có thuốc nào ngăn được tinh hoàn lỡ sưng rồi thì không bị teo. Khoa học cho đến nay vẫn chưa rõ vì sao có người bị quai bị thì virút chạy xuống tinh hoàn, có người lại không bị sưng tinh hoàn. Ngòai tinh hoàn, virút quai bị còn có thể chạy tới tuyến tụy (gây viêm tụy), màng não (gây viêm màng não).

Nếu em đã bị quai bị rồi, thì cả đời không bị lại nữa. Cứng hàm là do cơ hàm co rút, em nên đến nha sĩ để khám.

(theo SGTT

........................................

Túm lại thì hiện tại đã có vaccin phòng bệnh này rồi, vậy thì cứ cho bé tiêm phòng đi thôi, chứ vô sinh hay không, bị quai bị cũng đau chết đi được.
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

[Tớ bị bệnh từ hồi nhỏ nè, giờ 2 nhóc rồi, theo mỉnh không phải ai mắc bệnh cũng vô sinh đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Soc&Nhim
    Chào bạn,

Cách tốt nhất để phòng chống là tiêm vắcxin MMR giá 98.000 đ
    Bạn ơi thế tiêm ở đâu vậy cho mình biết với mình ở HN mà.
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ có thể cho con đến các cơ sở y tế, nếu ở HN thì có thể ra 50 Hàng Bài mà tiêm cũng được, hoặc ra y tế phường hoặc ra sở y tế, nhiều chỗ tiêm lắm. Hoặc có thể gọi người về tiêm. Em thì vẫn gọi người về tiêm phòng cho con em. Bệnh quai bị thì ko phải ai cũng bị chạy hậu đâu, hồi em học cấp 2 em cũng bị quai bị. Bệnh này phải chú ý đừng để bị sốt, vì nếu bị sốt thì rất dễ biến chứng. Và ko được chạy nhảy, kiêng nước, kiêng gió, nhưng hồi đó em vẫn ra đường chơi và ko sao cả, hihi..., tuy nhiên vẫn nên giữ cho các bé.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 14 năm
    • 89 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

dear các mẹ

các mẹ cho em hỏi tí, ko bít quai bị có lây cho trẻ dưới 1 tuổi ko nhỉ (vì chưa đc tiêm phòng). CN rồi, có đứa con chị họ đến chơi, nó bị quai bị, nổi 2 hạch to ở hàm dưới, nó ko tiếp xúc với con nhóc nhà em nhiều lắm (con nhóc nhà em mới đc 8,5 tháng). Tuy nhiên lúc nó đến chơi thì chưa biết là nó bị quai bị, 2 hôm sau mới biết. Ko biết nó có lây cho con nhóc nhà em ko nhỉ? Triệu chứng quai bị ntn? Hỏi b/s thì biết là sau 1 tuần nếu nó ko sốt, ko nổi hạch dưới hàm thì ko sao? Em đang lo quá.

Thx các mẹ nhiều nha
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tung_pvn
    dear các mẹ

các mẹ cho em hỏi tí, ko bít quai bị có lây cho trẻ dưới 1 tuổi ko nhỉ (vì chưa đc tiêm phòng). CN rồi, có đứa con chị họ đến chơi, nó bị quai bị, nổi 2 hạch to ở hàm dưới, nó ko tiếp xúc với con nhóc nhà em nhiều lắm (con nhóc nhà em mới đc 8,5 tháng). Tuy nhiên lúc nó đến chơi thì chưa biết là nó bị quai bị, 2 hôm sau mới biết. Ko biết nó có lây cho con nhóc nhà em ko nhỉ? Triệu chứng quai bị ntn? Hỏi b/s thì biết là sau 1 tuần nếu nó ko sốt, ko nổi hạch dưới hàm thì ko sao? Em đang lo quá.

Thx các mẹ nhiều nha
    Theo kinh nghiệm của mình thì có lây - qua đường hô hấp và ăn uống.

Triệu trứng : Sốt, sau đó nổi hạch 2 bên hàm và sưng to.

Bạn cứ theo dõi xem bé có những biểu hiện đó không, và trong khi chưa biết được kết quả rõ ràng thì hạn chế cho bé ra gió thôi bạn ạ.

Hy vọng sẽ không có chuyện gì với bé.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lây đấy, mẹ nó ạ.
    Nhưng mà bé nhà mình là bé gái thì cũng không đến nỗi lo lắm đâu (an ủi tí). Nếu nhỡ có lây thật thì mình chăm cho bé qua giai đoạn sốt, sưng thôi, chứ không sợ có ảnh hưởng gì về sau như con giai.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 738 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tung_pvn
    dear các mẹ

Thx các mẹ nhiều nha
    Mẹ nó ơi tham khảo này
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-kho...1/05/3B9B0C60/
    Simple life, simple things and complicated heart...

DSCN2323photo0067DSCN2302[IMG]
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Sad: Nhà mình hiện đang gặp 1 đại nạn, bố vừa bị quai bị hơn 20 ngày mới khỏi hẳn, vì nghĩ là bị rồi sẽ không bị nữa nên mình cho con trai 18 tháng tuổi cách ly xuống ông bà nội. Còn mình hàng ngày vẫn về chăm sác chồng, tối tắm rửa sạch sẽ (vì sợ nước bọt dính vào quần áo con lại bị lây) rồi về ông bà nội ngủ với con. Sau hơn 20 ngày như thế, tự nhiên mình lại bị quai bị. Trời ơi, đáng buồn quá. Dù cu con nhà mình đã tiêm phòng nhưng mình vẫn lo con sẽ bị lây.

Có ai đã từng bị thế này hoặc có con trai bị quai bị tầm dưới 2 tuổi chia sẻ cùng mình với.:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc trả lời của bác sĩ, quả thật em bớt lo lắng hẳn vì mấy hôm nay như ngồi trên đống lửa. Cả 2 vợ chồng cùng bị (mặc dù bố mẹ em nói em đã bị lúc 7-8 tuổi gì rồi, vậy mà vẫn bị lây của chồng). Con trai em đã tiêm phòng Sởi- Quai bi- Rubella 1 mũi duy nhất lúc 13 tháng, bây h cu cậu đã 18,5 tháng rồi nhưng em vẫn không yên tâm. :Worried:
    Có ai biết bé trai 18-19 tháng bị quai bị thì có nguy hiểm không cho mình biết với nhe!

Cám ơn nhiều

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngọc Lan Xem bài viết
    Lấy từ : http://www.vnmedia.vn/newsdetail.asp...30040&CatId=73

Lên quai bị, ra gió sẽ bị vô sinh?

Cập nhật lúc 15h18" , ngày 26/10/2005

Hỏi: Em nghe nói lên quai bị mà ra gió sau này sẽ bị vô sinh. Em rất sợ vì cách đây 2 năm em bị lên quai bị, nhưng em phải đi học, không kiêng được gió. Như vậy em có bị vô sinh không? Em lại mới bị cứng hàm bên phải không há được, đó có phải là triệu chứng của việc lên quai bị?

Trả lời: BS Nguyễn Thành Như – BV Bình Dân cho biết

Trước hết, bị sưng hàm chưa chắc là quai bị. Sưng hàm có thể là viêm mủ chân răng, viêm hạch dưới hàm... Đúng nghĩa quai bị là viêm tuyến mang tai, do một loại virút đặc hiệu. Kế đến, không phải hễ cứ bị quai bị là sẽ bị vô sinh. Nếu quai bị xảy ra trước tuổi dậy thì, thì không sao cả. Nếu bệnh nhân bị quai bị sau 11 tuổi, thì cũng chỉ có 10% bị viêm teo tinh hoàn hai bên là thật sự bị vô sinh. Khoảng 30% bị viêm teo tinh hoàn 1 bên, thì nếu tinh hòan bên kia tốt, bệnh nhân vẫn sinh con được. Tinh hoàn bị viêm do quai bị có thể hết viêm đau thì bình thường trở lại, cũng có thể bị teo. Nếu tinh hoàn bị teo cả hai bên (tinh hoàn nhỏ như hột chôm chôm) thì mới lo bị vô sinh. Khi đó, chỉ có thử tinh dịch đồ mới biết có vô sinh thật sự hay không. Gió máy không gây ra vô sinh, dù em có đang bị quai bị hay không.

Một thanh niên khỏe mạnh, nếu chưa chủng ngừa quai bị thì nên lo chủng ngừa, nếu gặp người bị quai bị thì nên tránh đứng gần, nói chuyện trực tiếp. Nếu lỡ bị quai bị thì ở nhà, đeo khẩu trang, tránh xa người khác để khỏi lây bệnh cho người chung quanh. Còn nếu bỗng nhiên bị quai bị thì chỉ có... "cầu trời" cho nó đừng "chạy" xuống hai tinh hoàn. Khi hai tinh hoàn cũng bị sưng luôn thì chỉ còn cách đem tinh trùng gởi ngân hàng trữ lạnh. Hiện tại, chỉ có thuốc chủng ngừa để không bị quai bị, chứ chưa có thuốc nào ngăn được quai bị "chạy" từ hàm xuống tinh hoàn, cũng như chưa có thuốc nào ngăn được tinh hoàn lỡ sưng rồi thì không bị teo. Khoa học cho đến nay vẫn chưa rõ vì sao có người bị quai bị thì virút chạy xuống tinh hoàn, có người lại không bị sưng tinh hoàn. Ngòai tinh hoàn, virút quai bị còn có thể chạy tới tuyến tụy (gây viêm tụy), màng não (gây viêm màng não).

Nếu em đã bị quai bị rồi, thì cả đời không bị lại nữa. Cứng hàm là do cơ hàm co rút, em nên đến nha sĩ để khám.

(theo SGTT

........................................

Túm lại thì hiện tại đã có vaccin phòng bệnh này rồi, vậy thì cứ cho bé tiêm phòng đi thôi, chứ vô sinh hay không, bị quai bị cũng đau chết đi được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Quai bị

Quai bị là gì?

Quai bị là một bệnh nhiễm trùng gây ra sưng các tuyến nước bọt. Đặc biệt là bệnh ảnh hưởng tới các tuyến đằng trước mang tai, khiến cho má bé trông có vẻ phình ra. Bé sẽ phát ra triệu chứng bệnh từ hai đến bốn tuần sau khi bị lây nhiễm. Thản hoặc bệnh quai bị gây ra viêm tinh hòan tuy nhiên biến chứng này rất hiếm gặp ở các bé trai trước tuổi dậy thì.
    092815666741
    Triệu chứng

Ngày thứ 1

- Đau khi nhai hay đau ở mặt mà con bạn không thể định vị được.

- Sốt

Ngày thứ 2

- Sưng và đau một bên mặt

- Đau khi há miệng

- Sốt

- Đau cỏ họng và nuốt đau. Khô miệng

Ngày thứ 3

- Sưng mặt hơn, thường ở cả hai bên.

Ngày thứ 4 đến ngày thứ 6

- Bột sưng dần dần và các triệu chứng khác khả quan hơn.

Ngày thứ 13

- Hết lây nhiễm.
    Bạn có thể làm gì

1. Bạn hãy nắn rất nhẹ nhàng các tuyến nước bọt của bé nếu bé kêu đau mặt hoặc nếu mặt bé có vẻ sưng.

2. Bạn hãy kiểm tra nhiệt độ bé và cho bé uống Paracetamol nước để làm hạ nhiệt, nếu bé sốt.

3. Bạn hãy khuyến khích béuống nhiều đồ uống lạnh nhưng nên tránh những đồ uống có vị chua như nước ép trái cây, Hãy cho bé hút đồ uống bằng ống hút nếu cháu há miệgn đau. Bạn nên kiên nhẫn khi cho bé bú bởi lẽ bé có thể cảm thấy mút bị đau.

4. Nếu bé nuốt đau, bạn hãy cho cháu ăn những thức ăn lỏng hay sền sệt như kem hay xúp chẳng hạn.

5. Bạn hãy đổ đầy nước ấm một túi chườm nước nóng và bọc túi chườm bằng một cái khăn bông rồi cho bé nằm ấp má vào túi để cho dịu chỗ sưng. Bạn đừng có đặt túi chườm cho một em bé còn quá nhỏ để biết đẩy ra lỡ nó có nóng quá: thay vào đó, bạn hãy ủ nóng một cái khăn mềm bà đặp nhẹ khăn áp vào má.

Hãy kêu bác sĩ

Nếu bé phát ra bất cứ dấu hiệu nào ở bài các dấu hiệu bệnh. Bạn hãy đi thăm bác sĩ càng sớm càng tốt, nếu bạn nghĩ con mình bị quai bị và hãy đi thăm bác sĩ lại, nếu cháu phát ra chứng đau bụng nặng hay bị sưng đỏ một bên hòn dái.
    Bác sĩ có thể làm gì?

Bác sĩ sẽ xác nhận con bạn bị quai bị. Ngành y không có thuốc chữa quai bị, những bác sĩ sẽ chữa trị bất cứ biến chứng nào phát sinh.

Theo Cẩm Nang Chăm Sóc Bà Mẹ và Em B
    • 3,183 Bài viết

• 2,662 Được cảm ơn

Cho em hỏi có bé nào bị quai bị chưa?Bé nhà em bị cả 2 bên hàm luôn , sờ thấy cục to lắm, cháu mới hơn 2tuổi thôi, bệnh này có nguy hiểm ko ?có mẹ nào trả lời giúp cho em với , em cám ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 491 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lulubestronvt2003 Xem bài viết
    Cho em hỏi có bé nào bị quai bị chưa?Bé nhà em bị cả 2 bên hàm luôn , sờ thấy cục to lắm, cháu mới hơn 2tuổi thôi, bệnh này có nguy hiểm ko ?có mẹ nào trả lời giúp cho em với , em cám ơn.
    Em nghe nói nếu bé trai bị quai bị thì khg cho chạy nhảy sẽ ảnh hưởng đến tinh hoàn , nhưng bệnh này có vacxin phòng ngừa lúc 1 tuổi ( mũi tổng hợp sởi, quai bị, rubella), khg biết mẹ có chích cho bé chưa, nếu đã chích ngừa rồi mà vẫn bị thì em cũng khg biết sao nữa. Chúc bé mau hết bệnh
    • 3,183 Bài viết

• 2,662 Được cảm ơn

Cám ơn chị , cháu nghỉ học ko đến lớp, bây giờ cháu nói mẹ là đau , tội nghiệp cho cháu nhà em qúa,hi vọng cháu khỏe sớm,còn phải đi học nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 2t cũng bị đấy, nhưng bị một bên thôi mà mãi gần tháng mới khỏi. Mẹ nó kiêng đừng cho con chạy nhảy nhiều nhé ảnh hưởng đến tinh hoàn. Mình hỏi tư vấn nhiều bác sĩ bảo cũng ko phải kiêng gì đâu. CHo ăn đồ mát nhé. Ngày trước mọi người cứ bảo phải kiêng gió kiêng nước nhưng mà các bác sĩ bảo ko cần kiêng. Cho nên hồi đó nóng ko lạnh như bây giờ nên miình vẫn tắm cho bé. Tốt nhất là bạn cứ cho bé đi khám để xem uống thuốc gì nhé. Vì có bé chỉ 3 ngày là khỏi. Mà thấy bảo bị 2 bên sẽ càng nhanh khỏi hơn. Chúc bé mau khỏi nhé.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3