TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Kawasaki - giúp em với

• 263 Lượt chia sẻ
  • 47.4K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uh bác Vân cũng ở khoa Tim Viện Nhi mới làm tiến sỹ về kawasaki. Mình gọi bác Hà rồi và bác hẹn khám ở Trung Liệt. Thứ 7 này cho cháu đi khám. Cháu giãn như vậy lúc mới ra viện but giờ chỗ giãn thu hẹp lại. Cách đây 6 tháng thì VT 4.8, VP: 4.3. Cháu cũng vẫn chỉ uống 1/2 gói aspegic/ngày. Bé nhà ấy có bị thiêu máu ko? Con nhà này mỗi lần đi khám đều xét nghiêm máu và thiêu máu nhẹ. Ko biết có phải do ápegic ko nữa?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBiBoBon Xem bài viết
    Uh bác Vân cũng ở khoa Tim Viện Nhi mới làm tiến sỹ về kawasaki. Mình gọi bác Hà rồi và bác hẹn khám ở Trung Liệt. Thứ 7 này cho cháu đi khám. Cháu giãn như vậy lúc mới ra viện but giờ chỗ giãn thu hẹp lại. Cách đây 6 tháng thì VT 4.8, VP: 4.3. Cháu cũng vẫn chỉ uống 1/2 gói aspegic/ngày. Bé nhà ấy có bị thiêu máu ko? Con nhà này mỗi lần đi khám đều xét nghiêm máu và thiêu máu nhẹ. Ko biết có phải do ápegic ko nữa?
    Thế ạ, trộm vía bé nhà chị chỗ giãn đó đã thu hẹp lại rồi. Bé nhà e hôm thứ 7 đi khám ở trong viện, cũng Bác Hà đo thì vẫn giãn bên trái là 3.4, vẫn giống lần trc, trộm vía là ko bị giãn thêm nhưng vẫn chưa thu hẹp lại chị ạ. Giờ uống 1/3 gói aspegic/ngày. Bé cũng bị thiếu máu nhẹ. Thế bé nhà chị sau bao lâu thì chỗ giãn đó thu hẹp lại ạ?
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị hơn 1 năm rồi mẹ nó ah. Mình vẫn chưa hiểu lắm kết quả gì mẹ nó ah. Có ai biết chỉ giáo cho mình với. Đợt rồi đi khám bác hà ko thấy cho em bé nhà mình thử máu.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế ạ. Bé nhà e đi khám lại cách đây 1.5 tháng, cũng chỗ bác Hà, vẫn giãn như cũ, nhưng chỉ thấy bác kê uống 1 tháng, rồi hẹn khám lại sau 3 tháng. Thế bé nhà chị khám thì kết quả ra sao, bác kê thuốc ntn ạ.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế ạ. Bé nhà e đi khám lại cách đây 1.5 tháng, cũng chỗ bác Hà, vẫn giãn như cũ, nhưng chỉ thấy bác kê uống 1 tháng, rồi hẹn khám lại sau 3 tháng. Thế bé nhà chị khám thì kết quả ra sao, bác kê thuốc ntn ạ. À, e thấy bác bảo sau 2-3 tháng bị bệnh thì ko cần thử máu nữa ạ.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em bác Hà kê Aspegic 1/2 gói/ngày loại 100mg thì phải. Uống loại đó từ khi ra viện tới giờ. Có thể con chị giãn nhẹ nên ko cần uống, con em đang hẹp lại. Con em cũng hẹn khám sau 2 tháng. Chắc tuần tới lại đi. Có gì về em thông báo lại.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthihuong0605 Xem bài viết
    Thế ạ. Bé nhà e đi khám lại cách đây 1.5 tháng, cũng chỗ bác Hà, vẫn giãn như cũ, nhưng chỉ thấy bác kê uống 1 tháng, rồi hẹn khám lại sau 3 tháng. Thế bé nhà chị khám thì kết quả ra sao, bác kê thuốc ntn ạ. À, e thấy bác bảo sau 2-3 tháng bị bệnh thì ko cần thử máu nữa ạ.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=MeBiBoBon;30971126]Con nhà em bác Hà kê Aspegic 1/2 gói/ngày loại 100mg thì phải. Uống loại đó từ khi ra viện tới giờ. Có thể con chị giãn nhẹ nên ko cần uống, con em đang hẹp lại. Con em cũng hẹn khám sau 2 tháng. Chắc tuần tới lại đi. Có gì về em thông báo lại.[/QUOT

Bé nhà mình lần trc đi khám, bác sĩ Hà bảo ko phải dùng thuốc nữa rồi. 4 tháng khám lại.

Sao mình thấy bệnh này cũng nhiều bé bị mà topic này im hơi lặng tiếng thế nhỉ, ko có mẹ nào lên chia sẻ về tình hình của con sau khi bị bệnh nhỉ.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

BS Hà chỉ định con mình trong vòng 1 năm không được tiêm phòng, đến giờ đã được 2 năm rồi mình vẫn chưa cho tiêm phòng lại, nhưng hiện tại đang mùa dịch mình lo quá. Các mẹ đã cho con tiêm phòng lại chưa?
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyduong2006 Xem bài viết
    BS Hà chỉ định con mình trong vòng 1 năm không được tiêm phòng, đến giờ đã được 2 năm rồi mình vẫn chưa cho tiêm phòng lại, nhưng hiện tại đang mùa dịch mình lo quá. Các mẹ đã cho con tiêm phòng lại chưa?
    Bé nhà em bị kw lúc 6 tháng tuổi, bác Hà dặn ko tiêm thủy đậu, quai bị, rubelar trong vòng 11 tháng, còn lại các vacxin khác thì chỉ 4 tháng thôi ạ. Nhà em vẫn cho bé đi tiêm các vacxin khác bình thường, trừ mấy loại này là lùi lại thôi ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 277 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng kiếm được một link về bệnh Kawasaki này

Nguồn : http://yhoccongdong.com/thongtin/benh-kawasaki/

TỔNG QUAN

Bệnh Kawasaki là gì?

Bệnh Kawasaki là một căn bệnh mà trẻ nhỏ (dưới 5 tuổi) có thể mắc phải.

Thời gian cần thiết để trẻ mắc bệnh Kawasaki có thể hồi phục?

Trẻ em bị mắc bệnh Kawasaki thông thường phải mất vài tuần mới có thể hồi phục. Sau khi trẻ ra viện, bạn sẽ cần phải chăm sóc trẻ tại nhà cho đến khi trẻ hồi phục hoàn toàn.

TRIỆU CHỨNG

Các triệu chứng của bệnh Kawasaki là gì?

Bệnh Kawasaki có thể có các triệu chứng sau đây:

Sốt
    Nổi phát ban trên da
    Đỏ mắt
    Sưng hạch bạch huyết
    Các triệu chứng về tim mạch
    Các triệu chứng về khớp xương

NGUYÊN NHÂN và YẾU TỐ NGUY CƠ

Nguyên nhân của bệnh Kawasaki là gì?

Nguyên nhân gây bệnh Kawasaki chưa được biết rõ. Một số giả thuyết cho rằng bệnh này có thể gây ra bởi virus hoặc một loại vi khuẩn nào đó. Bệnh có thể kéo dài từ 2 tuần đến vài tháng.

CHẨN ĐOÁN và XÉT NGHIỆM

Bác sĩ sẽ chẩn đoán bệnh Kawasaki như thế nào?

Bác sĩ sẽ thăm khám tổng trạng của trẻ và hỏi cha mẹ về các triệu chứng của trẻ. Không có một có một xét nghiệm nào đặc hiệu để chẩn đoán bệnh Kawasaki, nhưng bác sĩ có thể làm một số xét nghiệm để phân biệt bệnh Kawasaki với những căn bệnh khác có thể gây ra những triệu chứng tương tự như bệnh này.

Trẻ em bị bệnh Kawasaki thường bị sốt (đôi khi cao đến 40°C (104°F)) kéo dài trong 5 ngày hoặc lâu hơn. Thông thường trẻ phải có ít nhất là 4 triệu chứng trong số những triệu chứng sau đây:

Hồng ban đa dạng ở trên da (nổi mẩn đỏ loang lổ) mà có thể xuất hiện trên toàn bộ cơ thể.
    Sưng hạch bạch huyết ở cổ.
    Bàn tay, bàn chân sưng phù và đỏ, ở giai đoạn sau của bệnh, có hiện tượng lột da ở các ngón tay và ngón chân
    Những thay đổi trong môi và miệng: như môi đỏ, nứt nẻ, lưỡi rất đỏ (lưỡi dâu tây) và đỏ trong khoang miệng và thành sau họng.
    Đỏ mắt
    Một số trẻ em bị bệnh Kawasaki cũng có các triệu chứng như bị tiêu chảy, nôn mửa và đau dạ dày. Bệnh Kawasaki có thể làm cho con của bạn rất dễ bị kích thích và cáu gắt.

ĐIỀU TRỊ

Bệnh Kawasaki được điều trị như thế nào?

Bác sĩ sẽ sử dụng các thuốc điều trị triệu chứng và ngăn ngừa các biến chứng của bệnh Kawasaki.

Bác sĩ cũng có thể sử dụng một loại thuốc được gọi là globulin miễn dịch điều trị cho con bạn, giúp ngăn ngừa các biến chứng về tim mạch. Globulin miễn dịch được truyền vào tĩnh mạch của trẻ trong vài giờ. Trẻ phải nhập viện để được điều trị bằng thuốc này.

Bác sĩ có thể cho trẻ uống aspirin liều cao để hạ sốt. Aspirin cũng giúp giảm triệu chứng phát ban và đau khớp. Aspirin cũng giúp ngăn chặn sự hình thành của các cục máu đông. Sau khi trẻ hết sốt, bác sĩ sẽ giảm liều của thuốc Aspirin trong vài tuần để làm giảm nguy cơ bị biến chứng về tim mạch. Tuy nhiên, nếu trẻ bị cúm hoặc thủy đậu trong thời gian điều trị aspirin, bác sĩ sẽ phải dừng điều trị bằng aspirin cho trẻ trong một thời gian. Khi trẻ vẫn uống aspirin trong thời gian bệnh cúm hoặc thủy đậu, thì có thể trẻ sẽ mắc hội chứng Reye. Do vậy, trong trường này trẻ không được sử dụng aspirin trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

BIẾN CHỨNG

Bệnh Kawasaki nguy hiểm như thế nào?

Việc con bạn bị bệnh Kawasaki có thể làm cho bạn cảm thấy sợ hãi. Con bạn sẽ không được khỏe và những triệu chứng, dấu hiệu của bệnh Kawasaki như phát ban có thể trông đáng sợ. Nhưng may mắn rằng hầu hết trẻ em bị bệnh Kawasaki có thể chữa khỏi mà không có di chứng nào.

Tuy nhiên, bệnh Kawasaki có thể gây ra những vấn đề về tim mạch với tỉ lệ là 1/50 trẻ em. Nếu con bạn có vấn đề về tim mạch do bệnh Kawasaki gây ra, bác sĩ sẽ tư vấn cho bạn về những chăm sóc đặc biệt mà trẻ cần.

Bệnh Kawasaki cũng có thể gây triệu chứng sưng ở các khớp, nhưng vấn đề này thường tự khỏi mà không cần điều trị gì đặc biệt. Mặt khác các triệu chứng này sẽ giúp bác sĩ phát hiện và chẩn đoán bệnh Kawasaki ở giai đoạn đầu và bắt đầu điều trị sớm. Việc điều trị sớm sẽ giúp ngăn ngừa các biến chứng về tim mạch và khớp.

Câu hỏi mà bạn có thể hỏi bác sĩ

Con tôi có thể bị cảm cúm mà không phải bị Kawasaki không?
    Điều tốt nhất tôi có thể làm cho con tôi để bé cảm thấy thoải mái hơn trong khi bé bệnh Kawasaki là gì?
    Tôi có phải cách ly những đứa trẻ khác với con tôi khi cháu bị bệnh Kawasaki?
    Có những loại thuốc nào có thể điều trị cho con tôi ?
    Khi sử dụng aspirin cho con tôi thì có an toàn hay không?
    Những dấu hiệu nặng của bệnh mà tôi nên báo với bác sĩ là gì?
    Con tôi cảm thấy đau khớp. Tôi nên làm gì?
    Con tôi bị phát ban. Tôi có thể sử dụng thuốc mỡ để bôi cho cháu hay không?
    Tôi có nên thông báo với trường học/ nhà trẻ của con tôi rằng cháu đang bị bệnh Kawasaki?
    Tôi có thể lây bệnh Kawasaki từ con tôi hay không?
    H9Jkp7
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nguyên nhân về bệnh KW vẫn chưa rõ ràng. Nhưng đối với trường hợp con nhà mình thì một số BS nói có thể là do cháu tiêm thủy đậu, có thể tại thời điểm tiêm cơ thể bé không được khỏe, sau khi tiêm đến ngày thứ 3 thì bắt đầu sốt cao. Quan điểm của mình vẫn phải tiêm phòng đầy đủ nhưng phải chuẩn bị sức khỏe tốt cho trẻ.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyduong2006 Xem bài viết
    Nguyên nhân về bệnh KW vẫn chưa rõ ràng. Nhưng đối với trường hợp con nhà mình thì một số BS nói có thể là do cháu tiêm thủy đậu, có thể tại thời điểm tiêm cơ thể bé không được khỏe, sau khi tiêm đến ngày thứ 3 thì bắt đầu sốt cao. Quan điểm của mình vẫn phải tiêm phòng đầy đủ nhưng phải chuẩn bị sức khỏe tốt cho trẻ.
    Chị nói điều này thì em cũng mới nhớ ra là bé nhà em trước khi bị kw trước đó 1 tuần cháu cũng đi tiêm phòng (tiêm lao do cháu ốm suốt nên tiêm muộn). Ko biết có phải vì lí do này ko ạ. Lần này thì đi tiêm sởi sau 1 tuần là bị nổi mề đay khắp người, gần 1 tháng rồi, cứ uống thuốc thì hết, ngừng uống vài hôm lại nổi. Ko biết có liên quan gì tới tiêm phòng sởi không nữa.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy bác sỹ Hà bảo tiêm phòng sớm có khả năng ảnh hưởng gan thận sau này. Mẹ nó kiêng thía là quá kỹ roài đấy. Tiêm đi thoai
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBiBoBon Xem bài viết
    Mình thấy bác sỹ Hà bảo tiêm phòng sớm có khả năng ảnh hưởng gan thận sau này. Mẹ nó kiêng thía là quá kỹ roài đấy. Tiêm đi thoai
    Mebibobon ơi, bé nhà em tiêm sởi đc 1 tuần thì nổi mề đay gần 1 tháng nay rồi. Mà tiêm sau khi bị 9 tháng đấy ạ, ko biết có phải vì tiêm mà bị ảnh hưởng tới gan thận không mà con bị nổi mề đay như thế. Nhìn con mà sốt ruột quá!
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này chắc phải bác sỹ hoặc xét nghiệm chuyên sâu mới trả lời được. Mình cũng chỉ nghe bác sỹ Hà nói tác dụng phụ của việc tiêm sớm là như vậy. Mẹ nó gọi bác Hà xem sao.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các mẹ có con đagn phải dùng aspegic
    Hiện nay mình đi vài nhà thuốc ko mua được vì nghe nói hết visa nhập và hiện tại đang gần hết thuốc. Có mẹ nào có nguồn hay mua được thì share cho mình với nhé.
    thanks!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị kawasaki từ lúc 3 tháng tuổi và bị tái phát 3 lần, động mạch vành bị giãn 3,3 mm (cả 2 bên).
    Hiện tại đang điều trị bác sỹ Hà phó khoa tim viện nhi. Bé nhà minh rất còn gần 3 tuổi mà có 11 kg thôi. lần nào bị cũng xảy ra sau ngày tiêm phòng từ 1 ngày đến 1 tuần. Mình cũng trao đỏi với bác Hà nhưng bác cũng bảo đấy ko phải là nguyên nhân. Hiện tại bé phải uống 1/2 gói ASPEGIC 100 mg. Mình cũng nhờ người thân xách tay từ bên Pháp, nếu mẹ nào có nhu cầu thì alo cho mình, mình lấy giúp cho. Mod đừng xóa bài của e nhé vì e chỉ muốn giúp các mẹ có bé đồng cảnh ngộ thôi (do thuốc này đang hết quota nhập khẩu nên giá mua ở ngoài rất đắt). Dt của mình 0912 hai sáu chín hai bảy chín nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Smallbaby
    Mình cũng nhờ người mang từ Pháp về. Mình muốn con uống ổn định chứ chưa muốn thay thuốc tại thời điểm này. Bé nhà mình vừa 3 tuổi được 13kg thôi. Nhưng bé nhà bạn bị tái phát 3 lần hay bà lần truyền thuốc (1 lần vào viện) mới cắt sốt được? bé nhà mình nhỏ quá nên cũng ko hi vọng khỏi hoàn toàn vì giãn rộng. Mẹ ở phòng mình con giãn 3.3mm nhưng uống thuốc 6 tháng là dừng hẳn rồi
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nha minh cung da bi Kawasaki hôi luc be 2 tuổi. Tgian dau be sốt cao lien tuc, roi bo an, minh phai dua be di bv Nhi dong 2 hai ba lan ma bsi cu noi sot sieu vi, cho ha sot roi ve ko ha. Minh sot ruot lam, den ngay thu 4, be nam ca ngay tren giuong, ko an ko uong gi het, nhin trong mắt be thi thay cac mach mau do len. Luc ay minh da thay hoi khac voi nhung lan truoc roi. Xot con wa va bang linh cam cua nguoi me, minh lai om con di bv lan nua, nhung di bv nhiet doi. Len do bsi cho xn mau xong cho nhap vien lien. Khi ay cung chua tim dc nguyen nhan vi sao be bi sot nua. Nam vien 1 tuan le be van cu sot, ko an uong, môi thi bi sung dộp len, nhin con ma minh thay dut tung khuc ruot. Moi ngay fai lay mau xn, den ngay thu 4 bs Truong khoa moi bao rang nghi be bi Kawasaki, de cho sieu am tim ktra lai. Luc ay minh ko biet do la benh gi ben ve search tren mag thi thay con minh da co tat ca cac trieu chug tren. Minh rat lo vi do la mot benh ly rat nguy hiem. Nhung cung hen troi thuong, qua ngay thu 5 be do sot, co the an dc mot it chao. Den ngay thu 7 nam vien, be da het sot, an kha hon. The la ca nha cu tuong la be chi bi nhiem trung tieu nhu chan doan ban dau cua bs thoi. 2 ngay sau be dc vxien, ve nha dc 1 ngay thi minh thay đau ngon tay, ngon chan cua be cu bi bong ra tung mang, cắt lớp nay no ra lớp khac, dong thoi be sot nhe lai nua. Minh ben ẵm con den Nhi dong 1 de kham. Khi ay bs cho sieu am tim va ket luan be nha minh bi Kawasaki, da chuyen sag gdoan ban cap.

Vay do cac me, day dung la can benh hiem gap nen hau nhu cac be deu bi phat hien giai doan muon ko thoi. Nhu con minh, den ngay thu 10 sau khi sot cao moi bi nghi ngo thoi, den ngay thu 14 thi moi dc chan doan chinh xac. Chinh vi vay nen sau nay cu fai dua be di bv tai kham moi thang. Moi lan tai kham thi rat cuc vi be ko chiu nam im cho bs sieu am tim. Cung may troi thuong nen den gio be da on dinh, chi can sieu am ktra moi 6 thang/ lan thoi. Nghi lai quang thoi gian do that hai hung voi ca nha minh do cac me ah.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi chị
    COn chị trong đó dùng thuốc gì? nếu vẫn có tần suất khám như vậy thì độ giãn lúc ra viện là bao nhiêu? giờ là bao nhiêu và có phải đi chụp cắt lớp động mạch vành ko chị? Em cũng rất muốn biết về phương pháp điều chị của bác sỹ trong đó. Có gì chị chia sẻ với mọi người chị nhé.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5