TIN TÀI TRỢ.

Bé sơ sinh bị nghẹt mũi và ho

• 6 Lượt chia sẻ
  • 65.1K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Tình hình là em mới sinh lần đầu, bé nhà em được 1.5 tháng ròi. Nay bé bị nhẹt mũi và ho 1, 2 cái, nghẹt mũi thì khi bú là thấy rõ nhất và giống nhw có đờim ở trong. Bé vẫn ngủ và bú bình thường, ngủ không phải há mồm để thở. Còn ho thì trong buõi sáng ho 2 đến 3 lần ( 1 lần thì 2 cái). Từ khi mới sinh đến nay bé vẫn nằm điều hòa 27 đến 28 độ, bé không nằm thẳng hướng quạt, mặc quần áo dài tay và đeo thêm yếm, còn thêm đắp chăn nữa, mà như thế đôi khi bé còn nóng ra mồ hôi lưng rất nhiều. Giờ mong các mẹ chỉ giúp em làm sao chữa cho bé, chứ bây giờ đang nhẹ mà không chữa thì em lo bé bị nặng lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 149 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình nghĩ là bạn sinh mổ phải không? sinh mổ nên trẻ thường có đường hô hấp kém hơn trẻ sinh thường vì dịch trong phổi và trong đường thở chưa ra hết do không được ép qua xương chậu.
    mình nghĩ bạn nên rửa nước muối mũi cho con bạn thương xuyên để dần dần làm mềm các chất dịch đóng khô ở trong mũi, kết hợp với sáng ngủ dậy vỗ lưng cho con.
    nếu húng hắng ho thì bạn nên kết hợp dùng cho con loại si ro ho cho trẻ sơ sinh vì trong si rô cũng có chút ít kháng sinh.
    mình nghĩ cũng không nên nằm trong phòng điều hòa thường xuyên vì như vậy rất khô và không tốt cho việc hô hấp của bé, quần áo nên mặc đồ cotton và thoáng, đừng ủ kỹ quá sẽ gây toát mồ hôi và dễ bị viêm phổi lắm đó nha.
    chúc con bạn mau khỏe!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Em chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý cho bé mỗi bên 1 giọt , bên này nhỏ cách bên kia 5 phút , ngày 3-4 lần . Xoa dầu khuynh diệp cho lòng bàn chân của bé sáng , tối và sau khi tắm xong . Sau k hi tắm bé xong, em có thể xoa dầu khuynh diệp 1 chút thôi ngay hõm ức của bé . Bé còn bé chắc như vậy là đủ không cần uống thuốc gì . Tốt nhất là cho em bé bú sữa mẹ sẽ giúp cho em bé khỏang 6 tháng đầu đời hầu như không bị bệnh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

bé hay bị ra mồ hôi là do hệ thần kinh thực vật đang "hoạt động thử nghiệm" chưa ổn định. DO vậy các mẹ cần hết sức chú ý, nếu bé ra mồ hôi phải lau ngay nêu không bé sẽ bị nhiễm lạnh và dễ dẫn đến viêm phổi. Dừng có vội vàng mà cởi tung hết bé ra vì cho rằng bé nóng.
    ss - 3,7kg; 1m- 4,5kg; 2m-5,5kg; 3m- 5,8kg,( Bị sốt vi rút + Ho= Uống KS 7d + tiêm KS 7d) 4m-6kg, 5m-6,2kg, 6m-6,5kg, (lên sởi+ sau đó ho=uống HS 7d); 7m - 6,8kg; 8m-7,1kg, 9m - 7,4kg (cúm), 9m20d bị ho = uống KS:Crying: 28/9 mọc răng hàm dưới :Applause:; 10m - 7,4kg :Crying:11m - 7,7kg ( biết đứng tênh tênh, đi vài bước, mọc 3 răng, tiêm chủng đủ); 1y= 8,3kg; đi được 10-20 bước, 4 răng xinh; (sau kỳ nghỉ tết và bị tiêu chảy 5 ngày) 14m-9kg (cả bì)- đi vững nói được ms từ đơn giản

jV4kp8
    HFv1p8
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghĩ nằm điều hóa rất bí
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zenda2008 Xem bài viết
    mình nghĩ là bạn sinh mổ phải không? sinh mổ nên trẻ thường có đường hô hấp kém hơn trẻ sinh thường vì dịch trong phổi và trong đường thở chưa ra hết do không được ép qua xương chậu.
    mình nghĩ bạn nên rửa nước muối mũi cho con bạn thương xuyên để dần dần làm mềm các chất dịch đóng khô ở trong mũi, kết hợp với sáng ngủ dậy vỗ lưng cho con.
    nếu húng hắng ho thì bạn nên kết hợp dùng cho con loại si ro ho cho trẻ sơ sinh vì trong si rô cũng có chút ít kháng sinh.
    mình nghĩ cũng không nên nằm trong phòng điều hòa thường xuyên vì như vậy rất khô và không tốt cho việc hô hấp của bé, quần áo nên mặc đồ cotton và thoáng, đừng ủ kỹ quá sẽ gây toát mồ hôi và dễ bị viêm phổi lắm đó nha.
    chúc con bạn mau khỏe!
    Mình sinh thường đó chứ, khi sinh bé được 3.8kg, trộm vía mát sữa nên giờ bé được 6.5kg rùi. Hôm qua mình lo quá nên cho bé đi khám bác sĩ rồi, BS bảo bị viêm hô hấp trên, cho thuốc uống 2 liều rùi, giờ bé đã đỡ hơn chút xíu, bs dặn ko được nằm điều hòa và quạt luôn, chỉ lấy quạt nan mà phe phẩy cho bé. hjx.. hjx. Mẹ nó thì nóng như điên. thôi thì ráng chịu khó vì con vậy.
    Cảm ơn các mẹ đã chỉ dẫn và góp ý kién, mình sẽ tham khảo để chăm sóc con tốt hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BSThuy Xem bài viết
    Em chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý cho bé mỗi bên 1 giọt , bên này nhỏ cách bên kia 5 phút , ngày 3-4 lần . Xoa dầu khuynh diệp cho lòng bàn chân của bé sáng , tối và sau khi tắm xong . Sau k hi tắm bé xong, em có thể xoa dầu khuynh diệp 1 chút thôi ngay hõm ức của bé . Bé còn bé chắc như vậy là đủ không cần uống thuốc gì . Tốt nhất là cho em bé bú sữa mẹ sẽ giúp cho em bé khỏang 6 tháng đầu đời hầu như không bị bệnh
    Em cảm ơn chị nhé, em nhỏ nước muối cho bé mà không theo trình tự, như chị chỉ dẫn như vậy hay nhất, em sẽ làm như cách chị chăm bé.