TIN TÀI TRỢ.

Bé trai 18 tháng đột nhiên không đi được sau khi ngủ dậy

• 85 Lượt chia sẻ
  • 35.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé trai lớn nhà mình sau khi ngủ trưa dậy thì không thể đi lại được bình thường. Cháu đi bị khập khiễng, chân phải khịu xuống. Cháu cố đi thì chỉ được khoảng 20 m. Sau đó cháu phải bò mặc dù bình thường cháu chạy rất nhiều và rất nhanh. Cả nhà mình nghĩ có thể do cháu nằm ngủ bị tê chân nên như thế và xoa bóp cho cháu. Khoảng 40 phút sau cháu đi lại được bình thường. Đến chiều tối, sau khi ngồi ăn cơm, lúc đứng lên cháu lại không đi được. Sáng hôm nay lúc ngủ dậy cháu không thể đi được, khoảng 1h30 phút sau lại đi được và đến chiều thì sau khi ngủ dậy cháu tự tụt xuống giường và lại đi bình thường.

Cháu biết đứng lúc hơn 13 tháng và đến 14 tháng là biết đi. Sau khi biết đi khoảng 1 tuần cháu đã bắt đầu đi nhanh và sau 2 tuần là biết chạy. Nhưng mình để ý thấy lúc bắt đầu biết đi cháu thường đi nhón trên các đầu ngón chân. Cháu mới bỏ thói quen này khoảng hơn 1 tháng nay. Thường cháu rất hay chạy, vận động luôn luôn nhưng khoảng 2-3 tháng gần đây thỉnh thoảng (hiếm gặp) cháu lại bò. Cả nhà tưởng cháu đùa. Thêm nữa là, khoảng 1 tuần gần đây, cháu thường kéo quần phía bên chân phải và cứ gãi nhè nhẹ mình lại tưởng do thời tiết gần đây rét mình không tắm cho cháu thường xuyên nên cháu ngứa. Dạo trước cháu rất chăm đi tất nhưng khoảng 1 tuần gần đây cháu không thích đi. Khi đi thì thường phản kháng lại, khóc lóc. Sáng nay mình để ý thấy cháu ngủ dậy, lúc đang ngái ngủ, bà nội đang bế trong lòng ngồi trên giường thì cứ cầm chân khóc. Bà phải xoa mãi mới chịu.

Sáng nay cho cháu đi khám ở Viện Nhi Trung ương, bác sỹ chẩn đoán là giảm vận động chân phải do nhiễm virut và kê thuốc Topbone và Synfeed. Mình cũng đọc 1 topic trên webtretho và đã gửi mail và được chi luongtam, một bác sỹ giỏi và nhiệt tình lắm trả lời.

Mình muốn hỏi có mẹ nào có con bị như con mình không? Cháu có được chẩn đoán là giảm vận động giống con mình không và bao lâu thì cháu khỏi.

Cảm ơn các mẹ đã đọc nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

:Crying::Crying::Crying:
    • LNM
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào bạn,

Xin chia sẻ với bạn. Rơi vào hoàn cảnh này thật sự là lo lắng lắm lắm. Con trai mình 3,5 tuổi vào đợt rét đậm trước tết, buổi sáng ngủ dậy cũng kêu đau chân trái và không đi được. Mình cững hoảng loạn lắm, hỏi han khắp nơi.

Một anh bác sỹ chuyên về xương sau khi hỏi mình triệu chứng cháu (kêu đau, hơi sưng mắt cá chân trái, không sốt) thì cho rằng cháu bị viêm khớp cấp do lạnh, chỉ cần cho cháu nghỉ ngơi, tránh vận động, uống thuốc giảm đau. Sau đợt đó thì nên cho cháu uống bổ sung canxi.

Theo lời anh này, mình cho cháu uống hai lần Efferagal và tránh vận động. Nhưng vì không yên tâm nên chiều tối vợ chồng mình cho con đi khám ở chỗ bác sỹ quen. Anh ấy kiểm tra và bảo không có vấn đề gì. Anh ấy nói đôi khi những sự việc như vậy người lớn cứ làm trầm trọng hóa để trẻ con hoảng và tự nhiên nó thấy sợ đi và không đi. Quả thực, anh ấy động viên mấy câu, cu cậu nhà mình cà nhắc đi vài bước, ngay sau đó thì chạy ầm ầm và khỏi ngay hôm đó.

Vì vậy, mình nghĩ bạn nên bình tĩnh. Có thể trường hợp con bạn giống con mình vì đợt vừa rồi trời cũng rất lạnh. Mình nghĩ bạn có thể điều trị theo bác sỹ, nhưng việc cần thiết vẫn phải là tránh vận động cho bé nhé.

Chúc bé mau mạnh khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cám ơn bạn rất nhiều vì đã cho mình thông tin bổ ích. Tuy nhiên, mình để ý thì thấy con không sưng ở đâu. Có xoa bóp cho con từ háng xuống đến ngón chân nhưng không thấy con kêu. Sáng nay xét nghiệm máu cũng cho thấy con không viêm. Chẳng hiểu nguyên nhân là gì nữa?
    Tuy nhiên, từ chiều đến giờ con cũng đã đi lại được rồi tuy là chưa nhanh nhẹn như trước. Mình cũng đang cho con uống bổ sung canxi và Vitamin D. Con hay chạy và leo trèo lắm nên khi bắt đầu đi lại được là cu cậu leo ầm ầm ngay. Đang nghịch ngơm như thế, tự dưng con lại không đi được mặc dù rất muốn làm mình lo phát khóc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 362 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

bé còn nhỏ bạn nên đưa bé đi khám và theo dõi bác sĩ chuyên khoa ở bệnh viện, không lơ là bỏ qua các triệu chứng được đâu bạn nhé. Tốt nhất là bạn nên tìm hiểu xem chính xác bé bị bệnh gì, theo dõi và khám ở ít nhất là 2 bác sĩ, họ sẽ cho ý kiến khác nháu đấy. các bác sĩ của mình nhiều khi chẩn đoán trật lất hà, bị bệnh này mà nói quáng ra bệnh khác đấy.
    • 266 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ngày trước em trai mình cũng ngủ dậy, kg đứng lên được, chân khuỵu xuống. Sau khi xoa bóp thì cũng bước đi được nhưng cảm giác rất ngượng, cảm giác chân kg thật, như kiểu bị tê. Em mình lúc đó đã lớn nên có thể nói cho mọi người biết đau như thế nào.

Sau đó, gđ mình phải đưa em đi châm cứu & bấm huyệt mãi mới khỏi hẳn. Bên cạnh đi bấm huyệt, hàng ngày cũng bóp thuốc ngâm rượu (bạn có thể mua thuốc ở hàng thuốc bắc, cứ nói để ngâm rượu bóp là họ biết).

Cách bóp thuốc thì từ gáy, cổ, bả vai, dọc sống lưng, cả tay & tới các ngón chân.

Mặc dù đau ở chân nhưng tất cả các dây thần kinh đều nằm ở đầu chạy xuống nên phải bóp từ gáy xuống. Phải làm thật kiên trì đấy bạn ạ. Mọi người trong nhà cứ rảnh lúc nào là lại bóp thuốc cho em hàng tiếng đồng hồ. Thế mà cũng vài tháng sau mới phục hồi hoàn toàn. Mình kg nhớ chính xác bao lâu vì thời gian qua lâu quá rồi. Mình cũng kg nhớ đó là bệnh gì nhưng theo như các cụ nói là bị gió. Mình nghĩ đó là 1 dạng thần kinh bị liệt nhẹ.

Bé nhà bạn còn bé như vậy thì chắc chưa nói cho mọi người biết là đau như thế nào nên bạn phải hết sức cẩn thận. Mình nghĩ bạn nên đưa bé đi khám đông y là tốt hơn & bên cạnh phác đồ điều trị của bác sĩ thì bạn nên kết hợp bóp thuốc cho bé vì thuốc đó cũng kg độc hại gì.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ vì đã chia sẻ với mình. Thật sự mình cũng không dám chủ quan. Mình đã đưa con đi khám nhưng vẫn vô cùng lo lắng. Suốt ngày nhìn con chỉ chăm chú nhìn vào chân xem con đi lại thế nào.

Mình đã search trên internet và cũng thấy 1 mẹ trong webtretho cũng hỏi trường hợp tương tự như con mình. Có điều cháu mới hơn 7 tháng tuổi, nhỏ hơn con mình. Mẹ này cũng đưa con đi Viện Nhi khám và bác sỹ cũng chẩn đoán là rối loạn vận động chân phải do virut. Không hiểu con mẹ ấy bao lâu thì khỏi, bây giờ có bị lại nữa không?

Mình đã viết mail hỏi chị luongtam - một bác sỹ làm chuyên ngành ở Viện Nhi thì chị nói có thể là do rối loạn vận động sau khi bị viêm đường hô hấp. Mình đưa thông tin lên để các mẹ cùng chia sẻ, có mẹ nào có con bị như con mình thì cũng đỡ sợ hãi và lo lắng.:Rose:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình trạng trên cũng có thể do cháu bị thiếu Kali(kali rất cần cho vận động)Kali thường có trong chuối già(những người tập thể dục rất thường ăn chuối để bổ sung kali)bưởi,nho,nước dừa...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe mẹ nói em thấy sợ quá. Con em mới 14 tháng, cháu đang tập đi nhưng giai đoạn đầu em cho cháu đẩy xe tập đi nhiều quá, có hôm cháu đẩy đến 30 phút liền , giờ cháu bít đi rồi, nhiều khi em dắt tay con đi, con thì đi chậm mẹ thì đi nhanh, ko kiên nhẫn vậy là em cứ kéo con đi để con ngã dúi dụi, em lại cầm tay con kéo lên. tự nhiên nghĩ lại thấy mình đoảng quá, chỉ sợ xương chân xương tay con còn yếu lỡ làm sao thì khổ.
    1 lần em cũng đọc là trẻ em đang phát triển xương, nên hay bị buồn chân buồn tay. Em nghĩ mọi dấu hiệu ko tốt đều ko thể lơ là, nên chị theo dõi con cẩn thận và cho con lên viện nhi khám cho kỹ. Chúc bé gặp mọi điều may mắn.
    Yêu Nhím nhất!
    • 663 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeVovaTit Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ vì đã chia sẻ với mình. Thật sự mình cũng không dám chủ quan. Mình đã đưa con đi khám nhưng vẫn vô cùng lo lắng. Suốt ngày nhìn con chỉ chăm chú nhìn vào chân xem con đi lại thế nào.

Mình đã search trên internet và cũng thấy 1 mẹ trong webtretho cũng hỏi trường hợp tương tự như con mình. Có điều cháu mới hơn 7 tháng tuổi, nhỏ hơn con mình. Mẹ này cũng đưa con đi Viện Nhi khám và bác sỹ cũng chẩn đoán là rối loạn vận động chân phải do virut. Không hiểu con mẹ ấy bao lâu thì khỏi, bây giờ có bị lại nữa không?

Mình đã viết mail hỏi chị luongtam - một bác sỹ làm chuyên ngành ở Viện Nhi thì chị nói có thể là do rối loạn vận động sau khi bị viêm đường hô hấp. Mình đưa thông tin lên để các mẹ cùng chia sẻ, có mẹ nào có con bị như con mình thì cũng đỡ sợ hãi và lo lắng.:Rose:
    Mẹ nó không nên lo lắng quá vì sẽ ảnh hưởng tới bé:vì Bé và Mẹ luôn có sự truyên cảm rất nhạy bén,và nỗi lo lắng của mẹ sẽ truyền sang con.Mình có biết một số trường hợp giống con bạn.Có trường hợp của cháu đã 12 tuổi.Cũng tự nhiên bị đau một bên chân và đi khập khiễng.
    Bạn hãy tự mình kiểm tra cho cháu cũng có thể biết cháu đau chỗ nào:
    1/để cháu nằm sấp sau đó dùng ngón cái hoặc trỏ Ấn vào chỗ Lòm ở Mông bên đau,dùng lực vừa phải,sau tăng dần và theo dõi biểu hiện ở nét mặt và sự phản ứng:nếu bé kêu đau,hay mặt nhăn nhó.
    2/Dùng hai ngón cái ấn kiểm tra sát hai bên cột sống từ trên xuông dưới băt đầu từ giữa lưng cho đến qua thắt lưng nếu thấy có điểm đau(xem phản ứng của bé)
    Nếu cả hai chỗ kiểm tra đều có phản ứng đau,thì khi siêu âm hoặc chụp sẽ thấy có vấn đề ở khớp háng.
    Loại trừ do sốt Siêu vi hay Virut thì chữa cũng không đến nỗi khó khăn lắm.
    Bạn hãy kt xem có đúng như mình nói hay không nhé.
    • 34 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ rất nhiều. Mấy hôm nay trộm vía đã thấy con đi lại bình thường. Hy vọng chỉ là mình lo lắng quá thôi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao MeVova Tit va cac me,

Minh cung co be gai 22 thang tuoi, cung bi truong hop tuong tu: sang ngu thuc day dot nhien khong di duoc, dau chan ben phai,hay co cac ngon chan ben phai lai,...
    sang nay minh dua be di kham bac si, bac si cung chuan doan la bi nhiem virus va dang theo doi, se tai kham sau 3 ngay.
    khong biet truoc day chi cham soc be nhu the nao? ket luan cuoi cung cua bac si la be bi benh gi? co nguy hiem khong? dieu tri o dau ,bao lau be khoi benh?
    minh rat lo lang,

Rat mong su tu van cua cac me

Cam on nhieu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,713 Bài viết

• 2,241 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Con gái mình 16 tháng, sáng hôm trước ngủ dậy tự nhiên cũng bị đau chân trái, đi khuỵu xuống, đứng co co. Mình xoa bóp khắp chân thì ko thấy con có biểu hiện đau chỗ nào. Sau khoảng 1 tiếng thì chạy nhảy như chưa hề có chuyện gì xảy ra. Hôm qua cũng tự dưng đau khoảng 10-15p, xong lại nghịch chạy nhảy khắp nhà. Lần đầu mình khá lo lắng, gọi hỏi Bs thì Bs bảo theo dõi thêm. Nếu bé tự khỏi thì có thể là do ban ngày bé chạy nhảy vận động nhiều, cơ phát triển hoặc do bị ngã trong quá trình chơi đùa. Qua đêm đến sáng hôm sau bé mới đau, một lúc quen sẽ hết. Hoặc là bé bị chuột rút.
    Nếu lâu chưa khỏi thì có thể bị tăng tiết dịch khớp (1 điều thường gặp ở trẻ đang phát triển xương, chiều cao).
    Trộm vía bé nhà mình sau lúc đau thì chạy ầm ầm cứ như thể lúc trước là giả vờ í, mình cũng chả hiểu thế nào nữa. Vào đây đọc bài các mẹ mới thấy hóa ra nhiều bé cũng có triệu chứng như con mình. Hic. Các mẹ chia sẻ thêm nhé!
    5ddIp7
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn !
    Mình cũng đang lo lắng cho bé milk nhà mình đây .Nhưng khi đọc được những lời tâm sự của bạn mình cũng yên tâm.Bé milk nhà mình năm nay được 3 tuổi tính cháu cũng rất hiếu động ,tình trạng của cháu cũng giống như con của bạn .tối đó cháu vẫn chơi bình thường nhưng sau một đêm khi ngủ dạy chân phải của cháu lại không đi được ,cứ đứng lên là chân khụy xuống.Mình đã cho con đi khám bác sĩ ,tại đây con mình đã làm tấc cả các xét nghiệm nhưng vẫn không có vấn đề gì về xương và bác sĩ cũng nói con mình cũng bị giảm vận động chân phải do nhiểm vi rut.Sau 2 ngày thì con mình tự đứng lên đi lại được nhưng chân phải vẫn còn hơi yếu ,con đi lại đươc 2 ngày thì lại không đi được và sau 30 phút sau thi con đi lại được bình thường.mình cũng không biết loại vi rut này có hại không ,bác sĩ cũng không nói rõ cho mình biết nữa,cũng chính vì vậy ma tâm trạng minh rất hoang mang và lo sơi .Con bạn bị cũng đã lau rồi vậy con bạn đã hoàn toàn bình phục chưa ,hiện giờ cháu vẫn khẻ hả.Mình rất mong được những lời tâm sự của bạn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

May hom nay minh cung thay be milk nha minh di lai binh thuong roi,cac ba me cung dung lo lang nhieu ,minh da hoi bac si tri lieu la truong hop nhiem vỉut nay ko anh huong trong qua trinh di lai cua con sau nay ma chi tuc thoi roi trong vong 21 ngay no se tu khoi.khong biet nguyen nhan cung nhu thuoc de chua .vi vay cac ba me hay yen tam nhe!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hic hic, bé nhà mình 25 tháng tuổi. Sáng đi học đi bộ bình thường. Chiều mẹ đón về thì chân trái không đi được, cứ co lên. Đã đi khám các bác sĩ dự là viêm dây thần kinh và cho uống vitamin B. Không biết ai có bé bị như vậy không, cho mình biết với. Đang lo quá: được 3 hôm không đi được rùi mà vẫn phải bò và lết
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be nha minh cung bi nhu vay. den h la 1 tuan roi ma con van chua do . cho di kham kt thi bs ko phat hien ra gi . h minh ko biet nen cho con di kham o dau. co me nao co con bi nhu vay ma chua khoi ko ? mach minh voi. minh rat lo lang !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

b oi, cuối cùng là con b bị làm sao, con mình cũng tự nhiên ko đi đc đây, mình đang lo quá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình được 18 tháng tự nhiên đang chạy ngã quỵ xuống 2 chân bắt chéo vào nhau và không đứng dậy được. Cháu cứ kêu đau chân trái và co chay đó lên như kiểu gà vịt đứng 1 chân. Đi khám bs ở bệnh viện Nhi TƯ, chụp chiếu không sao cả, bác sĩ bảo chấn thương phần mềm nhưng chẳng thấy dấu hiệu sưng hay bầm tím gì cả. Bs kê đơn cho Canxi và giảm đau, uống được 3 hôm thì đỡ đau nhưng vẫn không đứng dậy được, chỉ ngồi dùng chân phải không đau lết đi trông thật tội nghiệp.
    Chẳng biết là bệnh gì nữa, có nhà bạn nào có trường hợp tương tự, xác định được bệnh và khám ở đâu, bác sĩ nào thì chỉ giúp cho mình. Thanks
    • 74 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mình có chị bạn cùng công ty, mấy tháng trước con chị cũng bị đau chân ko đứng lên được, đi khám may gặp bà bác sĩ ở Viện Đại Học Y (mình ko nhớ tên nữa), mới ra được bệnh đấy. để mình hỏi cụ thể lại rùi up lại cho chị em biết nha
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2