TIN TÀI TRỢ.

Bệnh bại não, nguyên nhân và cách điều trị?

• 32 Lượt chia sẻ
  • 423K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hiện tại mình có nắm 1 file các nghiên cứu tế bào gốc trên người được FDA và WHO công nhận. Ở Mỹ, mình chỉ biết có ĐH Duke là được cho phép tiến hành trên người, nên thực sự nếu bạn nào muốn cho con cấy ghép TBG, hãy thực sự tìm hiểu kĩ càng, nơi cấy ghép, set protocol họ sử dụng, pp cấy ghép,.v.v...
    Mẹ nào muốn file trên, cứ gửi mail cho mình nha hasongphuong@yahoo.com
    Cố gắng lên nha cả nhà mình

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tế bào thần kinh là loại tế bào rất đặc biệt với đặc điểm biệt hóa cao, đáp ứng các chức năng rất riêng biệt như vận động, cảm giác, giác quan, ngôn ngữ, tình cảm ...Chính vì vậy mà việc cấy ghép tế bào thần kinh trở nên vô cùng khó khăn. Trên thế giới hiện nay mới chỉ thành công bước đầu với việc cấy ghép một số loại tế bào đơn giản như tế bào da, xương, tủy xương...

Các nước phát triển với hệ thống các Labo hiện đại nhất cũng đang đầu tư rất lớn cho các nghiên cứu về điều trị tế bào gốc cho các căn bệnh về thần kinh như Parkinson, alzheimer, thoái hóa não, liệt tủy do chèn ép... Hiện nay các thí nghiệm về điều trị tế bào gốc ở các nước này chủ yếu tiến hành trên động vật và chưa có công bố chính thức nào về thành công của phương pháp này đối với các tế bào thần kinh bị tổn thương.

Trong mấy năm vừa qua một vài bệnh viện ở Trung Quốc tiến hành điều trị tế bào gốc bằng cách lấy từ tủy xương, tế bào máu cuống rốn... (là những tế bào kém biệt hóa) từ chính những bệnh nhân bại não. Sau đó nhân bản tế bào lấy được rồi truyền trở lại tĩnh mạch, tủy sống hoặc trực tiếp vào não của trẻ. Với những kết quả bước đầu, không thực sụ thuyết phục họ cho đăng lên các trang mạng như một hình thức quảng cáo để lôi kéo những gia đình thiếu thông tin, nhưng lại rất tha thiết với làm cách nào nhanh nhất có thể cỉhữa khỏi bại não cho con cháu mình dù có phải bán nhà hay hy sinh tài sản bao năm tích cóp dành dụm. Họ chưa bao giờ đưa ra được những đánh giá dài hạn về kết quả đạt được sau can thiệp 1 - 2 - 3 - 5 năm( long term follow up ).

Vậy nên đừng biến các bé thành vật thí nghiệm khi mà chưa có những công bố chính thức về các công trình nghiên cứu khoa học về thành quả điều trị tế bào gốc đối với các bệnh lý của hệ thần kinh
    Tôi chia sẻ những điều này với các cha mẹ trẻ bại não với mong muốn cung cấp thông tin mang tính khoa học, khách quan để các cha mẹ hãy tự cân nhắc và quyết định.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sắp tới mình cho bé nhà mình tiêm thuốc giãn cơ Dysport, đã có mẹ nào cho bé tiêm thuốc đấy chưa?
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phucvuong88 Xem bài viết
    Tế bào thần kinh là loại tế bào rất đặc biệt với đặc điểm biệt hóa cao, đáp ứng các chức năng rất riêng biệt như vận động, cảm giác, giác quan, ngôn ngữ, tình cảm ...Chính vì vậy mà việc cấy ghép tế bào thần kinh trở nên vô cùng khó khăn. Trên thế giới hiện nay mới chỉ thành công bước đầu với việc cấy ghép một số loại tế bào đơn giản như tế bào da, xương, tủy xương...

Các nước phát triển với hệ thống các Labo hiện đại nhất cũng đang đầu tư rất lớn cho các nghiên cứu về điều trị tế bào gốc cho các căn bệnh về thần kinh như Parkinson, alzheimer, thoái hóa não, liệt tủy do chèn ép... Hiện nay các thí nghiệm về điều trị tế bào gốc ở các nước này chủ yếu tiến hành trên động vật và chưa có công bố chính thức nào về thành công của phương pháp này đối với các tế bào thần kinh bị tổn thương.

Trong mấy năm vừa qua một vài bệnh viện ở Trung Quốc tiến hành điều trị tế bào gốc bằng cách lấy từ tủy xương, tế bào máu cuống rốn... (là những tế bào kém biệt hóa) từ chính những bệnh nhân bại não. Sau đó nhân bản tế bào lấy được rồi truyền trở lại tĩnh mạch, tủy sống hoặc trực tiếp vào não của trẻ. Với những kết quả bước đầu, không thực sụ thuyết phục họ cho đăng lên các trang mạng như một hình thức quảng cáo để lôi kéo những gia đình thiếu thông tin, nhưng lại rất tha thiết với làm cách nào nhanh nhất có thể cỉhữa khỏi bại não cho con cháu mình dù có phải bán nhà hay hy sinh tài sản bao năm tích cóp dành dụm. Họ chưa bao giờ đưa ra được những đánh giá dài hạn về kết quả đạt được sau can thiệp 1 - 2 - 3 - 5 năm( long term follow up ).

Vậy nên đừng biến các bé thành vật thí nghiệm khi mà chưa có những công bố chính thức về các công trình nghiên cứu khoa học về thành quả điều trị tế bào gốc đối với các bệnh lý của hệ thần kinh
    Tôi chia sẻ những điều này với các cha mẹ trẻ bại não với mong muốn cung cấp thông tin mang tính khoa học, khách quan để các cha mẹ hãy tự cân nhắc và quyết định.
    Mình đồng ý với bạn , các con chúng ta càng đặc biệt thì chúng ta càng phải là những ông Bố bà Mẹ thông thái hơn khi lựa chọn hoặc kết hợp pp cho con <3
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chia sẻ giúp e gấp là bé bị động kinh có đi đc mbay ko ? E đang đinh cho bé đi chạy chữa nhưng xa quá phải đi mbay. Bé mơới 5 tháng thôi
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phucvuong88 Xem bài viết
    Bệnh nhân đang có cơn động kinh trên lâm sàng hoặc có sóng kích thích dạng động kinh trên bản ghi điện não đồ là chống chỉ định châm cứu đấy bạn ạ, nhất là điện châm. Đấy là qui định của bộ Y tế chú không phải tự ai nghĩ ra đâu. Nên tìm hiểu đầy đủ rồi hãy bàn luận. Đừng để các bé trở thành nạn nhân của sự thiếu hiểu biết, duy ý chí.
    Tôi chỉ nói là những bé có sóng động kinh hạn chế châm ( nếu có tăng động ) Còn tôi đã chứng kiến nhiều trường hợp châm vài đợt là hết sóng động kinh , tôi không phải là bác sỹ tôi người thật việc thật có sao nói vậy cái tốt muốn chia sẽ . Còn vào viện các bác sẽ có cận lâm sàn hoạc có phác đồ điều trị cho từng cháu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở Sài Gòn, con gái mình nay đã 23 tháng rồi vẫn chưa biết đứng chựng, chưa biết đi. Bác sĩ nghi ngờ bại não thể nhẹ nên cho chụp MRI nhưng chưa phát hiện bất thường ở não. Bác sĩ nói chụp MRI chỉ loại trừ được 50% thôi. Hiện tại đang cho bé tập VLTL nhưng gần 3 tháng rồi vẫn ko thấy tiến bộ. Bé nhà mình lúc sinh bình thường, các giai đoạn lật, trườn, bò, ngồi đều bình thường chỉ đến giờ vẫn chưa đứng chựng và đi thôi. Chân bé hay gồng cứng lắm, đứng bằng mũi chân ko ah.
    Các Mẹ có ai biết ở Sài Gòn có Bác sĩ nào chuyên điều trị bệnh này cho mjnh thông tin với nha. Ko biết đã tốn bao nhiêu nước mắt vì con rồi.hjc..
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tin.cun20082014 Xem bài viết
    Chia sẻ giúp e gấp là bé bị động kinh có đi đc mbay ko ? E đang đinh cho bé đi chạy chữa nhưng xa quá phải đi mbay. Bé mơới 5 tháng thôi
    Mình đọc báo nghe đâu ở Viêt Nam bây giờ cũng có phương pháp điều trị bệnh động kinh cho trẻ bại não bằng phương pháp cấy tế bào gốc rồi đấy mẹ à. Do GS Liêm GĐ bv đa khoa quốc tế Vinmec đứng đầu nghiên cứu và làm phẩu thuật. Mình có khám ở phòng khám của bác cho bé nhà mình nên biết bác có khám thêm ở phòng khám. nếu mẹ ở Hà Nội thì qua phòng khám 21 Nguyễn Công Hoan gặp bác khám và tư vấn xem thế nào mẹ nó nhé.
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_hong_trang_87 Xem bài viết
    Mình đọc báo nghe đâu ở Viêt Nam bây giờ cũng có phương pháp điều trị bệnh động kinh cho trẻ bại não bằng phương pháp cấy tế bào gốc rồi đấy mẹ à. Do GS Liêm GĐ bv đa khoa quốc tế Vinmec đứng đầu nghiên cứu và làm phẩu thuật. Mình có khám ở phòng khám của bác cho bé nhà mình nên biết bác có khám thêm ở phòng khám. nếu mẹ ở Hà Nội thì qua phòng khám 21 Nguyễn Công Hoan gặp bác khám và tư vấn xem thế nào mẹ nó nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều. Cái này mình cũng biết rồi, bsy chữa cho bé nhà mình cũng bảo, mình đang theo dõi vde này. Có mẹ đang làm rồi, mình theo dõi kết quả
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho mình hỏi có mẹ nào đã cho con dùng Cao ban long chưa? Uống thấy có hiệu quả ko? Mình nghe một thầy bên Đông y khuyên nên cho con uống cao ban long để bé cứng cáp khỏe mạnh hơn nhưng cũng đang phân vân vì ko muốn đem con ra làm thí nghiệm cho mọi loại thuốc. Nên mới hỏi xem có mẹ nào dùng cao này chưa để mình cho con uống. MÌnh cảm ơn nhiều!
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bây giờ bại não có cấy ghép tế bào gốc không biết tỉ lệ thành công cao không các mẹ nhỉ?
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_hong_trang_87 Xem bài viết
    Pp TBG chỉ áp dụng cho trẻ bị động kinh KHI ĐÃ KIÊM SOÁT ĐƯỢC CƠN trên 6 tháng nha bạn! Các Mẹ muốn cấy ghép TBG tại Vinmec có thể viết mail để được tư vấn trực tiếp Vài lới chia sẻ của mình <3
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện tại mình đang cho con mình uống, nghe thầy bên đông y bảo chắc con mình uống khoảng 1kg là được. Con mình đã uống được hơn 1kg rồi, nhưng cũng chưa thấy tác dụng lắm. Mình định cháu uống hết lạng này thì cũng tạm thời cho dừng xem sao, vì cũng đắt mà tác dụng thì chưa cao. Nhưng mequangthien cứ cho con uống đi, biết đâu con bạn lại hợp thuốc thì tốt, thuốc Đông y là tùy mà, hợp thì sẽ có tác dụng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangthien Xem bài viết
    Cho mình hỏi có mẹ nào đã cho con dùng Cao ban long chưa? Uống thấy có hiệu quả ko? Mình nghe một thầy bên Đông y khuyên nên cho con uống cao ban long để bé cứng cáp khỏe mạnh hơn nhưng cũng đang phân vân vì ko muốn đem con ra làm thí nghiệm cho mọi loại thuốc. Nên mới hỏi xem có mẹ nào dùng cao này chưa để mình cho con uống. MÌnh cảm ơn nhiều!

Hiện tại mình đang cho con mình uống, nghe thầy bên đông y bảo chắc con mình uống khoảng 1kg là được. Con mình đã uống được hơn 1kg rồi, nhưng cũng chưa thấy tác dụng lắm. Mình định cháu uống hết lạng này thì cũng tạm thời cho dừng xem sao, vì cũng đắt mà tác dụng thì chưa cao. Nhưng mequangthien cứ cho con uống đi, biết đâu con bạn lại hợp thuốc thì tốt, thuốc Đông y là tùy mà, hợp thì sẽ có tác dụng lắm.
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Có nhiều Mẹ quan tâm đến vấn đề tế bào gốc, nên mình xin được trả lời tóm tắt trên đây, và không trả lời qua mail nữa. Theo ý kiến của bản thân mình, các Mẹ :
    - Nên tìm mua cuốn sách "Tế bào gốc" của thầy Phan Kim Ngọc để hiểu hơn về tế bào gốc, cơ chế, phân loại, hiện trạng nghiên cứu, các phương pháp áp dụng,...
    - Nên tham gia các group về stem cell của nước ngoài, hoặc liên lạc với những gđ đã đưa con đi cấy ghép để tìm hiểu thực tế và hiệu quả.

Mong rằng chúng ta sẽ luôn là những Bà Mẹ thông thái và tuyệt vời nhất của con chúng ta! <3
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em biết bé nhà em bị Bại não thể co cứng khi bé được 5,5 tháng. Lúc đó con chưa cứng cổ, gật gù khi bế vác, kiểm soát cổ còn kém. Tập VLTL suốt từ lúc đấy đến nay con được 10 tháng ( chủ yếu em tự tập, Có đi đến nhà KTV tập nhưng bé hay ốm nên cũng không được thường xuyên lắm) em biết bệnh này mình phải kiên trì đến cùng! nên ngày nào em cũng cố gắng tập cho con hết sức có thể. Nhiểu lúc nhìn những đứa trẻ khác được vui chơi lòng em lại xót xa lắm! đáng lẽ những giờ đó con mình cũng được mẹ bồng bế dắt đi chơi đấy, vậy mà phải nằm 1 chỗ tập..tập...tập...Càng nghĩ thương con càng phải tập. Thôi thì tự động viên mình cố gắng. Nhưng đã gần 6 tháng kể từ ngày tập VLTL mà con chưa tiến triển được nhiều. Cổ vẫn mềm, vẫn chưa có dấu hiệu lẫy. Ngày trước khi đọc cm của các mẹ trên diễn đàn có mẹ 1 tháng tập con biết lẫy, có mẹ 2 tuần tập con đã lấy được rồi.. vậy mà bé nhà em đến giờ vẫn chưa thể vác nổi đầu. Trước đi khám , chup cộng hưởng từ kết quả bình thường. Moi người cũng bảo bé chỉ bị nhẹ em đã rất hi vọng. Nhưng đến giờ phút này em hoàn toàn mất hết niềm tin, suy sụp tinh thần quá! Nhìn con mà nước mắt cư ậc ra không ngăn nổi. Đặt vào tay con miếng bánh, con thèm lắm muốn đưa lên miệng ăn nhưng gồng cứng hết người vẫn không thể cho lên miệng được. Con cáu gắt, khóc.. mẹ chẳng làm được gì ngoài việc ôm lấy con. Mẹ đâu có thể cầm tay con đưa lên miệng suốt cả cuộc đời này được. Bây giờ em phải làm gì?????? phải làm gì hả các mẹ??????
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sauyeuyeuu Xem bài viết
    Bây giờ bại não có cấy ghép tế bào gốc không biết tỉ lệ thành công cao không các mẹ nhỉ?
    Mình nghe nói phương pháp cấy ghép này vừa tốn tiền mà tỷ lệ thành công không có, nên các mẹ đừng cho con đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 28 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nisbun Xem bài viết
    Chào các mẹ! Em biết bé nhà em bị Bại não thể co cứng khi bé được 5,5 tháng. Lúc đó con chưa cứng cổ, gật gù khi bế vác, kiểm soát cổ còn kém. Tập VLTL suốt từ lúc đấy đến nay con được 10 tháng ( chủ yếu em tự tập, Có đi đến nhà KTV tập nhưng bé hay ốm nên cũng không được thường xuyên lắm) em biết bệnh này mình phải kiên trì đến cùng! nên ngày nào em cũng cố gắng tập cho con hết sức có thể. Nhiểu lúc nhìn những đứa trẻ khác được vui chơi lòng em lại xót xa lắm! đáng lẽ những giờ đó con mình cũng được mẹ bồng bế dắt đi chơi đấy, vậy mà phải nằm 1 chỗ tập..tập...tập...Càng nghĩ thương con càng phải tập. Thôi thì tự động viên mình cố gắng. Nhưng đã gần 6 tháng kể từ ngày tập VLTL mà con chưa tiến triển được nhiều. Cổ vẫn mềm, vẫn chưa có dấu hiệu lẫy. Ngày trước khi đọc cm của các mẹ trên diễn đàn có mẹ 1 tháng tập con biết lẫy, có mẹ 2 tuần tập con đã lấy được rồi.. vậy mà bé nhà em đến giờ vẫn chưa thể vác nổi đầu. Trước đi khám , chup cộng hưởng từ kết quả bình thường. Moi người cũng bảo bé chỉ bị nhẹ em đã rất hi vọng. Nhưng đến giờ phút này em hoàn toàn mất hết niềm tin, suy sụp tinh thần quá! Nhìn con mà nước mắt cư ậc ra không ngăn nổi. Đặt vào tay con miếng bánh, con thèm lắm muốn đưa lên miệng ăn nhưng gồng cứng hết người vẫn không thể cho lên miệng được. Con cáu gắt, khóc.. mẹ chẳng làm được gì ngoài việc ôm lấy con. Mẹ đâu có thể cầm tay con đưa lên miệng suốt cả cuộc đời này được. Bây giờ em phải làm gì?????? phải làm gì hả các mẹ??????
    đồng cảm với bạn, con mình cũng giống như con bạn, nhìn qua không biết cháu bị chậm phát triễn, các phản xạ, nhận thức tốt, hay cười hay chuyện, va đã nói được vài từ rồi, mình cũng đa tập vật lý trị liệu cho con được 7 tháng nhưng không tiến bộ được nhiều, con vẫn chưa có dấu hiệu lẫy, trờn bod ji hết, chưa ngóc đựoc đầu khi nằm sấp. hiện tại cháu đã 15 tháng, suốt ngày tập, nhưng con vẫn không tiến bộ, đau lòng lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ hoa_hong_trang_87 ơi GS Liêm mà mẹ nói có phải trước đây làm GĐ BV Nhi TW không, mình cũng muốn tìm hiểu về bệnh này cho cô cháu ở quê nhưng không biết thế nào. Thế là GS khám ở phòng khám 21 Nguyễn Công Hoan ạ, thế qua khám có phải hẹn trước không hay chỉ thế qua khám thôi ạ.
    • 86 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thực sự chia sẻ với những gì mà các con và bậc cha mẹ có con bị bệnh như chúng ta. K biết nói j hơn là chúng ta hãy kiên trì, cố gắng vì con các mẹ nhé. Mình cũng trải qua 10 tháng vltl cho con.10 tháng cả mẹ cả con khóc hết nc măt. tiền bạc, công sức đổ vào đó còn nhiều và nặng hơn cân nặng của con nhưng bi h nhìn con mình vui lắm. 1 tuần sau đi vltl đã lẫy thành thạo, 4 tháng trời tập trườn, trv con tự bò đc, tự ngồi dậy đc, 1 tháng tập đứng, trv con cũng tự đứng lên đc và tự đi rồi vài tháng chỉnh dáng đi, kết quả 15 tháng con đi ngon lành và giờ 26 tháng con đã nói thành câu đàng hoàng. Mình kể ra để mọi ng chia vui cùng mình nhưng cũng một phần để động viên các mẹ. Chúng ta hãy cứ nghĩ khổ tận cam lai, minh cố gắng vất vả con sẽ có ngày thành công. Cố lên các mẹ nhé
    Này con yêu ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con nhất đời....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)