TIN TÀI TRỢ.

Bệnh ghẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tôi có đứa con 2 tuổi- cháu đã đi mấu giáo
    mấy ngày gần đây cháu về nhà thấy nhiều mụn nhỏ và ngứa
    Gia đình tôi nghi cháu bị bệnh ghẻ
    Vậy ai biết- xin mách phương thức chữa

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pminhduc2005
    Tôi có đứa con 2 tuổi- cháu đã đi mấu giáo
    mấy ngày gần đây cháu về nhà thấy nhiều mụn nhỏ và ngứa
    Gia đình tôi nghi cháu bị bệnh ghẻ
    Vậy ai biết- xin mách phương thức chữa
    Có lần con trai mình cũng bị hiện tương tương tự như bé nhà bạn. Mình cho đi khám mấy bsĩ và cả tự mua thuốc tới mấy trăm nghìn nhưng ko khỏi, tới gần 3 tuần lây lan nhiều hơn. Tưởng là đơn giản nhưng mà mãi ko đỡ còn nặng hơn đấy.
    Sau đó có người mách đi khám ở BV da liễu (sau Bạch mai). BS rất tốt, ko cần "đưa thêm", kê đơn uống và thuốc bôi. Khám 20 nghìn /lần thì phải(ko nhớ rõ lắm). Mình về bôi sau một hai hôm thấy đỡ và sau 1 tuần là khỏi. Ở đó có cả khám ngoài giờ nữa đấy hình như tới 6h30PM thì phải. Hôm mình cho bé đi khám là thứ 7.
    BS kê thuốc nhưng về kiểm tra lại thì tiền mua thuốc bổ là chính :1: , BS khi kê đơn còn dặn dò nhớ phải mua đủ đấy.
    Về cái thuốc bổ khó uống quá, kiểu như thuốc ko phải dành cho trẻ em ấy, mình uống thử còn ko chịu nổi. Nên bé nhà mình chỉ bôi thuốc (mình quên tên rùi) màu đỏ bs kê, có 10 nghìn đồng thôi. Khỏi ngay.
    Túm lại là bạn cho bé đi viện da liễu nhé, bs chuyên khoa mà nên họ nhìn qua cái là biết ngay.
    • 54 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ngày còn học đại học, nghỉ hè mình về quê chơi, do lạ nước cũng bị ghẻ nước. Ông bà chỉ mua cho mình lo thuốc Deep dạng mỡ có 1000 hay 2000 mà mình bôi vài lần là khỏi ngay đấy. Ko biết bây giờ còn loại thuốc đó ko, pminhduc thử đi hỏi và bôi cho cháu xem. Đi khám bệnh thì bác sĩ chỉ kê thuốc đắt tiền thôi, vì thuốc của Việt Nam sản xuất, quá rẻ trong khi các hãng dược lớn thì nuôi bác sĩ để bác sĩ kê đơn những sản phẩm của họ. Chưa chắc thuốc đắt tiền đã là thuốc phù hợp. Nhưng có 1 điều lưu ý là trước khi bôi thuốc vào chỗ mụn ghẻ nào thì phải bóc cho mụn đó toét ra rồi mới bôi, vì theo kinh nghiệm của mình nếu chỉ bôi bên ngoài thôi thì thuốc ko tiếp xúc được với con ghẻ nằm sâu trong da, bôi bên ngoài lâu khỏi lắm. Thử xem nhé!
    yêu 2 bố con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 305 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ thông thái ơi , cho mình hỏi chút . Con trai mình được 10 tháng rồi mà thấy chân bé lên rất nhiều mụn nước lấm tấm , mình nghĩ bé bị ghẻ nước và đã bội cho bé thuốc DEP trị ghẻ (thuốc nước ) nhưng không thấy đỡ , Chân bé đỏ và hình như rất ngứa , Mấy hôm nay lây lên cả tay 1 ít . Các mẹ tư vấn giúp tớ chút nhé ,
    cám ơn các mẹ
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 305 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

sao mọi người không vào tư vấn giúp mình với .. hichic ... mình lo quá , vì thời tiết càng nóng thì càng thấy mụn nước mọc nhiều quanh tay và chân
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn à! Trên tv và các báo đang nói đến "bệnh chân tay miệng", bạn phải lưu ý theo dõi bé xem. Tốt nhất là gọi bs về nhà khám, chứ bây giờ đến bv sợ lắm, sợ chưa có bệnh lại thành có bệnh.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 305 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

uh tớ cũng thấy trên tivi thông báo nhưng hình như là bệnh này đang có nhiều ở tp HCM thì phải , tớ cũng nghĩ như menhua , đi bviện chỉ sợ không có bệnh thì người ta cũng bảo có bệnh thôi , mất tiền lại thêm lo . Hôm trước tớ cũng đi hỏi bác sĩ về tình trạng bệnh của thằng cu nhà tớ , bác sĩ cho 1 tuýp thuốc bôi , thấy đỡ dần , không như DEP .
    • 145 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haho Xem bài viết
    uh tớ cũng thấy trên tivi thông báo nhưng hình như là bệnh này đang có nhiều ở tp HCM thì phải , tớ cũng nghĩ như menhua , đi bviện chỉ sợ không có bệnh thì người ta cũng bảo có bệnh thôi , mất tiền lại thêm lo . Hôm trước tớ cũng đi hỏi bác sĩ về tình trạng bệnh của thằng cu nhà tớ , bác sĩ cho 1 tuýp thuốc bôi , thấy đỡ dần , không như DEP .
    Trẻ càng nhỏ bạn càng cần cẩn thận, cứ đưa bé đi khám chứ không nên chủ quan suy đoán linh tinh. Bé nhà tớ đã từng bị bệnh ở da, rồi cứ đoán là bị thủy đậu cuối cùng ko phải. Nên khám càng sớm thì càng nhanh khỏi. Tớ cũng chưa thấy đi BV mà lại mắc thêm bệnh đâu. Nên đến da liễu TW cạnh Bạch Mai ý, nếu khám B.Sỹ trưởng khoa là tốt nhất vì bé nhà mình sau khi đi 3-4 bác sỹ ko khỏi, qua bác sỹ này là ra bệnh và khỏi luôn
    • 454 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các chị ơi, em ở SG. Con trai em 10 tháng, nổi 1 mụt màu đỏ trên lưng cả tháng nay, hôm nay lại thêm 1 mụt gần đó, bà ngoại nói là cháu bị ghẻ. Em nghĩ là ngoại có kinh nghiệm vì trước kia chị em cũng bị ghẻ 1 thời gian dài. Em lo quá, ko biết tại sao con lại bị ghẻ, và nên chữa thế nào, ở đâu, và làm sao để ko tái phát. Chị nào có kinh nghiệm giúp em với. Vào Da liễu thì chắc ko được vì BV Da Liễu lúc nào cũng đông nghẹt người, mà có những bệnh dễ lây lan, truyền nhiễm, sức đề kháng con yếu sợ bệnh thêm. Các chị giúp em nhé! cảm ơn mọi người.

iyFmQQ2rp7
    :Rose:
    Không ai yêu mẹ bằng con, không ai yêu con bằng mẹ :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai em 3 tuổi. Hồi đầu tháng 7 em cho cháu đi nhà trẻ. Đi vừa đúng 2 tuần thì con nổi mẩn đỏ khắp người. Em đưa cháu đi NĐ2 thì bs nói là cháu bị ghẻ, cho xức Depp và uống Clopheniramin. Em cho cháu nghỉ học 1 tháng ở nhà. Quần áo, chăn grap gối của cả nhà em giặt nước sôi hàng tháng trời. Được khoảng 3 tuần thì những nốt mụn biến mất chỉ còn lại những vết thâm thôi. Sau đó bé đi học lại thì bệnh lại tái phát ngay chỗ những vết sẹo thâm lần trước. Lần này thì đành phải cho con nghỉ học luôn để chữa trị. Em đã cho cháu đi chữa ở NĐ2 rồi cả phòng mạch bs da liễu có tiếng ở SG. Bé uống kháng sinh 3 tuần lễ liền mà cứ mụn này khỏi thì nó lại mọc lên mụn khác, mà toàn mụn to, đỏ lừ, không có mủ. Những vết mụn đỏ mới mọc thì cháu nói đau, còn những vết đã hơi thâm thâm rồi thì lại ngứa. Điều trị cho cháu suốt từ tháng 7 đến nay không hết em rối trí quá. Em đã cho cháu đi BV da liễu 1 tuần nay, cũng chưa thấy gì khả quan mà có vẻ như còn xấu hơn. Có mẹ nào có thông tin gì để chữa trị chứng bệnh này hoặc bs da liễu nào giỏi về chứng ghẻ này chỉ em với chứ thấy con bệnh mà mẹ chẳng tìm ra cách để chữa trị em khổ sở quá.
    Nhờ các mẹ giúp em với.
    Cám ơn các mẹ nhiều ạ.
    • 454 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Chị ơi hôm trước con em cũng nổi sần đầy 2 lưng bàn tay, nổi mụt nước đỏ, đi bác sỹ NĐ2 lần đầu nói "nhiễm trùng", cho thuốc uống và thuốc bôi, tới ngày tái khám vẫn ko bớt, bác sỹ lại chẩn đoán "Ghẻ", cho thuốc uống và Dep. Khi tái khám bác sỹ chẳng thèm coi lại tay bé (vì bé lúc đó đang có bệnh khác nên bác sỹ cứ chăm chăm vô bệnh kia), hỏi lại em "tay có bớt ko?", em nói có, bác sỹ nói vậy về xức Dep tiếp. Mà em tưởng bớt chứ hóa ra ko phải, vì cái chỗ bôi Dep nó sạm cả da thằng bé nên mới ko sần đỏ thôi. Em lại xách con đi khám, nói rõ tình trạng ko bớt và sạm da của bé, bác sỹ mới nói "vậy ko phải ghẻ, chắc nhiễm trùng da thôi" :Surprise:, cho thuốc bôi khác nữa :Silly::Sick::Nottalkin:. Em bôi tiếp có thấy đỡ đỡ nhưng đi 4,5 lần có tới 3 chẩn đoán khác nhau, bôi 3 loại thuốc khác nhau (mà bác sỹ NĐ2 ko đó). Lần cuối con ho, em cho đi Mỹ Mỹ khám ho và hỏi về cái tay bé, bác sỹ ở Mỹ Mỹ hết sức nhiệt tình, xem cặn kẽ và nói với em là bôi cái thuốc cuối cũng được nhưng nếu đỡ rồi thì nên ngưng, thuốc đó ko nên bôi nhiều. Để tay bé sẽ tự khỏi. Khi nào nó lại nổi sần lại thì hãy bôi tiếp. Về là em ngưng luôn, ko bôi gì nữa thì bây giờ (sau nửa tháng) tay bé đã ko bị sao nữa hết. Nói chung là em thấy ở Mỹ Mỹ cũng ko cho thuốc gì, nhưng bác sỹ xem cặn kẽ và cho mình sự yên tâm. Còn bác sỹ da liễu thì em cũng ko biết bác sỹ nào hết. Với lại bôi Dep em thấy giống như cháy da của con vậy, nó thâm xì lại nhìn tội lắm. Chị nếu có điều kiện cho con đến Mỹ Mỹ xem sao, nó ko có chuyên khoa da liễu nhưng có chuyên khoa Nhi.

iyFmQQ2rp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ An Khương Sushi ơi, bạn cho mình địa chỉ của Mỹ Mỹ nhé.
    Thanks bạn nhiều
    • 454 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thông tin đây chị nhé. Hôm trước em khám nhi trong giờ hành chính là 15USD, hơi mắc nhưng rất hài lòng vì bác sỹ khám kỹ, trả lời cặn kẽ các câu hỏi, không khí phòng khám thân thiện và đặc biệt là bác sỹ rất hạn chế cho bé uống thuốc. Chị nên gọi điện thoại đặt chỗ trước thì sẽ ko phải đợi.
    Phòng Khám Quốc Tế Victoria Healthcare Công ty Cổ phần Victoria Healthcare Mỹ Mỹ
    79 - 81 Điện Biên Phủ, Phường Đakao, Quận 1,Thành Phố Hồ Chí Minh
    Điện thoại : (848) 3910 45 45 (10 lines)
    Fax : (848) 3910 33 34
    Email : info@victoriavn.com
    Website : www.victoriavn.com

iyFmQQ2rp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To Mẹ An Khương Sushi:

Hiện tại mình đang cho con uống và xức thuốc bắc vì đi bv, bs hoài chẳng khỏi. Mình thực sự cần 1 bs chữa trị dứt cho bé, không ngại về tài chính. Hồi tháng trước mình cho con đi chữa ở phòng mạch của 1 ông tiến sĩ về da liễu, cũng có tiếng lắm. Con phải uống kháng sinh suốt 3 tuần liền mà cứ tái đi tái lại, mà chỗ này đông bệnh nhân lắm, nhà mình trong Bình Thạnh chạy tuốt ra quận 5. Lần nào đưa con đi cũng mất khoảng 4 tiếng đồng hồ nhưng vì cầu mong con gặp được bs giỏi sẽ khỏi bệnh, không ngứa nữa nên cả nhà cùng cố gắng. Với lại, đến tháng 2 này nhà mình sẽ khám sức khỏe để đi định cư, nếu bệnh tình của con gặp thầy gặp thuốc mà khỏi được thì tốt quá. Nếu mẹ An Khương Sushi hay có ai biết về bs có thể trị dứt cho con thì chỉ giúp mình nhé.
    Thanks mẹ An Khương Sushi và diễn đàn rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin các mẹ mách giùm cho bé nhà mình với. bé mọc mụn nước ở cổ, chỗ mụn vỡ thì để lại sẹo. mẹ bé không biết là bé bị bệnh gì nữa.
    Rất mong sự giúp đỡ của các mẹ