Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bệnh bại não, nguyên nhân và cách điều trị?

• 32 Lượt chia sẻ
  • 427K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laingocanh01 Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Thế là đã một năm trôi qua kể từ khi biết con bị bệnh bại não, thời gian đầu thật là khủng khiếp, rất may là nhờ có các anh chị trong diễn đàn chia sẻ gíup chúng em vượt qua khó khăn mà chăm sóc cháu tốt hơn. Đạc biệt như chú Dương ( quyanhsusu) cô Duongthuhien, cô Chi, cô luongtam bác caoboigia mẹ cumao... ôi nhiều lắm . Em cảm ơn mọi người nhiều lắm
    Con em hiện nay được 26,5thang ngồi chưa vững, trí tuệ khá bình thường, chưa biết nói mỗi tuần tập VLTL 3 buổi.
    Chú Dương có cho chúng em 4 quyen sách về bệnh Bại não mẹ nào có nhu cầu cứ nhắn tin em sẽ gửi cho nhé DT 0 9 0 8 5 4 9 9 5 0
    Nhớ chịu khó nói chuyện với con thật nhiều, cho dù con có hay không có phản ứng với điều mình nói. Việc này sẽ giúp trẻ hiểu tốt hơn và tăng vốn từ cho sau này. Tặng hoa cho bé con:Rose:. Có gắng biết đi nữa là bố mẹ đỡ vất vả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chào tất cả các mẹ,topic này lâu quá rồi không có ai vào thăm nữa,các mẹ có con bại não chậm phát triển vận động vào đây cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm đi nhé,chúc các con chóng biết đi để Tết này là Tết vui nhất,hạnh phúc nhất của mẹ.
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangcau Xem bài viết
    ôi cám ơn bạn thu minh nhiều, bạn cho mình xin số của các bác ý nhé. Bạn có thể cho mình xin số và tài liệu qua đây hoặc bạn nhắn tin giúp mình đến số 0904415537
    Hôm nay mình đã cho con đến khám chỗ bác sỹ Hà. Nói chung mình thấy cũng được, lâu dài thì mình chưa biết vì chưa có kinh nghiệm. Bác ý hôm nay lật úp con mình thì bé lẫy và ngóc đầu lên được. Bác ý cũng giới thiệu đến TT Hy vọng cho tập lẫy. Mình cũng hơi băn khoăn ko biết có nên cho con đi khám ở viện Nhi nữa ko vì bác Hà cũng là phó khoa Nhi mà, với cả nhà mình lại ngay gần TT hy vọng. Nếu cho bé đến đó tập thì tiện quá chỉ việc đi bộ sang.
    Ko biết sẽ thế nào bạn tư vấn giúp mình nhé
    Cám ơn bạn Thu minh nhiều nhiều
    Mình đã PM cho bạn số ĐT của các bác KTV rồi đấy. Nói chung, việc đưa con đi tập ở đâu là tùy bạn thôi, mình cũng cho con đi tập ở TT Hy Vọng 1 tháng, tập trong viện Nhi 1 tháng rồi sau đó đưa con đến nhà 1 bác KTV của viện Nhi, cuối cùng kết luận là mời bác KTV đến nhà tập cho con là ổn nhất, còn mỗi ng mỗi khác tùy vào con mình hợp với ai nữa cơ. Nếu bạn muốn đưa con vào tập trong viện Nhi thì gặp chị Lương Tâm nhé, chị ấy là bác sỹ rất có kinh nghiệm của khoa PHCN, chị ấy sẽ khám và chỉ bảo tận tình cho bạn. Mà mình thấy con bạn đã lẫy và ngóc đầu lên đc là 1 tín hiệu đáng mừng đấy, bạn cố gắng tập thêm cho con đi nhé. Nếu bạn cần tài liệu tham khảo thì qua mình lấy nhé vì hình như nhà bạn gần nhà mình. ĐT của mình: 0936356779. Chúc bé nhà bạn gặp thầy gặp thuốc và mau biết đi.
    • 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuminhgiabao08 Xem bài viết
    Mình đã PM cho bạn số ĐT của các bác KTV rồi đấy. Nói chung, việc đưa con đi tập ở đâu là tùy bạn thôi, mình cũng cho con đi tập ở TT Hy Vọng 1 tháng, tập trong viện Nhi 1 tháng rồi sau đó đưa con đến nhà 1 bác KTV của viện Nhi, cuối cùng kết luận là mời bác KTV đến nhà tập cho con là ổn nhất, còn mỗi ng mỗi khác tùy vào con mình hợp với ai nữa cơ. Nếu bạn muốn đưa con vào tập trong viện Nhi thì gặp chị Lương Tâm nhé, chị ấy là bác sỹ rất có kinh nghiệm của khoa PHCN, chị ấy sẽ khám và chỉ bảo tận tình cho bạn. Mà mình thấy con bạn đã lẫy và ngóc đầu lên đc là 1 tín hiệu đáng mừng đấy, bạn cố gắng tập thêm cho con đi nhé. Nếu bạn cần tài liệu tham khảo thì qua mình lấy nhé vì hình như nhà bạn gần nhà mình. ĐT của mình: 0936356779. Chúc bé nhà bạn gặp thầy gặp thuốc và mau biết đi.
    Bạn ơi có thể kể cho mình biết tình hình con bạn bây giờ thế nào rồi không?Con bạn bao nhiêu tháng?Tập được bao lâu và biết làm được những gì rôi?
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiểu hồ điệp Xem bài viết
    Bạn ơi có thể kể cho mình biết tình hình con bạn bây giờ thế nào rồi không?Con bạn bao nhiêu tháng?Tập được bao lâu và biết làm được những gì rôi?
    Các bác sỹ phát hiện các bé nhà mình bé bị bại não thể co cứng các chi lúc 4 tháng, các bé được 1 bác KTV của viện Nhi tập và ngoài ra hàng ngày mình cũng tập thêm cho các cháu, đến nay các bé đã gần 13 tháng. Các bé đã biết đứng vịn và đi men rồi, nhưng chân còn yếu lắm chưa đứng chững được, chẳng biết bao giờ các bé mới đi được, mình cũng lo lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các bác sỹ phát hiện các bé nhà mình bé bị bại não thể co cứng các chi lúc 4 tháng, các bé được 1 bác KTV của viện Nhi tập và ngoài ra hàng ngày mình cũng tập thêm cho các cháu, đến nay các bé đã gần 13 tháng. Các bé đã biết đứng vịn và đi men rồi, nhưng chân còn yếu lắm chưa đứng chững được, chẳng biết bao giờ các bé mới đi được, mình cũng lo lắm.
    Bạn nói "các bé",vậy là bé song sinh phải không?nuôi 1 bé bại não đã khó khăn vất vả rồi,đằng này lại 2 bé.Thế bé nhà bạn có đẻ non không?Bé nhà mình lúc sinh co 1,5kg thôi,con chứ được 7 tháng cơ.Bây giờ bé 31 tháng rồi mà vẫn chưa đi được.Mình cũng sốt ruột lắm nhưng không biết làm thế nào.Nghĩ cũng tôi cho con lắm,lúc nào cũng nói "con thích đi lắm" và bảo me dắt đi.Bé đã đi được mấy bước rồi nhưng bị ngã lại sợ không dám đi nữa.Mình đang cố gắng tập để tết này bé đi dược đây.Mong các bé biết đi cho mẹ đỡ vất vả nào....:LoveStruc:
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn nói "các bé",vậy là bé song sinh phải không?nuôi 1 bé bại não đã khó khăn vất vả rồi,đằng này lại 2 bé.Thế bé nhà bạn có đẻ non không?Bé nhà mình lúc sinh co 1,5kg thôi,con chứ được 7 tháng cơ.Bây giờ bé 31 tháng rồi mà vẫn chưa đi được.Mình cũng sốt ruột lắm nhưng không biết làm thế nào.Nghĩ cũng tôi cho con lắm,lúc nào cũng nói "con thích đi lắm" và bảo me dắt đi.Bé đã đi được mấy bước rồi nhưng bị ngã lại sợ không dám đi nữa.Mình đang cố gắng tập để tết này bé đi dược đây.Mong các bé biết đi cho mẹ đỡ vất vả nào....:LoveStruc:
    Đúng, mình sinh đôi 2 bé trai, lúc hơn 7 tháng, 1 bé 1,7kg và 1 bé 2kg, các bé lại bị sinh ngạt nên yếu lắm. Mình nghĩ bé nhà bạn như thế rất có tương lai đấy. Bé đã nhận thức bình thường như những đứa trẻ khác là điều bao ng mẹ có con bị bại não mơ ước, ngoài ra bé cũng đi đc mấy bước có nghĩa là bé có thể đi được chỉ là vấn đề thời gian thôi vì chân bé còn yếu. Chúc Tết này sẽ là Tết vui nhất của mẹ con bạn. Thân.
    • 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đúng, mình sinh đôi 2 bé trai, lúc hơn 7 tháng, 1 bé 1,7kg và 1 bé 2kg, các bé lại bị sinh ngạt nên yếu lắm. Mình nghĩ bé nhà bạn như thế rất có tương lai đấy. Bé đã nhận thức bình thường như những đứa trẻ khác là điều bao ng mẹ có con bị bại não mơ ước, ngoài ra bé cũng đi đc mấy bước có nghĩa là bé có thể đi được chỉ là vấn đề thời gian thôi vì chân bé còn yếu. Chúc Tết này sẽ là Tết vui nhất của mẹ con bạn. Thân.
    cảm ơn bạn nhiều lắm mình cũng chúc các bé nhà bạn chóng biết đi nhé.Qua đây mình mong các mẹ có con cùng cảnh ngộ vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhiều hơn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Chào các mẹ quan tâm đến con bị bại não.
    Mình cũng có con bị bại não. Hiện giờ cháu đã 15 tuổi, học lớp 9 và hiện nay có thể nói cháu đã phục hồi gần như hoàn toàn. Mình xin chia sẻ các kinh nghiệm trong quá trình PHCN cho cháu nhé:
    Khi cháu được 7 tháng tuổi, cháu vẫn chưa cứng cổ được. Khi bế vẫn phải ở tư thế như khi 1,2 tháng. Mình cho cháu đi khám tại BV Nhi thì được chẩn đoán là chậm phát triển vận động (cháu rất khó ăn, táo bón, viêm phổi nên mọi người cứ nghĩ là do cháu yếu). Cháu được chạy điện, chiếu tia cực tím và tập VLTL. Trong thời gian cháu tập tại BV, KTV đã hướng dẫn cho mình cách tập để mình tập cho cháu ở nhà. Khi đó, mình liên tục tập cho cháu bất cứ lúc nào có thời gian, Kết quả là sau 2 đợt điều trị tại BV, cháu đã lẫy được lúc 10 tháng tuổi. Thấy cháu có tiến triển tốt, mình rất tích cực tập cho cháu ở nhà theo các bài tập của KTV (mình phải xin nghỉ làm để có nhiều thời gian cho cháu).
    Đến khi cháu ngoài 1 tuổi, Mình cho cháu đên nhà BS Hà để điều trị (vì thời gian mỗi đợt ở BV Nhi có 10 ngày mà cách 1 tháng mới lại được điều trị), Mỗi tháng là 20 ngày, nghỉ 10 ngày . Cháu tiến triển nhanh nhưng vì phải đi lại nhiều nên hay bị ốm. Mỗi lần ốm thì bao nhiêu công sức lại đổ xuống sông hết. Thế là mình nhờ một KTV về nhà tập tại nhà cho cháu.Kết quả 4 tuổi rưỡi cháu bắt đầu tự đi được. Quá trình phục hồi của cháu:
    - 10 tháng biết lẫy
    - 16 tháng biết ngồi .Đầu tiên mình phải quẩn chăn, đặt con vào giưã để con tập ngồi, khi này phải luôn để ý vì khi cháu mỏi có để ngã gập về đằng trước gây ngạt thở.
    - Lấy tã buộc quanh bụng con rồi túm chỗ lưng nhấc nhẹ để giúp con tập bò. Đến 20 tháng thì cháu biết trườn.
    - Vì cháu ở thể thất điểu nên chân tay rất yếu, cơ nhẽo, thăng bằng kém. Khi cháu gẩn 3 tuổi, hàng ngày sau buổi tập của KTV, mình đều dắt cháu đi chơi, đóng xe tập đi theo mẫu của BV (bằng ống nước nhé - đây là bố cháu tự biên tự diễn sau khi nghía ở khoa PHCN), đeo bao cát vào cổ chân khi tập đi. Kết quả 4 tuổi rưỡi cháu đi được, tuy vẫn còn liêu xiêu nhưng bố mẹ thấy sung sướng lắm.
    - Năm cháu 6 tuỏi đi học mẫu giáo. Khi đó cháu vẫn chưa lên xuống được cầu thang, hay ngã. Mình đã nhờ cô giáo giúp đỡ riêng cháu và xin cho cháu được đi VS vào bô. Kết thúc 2 năm học mẫu giáo, cháu đã tham gia được một số trò chơi ở sân trường, múa theo các bạn.
    - Năm 7 tuổi, cháu học lớp 1. Tôi cho cháu học cùng các bạn phát triển bình thường và luôn khuyến khích cháu hoạt động, coi cháu như đứa trẻ bình thường. Khi cháu mới vào trường lên xuống cầu thang phải bám, chưa chạy nhảy được, tôi trao đổi với cô giáo giúp đỡ cháu nhất là khuyến khích cháu chơi cùng các bạn. Đến năm lớp 5 cháu đã sinh hoạt gần như đứa trẻ bình thường, chỉ ai chú ý mới phát hiện cháu có dáng đi khác lạ. Đến nay, cháu đã học lớp 9 và tôi đang muốn cháu tập đi xe đạp trong hè tới.
    Tóm lại, đối với trẻ bại não, bố mẹ đừng nản lòng. Chúng ta sẽ mất rất nhiều thời gian, công sức và cả tiền bạc nhưng mỗi sự tiến bộ của con dù chỉ rất nhỏ thôi cũng là niềm hạnh phúc vô bờ mà chỉ có các bố mẹ có con như thế này mới cảm nhận được. Chúc các bố mẹ luôn vững tin đồng hành cùng con nhé.
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn Toeto ạ, bạn là người mẹ thật nghị lực và can trường, 2 mẹ con bạn đã chiến thắng bại não, xin chúc mừng bạn! Mong rằng số các bé hồi phục được như con mẹ Toeto ngày càng nhiều hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn Thu minh ơi, cám ơn bạn nhiều lắm. Mấy tuần vừa rồi mình ko lên web được vì bị sốc quá. Bé nhà mình thứ 5 tới phải vào viện Nhi mổ dẫn lưu não vì có một nang dịch trong não, do chụp cộng hưởng từ phát hiện ra. Mình đang rất lo lắng. Hy vong mọi thứ sẽ đến với conmình suôn sẻ. Chính vì thế mà mình tạm thời phải hoãn lại việc phục hồi cho con. Khi nào bé nhà mình mổ và hồi phục xong mình sẽ gọi điện để xin các tài liệu và học hỏi kinh nghiệm từ bạn nhé.
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangcau Xem bài viết
    Bạn Thu minh ơi, cám ơn bạn nhiều lắm. Mấy tuần vừa rồi mình ko lên web được vì bị sốc quá. Bé nhà mình thứ 5 tới phải vào viện Nhi mổ dẫn lưu não vì có một nang dịch trong não, do chụp cộng hưởng từ phát hiện ra. Mình đang rất lo lắng. Hy vong mọi thứ sẽ đến với conmình suôn sẻ. Chính vì thế mà mình tạm thời phải hoãn lại việc phục hồi cho con. Khi nào bé nhà mình mổ và hồi phục xong mình sẽ gọi điện để xin các tài liệu và học hỏi kinh nghiệm từ bạn nhé.
    Xin được chia sẻ với bạn. Thương bé quá. Bạn cố gắng để cùng con vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé.
    • 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

các mẹ thân mến,mình có tin mừng báo cho các mẹ cùng chung vui với mẹ con mình nhé.Bé nhà mình đã tự đi được 1 mình rồi,vì mới biết đi nên bé đi chưa được vững,mình cứ phải đi đằng sau để nếu bé ngã thì mình có thể đỡ bé khỏi ngã.Các mẹ cùng mừng với mẹ con mình nhé.Hi vọng đến tết này bé đi vững để mẹ con đón tết thật vui
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

các mẹ thân mến,mình có tin mừng báo cho các mẹ cùng chung vui với mẹ con mình nhé.Bé nhà mình đã tự đi được 1 mình rồi,vì mới biết đi nên bé đi chưa được vững,mình cứ phải đi đằng sau để nếu bé ngã thì mình có thể đỡ bé khỏi ngã.Các mẹ cùng mừng với mẹ con mình nhé.Hi vọng đến tết này bé đi vững để mẹ con đón tết thật vui
    Chúc mừng gia đình bạn. Tin này là tin quá vui đối với các gia đình có con bị bại não và chậm phát triển vận động. Hai mẹ con cố gắng lên nhé, Tết này chắc chắn bé sẽ bước những bước thật vững chãi mà mẹ phải chạy theo mới đuổi được con đấy. Ước gì Tết này con mình cũng đi được…., ôi ước muốn xa vời quá!
    • 24 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em nghĩ hai bé nhà chị Thuminhgiabao chỉ Tết này là đi được thôi, bé chạy xe đẩy rầm rầm rùi, lại còn rất dễ thương nữa. Hôn Tun&Tit của cô 2 cái thật kêu.:Laughing:
    • 24 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bé nhà bạn hoangcau sao rồi? Mong mọi điều tốt lành đến với con.
    Bé nhà mình chụp MRI cũng có nang vách trong suốt đường kính khoảng 8mm, nhưng ko làm gì cả, phải chung sống với nó suốt đời vì cái nang đó ko lớn lên, não thất cũng ko bị giãn.
    • 126 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaiYen301108 Xem bài viết
    Em nghĩ hai bé nhà chị Thuminhgiabao chỉ Tết này là đi được thôi, bé chạy xe đẩy rầm rầm rùi, lại còn rất dễ thương nữa. Hôn Tun&Tit của cô 2 cái thật kêu.:Laughing:
    Em à, có phải LA k? Chị nhận ngay ra em đấy. Cám ơn em nhé, nếu Tết này 2 bé nhà chị đi được thì chị k hiểu mình sẽ hạnh phúc và vui sướng thế nào nữa! Chúc bé Tít gặp thầy gặp thuốc, chóng phục hồi để còn giao lưu các bé nào. Rất mong nhận được tn thông báo tin vui của em. Thân :Rose:
    • 92 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều lắm,bé nhà mình vì yếu nên nhát lắm,cả nhà động viên mãi mới đi,đến lúc đi quen chân rồi thì cứ đòi "cho con đi nữa,cho con đi nữa",mẹ nhìn mà mừng rơi nước mắt.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Tiêm phòng các loại vacxin như trẻ bình thường.
    Cô luongtam ơi,
    Con trai cháu đã 14 tháng tuổi nhưng chưa thể ngồi mặc dù cháu đã tập VLTL cho con từ hồi cháu nó được 7 tháng tuổi. Hiện giờ cháu sống ở Hải Phòng. Cháu rất muốn đưa con lên BV Nhi trung ương để điều trị VLTL. Cô cho cháu hỏi Nếu điều trị ở đó, đi đúng tuyến, thì mỗi đợt cháu cần phải chuẩn bị bao nhiêu tiền cho việc điều trị ạ ? Cháu mong sớm nhận được hồi âm của cô vì cháu đã xin nghỉ làm để sang tuần đưa con lên HN. Thêm một điều nữa cháu muốn cô tư vấn giúp : Bố chồng cháu muốn cho cu Kien nhà cháu đi châm cứu vì ông bảo là châm cứu sẽ nhanh hơn. Có phải với bệnh bại não thì PP Châm cứu là hiệu quả hơn phải ko cô?
    Cảm ơn cô rất nhiều!
    Mẹ của cu Kiên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Tôi mới tham gia vào diễn đàn, xin gửi lời chúc an lành tới tất thảy các bé yêu quý. Đây quả là một nơi bổ ich để chúng ta chia sẻ những buồn vui cùng cảnh ngộ. Tôi cũng có con trai 14 tháng tuổi bị bại não thể co cứng. Tôi dadã từng thất vọng và chán nản. Nhưng bây giờ tôi cũng đã hiểu điều quan trong hơn lúc này là phải chạy chữa cho con. Nếu nước mắt có thể chữa lành cho bé, thì có thể bé đã khoẻ và tôi đã mù. nhưng điều đó ko thể xảy ra, vì bé chỉ khoẻ nếu tôi nhiệt tình chạy chữa kịp thời cho con. Mong các mẹ, nhất là những người mới biết được tin nhưsét đánh ấy về con mình hãy vững vàng lên để sớm đưa con vượt qua nỗi đau bệnh tật. Sang tuần, tôi sẽ đưa con lên Nhi TƯ để trữa VLTL cho con( cháu vẫn chưa biết bò, ngồi dù tôi đã chữa trị từ khi cháu 7 tháng tuổi. tôi chữa cho cháu ở Hải Phòng) Giờ bs. Giang khuyên cho cháu lên bv Nhi TW. chắc sẽ lâu nữa tôi mới ghé thăm diễn đàn. Hy vọng khi trở láĩe được báo tin vui nho nhỏ tới các mẹ và cũng nhận được những tin vui lớn từ các mẹ.
    Thân chào,
    mẹ của cu Kiên