TIN TÀI TRỢ.

Bệnh hẹp môn vị phì đại bẩm sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.08K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị nôn trớ ở tuần thứ 2,đi khám ở Viện nhi,sau khi siêu âm kết luận là hẹp môn vị phì đại bẩm sinh,bác sĩ cho nhập viện để mổ,nhưng bé còn nhỏ quá nên mình xin về theo dõi thêm,ý mình muốn bé lớn thêm tý nữa mới mổ.
    Mẹ nào có con bị bệnh này cho mình xin ít kinh nghiệm nhé,mình rất bối rối vì thương bé,kh biết có nhất thiết phải mổ hay không...?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

đang chờ tham khảo của các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 148 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Đợt bé nhà mình bị mổ trong Việt Đức mình thấy có bé 6 ngày tuổi đã mổ rồi, bạn ko lo đâu, thử cho bé sang khoa phẫu thuật Nhi việt đức xem, nhiều bé sơ sinh mổ về phình đại tràng lắm, do 2 mẹ con nằm trong đó 1 tuần nên cũng hóng hớt các phòng bên cạnh. Một chút thông tin hy vọng giúp bạn phần nào
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 160 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip_tet Xem bài viết
    Đợt bé nhà mình bị mổ trong Việt Đức mình thấy có bé 6 ngày tuổi đã mổ rồi, bạn ko lo đâu, thử cho bé sang khoa phẫu thuật Nhi việt đức xem, nhiều bé sơ sinh mổ về phình đại tràng lắm, do 2 mẹ con nằm trong đó 1 tuần nên cũng hóng hớt các phòng bên cạnh. Một chút thông tin hy vọng giúp bạn phần nào
    Cám ơn mẹ nó nhé,mình là SM,một mẹ một con,vừa thương vừa lo cho bé,sang tuần mình sẽ cho con đến khám
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Finkl Xem bài viết
    Bé nhà mình bị nôn trớ ở tuần thứ 2,đi khám ở Viện nhi,sau khi siêu âm kết luận là hẹp môn vị phì đại bẩm sinh,bác sĩ cho nhập viện để mổ,nhưng bé còn nhỏ quá nên mình xin về theo dõi thêm,ý mình muốn bé lớn thêm tý nữa mới mổ.
    Mẹ nào có con bị bệnh này cho mình xin ít kinh nghiệm nhé,mình rất bối rối vì thương bé,kh biết có nhất thiết phải mổ hay không...?

Bạn tham khảo thêm:

NÔN TRỚ Ở TRẺ SAU SINH

Nôn trớ ở trẻ sau khi sinh là hiện tượng thường gặp, có thể là nôn sinh lý nhưng cũng có thể là nôn bệnh lý.

NÔN TRỚ SINH LÝ:

Trong những giờ đầu sau sinh, bé nôn trớ tất cả những dịch ối, dịch bẩn mà bé nuốt phải trong suốt quá trình bà mẹ chuyển dạ. Trong trường hợp này cần đặt trẻ nằm nghiêng, đầu hơi cao để chất dịch trớ ra không bị sặc vào đường hô hấp.

Cũng có những trường hợp trẻ bị trớ do mẹ cho bú không đúng cách.

Ở trẻ mới sinh, lớp cơ vùng tâm vị mỏng, chưa phát triển, co thắt chưa kín lỗ. Ngược lại ở môn vị cơ phát triển mạnh, co bóp nhiều dễ đẩy sữa ra khỏi dạ dày, làm trẻ nôn trớ.

Sau vài ba tháng sẽ khỏi vì cơ vùng tâm vị phát triển dần lên, đóng kín vùng tâm vị khi co bóp.

Nếu trẻ nôn nhiều thì mẹ cho bú nên giảm bớt số lượng sữa mỗi cử bú, và tăng dần số lần bú trong ngày để đảm bảo số lượng sữa cần thiết cho trẻ trong ngày.

Sau khi cho bú xong nên bế trẻ một lúc, vỗ lưng cho trẻ ợ hơi. Khi trẻ ngủ từ từ đặt xuống giường: cho nằm nghiêng, đầu hơi cao.

NÔN TRỚ BỆNH LÝ:

1. Nôn trớ do hẹp môn vị:

§ Bệnh thường xuất hiện ở ngày 8 -10 sau sinh.

§ Trẻ nôn nhiều, nôn vọt. Bữa bú nào cũng nôn.

§ Trẻ sụt cân, châm lớn.

§ Trường hợp này phải đưa ngay đến cơ sở y tế khám.

2. Nôn do co thắt môn vị:

§ Trẻ cũng nôn giống như hẹp môn vị, nhưng không phải sau bữa ăn nào cũng nôn.

§ Trẻ sút cân ít hơn.

3. Nôn trớ do tắc ruột:

§ Trẻ nôn nhiều.

§ Nếu tắc ruột thấp thì có thể kèm theo chướng bụng, quai ruột nổi rõ.

§ Không có phân su.

Ngoài ra trẻ nôn trớ có thể là do dị ứng sữa, do viêm nhiễm đường hô hấp, đường tiêu hóa, viêm não – màng não, nhiễm khuẩn huyết.

Tóm lại, những trường hợp nôn trớ bệnh lý, cha mẹ nên đưa trẻ đến cơ sở y tế khám liền để Bác sĩ xác định chẩn đoán và có hướng điều trị thích hợp.

Đăng bởi : Đỗ Thị Thu Nhi – Khoa sơ sinh – Tổng hợp, BV Nhi Đồng 2

Nguồn: .: BỆNH VIỆN NHI ĐỒNG 2 :.