TIN TÀI TRỢ.

Bé ốm dậy, không chịu ăn gì cả. Các mẹ giúp em với

• 4 Lượt chia sẻ
  • 45.6K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với, em sắp bị điên vì con ko chịu ăn gì rồi

TIến Cún nhà em được 21 tháng, nhwng hơi còi. Cách đây 2 tuần, bé bị ốm - chính xác là bị sốt virut, viêm họng. Bây giờ thì bé khỏi rồi nhưng ko chịu ăn gì cả. Trước đây em thường ép bé ăn cháo, sau đó bé bỏ cháo chuyển sang ăn cơm (mỗi bữa được khoảng 1/3 bát con cơm ). Nhưng từ hôm ốm đến giờ bé không chịu ăn gì cả, sữa cũng không ăn, cứ nhìn thấy cháo là khóc (em cũng đã ép, ghè đầu bắt ăn) và mỗi bữa chỉ ăn được 3 thìa cháo :Worried: Cơm thì nhất quyết không thèm ăn dù chỉ một hạt. Chán không thể tả nổi. Bây giờ bé không chịu ăn gì cả, gây ơi là gầy (còn có 10kg thôi - hu hu). ở lớp các cô giáo cũng bảo là bé không chịu ăn gì cả nên bây giờ bé và yếu nhất lớp. May ra thì em ép cho ăn được sữa.

Các mẹ ơi, các mẹ có cách gì giúp em không. Em mệt mỏi lắm rồi. Đêm bé lại hay thức dậy khóc nữa chứ, nhưng cái đó em chịu được, chứ không ăn thì em sợ là bé cũng không chịu được ý chứ.

Các mẹ có cách gì giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều. Ý tưởng của các mẹ như là phao cứu hộ cho vợ chồng em lúc này đấy. Em xin chân thành cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• PQM
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 18,5 tháng, cháu mới ốm dậy sau 5 ngày. Bình thường thì sau mỗi lần ốm, các bé hay ăn khoẻ hơn để hồi phục, nhưng bé nhà mình, ko chịu ăn gì hết, dù thay đổi đủ các món ăn. Cả ngày có khi chi uống sữa được ít thôi. Mình thì lo lắng quá, chưa biết làm thế nào, chỉ sợ cháu suy thể trạng
    Mẹ nào có thuốc hay kinh nghiệm gì giúp cháu ăn lại được không? re cho mình nhanh nhanh với! Thanks !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 222 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có phải bạn cho bé uống thước kháng sinh ko? Nếu phải thì bây giờ bạn cho bé uống thuốc bổ vào lysivit hoặc là thuốc biobaby để kích thích bé ăn. Vì thuốc kháng sinh làm mất chất men tiêu hoá đường ruột làm cho bé biếng ăn.
    Hân Hân
    :554:
    [SAAj
    • PQM
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cháu có uống kháng sinh, nhưng ít thôi có 2 ngày thôi, uống do sốt vi rút ( BS chẩn đoán vậy), nhưng không có lần nào cháu lại lười ăn như vậy. Hay là trời nóng quá nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 245 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PQM
    Cháu có uống kháng sinh, nhưng ít thôi có 2 ngày thôi, uống do sốt vi rút ( BS chẩn đoán vậy), nhưng không có lần nào cháu lại lười ăn như vậy. Hay là trời nóng quá nhỉ?
    Theo KN của tớ thì mỗi khi con uống KS là luôn uống kèm men tiêu hóa (Antibio) và nước chanh nuoc cam , chác bé biếng ăn một phần cũng do tròi nóng đấy. Sốt vi rút rất hại hồng cầu làm suy nhược cơ thể, có lần mình bị sốt vi rút phải truyền hoa quả 5 ngày mà vẫn sút đến 4kg, cơ thể rất mệt mỏi run rẩy. PQM cho bé uống thuốc bổ và men tiêu hóa, cùng các loại thức ăn lỏng dễ tiêu. Nếu tình trạng tiếp diễn bạn nên cho con đi khám để tìm rõ nguyên nhân.
    P/S: uống KS gì mà có 2 ngày thôi nhỉ? Mà lại do sốt vi rút, thoe minh biết thì KS không chống được vi rút mà chỉ diệt được vi khuẩn. Minh nghĩ lần sau PQM nên cẩn thân với BS hơn. Nhiều khi cũng cần kiểm tra lại thông tin cho rõ ràng, cũng có BS khám không cẩn thận hoac thiếu trách nhiệm.
    Chúc bé mau khỏe
    LienTK- HN
    • PQM
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua, đi làm về, bà ở nhà bảo cháu từ sáng đến tối mới ăn được 1 thìa nhỏ cơm, mấy thìa cháo và 2 lần uống sữa bột, mỗi lần 60ml, 2 vợ chồng về dỗ dành, doạ nạt.. thế nào cháu cũng không ăn thêm gì, chập tối chắc do mệt lả, cháu đi ngủ, được 0,5 giờ cháu dậy, cố dỗ uống được 30 ml sữa Bacslamin mua ở Viện dinh dưỡng, và 2 thìa mì tôm với bột gà xay. Thế rồi 15' sau cho cháu uống men tiêu hoá Bensam và biovit( chiều qua bố cháu đến viện dinh dưỡng, bác sĩ tư vấn uống thuốc đó). Uống được 2 thìa thì.... cháu nôn ra hết sạch, cả mì tôm, sữa. Trời đất, mình lo lắng quá, biết làm thế nào bây giờ. Sáng nay đi làm, mà ở cơ quan, cứ nhấp nhổm, không biết ở nhà bà có cho ăn thêm đuojc gì không?
    Các mẹ ơi, giúp bé nhà mình với, có cách nào không, mình đã đưa con đi khám ở Nhi TW rồi, nhờ tư vấn dinh dưỡng rồi mà hiệu quả vẫn chả thấy đâu, bây giờ có cách nào các mẹ chỉ cho mình nhanh với, mình lo lắng quá. Cháu nhất định không chịu ăn gì cả, dù thay đổi các thể loại, cháo cơm, phở, mì, miến, hoa quả....LÀM THẾ NÀO?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 245 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

PMQ có nghĩ đến chuyện phải truyền dịch cho bé không?... vì đường an uống có vẻ không hiệu quả rồi. Trẻ con mất sức rất nhanh, nhất là bé lại vừa ốm dậy, vì vậy nếu cơ thể quá yếu cũng không đủ sức để dung nạp qua đường ăn uống. Tuy nhiên trước khi q đ vẫn phải cho bé đi khám và kiểm tra lại hoặc xét nghiệm (nếu cần).
    Có một cách xin tư vấn hiệu quả nữa là 1088, mình đã thử 1 lần, họ tư vấn rất nhiệt tình, hỏi han mình rất cặn kẽ, không qua loa như ở 1 số bệnh viện đâu.
    LienTK- HN
    • PQM
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lientk
    PMQ có nghĩ đến chuyện phải truyền dịch cho bé không?... vì đường an uống có vẻ không hiệu quả rồi. Trẻ con mất sức rất nhanh, nhất là bé lại vừa ốm dậy, vì vậy nếu cơ thể quá yếu cũng không đủ sức để dung nạp qua đường ăn uống. Tuy nhiên trước khi q đ vẫn phải cho bé đi khám và kiểm tra lại hoặc xét nghiệm (nếu cần).
    Có một cách xin tư vấn hiệu quả nữa là 1088, mình đã thử 1 lần, họ tư vấn rất nhiệt tình, hỏi han mình rất cặn kẽ, không qua loa như ở 1 số bệnh viện đâu.
    Mĩnh cũng đã lường trước TH nếu bé tiếp tục ko chịu ăn uống thì cõ lẽ phải truyền thôi, nhưng mình rất ngại phải đem con đến viện. rồi thủ tục này nọ, mệt cả con. Chiều nay về mình phải xem lại, hỏi bác sĩ trước đã.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 140 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui cha sao mà giống con em thế, cháu cũng vừa bị sốt virut 3 ngày, giờ khỏi rồi nhưng chả chịu ăn, mặc dù trước đó cháu ăn khá tốt (trộm vía), giờ cháu được 7.5 tháng, mà em thì không muốn ép nó ăn vì càng ép nó sẽ càng sợ ăn, mà không ép thì chả bít làm sao bi giờ. buồn wá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunilo
    Các mẹ ơi, giúp em với, em sắp bị điên vì con ko chịu ăn gì rồi

TIến Cún nhà em được 21 tháng, nhwng hơi còi. Cách đây 2 tuần, bé bị ốm - chính xác là bị sốt virut, viêm họng. Bây giờ thì bé khỏi rồi nhưng ko chịu ăn gì cả. Trước đây em thường ép bé ăn cháo, sau đó bé bỏ cháo chuyển sang ăn cơm (mỗi bữa được khoảng 1/3 bát con cơm ). Nhưng từ hôm ốm đến giờ bé không chịu ăn gì cả, sữa cũng không ăn, cứ nhìn thấy cháo là khóc (em cũng đã ép, ghè đầu bắt ăn) và mỗi bữa chỉ ăn được 3 thìa cháo :Worried: Cơm thì nhất quyết không thèm ăn dù chỉ một hạt. Chán không thể tả nổi. Bây giờ bé không chịu ăn gì cả, gây ơi là gầy (còn có 10kg thôi - hu hu). ở lớp các cô giáo cũng bảo là bé không chịu ăn gì cả nên bây giờ bé và yếu nhất lớp. May ra thì em ép cho ăn được sữa.

Các mẹ ơi, các mẹ có cách gì giúp em không. Em mệt mỏi lắm rồi. Đêm bé lại hay thức dậy khóc nữa chứ, nhưng cái đó em chịu được, chứ không ăn thì em sợ là bé cũng không chịu được ý chứ.

Các mẹ có cách gì giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều. Ý tưởng của các mẹ như là phao cứu hộ cho vợ chồng em lúc này đấy. Em xin chân thành cảm ơn
    Bé mới ốm khỏi, chưa chịu ăn có lẽ lúc bé bệnh bạn cho uống khách sinh mà không cho uống thêm men vi sinh nên giờ men vi sinh trong hệ thống tiêu hóa của bé bị hỏng chưa phục hồi được làm bé không thấy thèm ăn. Bạn ép quá bé sẽ bị nôn sau khi ăn. Bây giờ bạn phải cho bé uống nhiều nước và nước hoa quả (pha thêm men vi sinh) cầm hơi hay sữa chua (không để lạnh) trong thời gian chờ men tiêu hóa của bé trở lại bình thường. Bạn cũng không nên quá sốt ruột ép bé ăn bằng được..nếu bé bú được sữa thì chobú toan sữa thay cháo cũng được...nói chung phải kiên nhẫn thêm bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị sốt phát ban 4 ngày liền, mặc dù không cho uỗng kháng sinh nhưng bé cũng lười ăn lắm, cả ngày chỉ được khoảng 300ml sữa, ăn bột thì chỉ bằng một nữa bình thường, buồn vì con quá.
    X5gD
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 200 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ lientk, mẹ PQM ơi, bệnh viện rất ít khi truyền đạm cho trẻ em nhỏ như thế. Nếu gia đình yêu cầu, họ cũng chỉ truyền huyết thanh và hoa quả thôi. Truyền đạm thực sự nguy hiểm cho trẻ con. Chỉ chảy nhanh hơn 1 chút là trẻ rất dễ bị sốc. Bé nhà mình mới bị đi lỵ , không ăn 1 cái gì 2 ngày trời, chỉ ti mẹ chút ít thôi vì mình không còn mấy sữa Yếu đến mức chân tay run lẩy bẩy, mình năn nỉ mãi mà BS cũng chỉ cho truyền 2 thứ trên thôi. Thằng bé thì ngọ ngoạy luôn làm cho chai huyết thanh chảy nhanh hơn bình thường. Nếu là đạm thì rất nguy hiểm. Bé tỉnh táo hơn thì mình dỗ bé ăn được tí chút. Thường thì sau đợt sốt virus các bé sẽ bị viêm họng, nên đau và không muốn ăn, ăn là nôn. Các mẹ nên kiểm tra họng bé xem. Con ốm là cực lắm. Các mẹ cố gắng lên nhé.
    Yêu con nhất trên đời :Rose:
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Hin nhà mình cũng sốt virus 2 ngay, sau đó viêm họng, nên phải uống kháng sinh 7 ngày, bây giờ đang uống siro ho, lười ăn hẳn, chỉ ăn bột mặn thôi, không ăn bột ngọt nữa. Mình cho uống men tiêu hoá Lactomin, không biết có khá hơn không
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa sốt do viêm A 5 ngày, bây giờ cũng lười ăn lắm. Nhưng mẹ cháu cho ăn phải đổi môi trường ăn so với mọi khi. Lần trước chỉ ngồi trong nhà ăn, bây giờ ăn phải lấy chậu nước âm ấm cho cu cậu nghịc đồ chơi hay đi ra ngoài chơi thì mới chịu ăn đấy. Lúc con ốm thì phải chiều một chút vậy, chẳng còn cách nào hơn, miễn là ăn được cho lấy lại sức đã.
    Trên trời cao có muôn vàn ánh sao
    ..
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi
    Và mẹ em chỉ có... một trên đời
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu Bi nhà mình vừa mới bị viêm họng và sốt phát ban, chỉ mới khỏi được 2 hôm nay,bây giờ vẫn còn ho, nhưng bây giờ bé lười ăn quá, bột cũng không ăn, sữa cũng không uống.Mình rất muốn thay đổi thực đơn cho bé để bé thích ăn hơn.Có mẹ nào biết cho bé ăn những loại gì để kích thích bé ăn ngon thì cho mình biết với.Mình đang cho bé ăn phomai Con ò cười,có loại nào tốt hơn không?Cu Bi nhà mình vừa tròn 9tháng tuổi.Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn yên tâm đi, bé ốm dậy, cơ thể vẫn mệt, ít ngày nữa sẽ ổn thôi mà, bé sẽ ăn trả bữa. Lúc này Bạn nên cho bé ăn bột loãng hơn, chia làm nhiều bữa trong ngày. Để kích thích ăn ngon, theo mình bạn nên mua Cam hàng bạc hiệu con hươu vàng hấp cho bé ăn là an toàn nhất. Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

CHíp nhà em nằm viện cả tuần vì sốt và viêm phổi! đến nay thì đã đỡ rồi nhưng cu cậu gầy và lười ăn lắm! ko ép được.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì để chăm sóc bé nhanh bình phục sau khi ốm không ạ?
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được gần 11 tháng rồi. Tuần trước bé phải nằm viện vì bị sốt cao, sổ mũi và ho. Bé vừa ra viện, đã hết sốt, hết sổ mũi và ho nhưng bé không chịu ăn cháo mà thường ngày bé ăn rất khỏe. Mình biết là sau khi ốm dậy bé biếng ăn nên mình cho bé ăn những gì bé ăn được ngoài cháo, bạn có thể cho bé ăn vả tôm, cá, thịt gà luộc chín, xé rất nhỏ hoặc bún, phở, mì tôm nấu với nước thịt bò, kem flan, yaua,... sau khi phục hồi lại sức khỏe, bé sẽ ăn trở lại và ăn nhiều nữa là đằng khác. Bạn kiên nhẫn và chịu khó chăm bé nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng quá, mình cũng từng lo lắng như bạn vì bé nhà mình cũng đã từng như vậy nhiều lần rồi. Sau khi hết ban, bé sẽ khỏe trở lại và ăn uống bình thường. Trong thời gian bé biếng ăn, bạn đừng ép bé ăn bột (không biết bé của bạn được bao nhiêu tháng rồi), nhưng nếu bé đã trên 6 tháng tuổi, bạn có thể cho bé ăn yaua, ken flan, ăn vả tôm, thịt gà, ếch đã luộc chín, xé nhỏ hoặc bún, phở, mì tôm nấu với nước thịt bò,... bé sẽ thích và không ngán cho đến khi bé hết mệt trong người và ăn uống trở lại. Bạn cố gắng lên nhé.
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Cảm ơn má Hà@

Chíp đã chịu ăn lại rồi, và trộm vía ăn nhiều trở lại, mong là bé nhanh tro l;ại dc như cũ, bây giờ gầy tong teo , nhìn thương quá
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2