TIN TÀI TRỢ.

Bệnh lồng ruột

• 1 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 72 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6 tháng cho 2 chân bé chạm đất là bé nhảy, người ta nói đừng cho bé nhảy nhiều không có bé bị lồng ruột mà mình không hiểu lồng ruột là sao?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ hanhlan ơi, lồng ruột mình chỉ hiểu nôm na là do ruột non chui vào lòng ruột già gây nên. Khi bị lồng ruột, các mạch máu nuôi ruột bị tắc nghẹt, không nuôi được đoạn ruột lồng dẫn đến hoại tử. Nếu phát hiện sớm thì chỉ phải bơm hơi hoặc thụt thuốc cản quang để tháo lồng. Còn phát hiện muộn hơn 6 tiếng thì phải phẫu thuật cắt đoạn ruột bị hoại tử.
    Bé nhà mình cũng bị lồng ruột một lần. Biểu hiện của bé là bị đau bụng từng cơn, bé khóc thét lên hoặc cong mông. Có bé thì bị nôn, sau đó thì bị đi ngoài ra máu. Nhưng bé nhà mình phát hiện sớm nên chỉ phải bơm hơi để gỡ khối lồng. Mình thấy bác sỹ bảo ngoài nguyên nhân do trẻ nghịch ngợm chạy nhảy nhiều còn có thể do thay đổi thời tiết cũng dẫn đến bị lồng ruột; hoặc do nhu động ruột mạnh (cái này thường gặp ở trẻ bú tham).
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • Administrator
    • 17 năm
    • 22,770 Bài viết

• 10,450 Được cảm ơn

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây Lồng ruộtCần phát hiện sớm lồng ruột ở trẻ em
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 2,774 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Mới đây thôi sao nhiều bé mà mình biết bị lồng ruột thế. Có mẹ nào biết lý do tại sao lại bị bệnh này, độ tuổi bệnh này và cách phòng chống ko?
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 969 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lediemhang
    Mới đây thôi sao nhiều bé mà mình biết bị lồng ruột thế. Có mẹ nào biết lý do tại sao lại bị bệnh này, độ tuổi bệnh này và cách phòng chống ko?
    Mình có một người bạn cũng có con gái 18 tháng bị lồng ruột 2 lần phải vào viện Nhi cấp cứu rồi. Thấy bạn mình bảo bsỹ nói rằng : Lồng ruột có1 số nguyên nhân do cấu tạo không bình thường của ruột làm cho ruột hay bị xoắn lại ,hoặc thường xảy ra đối với những trẻ béo phì. Lớn dần lên do cấu tạo của các bộ phận cơ thể thay đổi nên cũng ít bị hơn.

Để tránh cho các bé không bị rơi vào tình trạng lồng ruột : Không nên để bé vừa ăn vừa đùa,đặc biệt là cười to,khóc to,chạy nhẩy.

Nếu thấy bé có hiện tượng đau bụng ,gồng,ưỡn người lên khóc ngằn ngặt,mặt tái thì phải đưa ngay bé đến bệnh viện để các bsỹ bơm hơi cho ruột phồng lên ,khỏi xoắn.Nếu bơm hơi mà vẫn không được là phải mổ cấp cứu đấy.

Mình chỉ nghe lại bạn mình phổ biến lại kinh nghiệm như thế thôi.
    • 2,774 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, đọc mấy bài viết và link mà hai mẹ đưa cho tớ cứ thót hết cả tim vì sợ... Sợ lắm ạ...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 789 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bé nhà mình từ khi gần 2 tuổi đến giờ cũng suốt ngày nhẩy tưng tưng lên, nhất là ở trên đệm lò xo, nếu ko ngăn bé lại thì có lẽ cô nàng sẽ nhảy cả ngày từ sáng đến tối mất, kể cả lúc đang ăn cũng vậy. Mình phải liên tục túm giữ chân cô nàng lại, và dặn người nhà ko được cho bé nhảy như thế.
    Người quen nhà mình cách đây hơn chục năm bị mất đứa con hơn 2 tuổi vì bị lồng ruột, dù đó là chuyện lâu rồi từ khi y học chưa phát triển như bây giờ nhưng mình cũng ko thể chủ quan được.
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con tôi hay bị táo bón, phải nhét thuốc cho bé để đi ngoài, mỗi lần rặn, cháu đau bụng lắm, la hét rồi phân mới ra ngoài. Đi xong rồi lại trở lại bình thường như không có gì. Không biết đó có phải là triệu chứng bị lồng ruột không. Hôm nay thư 7 nên bệnh viện chỉ còn bs trực nên lên đây hỏi mọi người giúp đỡ, cảm ơn trước nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 213 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ko phai lồng ruột đâu mẹ cháu ạ
    lồng ruột: hay gặp ở trẻ nhỏ, bụ bẫm, buồn nôn, nôn, quai ruột nổi cuộn, ko ỉa được, có thể sốt
    mẹ cháu xem lại: cháu bnhieu tuổi, ăn có nhiều ko, vì ăn ít như con nhà mình ngày xưa cũng thành táo vì ko có j mà output, để vài ngày mới output dc thành táo
    nếu ăn nhiều mà vẫn bị vậy xem cháu ăn sữa nào thì đổi sữa, ăn ít cà rốt thôi (nếu mẹ cho cháu ăn nhiều cà rốt), nếu cháu đến tuổi ăn được nước hoa quả thì cho cháu ăn hoa quả, nước rau nghiền...
    p/s dùng nhiều thuốc đi ngoài quá kích thích ruột ko tốt
    tốt nhất là tìm đúng nguyên nhân để gquyết
    ngày trước mình lấy xilanh bơm ít mật ong phần trong trong, bơm vào đít thay thuốc, thấy rất ok, mẹ cháu thử xem nào
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 342 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

lồng ruột, tắc ruột hay gặp ở trẻ nhỏ lắm các mẹ à.
    chúng có các biểu hiện:
    Chướng bụng, bí trung đại tiện, nhìn bụng có dấu hiệu rắn bò (thấy hình ảnh ruột lằn lên bụng chạy qua chạy lại), buồn nôn và nôn. một số trẻ có thể chảy ra quần một số dịch màu vàng, phân ra quần. trẻ đau bụng, trông người bơ phờ mệ mỏi, có thể có sốt.
    Nếu thấy thế thì lập tức đi viện ngay không được chậm trễ (kể cả người lớn lẫn trẻ em).
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn nhiều quá, đã yên tâm được 9 phần rồi, chắc phải xem lại chế độ ăn uống cho cháu thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bệnh lồng ruột

Trẻ nhỏ đang chơi bình thường nếu bỗng nhiên khóc thét từng cơn, người ưỡn lên, sau đó nôn mạnh thì cha mẹ đến đưa ngay đến bác sĩ để chẩn đoán lồng ruột. Trẻ có thể bị cắt một đoạn ruột nếu không được điều trị sớm.

Trẻ ưỡn cả người lên khi khóc, sau đó nôn vọt, da tím dần đi là biểu hiện bệnh lồng ruột

Trong bệnh này, một đoạn ruột của trẻ chui vào lòng của đoạn ruột kế cận gây tắc nghẽn lưu thông. Các mạch máu cũng bị cuốn vào trong lòng đoạn ruột lồng, gây tắc nghẽn, chảy máu. Nếu để lâu, khối ruột lồng bị hoại tử, thủng, khiến dịch và phân chảy ra ngoài gây viêm màng bụng - đây là loại nhiễm trùng nghiêm trọng có thể dẫn đến tử vong.

Theo bác sĩ Nguyễn Văn Lộc, Bệnh viện Nhi Trung ương, bệnh hay xảy ra ở trẻ dưới 1 tuổi, nhiều nhất là khoảng 8 - 9 tháng, khi kích thước giữa ruột non và ruột già chênh lệch khá nhiều. Bệnh nhân thường là những em bé khỏe mạnh, bé trai hay mắc hơn bé gái.

Phần lớn các ca lồng ruột không xác định được nguyên nhân. Tuy nhiên, các bác sĩ cho rằng việc đột ngột chuyển từ bú sữa sang ăn dặm, hay từ loại sữa này sang loại sữa khác khiến ruột dễ co bóp bất thường. Một số bệnh lý ở ruột, tình trạng nhiễm khuẩn hô hấp và nhất là nhiễm khuẩn tiêu hóa cũng có thể dẫn đến tình trạng này.

Các triệu chứng xuất hiện đột ngột

Lồng ruột gây đau bụng dữ dội tức thời. Trẻ đang chơi bỗng nhiên khóc thét lên từng cơn, thường mỗi cơn cách nhau khoảng 3 phút. Trẻ ưỡn cả người lên khi khóc, sau đó nôn vọt, da tím dần đi. Theo bác sĩ Nguyễn Văn Lộc, nhiều trẻ do bố mẹ không biết là nghiêm trọng để đưa đi khám, đến lúc tới bệnh viện thì đã bị đi ngoài ra máu, khiến bác sĩ chẩn đoán nhầm là bệnh lỵ.

Những trẻ được đi khám muộn thường có dấu hiệu mất nước, rối loạn điện giải, thậm chí bị sốc.

"Nếu trẻ ở độ tuổi 9 - 12 tháng bỗng nhiên khóc thét rồi nôn thì điều đầu tiên cần nghĩ đến là lồng ruột, và phải đưa đến bệnh viện ngay" - bác sĩ Lộc nói. Tại bệnh viện, bác sĩ sẽ thăm khám vùng bụng, hỏi kỹ phụ huynh và cho xác định bằng kỹ thuật siêu âm.

Điều trị đơn giản nếu đến sớm

Nếu em bé được đưa đến bệnh viện ngay khi chưa có tai biến gì, bác sĩ sẽ tháo lồng dễ dàng bằng cách bơm hơi vào ruột già với một áp lực vừa phải cho đến khi khối lồng được tháo ra hoàn toàn.

Trường hợp đoạn ruột lồng đã chui sâu vào nhau gây sưng nề, tắc nghẽn mạch máu, các bác sĩ sẽ phải phẫu thuật để tháo lồng. Nếu đoạn ruột đã hoại tử do thiếu máu nuôi trong một thời gian dài thì phải cắt bỏ. Sau điều trị, bệnh có thể tái phát.

Do phần lớn các trường hợp lồng ruột không xác định được nguyên nhân nên không có cách dự phòng đặc hiệu. Tuy nhiên, cha mẹ cần giảm nguy cơ này cho trẻ bằng cách: Ngăn ngừa tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp, tiêu hóa, nếu đổi sữa thì nên thực hiện từ từ từng chút một, với trẻ dưới 1 tuổi không nên tung hứng mạnh...

Do lồng ruột xuất hiện nhanh trong khi trẻ chưa có khả năng nói được là đau ở đâu, đau thế nào nên cha mẹ cần nhạy cảm với những dấu hiệu đầu tiên nhằm giúp con được điều trị sớm.

• 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn về thông tin rất bổ ích
    • 372 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Theo mình biết thì bệnh lồng ruột ở tuổi nào cũng có thế xảy ra, tuy nhiên rơi nhiều vào độ tuổi < 1T.

Cháu mình 10T mà mới bị lồng ruột gần đây, may mà đưa đi bệnh viện kịp, không thì đúng là phải mổ để cắt đoạn ruột bị lồng .

Lồng ruột dễ xảy ra nhất là khi trẻ còn nhỏ mà giỡn đùa với trẻ làm trẻ cười quá nhiều .
    ETyFp7Y0eIp7
    • 14 năm
    • 490 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Tớ bị lồng ruột khi tớ học lớp 3 đấy. Mẹ tớ không biết cứ ra sức xoa dầu. Đến khi đưa đến bệnh viện họ cho luôn vào phòng mổ. May mà chú tớ quen một bs có kinh nghiệm, ông ấy tới kịp, bơm dầu vào hậu môn rồi xoa thế nào đó nên tớ không phải mổ nữa. Nhưng mà đau lắm, nhớ tới tận giờ.
    Mẹ đi làm mau còn về với con nhé!!!:Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,774 Bài viết

• 2,199 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bê con Xem bài viết
    Bệnh lồng ruột

Trẻ nhỏ đang chơi bình thường nếu bỗng nhiên khóc thét từng cơn, người ưỡn lên, sau đó nôn mạnh thì cha mẹ đến đưa ngay đến bác sĩ để chẩn đoán lồng ruột. Trẻ có thể bị cắt một đoạn ruột nếu không được điều trị sớm.

Trẻ ưỡn cả người lên khi khóc, sau đó nôn vọt, da tím dần đi là biểu hiện bệnh lồng ruột

Lồng ruột gây đau bụng dữ dội tức thời. Trẻ đang chơi bỗng nhiên khóc thét lên từng cơn, thường mỗi cơn cách nhau khoảng 3 phút. Trẻ ưỡn cả người lên khi khóc, sau đó nôn vọt, da tím dần đi. Theo bác sĩ Nguyễn Văn Lộc, nhiều trẻ do bố mẹ không biết là nghiêm trọng để đưa đi khám, đến lúc tới bệnh viện thì đã bị đi ngoài ra máu, khiến bác sĩ chẩn đoán nhầm là bệnh lỵ.

"Nếu trẻ ở độ tuổi 9 - 12 tháng bỗng nhiên khóc thét rồi nôn thì điều đầu tiên cần nghĩ đến là lồng ruột, và phải đưa đến bệnh viện ngay" - bác sĩ Lộc nói. Tại bệnh viện, bác sĩ sẽ thăm khám vùng bụng, hỏi kỹ phụ huynh và cho xác định bằng kỹ thuật siêu âm.
    Mình đã có mấy ngày mệt mỏi vì bệnh này :Sad: con gái mình, vào tháng 7 vừa rồi, lúc đó cháu mới có 14 tháng thôi, đã bị lồng ruột và phải vào viện tháo lồng đấy. Đọc bài này những ai chưa từng chứng kiến thì có thêm thông tin, nhưng với mình là một người đã từng lâm vào hoàn cảnh lo lắng khi ko biết con bị làm sao thì mình có vài điều muốn chia sẻ với các mẹ.

Con mình ko hề khóc thét tí nào. Có thể nói mọi người rất khó tin nhưng đúng là như thế. Lần đó cháu chỉ thích bế thôi, bà hay mẹ bế đều gục đầu vào vai, mắt lim dim như muốn ngủ, nhưng đặt xuống là khóc. Và cứ nằm thì nôn, chứ còn bế thì ko nôn. Từ bé con mình đã rất hay nôn rồi, nên khi cháu bị như thế cả nhà chỉ nghĩ cháu mệt nên quấy thôi. Mình đã đưa đi khám ngay, nhưng bác sĩ chẩn đoán là bị tiêu chảy :Crying: :Crying: và cho thuốc uống và cho về nhà. Đến ngày hôm sau thì cháu lại ngoan, ăn và chơi bình thường. Hôm sau nữa thì lại nôn nhiều, và mình đưa đi khám, bác sĩ cho thụt phân để kiểm tra thì mới nghi cháu bị lồng ruột. Sau khi tháo lồng thì BS bảo có thể những lần trước ruột bị lồng nhưng nhẹ nên nó tự tháo ra được, còn lần này chỗ ruột bị lồng quá nhiều nên mới phát hiện ra được (bằng cách sờ tay kiểm tra bên ngoài bụng, thấy vùng bụng rất cứng).

Thế nên mình nghĩ mỗi bệnh có một biểu hiện khác nhau ở từng đứa trẻ khác nhau, các mẹ đừng nghĩ là con khóc thét từng cơn mới là bị lồng ruột :Sad:
    Hãy chọn một kết thúc buồn, thay vì một nỗi buồn không bao giờ kết thúc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhanhngoc Xem bài viết
    Thế nên mình nghĩ mỗi bệnh có một biểu hiện khác nhau ở từng đứa trẻ khác nhau, các mẹ đừng nghĩ là con khóc thét từng cơn mới là bị lồng ruột :Sad:
    Mình cũng nghĩ thế, khả năng chịu đựng của từng trẻ là khác nhau, có đứa khả năng chịu đựng tốt thì chưa chắc đã khóc. Nhưng có lẽ khi thấy con có dấu hiệu nôn, bụng co thắt và đang trong độ tuổi dưới 1 tuổi để yên tâm nên đưa đi bác sĩ khám.

Theo các bác sĩ thì số trẻ từ 1-3 tuổi vẫn có thể bị mắc bệnh lồng ruột và những trẻ đã được điều trị thì vẫn có thể bị tái phát, có trẻ thậm chí đã bị tái phát đến 4 lần. Đặc biệt khi thời tiết thay đổi số trẻ mắc bệnh lồng ruột cũng gia tăng.

• 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tớ mới cho con vào viện nhi tuần trước để tháo lồng. Bé không hề bị đau liên tục, không nôn cũng không sốt, cứ 15,20ph mới đau một lần, vào viện BS khám cũng không thấy gì, đến khi đi siêu âm mới thấy rõ.

Tháo lồng bằng cách nhét ống vào hậu môn bé rồi bơm hơi vào, bé đau đơn lắm nhưng thời gian làm chưa đến 1 phút. Thấy bs nói nhiều trường hợp bơm hơi không tự tháo được phải mổ ra sắp lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa bị lồng ruột và đã phải dùng máy thổi hơi, tháo lồng. Khi bé được đưa vào phòng mổ để gây mê mà tim mình như thắt lại, mình rất sợ bé sẽ bị tái lại. Các mẹ hãy giúp mình, cho mình lời khuyên để chăm sóc bé tốt nhất và tránh nguy cơ bé bị lại một lần nữa nhé!
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3