TIN TÀI TRỢ.

Bệnh Kawasaki - giúp em với

• 263 Lượt chia sẻ
  • 47.1K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Khởi phát cấp tính, với triệu chứng sốt cao, mắt đỏ, bong rộp ở miệng, bong da ở đầu ngón tay, chân... Nếu những biểu hiện này xuất hiện ở trẻ dưới 5 tuổi thì rất có khả năng là bệnh kawasaki. Bệnh có thể dẫn đến biến chứng nhồi máu cơ tim, gây đột tử tức thì.

Bác sĩ Vũ Minh Phúc - Trưởng khoa Tim mạch, Bệnh viện Nhi đồng I (TP HCM) - cho biết bệnh kawasaki do một bác sĩ người Nhật có tên Kawasaki tìm ra. Bệnh có ở trẻ dưới 5 tuổi và rất hiếm gặp, bình quân mỗi năm Bệnh viện Nhi đồng I chỉ tiếp nhận khoảng vài chục trường hợp. Bệnh khởi phát cấp tính, với những triệu chứng điển hình là: sốt cao kéo dài; phát ban đỏ khắp cơ thể; hai mắt đỏ, môi đỏ, lưỡi đỏ rực; bong rộp ở miệng; bong rộp ở đầu các ngón tay, ngón chân; nổi hạch ở cổ; có thể kèm theo sưng và đỏ ở lòng bàn tay, bàn chân... Ngoài ra còn có những triệu chứng ít gặp hơn như: rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy, ói mửa); trẻ có thể bị đau bụng; vàng da; túi mật to; gan to... Bệnh có thể gây biến chứng lên tim mạch, làm cho tim to, nhịp tim nhanh, suy tim. Nhưng nguy hiểm nhất là biến chứng làm viêm tắc và giãn mạch vành, có thể dẫn đến nhồi máu cơ tim, gây đột tử tức thì cho trẻ. Ngoài ra, trẻ cũng có thể bị sưng khớp, viêm màng não, hay viêm phổi, viêm ruột. Xét nghiệm cho thấy bạch cầu trong máu tăng cao, siêu âm tim thấy mạch vành bị giãn ra...

Bác sĩ Vũ Minh Phúc cho biết, đến nay, thế giới vẫn chưa tìm ra nguyên nhân gây bệnh kawasaki ở trẻ em. Tuy nhiên, một số giả thuyết cho rằng bệnh kawasaki có liên quan đến tình trạng nhiễm trùng, nhiễm siêu vi ở những trẻ có cơ thể đặc biệt.

Thuốc đắt

Để chữa bệnh kawasaki, cần chống sưng, chống viêm bằng thuốc Aspirin, và truyền gamma globulin liên tục từ 10 đến 12 giờ. Đây là loại thuốc có giá thành tương đối cao, bình quân cứ một kg trọng lượng cơ thể thì tốn 1 triệu đồng thuốc gamma globulin (trẻ 10 kg thì 10 triệu đồng, 20 kg thì 20 triệu đồng). Cũng có một số trường hợp phải sử dụng đến liều gamma globulin thứ hai, hoặc phải dùng đến các thuốc ức chế miễn dịch. Mục đích của việc sử dụng gamma globulin là để ngăn chặn bệnh gây biến chứng lên tim mạch cho trẻ.

Bác sĩ Tăng Chí Thượng - Giám đốc Bệnh viện Nhi đồng I - cho biết, việc sử dụng thuốc gamma globulin cho trẻ mắc bệnh kawasaki được cân nhắc rất kỹ lưỡng, thường phải thông qua Hội đồng Thuốc và điều trị của bệnh viện, sau khi có chẩn đoán bệnh chính xác. Đây là một loại bệnh hiếm, khó chẩn đoán, đòi hỏi bác sĩ phải có kinh nghiệm.

Theo bác sĩ Minh Phúc, quan trọng là phát hiện bệnh và đưa trẻ đến bệnh viện sớm, vì nếu được điều trị trong vòng 10 ngày kể từ khi trẻ mắc bệnh thì mới có thể ngừa được các biến chứng ở tim. Sau 10 ngày thì hiệu quả ngăn ngừa biến chứng sẽ giảm xuống. Nếu bệnh tiến triển tốt, thì khoảng 48 giờ sau điều trị, bệnh sẽ lui dần, trẻ hết sốt và có thể về nhà. Tuy nhiên, một khi trẻ đã mắc bệnh kawasaki thì cần phải được tái khám suốt đời. Đối với những trường hợp bệnh không gây biến chứng, thì sau khi xuất viện về uống thuốc Aspirin trong khoảng 6 tuần thì ngưng. Đối với những trường hợp bệnh gây biến chứng, thì phải được chụp mạch vành để theo dõi dưới sự chỉ định của bác sĩ.

Bác sĩ Minh Phúc lưu ý, đối với những trẻ sử dụng thuốc gamma globulin, cần tạm ngưng tiêm ngừa văcxin phòng bệnh ít nhất là 3 tháng, đặc biệt là những văcxin sống như: sởi, quai bị, rubella, thủy đậu, vì gamma globulin đã làm giảm tác dụng của văcxin.

(Theo Thanh Niên)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 104 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai bạn em được 9 tháng tuổi, vừa bị bệnh Kawasaki. Lúc trong viện được điều trị bằng Aspirin và truyền Immunoglobulin. Hiện em bé đã về nhà, uống thuốc theo đơn kê của bác sĩ. Nhưng em bé bị nôn trớ suốt, cứ ăn xong một lúc lại nôn.
    Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này xin cho bạn em một lời khuyên. Về sau cháu sẽ phải tái khám hàng năm. Nhưng bạn em cũng rất lo khả năng mắc lại bệnh. Em thay mặt bạn em cảm ơn các mẹ trước nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 444 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bệnh Kawasaki đã xuất hiện tại Việt Nam
    20:37' 01/05/2003 (GMT+7)
    Tại TP.HCM đã có một bệnh nhân phải nhập viện do căn bệnh Kawasaki. Bệnh Kawasaki là gì, có nguy hiểm không? Cần có biện pháp gì để đề phòng lây nhiễm? PGS.TS Phạm Ngọc Đính, Phó Viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương đã có buổi trao đổi về căn bệnh này.

- Thưa GS, triệu chứng của bệnh Kawasaki như thế nào?

- Bệnh Kawasaki còn có nhiều tên gọi khác là hội chứng Kawasaki, hội chứng hạch bạch huyết dưới da, hội chứng hạch bạch huyết dưới da sốt cấp tính. Kawasaki là một hội chứng viêm mạch máu toàn thân, đi kèm sốt cấp tính, thường gặp ở trẻ nhỏ, với cơ chế chủ yếu do tự miễn sau nhiễm trùng, hoặc do nhiễm độc tố vi khuẩn. Bệnh có thể phát thành dịch trong các nhóm trẻ em.

- Biểu hiện của bệnh ra sao?

- Biểu hiện lâm sàng của bệnh này là sốt cao dài ngày (ít nhất là 5 ngày), kèm theo cảm giác mệt mỏi toàn thân, thường có hạch ở một bên cổ, đơn độc và hạch không hoá mủ, "lưỡi quả dâu" do sung huyết miệng, hầu hoặc miệng, hầu bị khô, nứt nẻ, có khi biểu hiện bằng những nốt ban đỏ ở môi.

Ngoài ra, bệnh nhân có biểu hiện phù chi, nổi ban đỏ, tróc da quanh móng hoặc tróc da toàn thân. Thông thường, nốt ban đỏ có nhiều hình dạng khác nhau ở toàn thân, đặc biệt ở vùng hông và có thể diễn biến theo trình tự từ dạng các nốt ban giống nốt sởi sang dạng ban kiểu mày đay, sau cùng là dạng tróc da đi cùng với các biểu hiện viêm đa mạch.

- Ông có thể cho biết diễn biến tình trạng bệnh tật khi bệnh nhân mắc bệnh Kawasaki?

- Bệnh Kawasaki điển hình có 3 giai đoạn. Giai đoạn 1 bệnh nhân sốt cấp tính, trung bình khoảng 10 ngày, thân thể bệnh nhân nổi ban, nổi hạch, phù chi hoặc có biểu hiện nội ban, viêm kết mạc. Giai đoạn 2 (giai đoạn bán cấp) thường kéo dài khoảng 2 tuần biểu hiện bởi tăng tiểu cầu, tăng máu lắng, tróc da và bệnh nhân dần dần hạ sốt. Giai đoạn 3 là giai đoạn hồi phục với sự mất dần các triệu chứng lâm sàng. Giai đoạn này thường kéo dài. Sau khi hồi phục, thể trạng bệnh nhân bị suy yếu cần được bồi dưỡng.

- Bệnh Kawasaki thường xuất hiện vào thời điểm nào?

- Bệnh Kawasaki thường xuất hiện vào mùa đông và mùa xuân. Có đến 80% số trường hợp nhiễm bệnh được phát hiện ở trẻ em, nhất là nhóm trẻ em dưới 5 tuổi, nhiều nhất là trẻ 1-2 tuổi và điều kỳ lạ là thường gặp ở bé trai nhiều hơn bé gái.

- Bệnh Kawasaki có nguy hiểm và có gây biến chứng không, thưa ông?

- Biểu hiện nguy hiểm của bệnh là gây phình động mạch vành hoặc dãn động mạch vành do hậu quả viêm mạch và thường chiếm tới 15-25% số bệnh nhân. Tỷ lệ này sẽ giảm xuống thấp hơn nữa nếu bệnh nhân được điều trị kịp thời và phù hợp trong vòng10 ngày khi bệnh khởi phát. Tỷ lệ tử vong do bệnh này chiếm khoảng 0,1-1% mà một nửa số tử vong này xảy ra trong vòng 2 tháng đầu của bệnh. Ngoài ra, bệnh nhân có thể có các biến chứng khác như viêm màng não vô khuẩn, nhiễm trùng tiết niệu, viêm khớp, đau khớp và dãn túi mật. Các tai biến hẹp động mạch vành, hay nhồi máu cơ tim hiếm gặp hơn.

- Ông có thể cho biết hướng điều trị cho bệnh nhân khi mắc bệnh này?

- Việc điều trị bằng kháng sinh có vẻ ít tác dụng, tuy nhiên trong vòng 10 ngày kể từ khi bệnh nhân bị sốt, có thể dùng liều cao gamma globulin tiêm đường tĩnh mạch hoặc tiêm bắp với liều duy nhất có khả năng hạ sốt, giảm viêm và giảm hiện tượng phình mạch. Tuy nhiên, hướng điều trị này cần được cân nhắc bổ sung theo hướng chống viêm, giảm tự miễn nếu triệu chứng sốt kéo dài trên 10 ngày. Có thể xem xét dùng aspirin liều cao điều trị trong giai đoạn cấp, sau đó áp dụng liều thấp dần trong vòng 2 tháng.
    nguồn: http://www.vnn.vn/suckhoe/2003/5/10122/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 102 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya Xem bài viết
    Mebebin oi. Bây giờ bạn hãy bình tĩnh. Lo lắng nhiều ko giải quyết được vấn đề gì đâu. Hay đưa bé đến bác sĩ khám để tìm nguyên nhân của việc nôn, trớ. Và bạn nhớ theo dõi Kawasaki tiếp nhé. Mình tin là bé của bạn sẽ chóng khỏi.
    Than men.
    • 104 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bác đã gửi thông tin. Bạn em cũng đã tìm đọc rất nhiều tài liệu về bệnh này rồi. Bạn em rất muốn chia sẻ với ai biết rõ về bệnh kawasaki. Bác nào có kinh nghiệm về căn bệnh này, xin cho bạn em ít kinh nghiệm chăm sóc em bé nhé.
    • 460 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo-me-be-Bin Xem bài viết
    Con trai bạn em được 9 tháng tuổi, vừa bị bệnh Kawasaki. Lúc trong viện được điều trị bằng Aspirin và truyền Immunoglobulin. Hiện em bé đã về nhà, uống thuốc theo đơn kê của bác sĩ. Nhưng em bé bị nôn trớ suốt, cứ ăn xong một lúc lại nôn.
    Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này xin cho bạn em một lời khuyên. Về sau cháu sẽ phải tái khám hàng năm. Nhưng bạn em cũng rất lo khả năng mắc lại bệnh. Em thay mặt bạn em cảm ơn các mẹ trước nhé!
    bệnh này chỉ có 1 biến chứng quan trọng là tổn thương tại tim, mà thường nhất là mạch vành, còn các triệu chứng khác đều mất đi 0 để lại di chứng.
    việc theo dõi biến chứng tại tim tùy thuộc vào tổn thương có sẵn lúc xuất viện, nên bạn phải biết rõ bé có bị tổn thương tim hay 0 sau đợt cấp. thường là siêu âm tim mỗi 3-6 tháng rồi có hướng xử trí tiếp.
    việc nôn ói 0 liên quan gì đến bệnh Kawasaki.
    cũng đã có ghi nhận bệnh tái phát nhưng rất hiếm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 460 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ có nghe nói về bệnh này không nhỉ?
    • 1,317 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    Là bệnh gì vậy? BS Nhi Đồng Việt giải thích cho bà con hiểu với ạ. Bệnh này chắc từ Nhật Bản "du nhập" vào VN đúng không ạ vì nghe tên Nhật Bản quá.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

vừa rồi con của người bạn cũng bị bệnh này, mình nghe nói bệnh này rất nguy hiểm đến tính mạng nếu kg chửa trị kịp thời. tiền thuốc cho bé rất là đắt, biểu hiện ban đầu cũng là sốt kéo dài vài ngày và da khô môi nứt rướm máu, mình chỉ nghe vậy thôi cũng chưa rõ lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 486 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Bạn có thể nói rõ hơn một chút được ko? Biểu hiện bệnh như thế nào?
    Da em trắng anh chẳng cần ánh sáng - Tóc em mềm anh chẳng thiết mùa xuân
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 545 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tớ biết sơ sơ bệnh này, vì con một chị bạn của tớ bị bệnh này.
    Biểu hiện là thằng bé sốt cao, ko có cách nào hạ sốt, người nó cứ tấy đỏ lên. Nằm viện suốt. Bệnh này phải truyền huyết tương thì mới khỏi.
    Nói chung là rất nguy hiểm. Hiện nay thằng bé đã khỏi, nhưng ko phải khỏi hẳn. Bác sỹ bảo phải giữ ko được cho nó ốm, và sốt cao.
    Thực sự bệnh này là bệnh hiếm gặp, nhưng rất nguy hiểm.
    em chỉ biết thế, bác sỹ đừng chê em là biết ít mà cứ vào nói
    • 122 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

BS Nhi Đồng Việt, hay mẹ nào có thông tin về bệnh này thì post lên cho các mẹ cùng đọc và biết với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,805 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

hì hì bác lại đổi ID à
    thôi đi, không ký nữa
    • 173 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con của một đồng nghiệp chỗ mình cũng bị bệnh này, thấy nằm viện liên tục từ khi mới sinh ra. Mình chỉ thấy bảo hiện tượng khô nứt chảy máu môi là điển hình nhất, phải tiêm thuốc thì mới đỡ và phải trị liệu lâu dài. Bệnh này hiếm gặp và rất tốn kém về tiền thuốc thang. Anh đồng nghiệp nói mỗi lần vào viện tốn khoảng 50 triệu tiền thuốc.
    [tuarp7 q0Zbp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cháu nhà E gái mình vừa bị bệnh này, đang điều trị ở Nhi TW. Mong được chia sẻ với các Mẹ có con đã từng điều trị bệnh này!

Bệnh Kawasaki là gì?
    Bệnh Kawasaki là một loại bệnh bất thường được đặc trưng bởi sự viêm các mạch máu trong toàn bộ cơ thể. Bệnh này đi kèm với các triệu chứng: sốt; phát ban; sưng tấy bàn chân và bàn tay; xốn và đỏ mắt; kích thích ở màng nhầy vùng miệng, môi, và cổ họng; và sưng hạch bạch huyết ở cổ. Hậu quả tức thời của Bệnh Kawasaki có thể không nghiêm trọng, tuy nhiên, trong một số trường hợp, các biến chứng lâu dài bao gồm cả tổn thương động mạch vành có thể xảy ra.

Bệnh Kawasaki hầu như chỉ xảy ra ở trẻ em; hầu hết các bệnh nhân đều dưới năm tuổi. Do nhiều nguyên nhân chưa biết rõ, tỉ lệ mắc bệnh ở nam thường cao hơn gấp hai lần so với ở nữ.

Căn bệnh này được đặt tên theo tên một bác sĩ nhi khoa người Nhật Bản, người đã mô tả mẫu dấu hiệu và triệu chứng đặc trưng của bệnh này vào năm 1967. Từ thời điểm đó, Bệnh Kawasaki được phát hiện xảy đến thường xuyên nhất đối với trẻ em Nhật Bản. Ở Mỹ, bệnh này được ghi nhận xảy ra đối với mọi chủng tộc và dân tộc nhưng nó xảy ra thường xuyên nhất đối với trẻ em Mỹ có nguồn gốc Châu Á. Bệnh Kawasaki không phải là một loại bệnh hiếm gặp và số trường hợp mắc bệnh chính xác ở Mỹ là chưa xác định được. Tuy nhiên, theo ước tính, căn bệnh này tấn công 10 trong số mỗi 100.000 trẻ em ở độ tuổi dưới 5 tuổi. Bệnh này có thể xuất hiện theo từng cụm hoặc bộc phát ở một vị trí – thường là vào mùa đông và mùa xuân. Xin xem thêm thông tin ở Emory University

Nguyên nhân gây Bệnh Kawasaki là gì?
    Đến nay, chưa xác định được nguyên nhân nào gây ra Bệnh Kawasaki. Hầu hết các chuyên gia đều đồng ý rằng nguyên nhân về lây nhiễm (ví dụ như virút hoăc vi khuẩn) là rất có khả năng, mặc dù cũng có thể có xu hướng về di truyền và điều đó có thể lý giải tại sao bệnh này xảy ra thường xuyên hơn ở những người có tổ tông người Nhật Bản. Hiện tại, không có chứng cứ cho thấy rằng bệnh này lây truyền.

Các dấu hiệu và triệu chứng của bệnh này là gì?
    Sốt và kích thích thường xuất hiện trước tiên. Sốt thường tấn công rất nhanh và thường biến đổi từ trung bình (từ 101 đến 104 độ F) đến cao (trên 104). Các hạch bạch huyết ở cổ có thể sưng lên.

Phát ban thường xuất hiện sớm khi mắc bệnh; một số bệnh nhân hình thành ban rõ rệt ở vùng háng. Ban thường xuất hiện màu đỏ sáng, và bao gồm hoặc các đốm không rõ nét với nhiều kích cỡ khác nhau hoặc từng đám lớn các đốm dính nhau. Sốt tiếp tục tăng và giảm, có thể lên đến ba tuần. Viêm mắt (viêm màng kết), thường không chảy dịch, hình thành trong tuần bị bệnh đầu tiên.

Lưỡi của trẻ có thể đỏ và có các mụn nhỏ nổi lên (nhú); tình trạng này được gọi là “lưỡi dâu tây” vì các nhú phóng to giống như hạt của quả dâu tây trên bề mặt quả. Lưỡi trở nên khô và nứt và thường có màu đỏ tươi. Màng nhầy miệng chuyển sang màu đỏ sẫm hơn bình thường.

Lòng bàn tay và lòng bàn chân thường chuyển sang màu đỏ sáng. Bàn tay và bàn chân có thể sưng lên. Thỉnh thoảng, trẻ có thể bị cứng cổ. Trẻ thường rất khó cảm thấy dễ chịu và thường cáu kỉnh do hậu quả của các dấu hiệu và triệu chứng.

Khi sốt giảm xuống, ban, mắt đỏ và các hạch bạch huyết bị sưng cũng thường mất đi. Da quanh móng tay và móng chân sẽ bắt đầu tróc ra, thường bắt đầu trong tuần thứ ba bị bệnh. Da ở bàn tay hay bàn chân có thể bong ra theo từng miếng lớn hoặc ngay cả chỉ bong ra theo một miếng (rất giống với rắn lột da). Đầu gối, hông, và mắt cá có thể trở nên viêm nặng hơn và đau đớn.

Thỉnh thoảng, đau khớp và viêm có thể kéo dài dai dẳng sau khi tất cả các triệu chứng khác đã biến mất. Các đường lằn ngang trên móng tay và móng chân, xuất hiện trong lúc bị bệnh, có thể vẫn thấy trong vài tháng sau đó cho đến khi móng mọc dài ra.

Làm sao để bác sĩ xác định được trẻ bị Bệnh Kawasaki?
    Bác sĩ chẩn đoán Bệnh Kawasaki sau khi khám kỹ lưỡng cho trẻ, quan sát các dấu hiệu và triệu chứng, và sau khi đã loại bỏ khả năng bị các bệnh khác mà cũng gây ra tình trạng tương tự. Các xét nghiệm máu được dùng để phát hiện chứng thiếu máu nhẹ, số lượng bạch cầu trên mức trung bình, và tỉ lệ lắng đọng hồng cầu cao cho thấy bệnh nhân bị viêm mạch máu. Sự tăng vọt về số lượng tiểu cầu, thành phần hình khối chính ở trong máu, cũng có thể được phát hiện. Các xét nghiệm nước tiểu có thể cho thấy các bạch cầu bất thường ở trong nước tiểu. Nhịp tim bất thường (chứng loạn nhịp tim) và các bằng chứng của sự căng cơ tim, cho thấy có sự liên quan đến tim, có thể được phát hiện bởi máy điện tâm đồ (EKG). Siêu âm tim ký (một xét nghiệm chẩn đoán cấu trúc và chức năng của tim và mạch máu bằng sóng âm) là cần thiết để đánh giá được các thương tổn có thể có đối với tim hay các mạch máu lớn.

Làm sao để điều trị Bệnh Kawasaki?
    Gamma globulin (một phần protein của máu người) liều cao tiêm vào tĩnh mạch là phương pháp điều trị được chọn lựa cho bệnh nhân bị Bệnh Kawasaki. Phương pháp điều trị này hiệu quả nhất trong việc giảm viêm và ngăn ngừa tổn thương động mạch vành nếu được bắt đầu trong 10 ngày đầu tiên bị bệnh. Aspirin liều cao cũng được cho sử dụng cùng với gamma globulin trong giai đoạn cấp tính của bệnh cho đến khi giảm sốt.

Các biến chứng của quá trình điều trị là rất hiếm. Các loại virút như HIV (virút AIDS) không thể truyền qua đường tiêm gamma globulin. Virút viêm gan C đã bị lây truyền qua gamma globulin tĩnh mạch, nhưng những sản phẩm đó đã bị thu hồi khỏi thị trường. Thỉnh thoảng, ớn lạnh và sốt có thể xuất hiện lúc tiêm thuốc. Việc này được chữa bằng cách ngưng tiêm thuốc và dùng antihistamine trước khi tiêm lại. Sử dụng aspirin liều cao có thể gây ra đau bụng, chảy máu dạ dày và ù tai. Aspirin nên được ngưng nếu xuất hiện bất cứ dấu hiệu hay triệu chứng nào kể trên. Hội chứng Reye là một biến chứng hiếm gặp của liệu pháp aspirin xuất hiện ở trẻ em có tiếp xúc với bệnh thủy đậu hoặc virút cúm trong khi đang sử dụng aspirin liều cao. Việc sử dụng aspirin ở liều thấp không mang đến nguy cơ bị hội chứng Reye.

Nếu các xét nghiệm chẩn đoán cho thấy sự có mặt của chứng phình mạch (một đoạn giãn rộng của động mạch vành) hay bất cứ sự bất thường nào về tim hoặc mạch máu, việc điều trị nội khoa hoặc phẫu thuật là cần thiết. Bác sĩ của bạn có thể khuyến nghị rằng một bác sĩ chuyên khoa tim (một bác sĩ điều trị chuyên về các vấn đề về tim) sẽ theo dõi vấn đề về tim hoặc mạch máu đó trong nhiều năm sau khi lành Bệnh Kawasaki.

Tôi có thể trông đợi gì khi con tôi từ bệnh viện trở về nhà?
    Sau khi từ bệnh viện trở về nhà, bạn có thể để ý thấy rằng con bạn tiếp tục bị mệt mỏi và chán ăn trong khoảng 1 đến 2 tuần. Tuy nhiên, trừ khi được bác sĩ bảo cụ thể phải làm ngược lại, bạn không nên cố gắng giới hạn các hoạt động hay chế độ ăn của trẻ.

Tuy vậy, bạn nên gọi ngay cho bác sĩ nếu xuất hiện bất cứ triệu chứng nào sau đây:
    Dấu hiệu nhiễm độc aspirin
    • Thở gấp và nông gây ra do aspirin liều cao
    • Kêu đau dạ dày (có hoặc không có nôn ra máu)
    • Sốt trở lại hoặc xuất hiện trở lại các triệu chứng khác của Bệnh Kawasaki (vd phát ban, mắt đỏ - xem phần Các dấu hiệu và triệu chứng ở phía trên)
    Lưu ý: Việc dùng thuốc miễn dịch thường quy đối với bệnh sởi, quai bị, và bệnh rubeon (MMR) phải được hoãn trong 12 tháng, sau khi điều trị bằng gamma globulin.
    Để con bạn tiếp xúc với người bị nhiễm cúm hoặc bệnh thủy đậu trong khi trẻ đang dùng aspirin liều cao (nguy cơ bị hội chứng Reye).
    Lưu ý: Các khớp xương lớn (cùi chỏ, đầu gối) bị mềm hoặc sưng lên và sự bong da ở đầu ngón tay và ngón chân là bình thường trong quá trình hồi phục, nhưng những hiện tượng trên phải chấm dứt sau khoảng 3 tuần.
    Con tôi có thể bị bệnh này trong tương lai không?
    Rất hiếm, Bệnh Kawasaki có thể xuất hiện lại trong nhiều tháng hoặc nhiều năm sau lần bị bệnh đầu tiên (ở Nhật Bản, theo báo cáo, việc bệnh xuất hiện trở lại chỉ vào khoảng 4.3% trong tất cả các trường hợp). Nếu các dấu hiệu và triệu chứng được mô tả ở phần trên của tập tài liệu này xuất hiện trở lại, hãy gọi ngay cho bác sĩ của bạn.
    Bệnh Kawasaki có thể ngăn ngừa được không?
    Thật không may là vào thời điểm hiện tại, Bệnh Kawasaki không thể ngăn ngừa được. Tuy vậy, các chương trình như Chương trình Nghiên cứu Bệnh Kawasaki ở San Diego đang làm việc cùng với các nhà nghiên cứu trên khắp nước Mỹ và Nhật bản để hiểu rõ thêm về căn bệnh kỳ bí này.
    Để biết thêm thông tin, xin liên hệ Dr. Jane Burns tại số máy (619)543-5326 hoặc gửi email đến địa chỉ: jcburns@ucsd.edu
    :Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

1 liều thuốc gamma globulin khoảng 4.7tr, tùy theo cân nặng từ 1-2 liều 1 ngày.

Chỉ cần đạt 4/5 triệu chứng trên là có thể nghi nhiễm bệnh Kawasaki!
    :Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 289 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình mở topic này chia sẻ một số thông tin về căn bệnh này với các mẹ vì cháu gái mình 40 tháng vừa bị bệnh này và đã khỏi. Nguy hiểm ở chỗ bé lại bị ở thể không điển hình, có đầy đủ các triệu chứng của bệnh nhưng không đồng thời nên bác sĩ có thể chẩn đoán nhầm. Cháu mình đã đi điều trị viêm a-mi-đan mủ trong hơn hai tuần lễ do các biểu hiện của cháu dễ khiến mẹ nghĩ về bệnh tai mũi họng nên đưa cháu đi khám bác sĩ tai mũi họng. Nếu bé có bất cứ biểu hiện nào cần đưa bé đến bác sĩ chuyên khoa Nhi, tốt nhất tại Viện Nhi TW vì ở đó các bác sĩ mới có kinh nghiệm đối với các bệnh đặc thù ở trẻ em như thế này.

Sau đây là thông tin mình thu được trên internet, bạn có thể search google để có nhiều thông tin hơn:

Bệnh Kawasaki là gì?
    Bệnh Kawasaki là một loại bệnh bất thường được đặc trưng bởi sự viêm các mạch máu trong toàn bộ cơ thể. Bệnh này đi kèm với các triệu chứng: sốt; phát ban; sưng tấy bàn chân và bàn tay; xốn và đỏ mắt; kích thích ở màng nhầy vùng miệng, môi, và cổ họng; và sưng hạch bạch huyết ở cổ. Hậu quả tức thời của Bệnh Kawasaki có thể không nghiêm trọng, tuy nhiên, trong một số trường hợp, các biến chứng lâu dài bao gồm cả tổn thương động mạch vành có thể xảy ra.

Bệnh Kawasaki hầu như chỉ xảy ra ở trẻ em; hầu hết các bệnh nhân đều dưới năm tuổi. Do nhiều nguyên nhân chưa biết rõ, tỉ lệ mắc bệnh ở nam thường cao hơn gấp hai lần so với ở nữ.

Căn bệnh này được đặt tên theo tên một bác sĩ nhi khoa người Nhật Bản, người đã mô tả mẫu dấu hiệu và triệu chứng đặc trưng của bệnh này vào năm 1967. Từ thời điểm đó, Bệnh Kawasaki được phát hiện xảy đến thường xuyên nhất đối với trẻ em Nhật Bản. Ở Mỹ, bệnh này được ghi nhận xảy ra đối với mọi chủng tộc và dân tộc nhưng nó xảy ra thường xuyên nhất đối với trẻ em Mỹ có nguồn gốc Châu Á. Bệnh Kawasaki không phải là một loại bệnh hiếm gặp và số trường hợp mắc bệnh chính xác ở Mỹ là chưa xác định được. Tuy nhiên, theo ước tính, căn bệnh này tấn công 10 trong số mỗi 100.000 trẻ em ở độ tuổi dưới 5 tuổi. Bệnh này có thể xuất hiện theo từng cụm hoặc bộc phát ở một vị trí – thường là vào mùa đông và mùa xuân. Xin xem thêm thông tin ở Emory University

Nguyên nhân gây Bệnh Kawasaki là gì?
    Đến nay, chưa xác định được nguyên nhân nào gây ra Bệnh Kawasaki. Hầu hết các chuyên gia đều đồng ý rằng nguyên nhân về lây nhiễm (ví dụ như virút hoăc vi khuẩn) là rất có khả năng, mặc dù cũng có thể có xu hướng về di truyền và điều đó có thể lý giải tại sao bệnh này xảy ra thường xuyên hơn ở những người có tổ tông người Nhật Bản. Hiện tại, không có chứng cứ cho thấy rằng bệnh này lây truyền.

Các dấu hiệu và triệu chứng của bệnh này là gì?
    Sốt và kích thích thường xuất hiện trước tiên. Sốt thường tấn công rất nhanh và thường biến đổi từ trung bình (từ 101 đến 104 độ F) đến cao (trên 104). Các hạch bạch huyết ở cổ có thể sưng lên.

Phát ban thường xuất hiện sớm khi mắc bệnh; một số bệnh nhân hình thành ban rõ rệt ở vùng háng. Ban thường xuất hiện màu đỏ sáng, và bao gồm hoặc các đốm không rõ nét với nhiều kích cỡ khác nhau hoặc từng đám lớn các đốm dính nhau. Sốt tiếp tục tăng và giảm, có thể lên đến ba tuần. Viêm mắt (viêm màng kết), thường không chảy dịch, hình thành trong tuần bị bệnh đầu tiên.

Lưỡi của trẻ có thể đỏ và có các mụn nhỏ nổi lên (nhú); tình trạng này được gọi là “lưỡi dâu tây” vì các nhú phóng to giống như hạt của quả dâu tây trên bề mặt quả. Lưỡi trở nên khô và nứt và thường có màu đỏ tươi. Màng nhầy miệng chuyển sang màu đỏ sẫm hơn bình thường.

Lòng bàn tay và lòng bàn chân thường chuyển sang màu đỏ sáng. Bàn tay và bàn chân có thể sưng lên. Thỉnh thoảng, trẻ có thể bị cứng cổ. Trẻ thường rất khó cảm thấy dễ chịu và thường cáu kỉnh do hậu quả của các dấu hiệu và triệu chứng.

Khi sốt giảm xuống, ban, mắt đỏ và các hạch bạch huyết bị sưng cũng thường mất đi. Da quanh móng tay và móng chân sẽ bắt đầu tróc ra, thường bắt đầu trong tuần thứ ba bị bệnh. Da ở bàn tay hay bàn chân có thể bong ra theo từng miếng lớn hoặc ngay cả chỉ bong ra theo một miếng (rất giống với rắn lột da). Đầu gối, hông, và mắt cá có thể trở nên viêm nặng hơn và đau đớn.

Thỉnh thoảng, đau khớp và viêm có thể kéo dài dai dẳng sau khi tất cả các triệu chứng khác đã biến mất. Các đường lằn ngang trên móng tay và móng chân, xuất hiện trong lúc bị bệnh, có thể vẫn thấy trong vài tháng sau đó cho đến khi móng mọc dài ra.

Làm sao để bác sĩ xác định được trẻ bị Bệnh Kawasaki?
    Bác sĩ chẩn đoán Bệnh Kawasaki sau khi khám kỹ lưỡng cho trẻ, quan sát các dấu hiệu và triệu chứng, và sau khi đã loại bỏ khả năng bị các bệnh khác mà cũng gây ra tình trạng tương tự. Các xét nghiệm máu được dùng để phát hiện chứng thiếu máu nhẹ, số lượng bạch cầu trên mức trung bình, và tỉ lệ lắng đọng hồng cầu cao cho thấy bệnh nhân bị viêm mạch máu. Sự tăng vọt về số lượng tiểu cầu, thành phần hình khối chính ở trong máu, cũng có thể được phát hiện. Các xét nghiệm nước tiểu có thể cho thấy các bạch cầu bất thường ở trong nước tiểu. Nhịp tim bất thường (chứng loạn nhịp tim) và các bằng chứng của sự căng cơ tim, cho thấy có sự liên quan đến tim, có thể được phát hiện bởi máy điện tâm đồ (EKG). Siêu âm tim ký (một xét nghiệm chẩn đoán cấu trúc và chức năng của tim và mạch máu bằng sóng âm) là cần thiết để đánh giá được các thương tổn có thể có đối với tim hay các mạch máu lớn.

Làm sao để điều trị Bệnh Kawasaki?
    Gamma globulin (một phần protein của máu người) liều cao tiêm vào tĩnh mạch là phương pháp điều trị được chọn lựa cho bệnh nhân bị Bệnh Kawasaki. Phương pháp điều trị này hiệu quả nhất trong việc giảm viêm và ngăn ngừa tổn thương động mạch vành nếu được bắt đầu trong 10 ngày đầu tiên bị bệnh. Aspirin liều cao cũng được cho sử dụng cùng với gamma globulin trong giai đoạn cấp tính của bệnh cho đến khi giảm sốt.

Các biến chứng của quá trình điều trị là rất hiếm. Các loại virút như HIV (virút AIDS) không thể truyền qua đường tiêm gamma globulin. Virút viêm gan C đã bị lây truyền qua gamma globulin tĩnh mạch, nhưng những sản phẩm đó đã bị thu hồi khỏi thị trường. Thỉnh thoảng, ớn lạnh và sốt có thể xuất hiện lúc tiêm thuốc. Việc này được chữa bằng cách ngưng tiêm thuốc và dùng antihistamine trước khi tiêm lại. Sử dụng aspirin liều cao có thể gây ra đau bụng, chảy máu dạ dày và ù tai. Aspirin nên được ngưng nếu xuất hiện bất cứ dấu hiệu hay triệu chứng nào kể trên. Hội chứng Reye là một biến chứng hiếm gặp của liệu pháp aspirin xuất hiện ở trẻ em có tiếp xúc với bệnh thủy đậu hoặc virút cúm trong khi đang sử dụng aspirin liều cao. Việc sử dụng aspirin ở liều thấp không mang đến nguy cơ bị hội chứng Reye.

Nếu các xét nghiệm chẩn đoán cho thấy sự có mặt của chứng phình mạch (một đoạn giãn rộng của động mạch vành) hay bất cứ sự bất thường nào về tim hoặc mạch máu, việc điều trị nội khoa hoặc phẫu thuật là cần thiết. Bác sĩ của bạn có thể khuyến nghị rằng một bác sĩ chuyên khoa tim (một bác sĩ điều trị chuyên về các vấn đề về tim) sẽ theo dõi vấn đề về tim hoặc mạch máu đó trong nhiều năm sau khi lành Bệnh Kawasaki.

Tôi có thể trông đợi gì khi con tôi từ bệnh viện trở về nhà?
    Sau khi từ bệnh viện trở về nhà, bạn có thể để ý thấy rằng con bạn tiếp tục bị mệt mỏi và chán ăn trong khoảng 1 đến 2 tuần. Tuy nhiên, trừ khi được bác sĩ bảo cụ thể phải làm ngược lại, bạn không nên cố gắng giới hạn các hoạt động hay chế độ ăn của trẻ.

Tuy vậy, bạn nên gọi ngay cho bác sĩ nếu xuất hiện bất cứ triệu chứng nào sau đây:
    Dấu hiệu nhiễm độc aspirin
    • Thở gấp và nông gây ra do aspirin liều cao
    • Kêu đau dạ dày (có hoặc không có nôn ra máu)
    • Sốt trở lại hoặc xuất hiện trở lại các triệu chứng khác của Bệnh Kawasaki (vd phát ban, mắt đỏ - xem phần Các dấu hiệu và triệu chứng ở phía trên)
    Lưu ý: Việc dùng thuốc miễn dịch thường quy đối với bệnh sởi, quai bị, và bệnh rubeon (MMR) phải được hoãn trong 12 tháng, sau khi điều trị bằng gamma globulin.
    Để con bạn tiếp xúc với người bị nhiễm cúm hoặc bệnh thủy đậu trong khi trẻ đang dùng aspirin liều cao (nguy cơ bị hội chứng Reye).
    Lưu ý: Các khớp xương lớn (cùi chỏ, đầu gối) bị mềm hoặc sưng lên và sự bong da ở đầu ngón tay và ngón chân là bình thường trong quá trình hồi phục, nhưng những hiện tượng trên phải chấm dứt sau khoảng 3 tuần.
    Con tôi có thể bị bệnh này trong tương lai không?
    Rất hiếm, Bệnh Kawasaki có thể xuất hiện lại trong nhiều tháng hoặc nhiều năm sau lần bị bệnh đầu tiên (ở Nhật Bản, theo báo cáo, việc bệnh xuất hiện trở lại chỉ vào khoảng 4.3% trong tất cả các trường hợp). Nếu các dấu hiệu và triệu chứng được mô tả ở phần trên của tập tài liệu này xuất hiện trở lại, hãy gọi ngay cho bác sĩ của bạn.
    Bệnh Kawasaki có thể ngăn ngừa được không?
    Thật không may là vào thời điểm hiện tại, Bệnh Kawasaki không thể ngăn ngừa được. Tuy vậy, các chương trình như Chương trình Nghiên cứu Bệnh Kawasaki ở San Diego đang làm việc cùng với các nhà nghiên cứu trên khắp nước Mỹ và Nhật bản để hiểu rõ thêm về căn bệnh kỳ bí này.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,457 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con em vừa bị phát hiện nhiễm căn bệnh này. Cháu phát hiện ra bệnh sau 5 ngày sốt vật vã 40 độ trở lên không cách nào hạ sốt được. Hôm kia sau khi truyền 8 ống Gama Glucoloin, cháu đã hạ sốt & sức khỏe đang dần hồi phục. 5 ngày vừa qua thật là khủng khiếp với cả gia đình.

E xin lật lại topic này để chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ & xin thêm kinh nghiệm xem có bé nào mắc bệnh tương tự không.

Khi nào con e về nhà, e nhất định sẽ làm 1 bài tường thuật chi tiết diễn tiến căn bệnh lạ này

Tạm thời e xin thống kê 1 số triệu chứng để phát hiện ra Kawasaki:

- Sốt cao liên tục không hạ ( từ 39-32 độ): con e uống thuốc hạ sốt ko hạ, phải tiêm thuốc kèm lau người 24/24, nhưng lúc nào cũng sốt trên 38,5.
    - Xét nghiệm máu bạch cầu tăng rất cao
    - Ngày thứ 3 bắt đầu xuất hiện vết đỏ trên khắp người
    - Môi sưng, khô, chảy máu, lưỡi đỏ rực
    - Tay & chân sưng húp & đỏ

Các triệu chứng trên phải nhập viện ngay. Bệnh này nếu điều trị sau 10 ngày thì tiên lượng xấu, dễ biến chứng đến tim mạch & tử vong. E được biết ở 1 số tỉnh vì chẩn đoán ko ra bệnh đã khiến bệnh nhi tử vong

Ngoài bắc thì e chưa biết, nhưng tại phía Nam, hiện ca nhiễm Kawasaki đang tăng cao.

Bệnh này điều trị thuốc rất tốn kém, trung bình 1 triệu 2 tiền thuốc/ 1 kg thể trọng

Bệnh này ko lây nhiễm & không di truyền.

Tại bệnh viện e nghe nói hầu hết rơi vào trường hợp các bé có thể trạng bụ bẫm.

Hiện tại, bé nhà e đang điều trị tại Bệnh viện Nhi Đồng 2- Khoa Tim Mạch. các BS ở đây rất tận tình & chu đáo.
    Mẹ nào cần thêm thông tin về bệnh này liên hệ với e nhé

E sẽ up[date tình hình sau
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,457 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Chào các mẹ, tại bệnh viện e thấy cũng có thêm nhiều ca mắc bệnh này. Có mẹ nào biết trường hợp tương tự thì share thêm kinh nghiệm với em nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 77 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

MẸ chíp mơ ơi, cháu mình cũng vừa phát hiện ra bệnh này, mình lên đây search thông tin thì gặp bài viết của Mẹ. Bé của mẹ đã đỡ nhiều chưa ạ, Mẹ có thể chia sẻ thêm cho mình về căn bệnh, cách chăm sóc chữa trị được ko ạ?! Cảm ơn Mẹ nhiều. Cầu chúc Các thiên thần của Mẹ luôn mạnh khỏe, đáng yêu!!!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5