Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bệnh cận thị đáng báo động ở trẻ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 650 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ah, mình xin chia sẻ với các mẹ một căn bệnh mới mà con của chúng ta rất dễ mắc phải đó là bệnh cận thị.
    Các mẹ biết không, hôm trước em mới đọc một bài viết thống kê về tình trạng cận thị của bọn trẻ, đặc biệt là những bé đang ở lứa tuổi tiểu học em lo lắm. Bé nhà em năm nay vào lớp 1 rồi, không biết phải làm sao để tránh cho bé khỏi cận thị, nếu không sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trí não và sức khỏe về sau.
    CÓ mẹ nào có bí quyết gì không chia sẻ giúp em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cận thị trước hết là một tật khúc xạ chưa phải là bệnh.Có hai nguyên nhân khiến cho cận thị đang ngày gia tăng. Nguyên nhân thứ nhất là ngày nay cuộc sống đầy đủ hơn,người dân quan tâm đến chăm sóc đôi mắt hơn. Nhờ đó năng đi khám mắt hơn, vì thế nên cận thị được phát hiện nhiều hơn.
    Nguyên nhân thứ 2, quan trọng hơn là: Đôi mắt từ cổ chí kim được tạo hóa ban cho chức năng chính phục vụ cho việc nhìn xa: săn bắn,hái lượm, công việc đồng ruộng. Cuộc sống ngày nay đi theo chiều ngược lại,phải nhìn gần nhiều hơn: bốn bức tường, sách vở, tivi, máy tính,v.v. Do vậy mắt phải thích nghi với cuộc sống nhìn gần, khúc xạ thay đổi dẫn đến cận thị. Có ý kiến của một số chuyên gia nước ngoài cho rằng cận thị nhẹ tầm 2 diop trong nhiều trường hợp không hẳn là bệnh mà là sự thích nghi với môi trường sống.Vì thế có thể hiểu được tại sao thế hệ trước ít người cận thị hơn, hoặc trẻ em nông thôn ít cận thị hơn trẻ em thành thị.
    Tuy nhiên, với cận thị tiến triển nhanh, nặng thì còn kéo theo nhiều biến đổi ở cấu trúc của mắt- gọi chung là bệnh cận thị, cần được điều trị.
    Để giải phóng áp lực nhìn gần cho trẻ, hãy cố gắng tạo ra các môi trường nhìn xa: cửa sổ thông thoáng, hướng ra bầu trời, đi chơi công viên, tắm biển, về quê. Không quên khám định kì mắt 1 năm / 1 lần.
    Trẻ cận thị không đơn giản là chỉ ra quầy kính để được cấp kính. Hãy đến cơ sở có kĩ thuật viên khúc xạ hoặc các nhân viên y tế chuyên khoa mắt.
    Tư vấn cụ thể từng trường hợp được thực hiện miễn phí tại www.chuyenkhoamat.com
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyennhung889 Xem bài viết
    Các mẹ ah, mình xin chia sẻ với các mẹ một căn bệnh mới mà con của chúng ta rất dễ mắc phải đó là bệnh cận thị.
    Các mẹ biết không, hôm trước em mới đọc một bài viết thống kê về tình trạng cận thị của bọn trẻ, đặc biệt là những bé đang ở lứa tuổi tiểu học em lo lắm. Bé nhà em năm nay vào lớp 1 rồi, không biết phải làm sao để tránh cho bé khỏi cận thị, nếu không sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trí não và sức khỏe về sau.
    CÓ mẹ nào có bí quyết gì không chia sẻ giúp em nhé.
    mình thấy quan trọng nhất vẫn là kiểm soát thời gian xem tivi, dùng máy tính của các con, ko được xem tivi quá gần, ngồi học thì phải chú ý tư thế và ánh sáng.
    Mình được 1 thầy châm cứu dậy cho cách mát xa mắt, mỗi buổi sáng trc' khi bước chân xuống giường, dùng 2 bàn tay xoa vào nhau cho nóng lên rồi dùng phần thịt dưới ngón tay út mát xa xoay vòng, từ trong ra ngoài, ít nhất 30 cái mỗi lần. Sau đó ra sân vừa hít thở ko khí trong lành buổi sáng vừa tập cho mắt nhìn xa.
    Con nhà mình thì chưa vào lớp 1 nên chưa phải lo lắm, như thằng cu Tít con chị gái mình mới lớp lớp 5 đã phải đeo kính cận rồi, giờ đang phải uống Kideye để ko bị tăng độ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 97 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

thật sự là bây giờ trẻ em bị cận thị quá nhiều. Mình cũng rất lo lắng cho bọn trẻ nhà mình. Đã hạn chế chúng xem tivi, chơi máy tính... ngồi học thì cũng phải nhắc nhở thường xuyên mà kg biết có tránh khỏi không nữa. Mẹ nào có bí quyết xin chia sẻ nhé.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trẻ bây giờ bị cận thị nhiều là do mắt phải điều tiết nhiều khi cường độ học tập cao và chất lượng ánh sáng không đảm bảo. Các mẹ nên chú ý uốn nắn tư thế ngồi học của trẻ cũng như kiểm soát thời gian xem TV, dùng máy vi tính của trẻ. Đặc biệt, mua cho trẻ lọa đèn học chỗng cận thị không hại mắt, và cũng nhớ chọn đèn không chứa tia UV và hơi thủy ngân để tránh ảnh hưởng tới sức khỏe(chú ý: đèn huỳnh quang(tuyp), đèn compact có chứa hơi thủy ngân và tia UV độc hại).
    Chúc cho trẻ chống được cận thị nhé.