TIN TÀI TRỢ.

Bé nhà mình bị bướu huyết thanh ở đầu

• 6 Lượt chia sẻ
  • 76.2K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 33 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Mình vừa sinh cháu được 3 tuần. Vì thời gian chuyển dạ lâu và mình đẻ khó nên em bé sinh ra có một cái bướu huyết thanh trên đầu (cũng khá to). Bác sỹ nói bướu này chỉ nằm dưới lớp da đầu và không có ảnh hưởng gì sẽ tự tiêu đi. Nhưng đã 3 tuần mà mình cảm thấy hình như nó không tiêu đi mấy nên đang rất lo lắng. Có mẹ nào gặp phải hoàn cảnh tương tự như mình không? Sau bao lâu thì bướu huyết thanh mới tiêu hết? Có nên can thiệp bằng cách hút hết dịch huyết thanh ra không?

Thanks các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 252 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconmama Xem bài viết
    Chào các mẹ

Mình vừa sinh cháu được 3 tuần. Vì thời gian chuyển dạ lâu và mình đẻ khó nên em bé sinh ra có một cái bướu huyết thanh trên đầu (cũng khá to). Bác sỹ nói bướu này chỉ nằm dưới lớp da đầu và không có ảnh hưởng gì sẽ tự tiêu đi. Nhưng đã 3 tuần mà mình cảm thấy hình như nó không tiêu đi mấy nên đang rất lo lắng. Có mẹ nào gặp phải hoàn cảnh tương tự như mình không? Sau bao lâu thì bướu huyết thanh mới tiêu hết? Có nên can thiệp bằng cách hút hết dịch huyết thanh ra không?

Thanks các mẹ nhiều.
    Đừng lo, bé nhà mình lúc sinh ra cũng có, sờ thấy mềm mềm, mới đầu mình sợ lắm, nhưng cô y tá tắm cho con mình bảo nó sẽ tự mất nhưng cũng phải tầm 5,6 tháng mới hết. Bé nhà mình thì chỉ khoảng 2 tháng là không thấy đâu nữa. Yên tâm, không cần làm gì cho khổ thân bé.
    • 631 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mẹ nó yên tâm đi bé mình lúc mới sinh cũng bị như vậy đấy, bà ngoại, bà nội và mình lo lắm hỏi hết bs này đến bs kia nhưng bs bảo không sao cứ để thế tự động sẽ hết, bé mình đầy tháng là hết không có gì nữa nên mẹ nó đừng lo lắng nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 478 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình cũng sinh khó và con mình cũng bị bướu huyết thanh trên đầu như bé nhà bạn, khá to. Hai vợ chồng sợ quá mang con đi 4, 5 bsĩ nhờ tư vấn. Bsĩ nào cũng nói sẽ không ảnh hưởng gì và sẽ tự tiêu đi. Thế mà vẫn lo. :Sigh: Sau 1 tháng thì cái bướu có vẻ to hơn và loãng ra :Thinking: nhưng rồi..... hehehe... nó từ từ nhỏ dần và khoảng 2 tháng là mất tiêu mất tích luôn :Laughing: Bạn đừng lo lắng nữa nhé. Tập trung mà chăm sóc con thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 647 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Thanks các mẹ nhiều.
    Cậu con trai nhà mình cũng thế, mình làm theo cách mẹ mình dạy, khoảng 1 tháng là hết. Khi cho con bú, mẹ nó vỗ phép vào cái bướu đó 7 cái (nếu bé trai), 9 cái (nếu bé gái). Vỗ phép tức là vỗ vào khoảng không phía trên cái bướu đó chứ không phải vỗ trực tiếp đâu nhé. Nhớ là trong lúc cho ti mẹ ý!
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,735 Bài viết

• 68,101 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ

Thanks các mẹ nhiều.
    Bạn ơi, không cần phải lo lắng quá. Bé nhà mình hồi mới sinh ra cũng bị bướu huyết thanh thật to ở đầu, nhìn vào thấy đầu bé một bên cao một bên thấp, sờ vào bên cao (bướu huyết thạnh) thấy mềm. Mình cũng từng lo lắng như bạn. Nhưng sau 3 tháng chỗ bướu huyết thanh cứng hẳn. Nhưng đầu bé vẫn bị nhô ra ở chỗ đã từng bị bướu huyết thanh. Ông bà nội bé rất thường xuyên xoa đầu bé mỗi ngày. Và đầu bé đã bình thường như những bé khác.

Bạn cứ nhẹ nhàng xoa đầu cho bé nhé. Sẽ nhanh chóng cứng và tròn như bình thường thôi
    Nhận làm việc khó
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,026 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc sinh ra cũng bị bướu huyết thanh trên đầu, làm đầu dài ra 1 khúc luôn. Khi bướu tan dần thì gây ra vàng da, ko fải vàng da sinh lý bth nên mình lo lắm, bé fải nằm chiếu đèn hết 7 ngày mới cho về, sau đó mình fải tích cực phơi nắng cho hết vàng da. Còn cái bướu thì nó cứ tan dần, độ 1 tháng là đầu bé tròn rồi, bgiờ thì đầu tròn đẹp nhé. Ah còn chuyện vỗ trên đầu thì bsĩ cũng có khuyên mình, nhưng ko fải là vỗ phép mà cứ mỗi khi cho con bú, mình xoa tròn trên đầu để cái bướu nó nhanh tan.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 75 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bà con ơi cho em xin ý kiến với
    Cháu em mới sinh được 5 ngày thì thấy trên đầu xưng 1 cục như bị ngã đập đầu ấy. Em cho đi khám bác sĩ bảo là u huyết thanh do trong quá trình đẻ có 1 số mạch máu nhỏ bị vỡ, dẫn đến việc tụ máu. Nếu vẫn xưng to hơn thì phải đi khám còn nếu ko thì sẽ tự hết.
    Nhưng được 5 ngày rồi em thấy nó vẫn ko xẹp đi, nhưng cũng khôgn to lên
    Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này ko cho em ý kiến với.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo mình biết thì sanh thường đôi khi sẽ như thế, không sao cả, từ từ sẽ hết. Mình sanh mổ nhưng con của mình cũng bị trường hợp như bạn, rất lo. Vừa đầy tháng xong mình đi NĐ1 khám liền, BS cho siêu âm, nhưng không sao cả. Vì có người quen trong bệnh viện nên cô ấy dắt qua BS siêu âm. BS sơ sinh, BS phẫu thuật. Nhưng tất cả bảo không sao cả. 2 tháng sau tái khám lại coi có to hơn không, nhưng kết quả vẫn vậy, thêm 1 lớp sụn thôi, không ảnh hưởng đến não. Coi như bị tật thôi. Từ từ cục u đó cứng như da đầu của mình, chỉ có điều cái đầu xấu thôi. không cắt đầu đinh được:Sigh: . Lúc 2 tuổi mình có đi kiểm tra lại, không sao cả. Không biết bạn sanh thường hay sanh mổ. Đừng lo lắng.
    260654
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 48 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn ạ. Hồi trước khi mới sinh cu con nhà mình cũng bị 2 cái u huyết thanh to tướng trên đầu, mình lo lắm khóc suốt chi lo con bị làm sao. Nhưng sau sau 2 tháng thì u dó tiêu hết, không còn dấu hiệu gì hết. Thường thì bác sĩ nói sau 1 tháng sẽ tiêu hết nhưng mình nghĩ tại u trên đầu cu con nhà mình to quá. Chỉ có điều là đừng có đụng gì vào đó. Hôm mình mới sinh, mọi người cứ khuyên là phải tích cực xoa cho nhanh hết nhưng càng xoa càng to. Bác sĩ nói may còn chưa làm sao chứ có bé bị xoa nhiều, u vỡ ra, nhiễm trùng, nguy hiểm lắm. Đừng lo lắng gì nhé, cứ thoải mái tinh thần cho có nhiều sữa.
    Change your thought and you change the world!
    (Size chữ 2 - Chỉnh sửa bởi Admin - Nhắc nhở - Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 778 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình hồi mới sinh cũng bị thế, thấy BS bảo k sao đâu, thế là mình cũng yên tâm, quên bẵng luôn rồi nó hết lúc nào k biết.
    Yên tâm đi bạn rồi tự nó sẽ hết thôi, k nguy hiểm gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 159 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cu con nha minh con bi bieu huyet thanh va ca bieu huyet nua co. Bieu huyet thanh thi chi khoang 1 tuan la het nhung bieu huyet thi phai hon 1 thang. Minh lo qua hoi 1 bac si thi bac si bao la bieu huyet phai phau thuat de hut di, neu khong no bi canxi hóa cung lai, khong het. Minh nghe den chuyen choc hut vao dau con thi phat khiep ben dua con kham 1 bac si khac. Bac si nang con minh len, kham xet mot hoi roi bao la bieu huyet cua con minh nho, se tu tan het, khong anh huong gi, cu de ke no, khong nen hut. Minh nghe theo. Moi lan cho con bu, minh lai xoa xoa len cai bieu ay. Minh xoa khoang 2 tuan thi cai bieu khong con nua. Mung qua! Chuc con ban chong khoe!
    • 3,130 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Thanks các mẹ nhiều.
    Bạn ơi, mình cũng như bạn, hồi đầu thương con phát khóc đấy, nhìn đầu con lại dài trông kì dị nữa chứ. Nhưng đừng lo, anh chị mình là bs nên khuyên mình xoa đầu cho cháu hàng ngày, liên tục, bé nhà mình khoảng 2 tháng là hết đấy, bây giờ 4 tháng rồi, k sao nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 75 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé. Vậy là đỡ lo rồi. Chứ cả nhà cứ sợ.
    Đang định lại cho vào viện khám.Lúc đầu cứ bảo là ai bế làm va đầu nhóc con :-))
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các chị.
    Con em mới sinh ra bị bứu huyết thanh do ngõ ra của mẹ hơi hẹp. Bsĩ có nói là khoảng hơn 1 tháng là nó sẽ tự hết nhưng đến nay đã hơn 3,5th rồi mà nó vẫn chưa hết, chỉ còn u u 1 tí nên nhìn cái đầu kg đều hai bên. Mỗi lần đi khám thì mình cũng hỏi bsĩ nhưng họ vẫn trả lời là vậy. Nếu lâu wá mà kg xẹp hết kg bít có sao kg nữa?
    Mẹ bambi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị đừng lo lắng quá, Bé Tuti nhà em lúc mới sinh cũng có 1 cái bướu huyết thanh to đùng trên đầu, giờ được gần 3 tháng đã hết rôi. Khuyến cáo các mẹ : Không xoa bóp hay day nắn gì đến cái bướu, tự nhiên sẽ hết có thể 1-6 tháng. Nghe bác sỹ bảo là do lúc sinh các bác sỹ dùng cái giác ( giống dụng cụ giác hơi ) hút vào đầu bé để dẫn hướng giúp bé ra ngoài dễ dàng ( các mẹ tránh hiểu lầm giác hút với Moocxep nhé ). Chúc các bé hay ăn chóng lớn và ngoan ngoãn !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cháu nhà em cũng có cái bướu huyết thanh trên đầu. Lúc đầu nó còn mềm sau cứng dần, bây giờ cháu được 1,5 tháng rồi, cái bướu nó có nhỏ đi nhưng vẫn nhô lên 1 bên đầu. Các mẹ cho mình hỏi cái bướu nó bắt đầu cứng lên rồi thì liệu nó có tiêu được đi nữa không? Mẹ nào có con đã tiêu được cái bướu huyết thanh cho mình kinh nghiệm với.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi mới sinh cháu được năm ngày và tôi có phát hiện trên đỉnh đầu của cháu có vết lồi lên bằng quả mận,và mỗi lần cháu khóc vết đó lại phồng vết đó lên.Đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo bị bướu huyết thanh
    .Xin hỏi mọi người tôi cho cháu đi siêu âm co ảnh hưởng gì đến cháu không và tôi chữa cho cháu như thế nào để cháu khỏi?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 209 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongtiep Xem bài viết
    Tôi mới sinh cháu được năm ngày và tôi có phát hiện trên đỉnh đầu của cháu có vết lồi lên bằng quả mận,và mỗi lần cháu khóc vết đó lại phồng vết đó lên.Đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo bị bướu huyết thanh
    .Xin hỏi mọi người tôi cho cháu đi siêu âm co ảnh hưởng gì đến cháu không và tôi chữa cho cháu như thế nào để cháu khỏi?
    Có phải vết bướu trên đầu con bạn khi sờ vào nó mềm như bọc nước không? Con minh lúc mới sinh cũng bị như vây, nếu đúng là bướu huyết thanh thi bạn cứ để như vậy chẳng cần phải chữa trị gì nửa tháng hoặc một tháng sau là nó tự khỏi thôi. Con mình cũng như vậy mà nó còn bị to hơn cơ.
    • 160 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bướu này chỉ có ở các bé mà mẹ sinh thường thôi. Do bạn rặn không đúng cách ý mà. Cụ thể là rặn sớm quá khi xương chậu chưa mở đủ làm cho đầu của bé va đập vào xương chậu của mẹ gây nên u đầu (giống như trẻ con bị ngã ý). Bạn không cần làm gì đâu. Bé tự khỏi ý mà.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3