TIN TÀI TRỢ.

Bệnh ngoài da thường gặp ở trẻ sơ sinh

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 45 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Những bệnh ngay sau khi trẻ sinh ra

Đây có thể gọi là bệnh bẩm sinh, thường tự khỏi và không ảnh hưởng gì đến sức khỏe như:

- Các bớt tím, xanh: Những vết này có dát màu xanh, tím nhạt hoặc hơi đậm thường thấy ở vùng mông, đùi của bé. Nguyên nhân gây ra hiện tượng này là do sự ứ đọng nhiều tế bào melanocyte ở lớp bì của da gây nên. Khi trẻ lớn lên, những vết bớt này sẽ từ từ mất đi mà không cần can thiệp gì. Ở một số trẻ có các vết đỏ hoặc đen đậm. Những vết này có thể không mất đi ảnh hưởng đến thẩm mỹ của trẻ sau này. Vì thế các trường hợp này phải được đi khám để bác sĩ có hướng xử trí.

- Hạt kê: Khi trẻ mới sinh thường có những hạt nhỏ màu trắng đục nhô lên da, do sự ứ đọng của chất bã, hay gặp ở vùng trán, mũi, gò má, một số trẻ có thể xuất hiện ở bắp tay. Các "hạt kê" này sẽ tự mất sau vài tuần lễ.

Các bệnh ngoài da mắc phải

Chàm sữa
    Thường gặp ở trẻ sau ba tháng tuổi. Biểu hiện bệnh là những mụn nhỏ li ti xuất hiện ở hai bên má rồi lan đến cằm và trán. Chúng nhanh chóng vỡ ra, khiến cho da bị đỏ và rớm dịch. Nguyên nhân gây bệnh chàm sữa ở trẻ em khá phức tạp, khó phát hiện được, người ta cho rằng yếu tố di truyền đóng vai trò quan trọng trong bệnh này. Bệnh không nguy hiểm lắm, đến khi trẻ khoảng 2 tuổi bệnh có thể biến mất mà không để lại dấu vết gì.

Rôm sảy

Hiện tượng rôm sảy hay gặp ở nhiều trẻ nhỏ, nhất là về mùa nắng nóng ở những trẻ em hay bị ra mồ hôi nhiều, vị trí thường thấy ở lưng, ngực, bắp tay, bắp chân. Đây là những hạt nhỏ màu hồng, hơi cứng, đôi khi có nước. Rôm sảy là hiện tượng tuyến mồ hôi bị đè ép, bít kín lại làm mồ hôi không thoát ra ngoài được.

Chốc lở

Bệnh xuất hiện với những bóng nước hình tròn, dẹp, sau vài giờ bóng nước đục dần, có mủ rồi vỡ, đóng vảy màu vàng. Đây là do sự nhiễm khuẩn da nguyên phát do liên cầu khuẩn hoặc vi khuẩn tụ cầu gây ra.

Mụn nhọt

Đây là tình trạng viêm toàn bộ nang lông và tổ chức xung quanh, chủ yếu do tụ cầu gây nên. Biểu hiện ban đầu là đỏ sưng rồi nóng gây đau nhức, dần dần mềm vỡ ra chảy mủ và thành sẹo. Mụn nhọt có thể mọc ở nhiều nơi trên cơ thể, đau nhức khiến trẻ quấy khóc, giảm mức độ ăn ngủ.

Phòng bệnh

- Các bệnh ngoài da ngay sau trẻ sinh ra như hạt kê, bớt xanh tím thường tự khỏi nhưng những bệnh mắc phải cần được bảo vệ để trẻ không mắc.

- Vệ sinh cơ thể hằng ngày cho trẻ là một biện pháp quan trọng, mặt khác những người gần gũi chăm sóc trẻ hằng ngày cũng phải chú ý giữ gìn vệ sinh thân thể vì dễ lây bệnh cho trẻ.

- Các bà mẹ cần chú ý thay tã lót thường xuyên, lau khô vùng bẹn và mông bằng nước ấm sau khi trẻ đại, tiểu tiện. Mùa hè nên hạn chế dùng bỉm và phải thay thường xuyên.

- Mặt khác, cần cho trẻ uống đủ nước, tập cho trẻ ăn nhiều rau xanh, trái cây khi trẻ biết ăn, các bà mẹ đang cho trẻ bú cũng cần bổ sung hằng ngày nhiều vitamin và khoáng chất để cho trẻ có được đủ chất dinh dưỡng hơn nữa trong sữa mẹ.

- Nếu trẻ mắc bệnh, cần được đi khám, không nên tự chữa theo những lời mách bảo của người không có chuyên môn, tránh gây bội nhiễm nguy hiểm.

Nguồn: www.hoanmysaigon.com - chuyên mục Sức khỏe Mẹ và bé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,308 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

4 bước chăm sóc da trẻ sơ sinh

nhiệt độ cơ thể, nhiệt độ bên ngoài, trẻ sơ sinh, được bao bọc, trong tử cung, sự xâm nhập, dễ bị, dị ứng, chăm sóc, Da, bé, Nước, mẹ, dùng

Trong tử cung người mẹ, da của trẻ được bao bọc an toàn, không có sự xâm nhập của những tác nhân gây hại. Khi ra đời, trẻ sẽ phải thích ứng với môi trường nhiệt độ bên ngoài. Khi đó, da trẻ còn rất mỏng, non, dễ bị nhiễm trùng, trầy xước, cũng như dị ứng, khả năng điều tiết nhiệt độ cơ thể còn kém, dễ bị nóng, lạnh bất thường. Vì vậy, các bà mẹ cần chú ý bảo vệ da cho bé:

1. Nên tắm và lau mặt cho trẻ bằng nước ấm. Trước khi tắm cho bé, hãy lấy cùi tay nhúng vào chậu nước ấm vừa pha để thử, tránh nước quá nóng sẽ làm rộp da bé. Dùng khăn mềm lau da cho bé. Tránh dùng khăn cứng khiến da bé bị rát, đỏ.

2. Nên dùng xà phòng dành riêng cho trẻ. Tuy nhiên, những ngày đầu không rửa mặt cho bé bằng xà phòng.

3. Quần áo của bé nên được giặt bằng xà phòng ít chất sút, ngâm qua nước xả vải cho mềm. Không quấn bé quá kỹ. Trẻ sơ sinh không nên mặc tã giấy, vì tã giấy làm bí hơi, dễ gây dị ứng da.

4. Tuyệt đối không dùng nước hoa bôi vào da bé,
    bởi nước hoa có thể gây dị ứng da. Nên tắm giặt cho bé thường xuyên để tránh bị hăm ở những nếp da gấp như cổ, nách, đùi, háng, kẽ tay, kẽ chân... Có thể dùng phấn rôm bôi vào những chỗ da gấp này nhưng đừng lạm dụng. Trước khi quyết định cho trẻ dùng một loại phấn rôm nào đó thì nên thử ở một khoảng da nhỏ xíu xem phấn có phù hợp với bé hay không.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã cho biết thêm nhiều thông tin về bệnh ngoài da của trẻ nhưng em đọc vẫn không thấy có trường hợp của con em. con em 1,5 tháng tuổi, vài ngày gaanf đaay em thấy cháu bị những vết tròn tròn hồng hồng ở cổ, chỉ 1 ít ở 1 bên cổ thôi, em nghi là bị nấm không biết có phải không, nếu bị nấm thật thì em phải làm sao.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moon1502 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ đã cho biết thêm nhiều thông tin về bệnh ngoài da của trẻ nhưng em đọc vẫn không thấy có trường hợp của con em. con em 1,5 tháng tuổi, vài ngày gaanf đaay em thấy cháu bị những vết tròn tròn hồng hồng ở cổ, chỉ 1 ít ở 1 bên cổ thôi, em nghi là bị nấm không biết có phải không, nếu bị nấm thật thì em phải làm sao.
    con của mình cũng vậy , mình cũng nghĩ là viêm da. thấy mọi ng bảo là tắm lá riềng sẽ hết, đang cho cháu tắm .ko biết mẹ có pp j ko?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 94 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KhoaiLang09 Xem bài viết
    con của mình cũng vậy , mình cũng nghĩ là viêm da. thấy mọi ng bảo là tắm lá riềng sẽ hết, đang cho cháu tắm .ko biết mẹ có pp j ko?
    Mẹ Khoai Lang ơi, thế bé tắm lá riềng có hết không mẹ?
    Hồi Nấm nhà mình được 2 tháng tuổi cũng bị lên những vết tròn hồng ở mặt mình đi khám thì bảo sĩ bảo bị chàm và kê cho 1 số loại thuốc để uống và bôi nhưng có chị bạn mách cho chỉ cần bôi kem EUMOVACE (Glaxo smith kline) 1,2 lần là khỏi đấy.
    Bây giờ Nấm 2,5 tuổi rồi, mấy hôm nay Nấm bị nổi mấy nốt trên người nhưng không phải là hình tròn mà mình bôi EUMOVACE cũng không khỏi nên thử hỏi mẹ Khoai Lang xem tắm lá riềng có hết không để mình tắm cho Nấm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 701 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

kinh nghiệm của em về mấy cái vụ bệnh ngoài da này của bé đây. bé nhà em khi đc 1 tháng cũng bị lên rất nhiều mụn li ti ở mặt, tay và đầu. Cả nhà em kiếm đủ các thứ lá trên đời, không còn thiếu bất kì 1 loại gì mà đều không khỏi. Cuối cùng e phải mua thuốc gia truyền của bà Mị( giờ chuyển cho con gái là Hiệu thuốc Gia truyền Liêng- Trang) ở gần chợ Ngọc Hà( đây là địa chỉ bsi ở phụ sản Hn mách cho nhiều người lắm) mua về vừa bôi vừa tắm cho bé, bôi đến đâu là khỏi luôn đến đó. Các mẹ thử xem nhé.
    Mong bình yên và hạnh phúc đến với con giai yêu của mẹ, đến với gia đình nhỏ của mình và đến với mọi người xung quanh mình.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bệnh viêm da cơ địa ở trẻ hầu như là ở trẻ ai cũng bị, con gái mình cũng bị mình thấy thương con, nhưng đưa cháu đi khắp nơi chữa mà không được, nghĩ thương con tôi vẫn hi vọng sẽ chữa khỏi cho con mình,tôi cố tìm kiêm thông tin và hỏi bạn bè tìm giúp, cuối cùng tôi cũng tìm được http://bacsiviemdacodia.blogspot.com...t-nhat_27.html, tôi đưa con tới khám và chữa, jo cháu nhà tôi đã khỏi, tôi thấy rất may mắn và muốn chia sẻ với mọi người…