Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Kawasaki - giúp em với

• 263 Lượt chia sẻ
  • 47.7K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,457 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi u1u2 Xem bài viết
    MẸ chíp mơ ơi, cháu mình cũng vừa phát hiện ra bệnh này, mình lên đây search thông tin thì gặp bài viết của Mẹ. Bé của mẹ đã đỡ nhiều chưa ạ, Mẹ có thể chia sẻ thêm cho mình về căn bệnh, cách chăm sóc chữa trị được ko ạ?! Cảm ơn Mẹ nhiều. Cầu chúc Các thiên thần của Mẹ luôn mạnh khỏe, đáng yêu!!!
    Hi mẹ nó, hôm nay ngồi đọc lại topic này mới thấy bài của mẹ nó, chắc cháu của bạn đã ổn rồi nhỉ:Rose:

Trộm vía bé Bum nhà mình vì phát hiện sớm nên tiên lượng tốt, bệnh chưa ảnh hưởng đến mạch vành, hiện chỉ tái khám lại đều đặn theo lịch hẹn của bác sĩ.

Thú thật với mẹ nó là khi con bị bệnh là cũng lần đầu tiên biết đến căn bệnh kỳ lạ này, mình cũng dò la tin tức trên mạng & những người xung quanh thôi. lần đầu tiên lên mạng đọc thấy nói là " bệnh gây biến chứng có thể nhồi máu cơ tim, tử vong tức thì" mà run cầm cập.

Mình cũng ko có kinh nghiệm gì mà bắt buộc phải trải qua những ngày chăm con bị sốt Kawasaki, nghĩ lại vẫn thấy như cơn ác mộng, nếu mẹ nào cần thêm thông tin thì PM với tớ, tớ có bài tường thuật chi tiết diễn biến từng ngày của bệnh.

Chúc con của các mẹ luôn khỏe :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 67 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ đừng nên lo lắng quá. vì bệnh này tỷ lệ mắc không cao. Tốt nhất các bạn không nên chủ quan khi con bị sốt, nên đưa đi khám sớm. Vì bệnh này ít gặp nên chỉ các bác sĩ ở viện lớn mới có kinh nghiệm chú ý và phát hiện ra.
    Tuổi hay gặp bé trai (trai nhiều hơn gái), khoảng 1-5 tuổi
    Tốt nhất khi bé bị sốt cao liên tục> 3 ngày, nổi ban, viem kết mạc mắt và viêm loét miệng đặc biệt thấy môi đỏ chót => khám ngay ( thường sốt trước rồi 4,5 đau mắt, miệng sau)
    Chẩn đoán xác định : siêu âm tim=> giãn vành ( thường sau 7 ngày sốt mới xuất hiện)
    Điều trị : tiêm gamma globin ( tính theo kg là 2 triệu/ kg, nếu bé 10kg=> 20 triệu,)tuy đắt tiền nhưng nếu các bé có bảo hiểm được chuyển viện đúng tuyển hoặc hưởng cấp cứu => không mất tiền, đa số điều trị ở viện nhi TW, hoặc nhi đồng vì còn theo dõi lâu dài)

Tiên lượng hụ thuộc kết quả siêu âm tim và điều trị sớm. NẾu vành giãn ít hoặc không giãn=> sau tiêm thuốc, theo dõi 6 tháng =. ok

Nếu đã giãn vành lớn, dù tiêm thuốc tiên lượng xấu, trẻ dễ bị đột tử vì ngừng tim đột ngột

=> tốt nhất các mẹ nên cho trẻ đi khám sớm, nếu trẻ sốt kéo dài liên tục trên 4 ngày không đỡ=> khám viện có uy tín sớm
    Simple is the best
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 408 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

mình đánh dấu trang này vì có bé cháu nhà mình, bác sỹ đang nghi ngờ cháu bị bênh Kawasaki
    santruong002
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng ko có kinh nghiệm gì mà bắt buộc phải trải qua những ngày chăm con bị sốt Kawasaki, nghĩ lại vẫn thấy như cơn ác mộng, nếu mẹ nào cần thêm thông tin thì PM với tớ, tớ có bài tường thuật chi tiết diễn biến từng ngày của bệnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 905 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

híc, với mình nó như mới ngày hôm qua dù bé mình bị cách đây 6 thang
    Mẹ yêu gia đình mình. Yêu lắm, yêu lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunQuan Xem bài viết
    híc, với mình nó như mới ngày hôm qua dù bé mình bị cách đây 6 thang
    Đã đi khám lại chưa Cunquan oi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ai có con mắc bệnh Kawasaki mới thấy lỗi đau của bệnh này. Biến chứng thật lâu dài
    Mình xin lược dịch tài liệu của các tác giả: Kato H, Sugimura T, Akagi T, Sato N, Hashino K, Maeno Y, Kazue T, Eto G, Yamakawa R.
    Nguồn
    Department of Pediatrics, Kurume University School of Medicine, Japan.

Hậu quả lâu dài của bệnh Kawasaki. Theo dõi từ 10 đến 21 năm, nghiên cứu 594 bệnh nhân.
    Tóm tắt
    Đặt vấn đề:
    Các hậu quả lâu dài của di chứng tim mạch trong bệnh Kawasaki vẫn chưa chắc chắn.
    PHƯƠNG PHÁP VÀ KẾT QUẢ:
    Chúng tôi đã xác định được 594 trẻ em liên tiếp với bệnh Kawasaki cấp từ năm 1973 và 1983, và nhóm này được theo dõi từ 10 đến 21 năm (có nghĩa là, 13,6 năm). Trong tất cả các bệnh nhân, chúng tôi đánh giá tổn thương động mạch vành bằng cách chụp động mạch vành sau khi giai đoạn cấp tính. 146 bệnh nhân (24,6%) được chẩn đoán là có chứng phình động mạch vành. Chụp mạch lần thứ hai được thực hiện 1 để 2 năm sau đó trong tất cả 146 bệnh nhân trước đây đã chứng phình động mạch vành, đã chứng minh rằng 72 (49,3%) trong số này 146 đã hồi lại trong các chứng phình động mạch vành. Chụp mạch lần thứ ba được thực hiện cho 62 bệnh nhân, lần thứ 4 cho 29, và lần 5 cho 17. Quan sát qua 10 đến 21 năm sau khi khởi phát của bệnh, hẹp trong các chứng phình động mạch vành đã phát triển ở 28 bệnh nhân. Nhồi máu cơ tim xảy ra ở 11 bệnh nhân, 5 người chết. Trong 26 bệnh nhân với chứng phình động mạch vành khổng lồ, tổn thương stenotic phát triển trong 12 bệnh nhân, và hồi lại không xảy ra. 448 bệnh nhân với kết quả bình thường tại chụp mạch đầu tiên sau đó không bao giờ phát triển bất kỳ kết quả tim bất thường. Chứng phình động mạch hệ thống được phát triển trong 13 bệnh nhân (2,2%), bệnh van tim xuất hiện trong 7 (1,2%).
    Kết luận:
    Tỷ lệ mắc chứng phình động mạch vành trong bệnh Kawasaki cấp là 25%, 55% trong số đó cho thấy hồi lại. Trong thời gian theo dõi, bệnh tim thiếu máu cục bộ phát triển 4,7% và nhồi máu cơ tim trong 1,9%. Cái chết xảy ra ở 0,8%.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 68 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình mới 9 tháng bị bệnh này, cháu được điều trị trong viện nhi TW HAN, đã truyền thuốc theochỉ định của bác sỹ và đang trong giai đoạn hồi phục, cũng may khi bé sốt sang đến ngày thứ 3 thấy không giảm nên nhà mình đưa đến viện Nhi để khám, mặc dù đã đưa con đi khám nhiều nơi nhưng không xác định được ra bệnh, đến nhi TW ngay cả khu A cũng chật kín người, mọi người khuyên đến VP điều kiện tốt hơn, nhưng nhà mình vẫn quyết định để con khám chữa tại Nhi TW, sau khi thử nước tiểu, lấy máu... bé được nghi là bệnh Kawasaki, chuyển về khao tim mạch và đã được bác sỹ chuyên khoa điều trị kịp thời, ở khoa tim mạch cơ sở còn nghèo nàn không thể so với khu A hay VP, nhưng cũng may và quan trọng là con được phát hiện và chữa trị kịp thới, bác sỹ điều trị cho con mình tên là Hà, bác là người nghiên cứu và làm PhD về nội dung Kawasaki ở Việt nam.

Có ai có kinh nghiệm hay thông tin gì thì chia sẻ với nhé, đặc biệt là các kinh nghiệm sau điều trị, liệu có bị lại, có các ảnh hưởng, tác động.v.v?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 153 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

[QUOTE=CunQuan;24767605]híc, với mình nó như mới ngày hôm qua dù bé mình bị cách đây 6 thang[/QUOTE
    Mẹ nó ơi con mình đang bị nghi ngờ bị bệnh, cho mình xin thông tin với
    Cả nhà thương nhau:Rose:
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tham gia tọa đàm với chuyên gia y tế và các bác sĩ ngay tại nhà
    Các bạn đã từng tham gia buổi tọa đàm qua điện thoại chưa, hiện nay nhằm mục đích “Vì sức khỏe cộng đồng” Tổng đài 1062 đã thực hiện buổi tọa đàm giữa các bác sĩ uy tín của các bệnh viện Nhi Đồng 2 và các bác sĩ đang công tác tại các bệnh viện: Bệnh viện phụ sản quốc tế, Hùng Vương, Bệnh viện quốc tế Minh Anh..
    Các bạn không còn gặp tình trạng chuyên gia bận nữa, mà bạn có thể tham gia lúc nào cũng được, và bạn có thể nghe được các chuyên gia và bác sĩ tư vấn cho những thành viên khác đang tham gia buổi tọa đàm
    Hãy gọi 1062 vào lúc 14h00 chiều nay và các buổi thứ 3 hàng tuần để được kết nối và trò chuyện cùng các bác sĩ Nhi Đồng 2 để được các bác sĩ tư vấn về sức khỏe cho con của bạn. Lúc đó bạn có thể hỏi mọi thắc mắc và được các bác sĩ giải đáp nhiệt tình và thân thiện giúp cho bạn cách chăm sóc và bảo vệ bé yêu của bạn
    Nguồn: 106x
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vừa nhìn thấy tên topic mình đã phải vào ngay rồi. Thật hãi hùng. Con mình đã bị cách đây 18 tháng. Mong các con được phát hiện sớm để điều trị.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehai2 Xem bài viết
    Con nhà mình mới 9 tháng bị bệnh này, cháu được điều trị trong viện nhi TW HAN, đã truyền thuốc theochỉ định của bác sỹ và đang trong giai đoạn hồi phục, cũng may khi bé sốt sang đến ngày thứ 3 thấy không giảm nên nhà mình đưa đến viện Nhi để khám, mặc dù đã đưa con đi khám nhiều nơi nhưng không xác định được ra bệnh, đến nhi TW ngay cả khu A cũng chật kín người, mọi người khuyên đến VP điều kiện tốt hơn, nhưng nhà mình vẫn quyết định để con khám chữa tại Nhi TW, sau khi thử nước tiểu, lấy máu... bé được nghi là bệnh Kawasaki, chuyển về khao tim mạch và đã được bác sỹ chuyên khoa điều trị kịp thời, ở khoa tim mạch cơ sở còn nghèo nàn không thể so với khu A hay VP, nhưng cũng may và quan trọng là con được phát hiện và chữa trị kịp thới, bác sỹ điều trị cho con mình tên là Hà, bác là người nghiên cứu và làm PhD về nội dung Kawasaki ở Việt nam.

Có ai có kinh nghiệm hay thông tin gì thì chia sẻ với nhé, đặc biệt là các kinh nghiệm sau điều trị, liệu có bị lại, có các ảnh hưởng, tác động.v.v?
    Con mình thì bị sốt đến ngày thứ 7 mới phát hiện ra. Cũng vào TN A đấy. Con sốt đến ngày thứ 4 thì vào TN A tiếp tục đến ngày thứ 7 mới phát hiện. Vào viện đúng vào ngày 28 tết, thì sáng mùng 1 tết được các BS hội chẩn, nhưng sáng đó ko có BS Hà. Sau hôm đó thì BS Hà cũng là người theo dõi và chữa trị cho con nhà mình.
    • 40 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi bác sĩ Hà Khoa Tim mạch chữa sốt kawasaki này với ạ. Bạn thân em có con trai nghi bệnh này mà giờ Nhi TƯ đang cho về nhà, hẹn tái khám mà ko biết tiếp thế nào. Mẹ nào có contact bs Hà cho em với nhé. Em cảm ơn các mẹ nhiều ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 68 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác sỹ Hà 0904117227, bác làm PhD về bện Kawasaki này đấy như mình đã viết, do là the only one nên bác này cực kỳ bận ở cả Nhi TW và khoa tim mạch, mẹ nó cứ điện thoại trực tiếp hỏi bác.
    Hoặc nếu hẹn được trực tiếp để mang con đến cho bsyx xem là tốt nhât, bé nhà mình sốt đến ngày thứ 4 vẫn chưa xác định được nguyên nhân, và vẫn sốt cao, đưa bé đến bác xem và xác định là KW và quyết định điều trị - truyền thuôc ngay, truyền thuôc hết 1 full day, sau đó thì giảm sốt luôn, nằm thêm ở viện một vài hôm để theo dõi.
    Bây giờ bé đã hết bệnh và cũng đã dần dần bình phục, hôm quan lại đưa bé váo cho bác Hà khám lại thấy đã hết bệnh và tiếp tục theo dõi cho hết giai đoạn 60 ngày, vãn còn phải đi chụp siêu âm,
    Nối chung may là đã gặp được đúng bsyx và dùng bệnh, nhìn con sốt nứt môi, chảy máy mà thương lắm.
    Truyền hết 9 lọ thuốc, 6tr/lọ đấy, thuôc này là free cho trẻ em dưới 6 tuổi với điều kiện phải đi đùng tuyến và có thẻ BHYT, nhà mình đua con vào thẳng viện nhi nên không đúng tuyến nên khôn gđược BHYT thanh toán nhưng có BH của cơ quan ông xã.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 68 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    à quên mất, nếu đúng bệnh kawasaki là phải chờ sốt hết 5 ngày (sốt cao trên 39oC) thì mới bắt đầu truyền thuôc được, nếu quá 10 ngày sẽ có ảnh hưởng không tốt cho tim của bé - bác sỹ bảo thê!!
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mehai 2 vì đã cho contact bs Hà nhé. Con e 6 tháng tuổi bị căn bệnh này, cháu vừa ra viện ngày 17 tháng 7 vừa qua, nhưng kết quả siêu âm bị giãn nhẹ trái. Bs Hà cũng là người theo dõi và điều trị cho cháu. Bs hẹn 2 tuần nữa tái khám để đánh giá tình hình cụ thể. E đang rất lo lắng đây. Các mẹ có kinh nghiệm gì về việc theo dõi, thăm khám, chăm sóc con sau khi bị bệnh này thì chia sẻ cho e với nhé.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mong mãi mà không thấy mẹ nào chia sẻ nhỉ?
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, lên đàn để chia sẻ thông tin đi ạ. Bé nhà e đã tái khám sau 2 tuần nhưng vẫn bị giãn **V trái. E đang lo lắng cho bé nhà e quá.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban ơi con mình bị bệnh này lúc 7 tháng. Sau đó cháu phải truyền Gama 2 lần vì tái phát. Tới giờ 23 tháng vẫn theo dõi thường xuyên gì bị giãn mạch vành khá rộng. Lúc xuất viện MT 6.4, MP 6.8 cơ mẹ nó ah. Em bé nhà mẹ nó giãn nhẹ chắc điều trị khoảng 6 tháng thì OK. Bạn cho mình hỏi bạn khám bsi Hà là khám ở khoa tự nguyên hay ở khoa khám bệnh hay hẹn??? Mình đang khám bsi Vân ở phòng khám chỗ Thái Thịnh cơ nhưng bố cháu đang muốn cho cháu khám trong viện. Có gì reply nhé. tháng 9 này cháu lại tái khám rồi
    thanks!
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm cháu bị e cho cháu đi khám bs Hà ở PK 21 Trung Liệt, bác sĩ cho nhập viện rồi lúc xuất viện bác hẹn 2 tuần nữa tới bác siêu âm lại cho. Hôm khám lại, e gọi điện thì bác bảo hôm đó bác ấy làm siêu âm ở PK nên em đến đó. Nói chung là chị cứ gọi cho bác rồi hẹn xem bác ấy có khám cho con mình được ko và ở đâu chị à.
    Bé nhà chị bị giãn như vậy thì có biểu hiện khó chịu gì không ạ. Bs Vân ở PK Thái Thịnh cũng là bs chuyên tim mạch ạ? Hiện bé nhà chị được điều trị như thế nào ạ. Vì bé nhà e cũng chỉ đang uống aspegic 1/2 gói/ngày thôi ạ.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5