TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Nhiễm trùng máu

• 1 Lượt chia sẻ
  • 65.8K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho mình hỏi hiện cháu mình đang nằm ở bệnh viện Xanhpon với triệu chứng da vàng, bụng trướng, gan to, lá lách to nhưng cháu vẫn ăn ngủ bình thường không bị sốt, nôn...Bác sĩ bảo cháu có thể bị hiễm trùng máu. Các bạn tư vấn giúp mình với chữa ở đâu, bệnh viện nào tốt nhất và chữa theo phương pháp nào và phải làm những xét nhiệm gì hiệu quả nhất. Giúp mình gấp với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 31 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Năm ngoái con tôi cũng bị sốt , đưa vào BV Nhi Đồng II cũng được chuẩn đoán là nhiễm trùng máu ... nhưng BS cho về chứ ko nhập viện .. 2 ngày sau cháu bị tiêu chảy ...tái khám lại thì chỉ bị nhiểm trùng đường tiêu hoá ..hú hồn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chào tất cả các bà mẹ tôi hay xem diễn dàn của các mẹ lắm .Nên dã đăng ký tham gia .Bé Nghé nhà tôi cũng nhập viện hôm 5/4 vừa rồi ,nghe các bác sĩ nói cháu nó bị nhiễm trùng máu mà cả nhà tôi loạn hết cả nên thế mà bác sĩ bảo không vấn để gì.Thế đã mẹ nào có con bị như thế chưa thì nói cho tôi nghe với.Tôi định cho cháu nên Hà Nội kiểm tra xem như thế nào.Hiện nay mẹ cháu và bà ngoại đang trông cháu tôi đi làm mà như ngồi trên đống lửa.Các mẹ có thể mách giúp được không?
    • 2,832 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Con mình sốt đưa vào Nhi Đồng 1 cũng kết lụân "Nhiễm trùng máu" lúc đó 6 tháng đến giờ gần 27 tháng rồi các mẹ ạ!

Đừng lo lắng quá nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thế có mẹ nào biết nếu mang con nên HÀ NỘI khám kiểm tra thì đến bệnh viện nào không .Em thấy không an tâm với mấy ông bác sĩ dưới HP tý nào.Các ông bà ấy thì cứ bảo là không có vấn đề gì đâu trong khi bố mẹ , ông bà thì cứ đứng ngồi không yên.Hỏi thì giải thích chung chung thế thì làm sao mà không lo .
    • 274 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bạn lên đưa con mình khám ở Viện Nhi Trưng Ương - Hà nội nhé. Con bạn mình cũng bị bệnh nhiễm trùng máu , lúc đầu đưa vào Sanh Pon xét nghiệm đủ kiểu , bác sĩ ở đó bó tay vì không thể điều trị được phải đưa giấy chuyển viện lên Viện Nhị Trung Ương . Mình nghĩ ở đó là tốt nhất đối với trẻ em , kinh nghiệm của bác sĩ về tất cả các loại bệnh của trẻ cũng nhiều chỉ tội mỗi là hơi đông thôi , nhưng hình như ở đấy có mở khám dịch vụ rối nên phục vụ cũng tốt hơn hay sao ý . Chúc con bạn mau khoẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cảm ơn BO ME NHIM nhiều , có lẽ mình se phải đưa Nghé nhà mình đi sơm thôi không thì nhỡ sao thì ân hận lắm.Mà mình dưới Hải Phòng không rành về đường phố HN lắm cho mình hỏi Bệnh Viện Nhi Trung ương địa chỉ ở đâu thế nhỉ.
    • 1,062 Bài viết

• 1,383 Được cảm ơn

Cho bé nhập vào khoa Lây – Viện Nhi Trung Ương – Phòng bác sĩ Yên nhé mẹ nó.
    Hồi Tép được 1 tháng, sốt cao, cho đi khám ở Nhi, sau 1 buổi chiều đánh vật các phòng ban, xét nghiệp thì bs bảo bị “Nhiễm Trung máu”, mẹ tý sửu. Ôm con vào khoa lây mà không thể khóc nổi, các bé toàn phải nằm chung giường, bố mẹ nằm đất, chật chội, bức bí, hơn nữa bệnh lây mà nằm chung dễ bị lây chéo nhau, khỏi được bệnh này thì bị lây bệnh khác. May sao mình thuê được phòng riêng, 300K/ngày, phòng do bs Yên điều trị. Bs này rất nhẹ nhàng, cẩn thận nên mình cũng yên tâm phần nào. Tép sốt liên miên 5 ngày, đó cũng là khoảng thời gian mình thấp thỏm chờ kết quả xét nghệm máu xem có chính xác là bị nhiểm khuẩn máu không, 5 ngày tiêm kháng sinh vào tay, chân, đầu, nhìn con mà lòng như dao cứa, hic hic. Nhưng ơn trời, kết quả là âm tính, bé chỉ bị sốt virus, hic hic.
    Mình muốn kể chuyện con mình cho mẹ nó nghe để an tâm rằng chắc con bạn cũng không sao đâu, bác sĩ chẩn đoán nhầm thôi.
    YFlFCK4YFlFp7

lqxv95
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 389 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bệnh Viện Nhi Trung ương (hay Viện nhi Thuỵ Điển): 18/ 879 Đường Đê La Thành.
    Đường link của bệnh viện: http://www.benhviennhitu.org.vn/depa...rtments_vn.asp
    Phía trước là ánh sáng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 800 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Nhiễm trùng máu ko biết có phải là bệnh nhiễm khuẩn đường máu ko chứ nếu đúng là 1 thì cũng ko nguy hiểm lắm đâu các Mẹ ơi. Bệnh này chính xác là phải điều trị kháng sinh (mười mấy ngày đó) nhưng là kháng sinh nhẹ thôi và tiêm kháng sinh trực tiếp vào máu chứ ko uống đâu. Em thấy bác sỹ bên em nói là bệnh này trẻ con cũng hay gặp chứ ko phải hiếm đâu. Còn mấy cái chuyện trong bài báo đưa là vệ sinh nọ kia thì cũng ko hẳn thế. Cái chị mà em biết (có con bị bệnh này) chị ý cực kỳ chú ý đến em bé luôn từ chuyện ăn uống lúc mang bầu, đến khi cho con bú đến chuyện vệ sinh cho con mà môi trường bên em thì sạch sẽ vô cùng nhưng mà con bé nó vẫn bị. Còn nguyên nhân thì em ko hỏi chị ý nên ko biết.
    • 220 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gia Đình TÔM TÉP Xem bài viết
    Cho bé nhập vào khoa Lây – Viện Nhi Trung Ương – Phòng bác sĩ Yên nhé mẹ nó.
    Hồi Tép được 1 tháng, sốt cao, cho đi khám ở Nhi, sau 1 buổi chiều đánh vật các phòng ban, xét nghiệp thì bs bảo bị “Nhiễm Trung máu”, mẹ tý sửu. Ôm con vào khoa lây mà không thể khóc nổi, các bé toàn phải nằm chung giường, bố mẹ nằm đất, chật chội, bức bí, hơn nữa bệnh lây mà nằm chung dễ bị lây chéo nhau, khỏi được bệnh này thì bị lây bệnh khác. May sao mình thuê được phòng riêng, 300K/ngày, phòng do bs Yên điều trị. Bs này rất nhẹ nhàng, cẩn thận nên mình cũng yên tâm phần nào. Tép sốt liên miên 5 ngày, đó cũng là khoảng thời gian mình thấp thỏm chờ kết quả xét nghệm máu xem có chính xác là bị nhiểm khuẩn máu không, 5 ngày tiêm kháng sinh vào tay, chân, đầu, nhìn con mà lòng như dao cứa, hic hic. Nhưng ơn trời, kết quả là âm tính, bé chỉ bị sốt virus, hic hic.
    Mình muốn kể chuyện con mình cho mẹ nó nghe để an tâm rằng chắc con bạn cũng không sao đâu, bác sĩ chẩn đoán nhầm thôi.
    Bạn ơi,
    Con gái mình 19 tháng, cháu đang bị vêm phổi và bạch cầu cao quá mức bình thường, bác sĩ ở viện Sauntpaul khuyên mang con lên viện nhi làm lại xét nghiệm, vì nếu chỉ viêm phổi thì ko thể cao như thế ( 40G/L; người bình thưởng ở mưc: 4.06 đến 10.2 G/L).
    bạn cho mình số diện thoại của bác sĩ Yên được không? mình cần gấp lắm!
    Hiện giờ cháu nhà mình tỉnh táo và cũng đang tiêm kháng sinh để chữa Viêm phổi, nhưng thứ 2 này mình cho cháu vào Nhi TW.
    Thanks bạn

Thanks
    Y0Vtp7
    • 1,250 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

các mẹ cứ nhầm hết cả
    rảnh mình sẽ pót 1 bài cho các mẹ hiểu nhé
    Tư vấn miễn phí bệnh trẻ em Thời gian 18 - 20h hàng ngày SĐT: 04.3991.8004
    • 220 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Dear các mẹ thông thái,
    Hiện tại con gái mình 19 tháng và bác sĩ theo dõi có nghi ngờ trong tính trạng về nhiễm trùng máu (bsi khám nghi ngờ và yeu cầu chuyển lên viện Nhi TW làm xét nghiệm).
    Diễn biến bệnh của cháu:
    - Cháu bắt đầu ho, chảy mũi ( đi khám uống kháng sinh Ceclor; anpha choay; Mycomust): 3 ngày không đỡ
    - Đi khám: bác sĩ chuẩn đoán là Viêm phế quan cho uống kháng sinh Oracefal, Solmux Brochone; Mycomust: 7 ngày không khỏi + 5 ngày xông Pulmicort;
    - Khám lại: đổi kháng sinh Zithromax 200mg; Betamethasin; Salbutamol + nhỏ mũi Nemydexan
    Tổng cộng là 15 ngày kháng sinh uông
    Cháu bắt đầu sốt từ ngày 12, bác sĩ khám xác định bị sốt Virut. Đêm ngày thứ 15, cháu sốt cao 40 dộ, sốt liên tục và rất khó hạ nhiệt, lên đến đỉnh điểm: cháu hạ nhiệt độ và run lẩy bẩy, gia đình cho đi bệnh viện cấp cứu, bác sĩ khám là Viêm phế quản phổi, và
    các chi số công thức máu của cháu hiện tại đang có các chỉ số ko nằm trong giới hạn an toàn như sau:
    - bạch cầu: 40.900 G/L
    -NEU: 91%
    -NEU: 5.23%
    -HGB: 102G/L
    -HCT: 0.296L/L
    Sau khi có kết quả xét nghiệm, bác sĩ yêu cầu nhập viện theo dõi, tuy nhiên vì nhà gần bệnh viện nên gia đình xin về nhà chăm và cho cháu vào viện khám hàng ngày.
    Hiện trạng sức khỏe của cháu:
    1. Viêm phế quản phổi ( hôm nay hết sốt cao 40 độ): bác sĩ cho phác đồ điều trị như sau:
    - Tiêm Neo-daxim 1g x 3 lọ (tiêm mỗi ngày 01 lọ)
    -Solumdron 40mg x 2 lọ (tiêm ngày 2/3 lọ)
    -Solmux Brochone x 1 lọ ( ngày 5mlx 2 lần)
    -Siro Ferlin 5ml/ ngày
    Tình trạng hiện đến giờ là đã cắt cơn sốt, bắt đầu chịu uống sữa và chơi một chút, nhưng rất quấy.
    Các mẹ giúp mẹ cháu tư vấn thêm về bệnh nhiễm trùng máu với? mẹ cháu biết chắc chắn 3 ngày thuốc tiêm là chưa đủ để chữa viêm phổi chưa, nhưng vì thứ 2 chuyển viện nên bác sĩ cho 3 ngày rồi xem tình hình thế nào lại cho tiếp.
    Cả gia đình đang rất hoang mang và chờ đến thứ 2 này sẽ cho xuống viện Nhi TW xét nghiệm lại với hy vọng bạch cầu giảm và không có vấn đề gì.

Nhìn cháu bây giờ sót xa lắm, chẳng biết mẹ cháu chăm cháu làm sao mà rơi vào tình trạng này. Đây là lần đầu tiên lắm các mẹ ạ!

Rất mong nhận được lời khuyên của các mẹ để bình tâm hơn.
    Trân trọng cám ơn.
    Mẹ Chichbong
    Y0Vtp7
    • 220 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Topic này ít các mẹ ghe thăm quá!
    Mình xin chia sẻ với các mẹ tin vui: bé nhà mình đơn giản là Viêm phổi, sang viện Nhi TW khám và xét nghiệm lại, hồng cầu đã hạ xuống 17G/L rồi.
    Bây giờ chỉ tập trung chăm con cho mau hết bệnh...phù....:Sigh:
    Mẹ chichbong
    Y0Vtp7
    • 5,639 Bài viết

• 3,451 Được cảm ơn

em cũg có chị bà con có thằng ku bị nhiễm trùng máu.nhập viện dc 3 ngày rồi.Biểu hiện chỉ có sốt thôi...Hi vọng cháu mau khỏi
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bệnh này nguy hiểm ko mấy chị? Em có đứa bạn nay bác sỹ bảo là bị nhiễm trùng máu. hix
    • 85 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Qúa nguy hiểm.Em họ mình 35 tuổi,vừa nhập viện tuần trước ở viện Thanh Nhàn,chữa hơn tuần không hết sốt,mà xin chuyển viện họ nhất định ko cho,phải nhờ người mãi họ mới cho chuyển lên viện Bạch Mai,đến đó điều trị 3 hôm thấy hết sốt,nhưng sau đó lại bị nặng thêm phải thay máu,mỗi ngày điều trị hết mấy chục triệu luôn,nhưng thật buồn vì được 2 hôm em mất.Không biết phải trách ai trong sự việc này.Cậu ấy là con một và là trụ cột cả gia đình,ngoan ngoãn,chăm chỉ và kiếm tiền giỏi.Chỉ tội vợ trẻ và 2 con nhỏ,bố mẹ và bà.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bin1812007 Xem bài viết
    Con mình sốt đưa vào Nhi Đồng 1 cũng kết lụân "Nhiễm trùng máu" lúc đó 6 tháng đến giờ gần 27 tháng rồi các mẹ ạ!

Đừng lo lắng quá nhé!
    Bé nhà em 8 tháng bị sốt, đi xet nghiem máu, bs nói thiếu máu, và nhiễm trùng máu nhẹ,ko sao, chỉ điều trị viêm họng cho bé. Sốt 2 ngày thì con hết nhưng ra ban đỏ. E đang theo dõi, ko biết có sao ko, chị cho e ít kinh nghiệm nên làm gì nữa ạ
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2