TIN TÀI TRỢ.

Bệnh mù màu- hỏi thăm các bác

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.9K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mẹ cháu lo quá các bác ạ, làm thế nào để biết được trẻ có bị mù màu hay không nhỉ.
    Mẹ cháu kể các bác xem thế nào nhé!
    cháu của các bác 2,5 tuổi rồi, mà không thể phân biệt được màu, mà mẹ cháu đã cố gắng dạy rất nhiều... ôi, mà mẹ cháu lo quá, có bác nào biết không chỉ cho mẹ cháu với.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo
    Mẹ cháu lo quá các bác ạ, làm thế nào để biết được trẻ có bị mù màu hay không nhỉ.
    cháu của các bác 2,5 tuổi rồi, mà không thể phân biệt được màu, mà mẹ cháu đã cố gắng dạy rất nhiều... ôi, mà mẹ cháu lo quá, có bác nào biết không chỉ cho mẹ cháu với.
    Mình thì nghĩ là do cháu chưa hứng thú để tâm đến chuyện mẹ dạy phân biệt màu sắc thôi.
    Các có thể tả cụ tỉ là bác dạy cháu phân biệt màu ntn ko?
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 422 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo
    Híc híc, chị ơi, em lấy chồng rồi về mới biết chồng em mù màu. Không phân biệt được đỏ, với da cam, đại loại là shade khác nhau thì tịt. Thế mà có sao đâu, cái gì cần phân biệt chồng em vẫn phân biệt giỏi lắm, đèn có tối tí cũng chả nhầm bao giờ... Con chị thì chị cho đi khám bác sỹ đi nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bình tĩnh nào bạn ơi, trẻ con phát triển những kỹ năng ở những thời điểm không giống nhau, miễn là trong giới hạn độ tuổi cho phép. Trong cuốn sách "Các bệnh thường gặp ở trẻ" có một bảng liệt kê các kỹ năng đó. VD bé có thể tự mặc quần trong khoảng 20 đến 36 tháng, biết phân biệt 1-5 màu cơ bản từ 16 đến 40 tháng (ví dụ thôi nhé). Con mình cũng hay nhầm lung tung khi mẹ dạy, mẹ thì cũng ko kiên nhẫn lắm, đến khi học mẫu giáo bé (3 tuổi), được cô giáo dạy thì nhớ rất tốt, cả những màu như kem, ghi, xám.... Mà đừng ai nói con mình kém thông minh hơn những trẻ khác nhé, cãi ngay đấy

Bạn không nên sốt ruột, trừ phi bé đã 4 tuổi hoặc lớn hơn mà không phân biệt được 1 màu nào cả. Nếu giáo trình học mẫu giáo (cho bé sinh năm 2002) là phân biệt màu cơ bản thì tại sao bạn lại cho rằng 2.5 tuổi mà chưa phân biệt được là không bình thường? Ở BV Việt Pháp, người ta kiểm tra mù màu bằng 1 quyển sách, mỗi trang ghép bằng nhiều ô màu khác nhau, giông giống nhau, nếu bạn nhìn thấy nổi lên trong đống màu sắc đấy 1 chữ số nào đó thì là bạn không sao. Rất hay, với điều kiện là phải biết mặt số.
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là do bé chưa tập trung mà thôi.
    Bé nhà mình hai tuổi cũng nhầm lẫn linh tinh. Đôi khi mẹ hỏi thì lờ tịt đi.
    Nhưng hôm ấy mình may một bộ quần áo gió màu cam, mặc thử vào và nói với bé: mẹ mặc áo màu cam, quần cũng màu cam. Và thế là bé nhớ luôn màu cam. Còn các màu khác thì cứ lung tung.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 486 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Về mặt sinh học thì bệnh mù màu là do gen di truyền: Gen này nằm nhiễm trên nhiễm sắc thể X vì vậy nó sẽ truyền từ bố bạn sang con gái(nhưng ở bạn sẽ không có biểu hiện bệnh), sau đó nó sẽ truyền sang con trai bạn. Vì vậy nếu nhà bạn không có ai bị thì rất ít khả năng con bạn bị mù màu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 395 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cu Binzin nhà em cách đây một tháng cũng làm bố mẹ tá hoả vì phát hiện ra : Hình như con mình bị mù màu Ở lớp các cô dạy phân biệt màu sắc rồi mà về hỏi con thì nó trả lời lung tung, chỉ cái cây bảo màu gì, con trả lời dõng dạc: màu đỏ, bố mẹ lườm cho một cái thì bảo : màu xanh :4: , hỏi cà chua màu gì, trả lời: màu xanh... Nói chung là lẫn lộn lung tung, mà mới chỉ có hai màu thôi đấy. Bố mẹ cháu đem nỗi niềm tâm sự với OBN, lại thêm phát tá hoả nữa là ông nội cháu mù màu bẩm sinh, không phân biệt màu đỏ với màu xanh Thôi thế thì đành chịu vậy, gen di truyền rồi. Nhưng mà cách đây một tuần ( có lẽ thấy bố mẹ lo lắng, chán nản quá), cháu đã phân biệt được màu đỏ với màu xanh, mấy hôm nay lại thêm cả màu vàng nữa. Em thấy chị bây giờ chịu khó chỉ các đồ vật khác nhau để hỏi màu, em lấy hai tờ giấy thủ công màu xanh và màu đỏ rồi hỏi xem con có thấy 2 tờ này có gì khác nhau không. nó bảo có, thế là okie rồi :4:
    THAM GIA #Hoadonkhongha #saynotoha
    https://www.facebook.com/HoitaychayHoNgocHa
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác đã động viên, mẹ cháu cũng đã theo doi cháu rồi, nói chung về độ thông minh và nhanh nhẹn thì không phải lo, cháu có trí nhớ rất tốt, có nhiều chuyện từ rất lâu rồi mà cháu vannhớ đến khi có một việc tương tự thì nhắc lại được ngay, thanh ra em mới lo là mắt cháu có vấn đề. mà cả nhà chưa có ai bị như vậy bao giờ.
    Tình hình của cháu như thế này, em kể các bác xem thế nào: mẹ cháu mua một bảng màu dạy cho con, dạy xong hỏi, nó chỉ lung tung may thì đúng mà không may thì thôi( vì nó nhớ được là có màu xanh, đỏ, vàng, tím) thành ra nó cứ nói lung tung các màu (vì tất cả các màu đều có hình vuông). Hay mẹ mua quả bóng màu xanh, bảo con thì con nhớ quả bóng đó màu xanh còn nếu đưa một vật khác màu xanh thì con lại nói lung tung, thành ra mình thấy rất lo, nên mới hỏi các bác xem thế nào? bao nhiêu tuổi thì có thể khám mắt cho bé, và khám ở đâu? các bác xem thế nào hộ em nhé! em cảm ơn! :1:
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Bạn ơi,
    Bé nhà bạn giống ZZ nhà mình rồi, cách đây 3 tháng mình cũng rất lo lắng vì con mình không thể phân biệt nổi màu gì vào với màu gì, nhưng ngược lại, bé có thể nói rất chính xác về hình khối. Mình nói với cô thì cô khuyên bố mẹ chỉ nên cố gắng dạy cháu các màu cơ bản thôi. Nhưng bây giờ, bé đã phân biệt được rất rõ màu gì, thậm chí lả màu đậm và màu nhạt. Lý do, thời gian này ở Mẫu giáo bé đang học tô màu.
    Cứ kiên trì và đừng tham vọng nhồi nhét quá cho con, bạn ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 541 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chồng mình cũng bị mù màu (lấy rồi mới biết, chứ ko thì đã....). Nhưng anh ấy chỉ ko phân biệt được các màu rất nhạt thôi. Ví dụ màu hồng rất nhạt, màu xanh rất nhạt thì đều bảo là màu trắng cả, còn các màu đậm thì đều nói đúng, kể cả màu xanh và đỏ. Như vậy, mù màu ko nhất thiết cứ phải là mù màu xanh đỏ (như lý thuyết đâu) mà có thể mù 1 số màu nhất định ở những mức độ nhất định.
    Con bạn ko nói rõ là con trai hay con gái, nếu là con trai thì chưa chắc cháu đã bị đâu (trừ khi bạn/bố mẹ đẻ bạn có mang gen (có/ko biểu hiện bệnh)). Còn nếu là con gái thì khả năng biểu hiện bệnh của cháu rất nhỏ (trừ khi bạn cũng mang gen này). Nhưng nếu con gái bạn sinh cháu trai, thì khả năng biểu hiện bệnh của cháu lại rất lớn.
    Con bạn mới 2,5 tuổi thì khả năng phân biệt màu sắc của cháu chưa cao, bạn nên bình tĩnh theo dõi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 454 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi. Cho em hỏi cái này xíu . Em có đưá cháu . Cũng được 3 tuôỉ rôì . Nói chung là thâý cháu phát triển bình thường . Có điêù này nè các mẹ . Em không hiêủ sao mà bé không biệt được màu . Cháu chỉ nói màu đen vơí màu xanh thôi àh . Các mẹ thông thái chia sẻ giúp em vơí . Em không biết như thế có bị gì không nưã . Các mẹ chia sẻ giúp có gì em còn báo vơí anh chị nưã .Lúc nhỏ không để ý . Giờ cái tuôỉ này đáng lẽ cũng đã phân biệt được màu sắc rôì chứ đúng không các mẹ . Em thâý lo lắng quá .
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn cho bé đến khoa Mắt bệnh Viện Nhi hay bệnh viện mắt khám xem. Theo mình thì một là bé bị mù màu vì những ai bị mù màu sẽ không nhìn thấy màu đỏ, vàng cam mà tất cả chuyển sang màu xám hết nên có thể bé chưa nhận biết được nên bé trả lời là màu đen hoặc ở nhà bố mẹ dậy màu xanh nên bé trả lời là màu xanh hết. Hai là bé chưa phân biệt được màu, mình có đứa cháu năm nay học lớp 6 rồi, học rất giỏi nhưng hồi 4 tuổi mà vẫn chưa phân biệt được màu, màu nào bé cũng trả lời là màu xanh hết.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Bạn đưa bé đi bác sỹ khám đi, để do cháu chưa học thuộc cách nhận biết màu, hay do là mắt không phân biệt màu.
    • 2,923 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đứa cháu mình 3 tuổi cũng chưa biết phân biệt màu vì ở nhà không được ai dậy chỉ biết đỏ và đen thôi
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 454 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Thâý các chị chia sẻ như thế em thâý cũng đỡ lo . Mà sao em nghe nói như thế là bị mù màu . Mà em không biết sao gọi là mù màu nưã ? Cũng mong là bé chưa phân biệt được màu chứ đừng có bị bệnh gì là tôị lắm các chị àh .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giovala Xem bài viết
    Thâý các chị chia sẻ như thế em thâý cũng đỡ lo . Mà sao em nghe nói như thế là bị mù màu . Mà em không biết sao gọi là mù màu nưã ? Cũng mong là bé chưa phân biệt được màu chứ đừng có bị bệnh gì là tôị lắm các chị àh .
    Bệnh mù màu là bệnh rối loạn sắc giác - nhìn rõ mọi vật nhưng lại không phân biệt được màu sắc. Bệnh không ảnh hưởng tới sức khỏe, trí tuệ nhưng làm ảnh hưởng tới cuộc sống hằng ngày như phân biệt màu sắc, tín hiệu giao thông... bệnh này là bệnh di truyền nữa. gia đình đưa cháu đi khám. hi vọng cháu không có vấn đề gì, chúc cháu mạnh khoẻ.
    Men tiêu hoá BILACTOMEN-Viện CNSH,trị táo bón, tiêu chảy, biếng ăn cho trẻ:https://zaodich.com/forum/f2484/men-t...-ship-1449119/
    Bột trà xanh matcha nguyên chất.https://zaodich.com/forum/f2490/bot-t.../#post29183073
    Tel: 0166.346.0698
    • 161 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Giả sử có bị mù màu thật đi nữa thì các bạn có đưa con đến viện mắt TW hay viện nào cũng thế thôi. Mình bị thế từ năm 2004 tới h. Trc đó thi hoàn toàn bình thường. Tự nhiên bắt đầu từ 2004 bị "mất sắc tố" gọi đơn giản là mù màu. Tứ đó đến h mình học như 1 đứa trẻ ranh , lôi bảng màu ra học lại từ đầu nhưng cũng chả khá khẩm j hơn. Nhiều màu na ná nhau biết là nó khác nhau nếu để cạnh nhau nhưng ko biết nó là màu j. Mình đành sống chung với lũ ><
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 454 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matbuon_12 Xem bài viết
    Bệnh mù màu là bệnh rối loạn sắc giác - nhìn rõ mọi vật nhưng lại không phân biệt được màu sắc. Bệnh không ảnh hưởng tới sức khỏe, trí tuệ nhưng làm ảnh hưởng tới cuộc sống hằng ngày như phân biệt màu sắc, tín hiệu giao thông... bệnh này là bệnh di truyền nữa. gia đình đưa cháu đi khám. hi vọng cháu không có vấn đề gì, chúc cháu mạnh khoẻ.
    Em cảm ơn chị nhiều ạh . Nhà thì không ai có bệnh đó hết chị ơi . Mà sao bé cháu em lại bị như thế không biết nữa . Em phải nói cha mẹ đưa bé đi khám mới được . Như thế thì tội cho cháu quá .
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thôi chết mình hình như cũng bị mù màu :-ss
    Bệnh hắc lào chữa như thế nào, các phương pháp điều trị nhiệt miệng hiệu quả nhất
    • 77 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Khả năng cao là bé này chưa có hứng thú với màu sắc. Nên cứ từ từ để theo dõi thêm chứ chưa gì mà phán ngày bé bị mù màu rồi lo lắng thêm.