Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bệnh bại não, nguyên nhân và cách điều trị?

• 32 Lượt chia sẻ
  • 427K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi, chị cho em xin số chị với ạ, em muốn hỏi thăm kĩ hơn
    em cảm ơn chị
    sđt của e: 0905018810

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ. con mình hiện tại đã 12th, suốt 6, 7 tháng trời vltl cộng với oxi cao áp, tất tần tật những gì có thể giúp bé phát triển. đến khi tái khám bác sĩ lại bảo não cháu ko hoạt động, mình đã khóc hết nước mắt, nếu có thể hoán đổi mình có thể hoán đổi sức khỏe cho con. các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình với. những gì có thể làm mình sẽ làm hết, không đc cũng sẽ cố làm, chỉ mong con bé có thể đi lại hoạt động được thôi.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác ơi, con em cũng bị bại não, bác sĩ bảo não cháo không hoạt động. nếu thế thì cháu có thể đi đứng đc không bác. em vẫn tích cực đưa cháu đi vltl, oxi cao áp, matxa bấm huyệt, chỉ mong cháu có thể phát triển, hiện tại cháu đã 12th mà cổ chỉ mới cứng lên, chưa biết lẫy, chưa biết làm gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với tình trạng này mẹ cho cháu tập Phục Hồi chức năng đi, cháu nhà mình đang tập, đi khắp Bắc Nam rồi, giờ chỉ biết trông mong vào cái này thôi, được cái bác sĩ tập cho bé nhà mình cũng nhiệt tình hướng dẫn lắm. Cố gắng lên Mẹ, chỉ có trong hoàn cảnh của nhau mớ hiểu. Haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình thì ko như thế, nhưng lúc chưa biết ngồi, nói gì hết, mình đang cho tập Phục Hồi Chức năng có vẻ khá ổn. Bé nhà bạn giờ sao rồi?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình đi Vinmec rồi đây, giá cao lắm mà thấy toàn mỗi xoa xoa bóp bóp chứ không ăn thua nên mình nhờ chị bác sĩ về tận nhà tập Phục Hồi Chức năng cho cháu, trộm vía cũng thấy tiến triển, giá lại rẻ hơn. Mẹ có gì muốn hỏi cứ hỏi mình mình hỏi chị ấy cho
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa mình cũng đi tập tại BV Nhi cũng hết hơn 200 đó, toàn xoa bóp bao nhiêu lâu chẳng tiến triển gì. Sau này mình nhớ chị bác sĩ quen tìm người về nhà tập, chỉ 200 thôi, mình đỡ phải đi lại mà thấy có hiệu quả hơn nhiều, bé nhà mình không biết ngồi sau 2 tháng đã ngồi được rồi. Mẹ nào muốn hòi gì thì hỏi mình hỏi chị ấy cho, chị ấy cũng nhiệt tình, kiểm tra chẳng lúc nào mất phí đâu.
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haclay Xem bài viết
    Ngày xưa mình cũng đi tập tại BV Nhi cũng hết hơn 200 đó, toàn xoa bóp bao nhiêu lâu chẳng tiến triển gì. Sau này mình nhớ chị bác sĩ quen tìm người về nhà tập, chỉ 200 thôi, mình đỡ phải đi lại mà thấy có hiệu quả hơn nhiều, bé nhà mình không biết ngồi sau 2 tháng đã ngồi được rồi. Mẹ nào muốn hòi gì thì hỏi mình hỏi chị ấy cho, chị ấy cũng nhiệt tình, kiểm tra chẳng lúc nào mất phí đâu.
    Bạn có thể cho mình xin sdt của chị ấy được không? sđt của mình là: 0972945006, cảm ơn bạn nhé
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haclay Xem bài viết
    Cho mình số điện thoại của chị ấy được không? Mình đang lo quá. bé nhà mình thỉnh thoảng người cứ cứng đơ lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyenyen2013 Xem bài viết
    Bạn có thể cho mình xin sdt của chị ấy được không? sđt của mình là: 0972945006, cảm ơn bạn nhé
    Số điện thoại đây: 01698.122.521 chị ấy tên Thảo, chị ấy cũng có nhiều BN, lịch kín lắm, Mẹ hỏi sớm thử xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    SĐT: 01698.122.521, Chị ấy tên Thảo nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào các chị trong diễn đàn!

Con em mới có 24 ngày thôi nhưng mình rất lo lắng vì sự bất ổn của con gái. Từ lúc cháu ở bệnh viện về em đã thấy cháu không bình thường như những bé khác. bé chưa có nhận thức gì cả, không biết nhìn và không có phản ứng gì với âm thanh, ánh mắt thì không lanh lẹ. Dù thức hay ngủ bé cũng không bị giật mình bỡi tiếng động lớn. Con lại không biết khóc đòi ăn, đi vệ sinh trong tả cũng không biết khóc. tối ngủ lại uốn éo liên tục như con sâu ấy, ngủ không sâu giấc. Bé chỉ khóc khi buồn ngủ. Bàn tay bé đã xoè ra như người lớn nhưng ngón cái thì luôn gập vào trong. Dạo này bé buồn ngủ tối ngày nhưng khó ngủ lắm, nằm trên tay hay trên mình mẹ thì ngủ mà để xuống giường là thức dậy khóc. Tay chân và cổ cháu cũng hay bị cứng, cổ thì yếu lắm và luôn nghiêng sang một bên, đôi mắt không có hồn. Em rất buồn, nhìn con mà nước mắt cứ tuôn ra.
    Em rất buồn và lo lắng, nhưng không biết là con còn nhỏ vậy có đi khám được chưa và con nhỏ quá liệu có can thiệp được gì không?
    Em lo lắng quá, bạn có kinh nghiệm xin hãy tư vấn dùm Em với.
    Bạn có bài tập Vltt nào phù hợp với tuổi nhỏ như bé Em không cho mình xin với!
    Cám ơn chị nhiều và chúc chị thật nhiều sức khoẻ!
    comment by WTT mobile view
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em sinh ở bệnh viện nào, sau sinh con có khóc không? bs có kiểm tra con kỹ không? Thực ra 24 ngày tuổi chưa phải là khoảng thời gian đủ để đánh giá tình trạng con như thế nào. E phải bình tĩnh, lấy sức khỏe để chăm con. Em suy nghĩ nhiều mất sữa con lại khổ. Có những bé trong tháng ngoan nhưng ra tháng sẽ khác hơn. Theo kinh nghiệm của chị, em phải để qua 3 tháng rồi mới đánh giá con thế nào. Còn giờ, em tập cho con nằm sấp dần đi, xem con có ngóc đầu lên không, các bài tập vltl thường dành cho các bé lớn hơn em ạ+

Trích dẫn Nguyên văn bởi congaiyeucuame2015 Xem bài viết
    Xin chào các chị trong diễn đàn!

Con em mới có 24 ngày thôi nhưng mình rất lo lắng vì sự bất ổn của con gái. Từ lúc cháu ở bệnh viện về em đã thấy cháu không bình thường như những bé khác. bé chưa có nhận thức gì cả, không biết nhìn và không có phản ứng gì với âm thanh, ánh mắt thì không lanh lẹ. Dù thức hay ngủ bé cũng không bị giật mình bỡi tiếng động lớn. Con lại không biết khóc đòi ăn, đi vệ sinh trong tả cũng không biết khóc. tối ngủ lại uốn éo liên tục như con sâu ấy, ngủ không sâu giấc. Bé chỉ khóc khi buồn ngủ. Bàn tay bé đã xoè ra như người lớn nhưng ngón cái thì luôn gập vào trong. Dạo này bé buồn ngủ tối ngày nhưng khó ngủ lắm, nằm trên tay hay trên mình mẹ thì ngủ mà để xuống giường là thức dậy khóc. Tay chân và cổ cháu cũng hay bị cứng, cổ thì yếu lắm và luôn nghiêng sang một bên, đôi mắt không có hồn. Em rất buồn, nhìn con mà nước mắt cứ tuôn ra.
    Em rất buồn và lo lắng, nhưng không biết là con còn nhỏ vậy có đi khám được chưa và con nhỏ quá liệu có can thiệp được gì không?
    Em lo lắng quá, bạn có kinh nghiệm xin hãy tư vấn dùm Em với.
    Bạn có bài tập Vltt nào phù hợp với tuổi nhỏ như bé Em không cho mình xin với!
    Cám ơn chị nhiều và chúc chị thật nhiều sức khoẻ!
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em sinh ở BV Từ Vũ chị à. Lúc sinh bác sĩ bảo nước ối xấu màu xanh, có chi thử máu nhưng bé không sao, 3 hôm sau thì cho về. Lúc mới sinh xong bác sĩ có đưa bé lên cho em xem hình như thấy bé hơi tím nhưng đánh giá tình hình bé sau 1 phút được 8 còn 5 phút được 9. Lúc mới sinh bé có khóc, khi cô hộ lý ẩm bé lau mình hay thay đồ bé cũng khóc. Giờ em cũng chẳng biết làm sao nữa, chỉ biết cầu Trời Phật phù hộ cho con không sao. Em cám ơn chị đã động viên và chia sẽ cùng em. Vậy là đến 3 tháng em mới cho bé đi khám được hả chị?
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em sinh ở bệnh viện nào, sau sinh con có khóc không? bs có kiểm tra con kỹ không? Thực ra 24 ngày tuổi chưa phải là khoảng thời gian đủ để đánh giá tình trạng con như thế nào. E phải bình tĩnh, lấy sức khỏe để chăm con. Em suy nghĩ nhiều mất sữa con lại khổ. Có những bé trong tháng ngoan nhưng ra tháng sẽ khác hơn. Theo kinh nghiệm của chị, em phải để qua 3 tháng rồi mới đánh giá con thế nào. Còn giờ, em tập cho con nằm sấp dần đi, xem con có ngóc đầu lên không, các bài tập vltl thường dành cho các bé lớn hơn em ạ+
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em định khi con đầy tháng sẽ cho lên Nhi Đồng để siêu âm qua thóp và chụp Cộng hưởng từ. Nhưng ông xã em không chịu, lại bảo con còn nhỏ quá mà em lo gì. Vậy em có nên đi khám hay để theo dõi con đến 3 tháng rồi mới khám hả chị?
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị cũng có một thai kỳ khỏe mạnh, con sinh ở PSTW, đẻ con lúc 36w6d, cháu được 3,2kg và rất bình thường, theo dõi thì con cũng chỉ bị vàng da sinh lý (sau sinh 4 ngày và hết trong khoảng 7 ngày), nhưng đến 6m thậm chí bây giờ gần 8 m cháu vẫn chưa cứng cáp và nhanh nhẹn bằng các bạn cùng tuổi. Lúc hơn 6m đi khám, bác sĩ kết luận bị bai não thể co cứng, (tổn thương não do sinh non), cho đi chụp cộng hưởng từ thì não không bị tổn thương. Như vậy cháu chỉ bị chậm phát triển vận động, về nhận thức cháu hoàn toàn bình thường. Hiện tại chị đang cho con tập vltl ở nhà, kết hợp uống canxi. giờ cổ cháu cũng cứng hơn nhưng vẫn còn phải theo các bạn. Chị đã từng rất sốc, nhưng giờ phải cố gắng thôi. Chỉ có mình mới giúp được con. Chỉ không biết siêu âm thóp, nhưng chụp cổng hưởng từ thì phải gây mê cho con, mà gây mê cũng rất nguy hiểm, em đừng vội lo. Chị nghĩ để ít nhất con 3m em ạ, sau 3 m bs mới có thể đánh giá con mình thế nào được. Cố găng lến, tập matxa, cho con nằm sấp, cho uống Vitamin D và thời gian nay có nắng, em cho con tắm nắng nhé. Cầu mong con bình an, mạnh khỏe, phát triển bình thường.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi congaiyeucuame2015 Xem bài viết
    Em định khi con đầy tháng sẽ cho lên Nhi Đồng để siêu âm qua thóp và chụp Cộng hưởng từ. Nhưng ông xã em không chịu, lại bảo con còn nhỏ quá mà em lo gì. Vậy em có nên đi khám hay để theo dõi con đến 3 tháng rồi mới khám hả chị?
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị cũng có một thai kỳ khỏe mạnh, con sinh ở PSTW, đẻ con lúc 36w6d, cháu được 3,2kg và rất bình thường, theo dõi thì con cũng chỉ bị vàng da sinh lý (sau sinh 4 ngày và hết trong khoảng 7 ngày), nhưng đến 6m thậm chí bây giờ gần 8 m cháu vẫn chưa cứng cáp và nhanh nhẹn bằng các bạn cùng tuổi. Lúc hơn 6m đi khám, bác sĩ kết luận bị bai não thể co cứng, (tổn thương não do sinh non), cho đi chụp cộng hưởng từ thì não không bị tổn thương. Như vậy cháu chỉ bị chậm phát triển vận động, về nhận thức cháu hoàn toàn bình thường. Hiện tại chị đang cho con tập vltl ở nhà, kết hợp uống canxi. giờ cổ cháu cũng cứng hơn nhưng vẫn còn phải theo các bạn. Chị đã từng rất sốc, nhưng giờ phải cố gắng thôi. Chỉ có mình mới giúp được con. Chỉ không biết siêu âm thóp, nhưng chụp cổng hưởng từ thì phải gây mê cho con, mà gây mê cũng rất nguy hiểm, em đừng vội lo. Chị nghĩ để ít nhất con 3m em ạ, sau 3 m bs mới có thể đánh giá con mình thế nào được. Cố găng lến, tập matxa, cho con nằm sấp, cho uống Vitamin D và thời gian nay có nắng, em cho con tắm nắng nhé. Cầu mong con bình an, mạnh khỏe, phát triển bình thường.
    Em cám ơn chị đã động viên và chia sẽ cùng em. Em cũng đang cho con nằm sấp để nâng đầu lên. Nhưng sao em thấy hai tay và hai chân bé hay bị gồng cứng lắm chị ạ. Khi bé ngủ và cả lúc thức em cầm tay và chân bé co vào duỗi ra thì lúc bé gồng cứng không co duỗi được, có lúc thì co duỗi rất dễ dàng. Em thấy lo lắm, như vậy có bất ổn không chị. Em cũng hy vọng con mình không bị sao cả. Em cũng chia sẽ với chị nha, con cái là niềm vui lớn nhất của cha mẹ mà con mình có gì bất ổn thì như ai đâm vào tim vậy, nó đau không gì tả được.
    Em chúc chị luôn khoẻ để chăm lo cho thiên thần bé nhỏ của mình nha chị!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban oi, ban goi mot so tai lieu ve VLTL cho minh duoc khong ban? Con minh luc 3 thang co kham o bv ND1 tphcm thi bs noi la con bi tat dau nho , cham phat trien, cho thuoc uong va huong dan ve nha tap VLTL noi la co 2 tuoi se biet noi, biet di. Hien tai be da 3tuoi roi nhung van chua biet lat ,.co van chua cung ,chua biet noi,be hay gong cung nguoi, chan tay thi hay co quap lai , an uong rat kho khan,.mieng chay nuoc dai rat nhieu. Minh hoang mang qua khong biet la do minh tap VLTL chua dung cach hay tap chua du tan suat, moi ngay tap cho be 3 lan,moi lan tren 30p. Minh o can tho , khong biet co me nao o can tho cung co con nhu minh de chia se.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi behappybehappy Xem bài viết
    Ban oi, ban goi mot so tai lieu ve VLTL cho minh duoc khong ban? Con minh luc 3 thang co kham o bv ND1 tphcm thi bs noi la con bi tat dau nho , cham phat trien, cho thuoc uong va huong dan ve nha tap VLTL noi la co 2 tuoi se biet noi, biet di. Hien tai be da 3tuoi roi nhung van chua biet lat ,.co van chua cung ,chua biet noi,be hay gong cung nguoi, chan tay thi hay co quap lai , an uong rat kho khan,.mieng chay nuoc dai rat nhieu. Minh hoang mang qua khong biet la do minh tap VLTL chua dung cach hay tap chua du tan suat, moi ngay tap cho be 3 lan,moi lan tren 30p. Minh o can tho , khong biet co me nao o can tho cung co con nhu minh de chia se.
    Chị ơi, có con như này chị phải kiên trì mới được, chỉ ở nhà tập VLTL là ko có khả quan đâu chị. Bé nhà e bị cũng tương tự con chị. Hằng ngày ngoài tập VLTL ở bệnh viện, bé còn phải thở oxi cao áp (trung bình 80k/lân ở tỉnh, k dùng bảo hiểm), mát xa bấm huyệt nữa cơ, e còn định cho bé chạy điện nữa, ăn uống thì bồi bổ đủ thứ, các bé này đặc biệt chj phải tẩm bổ thật nhiều, chế độ ăn của con e phong phú lắm, chế biến cũng kì công nữa, nếu cần thì chị inbox zalo hay facebook của e e sẽ chỉ cụ thể cho chị (01686799255). Phải chịu cực chị ơi, bé nhà e hơn 1 tuổi và rất lanh lợi, cơ thể bé linh hoạt chứ ko còn co quắp như ngày xưa nữa. bé 3 tuổi mà chưa phát triển thì chị phải chịu cực gấp 3 lần nữa.