TIN TÀI TRỢ.

Bé sợ đi ngoài.

• 2 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Con gái mình 2,5 tuổi rất hay bị táo bón, ăn độn nhiều rau nhung chắc uống ít nuoc. khám bác sĩ hướng dẫn nong hậu môn nhưng khi mình nong luc nó buồn ị nên đau, nó rất sợ. Toàn nhịn ị thôi, có khi kêu đau bụng và đòi đi ị nhưng kéo quần xuống lại sợ ị. 3 ngày ko ị thế là mình phải thụt mật ong. Dọa dẫm mãi thì được mấy hôm đầu còn i,Bây giờ nó chẳng sợ nua, ninh nọt cũng chẳng ăn thua vì hôm truoc mình nong hậu môn chắc là con đau (thế nhung chẳng ăn thua) & thế là lại thụt mật ong . Bây giờ bế tắc quá chẳng biết làm thế nào cả. Mong các mẹ có kinh nghiệm hãy hướng dẫn cho mình làm thế nào để con đi ị hàng ngày với.
    Mong tin của các mẹ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,685 Bài viết

• 4,232 Được cảm ơn

Thứ 1, mẹ nó cố cho bé uống nhiều nước nhé, cái này quan trọng ko chỉ cho đường tiêu hóa ko đâu! thứ 2, mẹ nó thử cho bé uống sữa chua men sống (Probi của Vinamilk hay các hiệu khác như Yakurt, hay hiệu gì của Thái í). Nếu bé ko chịu món sữa chua thì có thể bổ sung men tiêu hóa dạng thuốc bột như Lactomin Plus hay Antibio. Nhưng tốt nhất là cho bé uống sữa chua thôi. Thứ 3, vẫn tăng cường ăn rau quả nhuận trường như khoai lang, rau lang, chuối, bưởi, đu đủ, trái mận tây (plum)... Bé nhà mình cũng bón từ bé, ăn nhiều rau quả uống nhiều nước, nhưng đến khi thử món sữa chua men sống này thì hiệu quả hơn hẳn, mỗi ngày 1 chai Probi là đi ị đều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn thử cho bé đến PK Thành Tâm (327 Trường Chinh) đăng ký khám BS Bàng (Phó khoa Nhi BV Bạch Mai) để bác kiểm tra cho. Con chị mình cũng từng bị như thế và đã chữa khỏi, cháu bị nứt hậu môn. Vài lời để bạn tham khảo. Chúc con gái “ị ngoan”.
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị cho con ăn sữa chua đi rùi những lúc cháu kêu buồn ị chị thử ngâm mông cháu vào trong chậu nước ấm rùi dùng tăm bông kích thích bên ngoài xem sao hi vọng cháu đi suôn sẻ hơn
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tình hình là trước đây có 1 đợt bé bị bón nên đến giờ bé rất sợ đi ngoài. Mỗi lần muốn đi thì bé lại cố gắng mọi cách để qua cơn và cứ như vậy cho đến khi nào không chịu nỗi nữa thì thôi. Nhưng đến lúc đó thì lại thêm vài ngày và bé lại bị bón tiếp tục. Mình phải làm sao đây. Đã dùng đủ mọi cách nhưng không thể bắt bé đi ngoài mỗi ngày được. Giúp mình với nha
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 707 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng đang đau khổ vì vấn đề này đây. trước đây bé rất thích ngồi bô thế mà gần tháng nay tự nhiên lại sợ mặc dù ko bị táo. bé đau bụng từ ngày hôm trước vậy mà tìm mọi cách để nín lại đến tận ngày hôm sau ko thể nhịn được nữa mới chiiu đi. đau bụng đến nỗi phát sốt lên, bụng thì trương phềnh. bé rất khổ thân còn mẹ thì rất khổ tâm. nhìn con mình như vậy mà ko thể làm gì được. ko hiểu nguyên nhân do đâu. liệu có phải do trên lớp bị cô dùng "biện pháp" hay ko nữa.
    không ký
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 200 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Cu nhóc nhà mình cũng 3 tuổi, cháu không bị táo nhưng đi ị cũng rất khó khăn vì mỗi lần buồn ị là cu cậu lại ngồi đần ra và nhịn cho hết cơn vì vậy mà phân cứ nén cứng lại và to còn hơn cả người lớn
    Mình cũng thử đủ mọi cách để cu cậu đi ị được nhưng cứ phải ba bốn ngày mới đi một lần, mà lần nào cũng khóc lên khóc xuống vì đau đít
    Các mẹ có bài thuốc nào hay thì mách giúp với
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kính chào các Mẹ.
    Gia đình em đang rất khổ tâm, vợ chồng cứ 2 ngày lãi nói nhau 1 lần chỉ vì thằng cu nhà em không chịu đị ị.
    Cháu hiện nay 5 tuổi nhưng rất còi, ăn uống chán lắm. Hơn 1 năm nay cháu đi ị rất không bình thường.
    Em tìm hiểu thì ở lớp khi cháu buồn ị thì các cô chắc là sợ bẩn nên hay mắng cháu. Vì sợ nên cháu ko bao giờ ị ở lớp cả. Cứ nhịn hoài và thành thói quen. Đến h thì cháu ko đi ị theo bản năng (buồn thì ị) mà do bố mẹ lập trình. Cứ 2 ngày là em lại yêu cầu cháu phải ị, bắt ngồi bô, bắt dặn hoặc may mắn nếu bắt gặp cháu xì hơi là tốt nhất.
    Chính vì vậy mà cháu ăn uống rất kém. Đã thế gần đây tình trạng còn xấu hơn, 3 ngày cháu mới ị 1 lần. Mỗi lần là sự kinh hoàng của cả gia đình và khổ nhất là cháu bé.
    Cháu phải ngồi đến nửa tiếng mới ị đc, và chắc chắn là táo bón cộng thêm kích thước phân thì to kinh khủng. Phân của người lớn cũng ko to bằng và lần nào em cũng phải thụt nhà vệ sinh vì tắc. 2 tuần nay do phân cứng và to nên cháu bị chảy ra máu. Em thực sự khổ tâm và rất lo lắng cho con. Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em.
    Một đặc điểm nữa, cháu ăn rau và hoa quả rất ít. Cứ ăn rau là cháu nôn ra hết. Em phải làm sao bây h??????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với, em đang stress kinh khủng về việc này.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 65 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thế này là do bé sợ nên mới thành ra thế. Bé không phải bị táo bón hay có vấn đề gì về đường tiêu hóa, Tuy nhiên, nếu cứ để bé nhịn thì lâu dần sé sinh bệnh do phân tích tụ trong người lâu ngày.
    Bây giờ bố mẹ phải cho con tập đi ị theo 1 giờ nhất định trong ngày, chứ không phải là 2 ngày 1 lần như thế...Bố mẹ cũng nên cho bé ăn đủ bữa, đúng giờ để hệ tiêu hóa của bé quen với giờ giấc...
    Vì đây là thói quen nên mình cũng cần tập cho bé theo thói quen chứ không nên quá sốt ruột...

Việc bé không chịu ăn có thể do bé tiêu hóa kém nên gây ra chán ăn, biếng ăn...Cách tốt nhất là bố mẹ nên tìm cho con những thức ăn mà con thích để khuyến khích bé ăn nhiều. Ngoài ra, mẹ cũng có thể cho con dùng kết hợp men vi sinh để kích thích tiêu hóa và hấp thu dinh dưỡng và làm cho bé ăn ngon miệng, thèm ăn hơn...

Chúc bố mẹ mau tập được thói quen cho bé...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 55 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

vâng, em hiểu với cái lo lắng của chị . Nghe chị nói em cũng tưởng tượng được phần nào.
    em cũng đã nói vài lần ở các topic về vấn đề đi táo của các bé rồi. Chị nên đưa bé đi khám để bác sỹ kê thuốc cho bé. Đây là bệnh khá đơn giản và việc dùng thuốc cũng ít ảnh hưởng đến các bé như thuốc nhuận tràng và có thể thêm kháng sinh nếu có vi khuẩn .
    Bạn cũng nên có chế độ ăn cũng như sinh hoạt cho bé hợp lí như ăn nhiều thức ăn mát và nhiều chất xơ, các thực phẩm có tác dụng nhuận tràng như chuối, khoai, hay hạt mít, ăn rau củ, quả,.. và uống nhiều nước
    Đồng thời bạn nên rèn thói quen vệ sinh cho trẻ, có thể vào 1 giờ nhất định, bạn có thể lựa chọn thời điểm sau ăn vì lúc đó dạ dày, ruột hoạt động mạnh nhất. Đồng thời có thể xoa bóp bụng nhẹ nhàng sẽ giúp cho trẻ dễ đi ị hơn
    Chúc bạn và con bạn sức khỏe
    • 539 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Con mình cũng đã từng bị như vậy. Một trong những nguyên nhân con sợ đi ị vì mỗi lần đi ị là phải rặn nhiều và rất đau. Kích thước của phân rất to vì vậy nên con phải rặn và càng rặn thì lại càng sợ đi. Thời gian đó mình cũng rất căng thẳng. Có khi 1 tuần con mới đi một lần. Mỗi lần đi là một lần đánh vật, cả mẹ cả con mình đẫm mồ hôi, có lúc con rặn mãi mà chẳng ị được. Ôi, stress lắm đấy.
    Cuối cùng sau các biện pháp về dinh dưỡng ko thành công, mình phải cho con đi khám Nhi. Bác sỹ kê cho con Duphalac. Mỗi ngày một gói vào sáng trước khi ăn sáng. Đồng thời bác sĩ kê cho con thuốc thụt tháo để con tống hết lượng phân tồn trong ruột ra ngoài. Sau khoảng 10 ngày điều trị, con đi đều đặn và đến bây giờ thì bình thường. Không còn tâm lý sợ đi ị nữa. Mình để ý khi dùng thuốc điều trị, phân con mềm và dễ đi nên con ko phải rặn nhiều và vì vậy tâm lý sợ đi cũng dần dần biến mất. Bây giờ thì trộm vía ổn rồi. Mừng lắm ấy.
    Mình nghĩ mẹ nó nên cho con đi khám chuyên khoa Nhi. Mình thì hay cho con khám ở Nhi Cao 99 Quan Hoa bs Tú. Không thì có thể vào Viện Nhi khám cũng đc. Nếu bạn ở khu Hà Đông thì có BS Đồng chuyên khoa Nhi của viện 103 tu nghiệp ở Nhật về, bác ấy khám cũng rất tốt.
    Nhưng trên hết vẫn là sự kiên nhẫn của chúng mình. Đừng vì mệt mỏi mà sinh ra vợ chồng cãi nhau, không khí càng căng thẳng và càng tác động đến thần kinh của con và sẽ càng làm tình trạng xấu đi mà thôi. Chúc bạn thành công, chúc con nhanh chóng thoát khỏi giai đoạn này nhé.
    Người đàn bà... giấu đêm vào trong tóc.
    Còn điều chi, em mải miết đi tìm?
    Xin các bố mẹ những ai may mắn và hạnh phúc khi có những đứa con khỏe mạnh hãy vào đây giúp đỡ:
    Tương lai tuyệt vọng bé bị Bệnh hiếm gặp https://www.webtretho.com/forum/f343/...-trai-1324287/
    Các con đáng thương ở Viện Bỏng https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index58.html
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà em 16 tháng cũng như vậy đấy. Mặc dù bé uống nhiều nước, ăn các loại rau nhuận tràng. Em nhìn thì thấy phân không bị cứng thế mà mỗi lần đi ị vẫn sợ, khóc thét lên, bám chặt vào mẹ. Phải bế lên, bé ôm vai mẹ, mẹ chìa mông bé ra ngoài cho bé ị. Hix có lần bẩn hết quần me.
    Thương lắm nhưng em cũng chưa tìm ra cách. Mẹ nào đã giải quyết được chia sẻ nhé! Em sốt ruột lắm rồi! Thanks các mẹ!