TIN TÀI TRỢ.

Bé quấy khóc vào buổi tối

• 1 Lượt chia sẻ
  • 57.2K Lượt đọc
  • 362 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bà con, cô bác ơi, có ai có kinh nghiệm thì mách cho em với, cu Ngỗng nhà em từ khi được sinh ra đến bây giờ là 8 tháng 20 ngày rồi mà chưa một đêm nào ngủ yên cả. Cứ thức dậy và quấy khóc mỗi đêm vài lần làm em bị căng thẳng thần kinh lắm vì mất ngủ (phải dỗ cu cậu và cho cu cậu ti). Giúp với, em mệt mỏi quá rồi.

Nhanh nhanh, em cảm ơn nhiều lắm.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Khổ thân mẹ Hà quá đi thôi! Mình sợ là Ngỗng đã có 1 thói quen rất xấu khi đi ngủ rồi. Chắc chắn là bé không đau không mệt, không cần phải cho ăn đêm nữa rồi. Bé tỉnh giấc đơn giản là vì thói quen vậy thôi. Nếu Hà không thể để cu Ngỗng cry it out trong một thời gian thì mình nghĩ là chỉ có cách ngồi cầu trời để một ngày kia cu cậu hết khóc đêm vậy. Trẻ con nó tinh lắm. Nếu nó thấy khóc vài lần mà không đạt được yêu sách của nó (được mẹ dỗ dành, cho ngậm ty...) thì nó sẽ hiểu ra và không hoài hơi khóc mãi đâu. Tuy nhiên chẳng nói lý với chúng được mà đành phải để nó cứ khóc vài đêm và tự hiểu ra vậy. Trong hoàn cảnh của Hà thì việc này xem ra nan giải quá.

Thông cảm, thông cảm với Hà lắm lắm ý.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cai su tich "quay khoc dem" nay nghe quen qua, con gai minh hoi nho cung y nhu vay, kinh di lam, minh chi ngu duoc 1 ti vao luc gan sang thoi, keo dai nhu vay cang thang den noi...mat sua luon, mat may luc nao cung quau quo.
    HTM a, luc do bac si bao minh, quay khoc dem la trieu chung cua:
    - thieu canxi
    - nghet mui
    - thoi quen

The la bac si ke toa cho bo sung canxi, vi be khong nghet mui, khoang 1 thang sau, bot thuc giac giua dem, nhung sao van khoc ti ti, am len thi nin, vay la nhong nheo roi. Search tren webtretho, thay co chi cach "tap cho be ngu ngon trong 7 ngay". 7 ngay nay con kinh di hon, vi minh kien quyet khong am len nua moi khi be khoc, chi thinh thoang tham coi be co " i " trong ta khong. Vay ma phuong phap nay work lam nha, sau do be ngu em ru toi sang, tham chi khong them bu dem nua.
    Ban can phai tap cho be ngu ngon giac cang som cang tot, khong thi anh huong den suc khoe cua be, cua ban than, va anh huong den hanh phuc vo chong nua day.
    Chuc ban thanh cong nghen
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hà ơi, cu Ngỗng quấy thế cơ à. Trộm vía Cún nhà Hằng không quấy đêm bao giờ từ lúc sinh tới nay, chỉ thức dậy bú một lát rồi lại ngủ tiếp và thường chỉ dậy 1 lần. Thực ra bây giờ nó bú đêm là theo thói quen chứ Hằng chẳng có sữa mấy. Hằng nghĩ Hà thử cách như mẹ Kiki bày xem sao, chắc Hằng cũng phải làm như vậy khi cai sữa mất.
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cảm ơn nhiều các chị và các bạn nhiều lắm.

Đêm qua, Hà mặc kệ cho cu cậu khóc, khóc mà cứ nhìn về phía mẹ và lăn lung tung trên giường để ăn va. Mình cứ giả vờ nhắm mặt ngủ, lờ đi, thỉnh thởng đang khóc, cu cậu lại gục xuống thiếp đi (chắc buồn ngủ quá), ngay sau đó, chác nhớ ra "công cuộc làm nũng" vẫn chưa kết thúc nên lại ngóc đầu dậy, nhìn mẹ và tiếp tục khóc. Đợi cho cu cậu gào khóc khoảng 15 phút, hơi mệt mệt rồin Hà ôm vào lòng và cho bú ti, chỉ một vài phút sau là cu cậu lại ngủ tiếp luôn và có vẻ yên hơn một chút so với đêm hôm trước. Mình định đêm nay sẽ lại tiếp tục, nếu cu cậu khóc sẽ để cho cu cậu khóc lâu hơn chút nữa rồi mới dỗ.

Nhưng các bạn biết không, khi cu cậu ngủ lại thì đèn của các giường bên cạnh cũng bật hết lên luôn và có vài người khác trong nhà lò dò dậy đi vệ sinh, ... (chắc vì ầm quá). Mình giả vờ như không biết, cứ nằm im trong giường và cố ngủ lại. Hì hì.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trộm vía Cún nhà Hằng mấy hôm nay lại không dậy đêm nữa, ngủ một mạch từ 10h tối đến 7h sáng, chắc cu cậu lớn rồi nên ngủ dài hơn. Hà cứ thử kiên trì như thế một thời gian xem sao nhé, chắc là sẽ thành công đấy. Hà nhờ Admin upload ảnh Ngỗng lên đây xem nào.
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Ừ, Hà cũng đang lò dò đi tìm cách để post ảnh của Ngỗng lên đây.
    Admin ơi, giúp Hà với nhé, phải làm như thế nào. Cảm ơn Admin nhiều nhiều lắm.

Đêm qua, cu Ngỗng khóc nhiều quá đến trớ hết cả ra đêm giường, khổ ghê cơ.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hà vào diễn đàn mục Góp ý WTT nhờ Admin giúp hoặc gửi ảnh Ngỗng đến diendan@webtretho.com cho Admin.
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hà sẽ gửi ngay chiều nay, cảm ơn Hằng nhiều.
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình đã nhìn thấy ảnh của cu Ngỗng và em bé của 2911 rồi. Trông cu Ngỗng kháu quá, Hà ạ (trộm vía). Dạo này cu cậu còn thức đêm không? ĐT cơ quan Hà ntn, thỉnh thỏang có việc gì Hằng gọi qua đó.
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom
    • 16 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Tel của Hà là: 8 25 85 06, còn ở nhà là: 9 34 36 75
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai tôi vừa đầy tháng được 3 ngày, nhưng không hiểu sao sang tháng thứ hai này nó lại có vẻ quấy hơn trước. Cụ thể là nó đang nằm ngủ thỉnh thoảng lại kêu thét lên, đang ngủ thì mếu máo. Hay gắt đái gắt ị, mà trước đây nó có bao giờ thế đâu. Các cụ bảo là do Mụ dạy, sang tháng này là một Mụ khó tính dạy nên thế :( , tôi chả hiểu thế nào. Mà thằng con tôi rất hay dướn, mỗi lần dướn mạnh quá là nó lại trớ hết cả sữa ra. Tôi muốn hỏi các chị như thế có gì bất bình thường không, làm thế nào để bé hết khó tính?
    Cám ơn các chị,
    Rgđs,
    Cuờng
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Chào anh Cường!
    biết giúp anh như thế nào nhỉ ? chắc lại cũng những lời khuyên như BS đã khuyên thôi. Tính tình mỗi bé ở mỗi giai đoạn đều khác nhau, không bé nào giống bé nào đâu. Cô bạn làm chung Vp với tôi thì than thở ( khi em bé nhà cô ấy đang từ 1-3 tháng ) rằng cô ấy là nguời bất hạnh nhất trên đời vì chưa bao giờ thiếu ngủ và cực khổ như vậy. Còn cô bạn của ông xã tôi nói rằng không có gì khỏe hơn chăm em bé từ 1-4 tháng cả....
    Các Bs khuyên các bà mẹ rằng khi bé được khoảng 2 tuần trở lên nên bắt đầu cho bé phơi nắng để bé được khoẻ mạnh, có đủ vitamin D. Nếu bé đủ vitamin D bé sẽ không bị ỉa chảy, không vặn mình nhiều, không khóc đêm... Tôi có đọc trong sách rằng em bé bị thiếu vitamin D rất hay quấy khóc về đêm, ngủ không yên giấc, hay giựt mình, đổ mồ trộm... Ngoài ra nói mẹ bé cũng đứng kiêng nắng vì nếu mẹ không tắm nắng cũng không có đủ vitamin D trong sữa mẹ, ( nếu bé không bú thêm sữa ngoài)
    Những bà mẹ Việt Nam quen kiêng không cho mẹ và bé ra ngoài trong 3 tháng đầu, ở trong phòng không thông thoáng, ít ánh sáng; như vậy không tốt cho sức khoẻ cả mẹ và bé. Cô bạn cùng VP mình kiêng nhiều quá, đến tháng thứ 7 mới đưa bé ra ngoài lần đầu, bé bị bệnh mấy ngày, phải vài lần sau mỗi lần bệnh vài ngày bé mới quen đấy.

Bé nhà mình không hiểu vì quá dễ tính hay vì mình không kiêng cữ cho bé như ông bà dạy, mình cho bé tắm nắng thường và cho bé ra ngoài khi trời mát, ít gió cho bé nhìn cây cỏ, phong cảnh... . Bé ít quấy khóc ban đêm khi còn nhỏ. Bây giờ khi bé mọc răng cũng chưa sốt, ỉa chảy hay quấy khóc gì cả, chỉ hay cắn đồ thôi.

Anh có thể gọi điện hỏi BS thêm, họ sẽ hướng dẫn anh chính xác hơn. Chúc bé nhà anh hay ăn, chóng lớn.

* PS: bé nhà mình khi còn bé mẹ suốt ngày phải tư vấn BS qua đài 1088 đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 414 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình cũng chung ý kiến với Minh Hoa.
    Tuy nhiên, bạn nên đưa bé đi bác sĩ, đằng nào cũng phải cho bé đi khám định kì, để BS tư vấn và hướng dẫn cách thức cho bé tắm nắng, mát-xa... cụ thể hơn. Có thể BS sẽ kê thêm cho bé thuốc bổ sung vit D, để bé đỡ vặn vẹo và quấy khóc khi ngủ.
    Đang là mùa nóng, bạn nên chú ý cho bé mặc thoải mái, để không khí trong phòng luôn thóang mát, nóng nực quá chưa cần nổi rôm sảy bé cũng đã khó chịu lắm rồi !
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,129 Được cảm ơn

Chào anh Cường,

Tôi rất thông cảm với anh vì HyLam nhà tôi 2 tháng đầu tiên cũng rất khó. 8 tuần lễ đầu tôi không bao giờ ngủ được một giấc dài 2 tiếng đồng hồ vì cháu luôn khóc đòi bú mỗi tiếng 1 lần ( do sữa mẹ mau tiêu.) Hơn nữa tôi còn phải ngủ ngồi suốt vì cứ đặt " chàng" xuống là " chàng" khóc ré lên inh ỏi. Tháng thứ hai HyLam còn khó tính hơn tháng đầu. Tôi nuôi con một mình không ai giúp đỡ mà con lại quá khó nên nhiều lúc tôi muốn phát điên. Nhưng qua đến tháng thứ 3 thì cháu dễ hơn. Mặc dù sau đó cháu bị GE Reflux nhưng cháu không quấy khóc quá nhiều như trước nữa. Tôi nói vậy mong anh đừng lo lắng nhiều về cái sự kho' của cháu. Anh hãy kiên trì, qua đến tháng thứ 3, thứ 4 thì cháu sẽ bớt hoặc hết khó. Mà theo tôi thì vài tháng chẳng là bao so với một đời người phải không anh? Mỗi khi cháu khóc anh chị nên bế cháu, ru những bài hát nhẹ nhàng, hay cho cháu nghe nhạc... Ngòai ra anh chị nên đưa cháu đi bách bộ ngòai trời mỗi ngày khỏang chừng 15 phút thôi cũng được. Như chị Minh Hoa nói, cháu cần hít thở không khí trong lành và ánh nắng mặt trời để tạo sinh tố D. HyLam nhà tôi đi ra ngòai từ lúc mới được 1 tuần. Tôi nghĩ không có cháu nào giống hệt cháu nào, nên mình phải kiên nhẫn nếu con mình quá khó.

Trẻ con thường rất hay dướn. Nhưng nếu cháu dướn và bị trớ sữa thì anh chị phải xem lại lý do tại sao. Có thể anh chị chưa cho cháu ợ hơi trước khi đặt cháu nằm xuống. Hoặc anh chị cho cháu ăn sữa nhiều hơn khả năng của cháu... Nếu cháu trớ sữa nhiều quá thì tôi nghĩ anh nên bế cháu đi bác sỹ. Các cụ ở nhà mình hay nói trẻ con đứa nào mà chả trớ, chả nôn. Cứ để mặc kệ. Nhưng tôi không nghĩ vậy vì HyLam nhà tôi nếu cứ mặc kệ thì bây giờ chắc cháu vẫn còn bị GE Reflux và vẫn nôn sau mỗi bữa ăn. Nói về chuyện khó thì tôi nghĩ qua đến tháng thứ 4 cháu sẽ hết khó thôi. Khi đó cháu sẽ rất kháu khỉnh, dễ thương... anh chị sẽ "mê" cháu và quên hết những vất vả của mình.

Vài dòng chia sẻ với anh. Mong anh không quá lo buồn.

Mẹ HyLam
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã cho lời khuyên. Xin chi Mẹ HyLam cho biết bệnh GE Reflux là gì ạ, tôi chưa rõ về bệnh này lắm, chị có thể cho tôi biết triệu chứng của bệnh và cách phòng ngừa được không. Chân thành cảm ơn.
    Cường
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,129 Được cảm ơn

Chào anh Cường,

Anh có thể tham khảo về bệnh GE Reflux ở mục " Hội chứng tràn ngược dạ dày thực quản" trên diễn đàn này.

Mẹ HyLam
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be Bong nha minh moi duoc hon 2 thang tuoi. Khoang 5 ngay nay chau rat hay khoc vao buoi toi (khoang tu 9h-9h30) khong tai nao do noi. Chau khoc rat du, den muc phat ho len. Minh da dua chau di kiem tra tai vien Nhi Thuy Dien nhung khong co van de gi, chang hieu sao chau cu khoc. Chau co bi viem mui tu so sinh nen hoi kho tho vao buoi toi tuy nhien theo bac sy thi khong lien quan den viec chau quay khoc nhu vạy Me nao co kinh nghiem gi hay bay cho minh voi, minh rat can day ạ
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các cụ sẽ bảo đấy là trẻ khóc "dạ đề" :rolleyes: Mình không biết có phải không, nhưng nếu bạn đã đưa bé đi khám bệnh rồi & mọi chuyện đều ổn thì chắc chắn là bé không bị đau yếu gì trong người rồi.

Trước bé nhà mình cũng có một thời gian khóc như vậy, cũng không biết rõ nguyên nhân lắm, nhưng mình thấy bế bé thẳng lên (cho bé úp đầu vào vai mình) thì thấy bé có vẻ dễ chịu & ngủ gà gật & mình biết là do bé "gắt ngủ". ( Bé nhà bạn còn nhỏ khi bế như vậy bạn hãy giữ lưng cho bé cẩn thận). Mình đọc trong sách cũng thấy mọi người nói rằng hãy cho bé vào địu và địu bé trước ngực, người địu bé đi lại, (tạo cảm giác đung đưa) bé cũng thấy yên ổn & dễ chịu hơn. Bạn thử làm xem có cải thiện được tình hình không.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tủn nhà mình hồi 2 tháng cũng có 1 đợt cứ đến 19-20h tối là khóc đến khan cả tiếng không tài nào dỗ nổi vào, mình cho bé đi khám BS ngay lúc bé đang khóc thì BS bảo bé bị hạ canxi huyết và tiêm thêm cho bé 1 mũi thuốc và uống bổ sung Canxi thì sau đó bé không còn khóc như thế nữa. Kể lại mình cũng còn nhớ cảm giác lo sợ sau khi tiêm xong mũi thuốc thì bé hết khóc ngay vì mình vốn rất thận trọng những loại thuốc mà có "tác dụng ngay" như thế, hơn nữa mình hỏi BS tiêm thuốc gì thì ông ta chẳng thèm nói (có tức không :evil: ).

Mình đọc sách thấy cũng có khi do bé bú nuốt quá nhiều hơi vào bụng cũng gây khó chịu thì bé cũng khóc như vậy đấy. Bạn để ý thử xem, nếu đúng như vậy chỉ cần sửa lại tư thế khi cho bé bú và nhớ cho bé ợ hơi sau khi bú thí mọi việc sẽ ổn ngay mà.

Mong bạn sớm tìm ra nguyên nhân để chữa cho bé chóng khỏi nhé