TIN TÀI TRỢ.

Bé ngủ đến gần sáng là đập chân đập tay, khó ngủ

• 1 Lượt chia sẻ
  • 79.1K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 316 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi với, có bé nào giống con em không.
    Con em ngủ đến gần khoảng 4h sáng là bắt đầu trằn trọc có ngủ, chân tay đập rất mạnh xuống giường, người quay bên nọ quay bên kia. Em lo lắng quá không biết con em có bị sao không, có mẹ nào biết chỉ cách cho em với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 587 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynd
    Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi với, có bé nào giống con em không.
    Con em ngủ đến gần khoảng 4h sáng là bắt đầu trằn trọc có ngủ, chân tay đập rất mạnh xuống giường, người quay bên nọ quay bên kia. Em lo lắng quá không biết con em có bị sao không, có mẹ nào biết chỉ cách cho em với nhé.
    Bé nhà mình 6 tháng rồi và cháu cũng đã có hiện tượng như thế từ 2 tháng nay... Mình cũng lo không biết có phải cháu bị còi xương nên như thế hay không. Cháu hiện nay đã 6 tháng mà chỉ nặng có 7,4 kg (con trai). Cháu nhà bạn mấy tháng rồi và cân nặng thế nào? Có hay bị toát mồ hôi khi ngủ và hay bị táo bón k?
    • Pup
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 246 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Bé nhà mình mấy tuần gần đây cũng vậy, chỉ ngủ ngon được 2-3 tiếng đầu đêm thôi, sau đó là cứ 1 tiếng là dậy, rúc ti mẹ mới ngủ được. Em có mấy giả thiết:
    - trời nóng quá (nhà mình ko có điều hoà) --> bó tay, thương con lắm mà ko biết làm sao, nhà thuê ko lắp đc điều hoà
    - cháu thiếu canxi: dạo này thấy đi tướt như kiểu sắp mọc răng, có thể nhu cầu canxi cao hơn chăng --> mẹ cho uống Calcigenol ngày 1 thìa. Trước đó bé uống Sterogyl rồi nhưng mẹ sợ vẫn thiếu canxi. Uống Calcigenol thì bỏ Sterogyl.
    Chẳng biết kết quả ra sao, em mới cho bé uống Calcigenol sáng nay. Mẹ tăng thêm giờ ngủ cho con = cách cho bé đi ngủ sớm hơn, từ 9h (mọi hôm 12h bé mới chịu ngủ), được 2 hôm rồi. Nhưng mà vì con khó ngủ nên mẹ cũng bơ phờ, híc, hi vọng...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 316 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ryan Wu
    Bé nhà mình 6 tháng rồi và cháu cũng đã có hiện tượng như thế từ 2 tháng nay... Mình cũng lo không biết có phải cháu bị còi xương nên như thế hay không. Cháu hiện nay đã 6 tháng mà chỉ nặng có 7,4 kg (con trai). Cháu nhà bạn mấy tháng rồi và cân nặng thế nào? Có hay bị toát mồ hôi khi ngủ và hay bị táo bón k?
    Con mình được 8,5kg trông cũng không bụ bẫm gì cho lắm, mình mới cho con mình dừng uống Canxi và D2 được 2 tuần nay rồi, vì mình có tham khảo qua bác sĩ có nên uông tiếp không thì bs khuyên không nên cho uống nhiều dễ ảnh hưởng đến thận.
    Mà trong thời kỳ uống canxi và D2 thì con mình vẫn có hiện tượng đó, nhà mình thì có điều hoà nên trường hợp nóng quá bị loại trừ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 650 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé bạn đập chân, lăn lộn khó ngủ tức là đến 4h sáng bé dậy không ngủ nữa hay vẫn ngủ mà trằn trọc??? Nếu vẫn ngủ thì mình nghĩ có thể bé khó chịu trong người, muốn bú mẹ, hoặc thấy nóng (mặc dù có điều hoà vì không phải điều hoà lúc nào cũng chạy, trong phòng lại có cả bố mẹ, bé đương nhiên sẽ nằm chố không có luồgn điều hoà xói vào người nên dễ nóng đầu tiên). Bé nhà mình đến giờ gần sáng cũng trặn trọc, thậm chí miệng kêu nhưng mắt chẳng mở, mình quạt cho tí, xoa lưng cho tí lại ngủ thin thít đến 6h30-7h sáng mới dậy. Hôm nào hứng chí thỉ đến tận 7h30-8h sáng mới dậy.
    17e3ec62da1cc41a0b8bc4a0bc3643988.1
    PAPA, HE LOVES MAMA!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi cho ban mot chieu chac chan se het dap chan tay la vi be doi bung day ma, ban cho be uong sua xong la lai ngu ngon ngay, thu di nhe.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yttikoob
    Bé bạn đập chân, lăn lộn khó ngủ tức là đến 4h sáng bé dậy không ngủ nữa hay vẫn ngủ mà trằn trọc??? Nếu vẫn ngủ thì mình nghĩ có thể bé khó chịu trong người, muốn bú mẹ, hoặc thấy nóng (mặc dù có điều hoà vì không phải điều hoà lúc nào cũng chạy, trong phòng lại có cả bố mẹ, bé đương nhiên sẽ nằm chố không có luồgn điều hoà xói vào người nên dễ nóng đầu tiên). Bé nhà mình đến giờ gần sáng cũng trặn trọc, thậm chí miệng kêu nhưng mắt chẳng mở, mình quạt cho tí, xoa lưng cho tí lại ngủ thin thít đến 6h30-7h sáng mới dậy. Hôm nào hứng chí thỉ đến tận 7h30-8h sáng mới dậy.
    Con em dạo này cũng y như thế, không biết có phải vì gần sáng nóng hơn, lại tắt điều hoà, bé nằm trong màn chụp bị nóng không? Em ngừng cho bé uống D cả tháng nay rồi, vì sáng nào cũng phơi nắng. Không biết có nên cho uống lại không nhỉ?
    jVTcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 518 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con bé nhà này cũng thế, cứ từ khoảng 5.30h đến 6h là vật vã, thế là dạy pha cho bình sữa, bú lấy bú để, rồi lại lăn ra ngủ tiếp. Thế là từ đấy, mẹ cứ thế là duy trì
    6FAUZVeAp7
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 306 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pup
    Bé nhà mình mấy tuần gần đây cũng vậy, chỉ ngủ ngon được 2-3 tiếng đầu đêm thôi, sau đó là cứ 1 tiếng là dậy, rúc ti mẹ mới ngủ được. Em có mấy giả thiết:
    - trời nóng quá (nhà mình ko có điều hoà) --> bó tay, thương con lắm mà ko biết làm sao, nhà thuê ko lắp đc điều hoà
    - cháu thiếu canxi: dạo này thấy đi tướt như kiểu sắp mọc răng, có thể nhu cầu canxi cao hơn chăng --> mẹ cho uống Calcigenol ngày 1 thìa. Trước đó bé uống Sterogyl rồi nhưng mẹ sợ vẫn thiếu canxi. Uống Calcigenol thì bỏ Sterogyl.
    Chẳng biết kết quả ra sao, em mới cho bé uống Calcigenol sáng nay. Mẹ tăng thêm giờ ngủ cho con = cách cho bé đi ngủ sớm hơn, từ 9h (mọi hôm 12h bé mới chịu ngủ), được 2 hôm rồi. Nhưng mà vì con khó ngủ nên mẹ cũng bơ phờ, híc, hi vọng...
    Chị cho em hoi với! Chị cho bé uống Calcigenol và Sterogyl theo chỉ định của bác sỹ hay la chị tự mua thuốc cho bé uống? Con em được 4,5 tháng cũng co những hiện tượng như thiếu cani như ra nhiều mồ hôi mặc dù nằm điều hoà, ngủ hay giật mình. Em đang ko biết có phải cho bé đi viện dinh dưỡng khám ko hay la cứ mua thuốc về cho bé uống?
    Tks
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 262 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng có hiện tượng như thế này. Có thể là gần sáng tắt điều hoà và bé đói đấy. Các mẹ nếu tắt điều hoà thì bật quạt lên cho thoáng, mát nhẹ; Cho bé ăn thêm sữa; xoa lưng. Chắc là bé sẽ ngủ lại đấy.
    • 666 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pup
    Sao mẹ nó lại cho uống chỉ 1 loại. Bsỹ cho uống kết hợp cả 2 mà
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Con em dạo này cũng y như thế, không biết có phải vì gần sáng nóng hơn, lại tắt điều hoà, bé nằm trong màn chụp bị nóng không? Em ngừng cho bé uống D cả tháng nay rồi, vì sáng nào cũng phơi nắng. Không biết có nên cho uống lại không nhỉ?
    Con nhà mình cũng thế, cứ khoảng 4h sáng là đạp chân đạp tay uỳnh uỵch, có khi ko ngủ nữa. Nhà mình ko dám bật điều hoà vì sợ con ốm, đang hơi ho ho mà. Có lẽ do thời tiết nóng thật. Đợt này nóng mới bị thế, trước có bị thế đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,824 Bài viết

• 14,481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Con nhà mình cũng thế, cứ khoảng 4h sáng là đạp chân đạp tay uỳnh uỵch, có khi ko ngủ nữa. Nhà mình ko dám bật điều hoà vì sợ con ốm, đang hơi ho ho mà. Có lẽ do thời tiết nóng thật. Đợt này nóng mới bị thế, trước có bị thế đâu.
    Bác phải mở quạt thông gió cho thoáng khí bác ạ, con sẽ ngủ ngoan ngay

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 862 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Bé hay trằn trọc có nhiều nguyên nhân. Các mẹ phải tìm đúng nguyên nhân thì mới giúp được cho trẻ.
    Theo như các bác sỹ nói, chu kỳ thời gian ngủ của các cháu là từ 2-3tiếng thì sẽ tỉnh, khaỏng 10đến 15 phút sau là cháu ngủ lại. Tuy nhiên đối với những cháu khó ngủ thì các mẹ thử xem con mình có phải bị một trong những lý do sau không nhé:
    Lý do 1: Trời nóng, dù quạt có mát cũng không được, không nên đóng bỉm dù dùng điều hoà. Nóng quá thì chỉ có điều hoà mới giúp cháu ngủ ngon. Bé nhà mình cũng bị lý do này.
    Đói quá. Gải pháo là trước khi đi ngủ cho cháu uống sữa. Đừng cho ăn bột hay cháo gần lúc đi ngủ. Tránh cho uống sữa vào khoảng thời gian là 22h vì lúc đó dù ăn hay uống thì rất khó tiêu, dẫn đến khó ngủ. (bác sỹ nói vậy - trên ti vi)
    Lý do thứ ba đối với những trẻ hay ra mồ hôi trộm, hay giật mình dù nằm điều hoà thì có thể thiếu canxi. (lý do này phải do bác sỹ kiểm nghiệm)

Muốn từ bỏ thói quen đêm hay ăn của trẻ (chỉ nên cho trẻ bú đêm khoảng 2 đến 3lần là được), nếu nhiều hơn thì các mẹ có thể áp dụng khi bé dậy, vỗ về cho bé ngủ tiếp hoặc cho uống chút nước lọc. Vài lần vất vả rồi bé sẽ quen.
    Chúc các mẹ sớm tìm được nguyên nhân. Vấn đề này mẹ Bông cũng đã từng trải qua và rất vất vả tìm nguyên nhân. Nếu mẹ nào muốn hỏi kỹ thì yahoo của mình là: hoahongnguoi10. Mình rất vui lòng nếu giiúp được các bố, các mẹ.
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10
    Bé hay trằn trọc có nhiều nguyên nhân. Các mẹ phải tìm đúng nguyên nhân thì mới giúp được cho trẻ.
    Theo như các bác sỹ nói, chu kỳ thời gian ngủ của các cháu là từ 2-3tiếng thì sẽ tỉnh, khaỏng 10đến 15 phút sau là cháu ngủ lại. Tuy nhiên đối với những cháu khó ngủ thì các mẹ thử xem con mình có phải bị một trong những lý do sau không nhé:
    Lý do 1: Trời nóng, dù quạt có mát cũng không được, không nên đóng bỉm dù dùng điều hoà. Nóng quá thì chỉ có điều hoà mới giúp cháu ngủ ngon. Bé nhà mình cũng bị lý do này.
    Đói quá. Gải pháo là trước khi đi ngủ cho cháu uống sữa. Đừng cho ăn bột hay cháo gần lúc đi ngủ. Tránh cho uống sữa vào khoảng thời gian là 22h vì lúc đó dù ăn hay uống thì rất khó tiêu, dẫn đến khó ngủ. (bác sỹ nói vậy - trên ti vi)
    Lý do thứ ba đối với những trẻ hay ra mồ hôi trộm, hay giật mình dù nằm điều hoà thì có thể thiếu canxi. (lý do này phải do bác sỹ kiểm nghiệm)

Muốn từ bỏ thói quen đêm hay ăn của trẻ (chỉ nên cho trẻ bú đêm khoảng 2 đến 3lần là được), nếu nhiều hơn thì các mẹ có thể áp dụng khi bé dậy, vỗ về cho bé ngủ tiếp hoặc cho uống chút nước lọc. Vài lần vất vả rồi bé sẽ quen.
    Chúc các mẹ sớm tìm được nguyên nhân. Vấn đề này mẹ Bông cũng đã từng trải qua và rất vất vả tìm nguyên nhân. Nếu mẹ nào muốn hỏi kỹ thì yahoo của mình là: hoahongnguoi10. Mình rất vui lòng nếu giiúp được các bố, các mẹ.
    Cách đây tháng rưõi, em cho con đi thử máu và bị kết luận là còi xương, lúc đó bé ko hề có hiện tượng đạp chân tay như hiện nay. Em đã cho uống bổ sung canxi và chăm chỉ tắm nắng hơn rất nhiều. 1 tuần gần đây bé mới bị thế, như vậy có phải do thiếu canxi ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Cách đây tháng rưõi, em cho con đi thử máu và bị kết luận là còi xương, lúc đó bé ko hề có hiện tượng đạp chân tay như hiện nay. Em đã cho uống bổ sung canxi và chăm chỉ tắm nắng hơn rất nhiều. 1 tuần gần đây bé mới bị thế, như vậy có phải do thiếu canxi ko?
    Dung ơi, chắc là bé nóng quá thôi. Khoai mới khám DD tuần trước, có còi kiếc gì đâu. Chả là bố mẹ tiếc tiền nên tắt điều hoá đi, nóng quá nên bé dậy thôi. Nhà D còn ko bật điều hoà, Bim nóng là phải. Con tớ sáng nào cũng phơi nắng, mà đúng là khoảng 1 tuần nay cứ 6h là khóc nhèo nhẹo, chứ còn trước ngủ 1 mạch từ 9h30 đến 7h đấy! Anyway, hôm nay quay lại uống sterogyl vậy!
    jVTcp7
    • Pup
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 246 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive
    Chị cho em hoi với! Chị cho bé uống Calcigenol và Sterogyl theo chỉ định của bác sỹ hay la chị tự mua thuốc cho bé uống? Con em được 4,5 tháng cũng co những hiện tượng như thiếu cani như ra nhiều mồ hôi mặc dù nằm điều hoà, ngủ hay giật mình. Em đang ko biết có phải cho bé đi viện dinh dưỡng khám ko hay la cứ mua thuốc về cho bé uống?
    Tks
    Hì, mình lấy theo đơn thuốc của mấy đứa bạn, bs cho các bé ấy uống dự phòng thôi. Bé nhà mình ra nhiều mồ hôi thì mình nghĩ là do nóng thôi, còn ngủ hay giật mình thì có lẽ bé sơ sinh nào cũng nhạy cảm với tiếng động cả, mình ko nghĩ là con mình còi xương (bé 5 tháng nặng 9kg, nhún nhảy ầm ầm và rất thích đứng có mẹ đỡ), nhưng đến giai đoạn mọc răng rồi thì cũng phải dự phòng.
    Sao mẹ gà mèo lại bảo là uống kết hợp cả hai nhỉ? Mình thấy trong Calcigenol có cả vít D2 mà? Hơn nữa sáng nào mình cũng cho con tắm nắng từ 30' - 1 tiếng. Bé uống Calcigenol rất ngon lành, còn muốn uống thêm nữa cơ vì nó như sữa í, thơm ngọt.
    Có lẽ là do bé bị nóng thật, vì hai hôm nay bé bị mọc rôm đầy cổ và lưng. Đói thì ko phải vì bé cứ bò dậy là mẹ cho bú ngay, mà bé còn nhè ti mẹ ra hoặc cắn ti mẹ nữa chứ . Mẹ Tom cứ kết hợp tất cả các phương thuốc (cho uống canxi+D, lắp điều hòa) cho nó chắc :4: , để xem kquả thế nào thì thông báo lại với các mẹ nhé.
    • 1,499 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Con mình từ lúc sinh tới giờ đêm nào chả thế, hồi nhỏ cũng cho uống vít D, sterogyl dự phòng, mà không phải còi xương nhé.
    Hoá ra nàng ta lúc thì lạnh, lúc nóng, lúc đói, lúc thì nằm mỏi quá, lúc thì bỉm ướt... nên mới vậy. Bây giờ không ăn đêm nữa thì thấy nó vật vã là phải mở ngay điều hoà, cho uống nước, xong lại lăn ra ngủ ngoan ngay. Mỗi đêm đều đặn 2 lần lấy 2 chai nước, thay bỉm, bật điều hoà. Mẹ chả được ngủ trọn đêm bao giờ.
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 316 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng áp dụng chiêu dậy cho bé mum nhưng chỉ được khoảng 10 ngày thôi đến bây giờ thì cho mum cũng không mum mà chân tay cứ đập, trong người có vẻ khó ngủ lắm. Hai hôm nay mình toàn phải thức lúc 4h sáng vì giỗ dành thế nào cu nhà mình cũng k chịu ngủ tiếp. Mẹ sáng ra lại phải đi làm nữa, mệt quá các bác ơi. K biết có cách nào để giải thoát tình trạng này k nhỉ, chứ kéo dài thế này chắc em tiêu mất thôi.
    • 121 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoalacuabienkhoi
    Con mình từ lúc sinh tới giờ đêm nào chả thế, hồi nhỏ cũng cho uống vít D, sterogyl dự phòng, mà không phải còi xương nhé.
    Hoá ra nàng ta lúc thì lạnh, lúc nóng, lúc đói, lúc thì nằm mỏi quá, lúc thì bỉm ướt... nên mới vậy. Bây giờ không ăn đêm nữa thì thấy nó vật vã là phải mở ngay điều hoà, cho uống nước, xong lại lăn ra ngủ ngoan ngay. Mỗi đêm đều đặn 2 lần lấy 2 chai nước, thay bỉm, bật điều hoà. Mẹ chả được ngủ trọn đêm bao giờ.
    Mình cũng ở tình trạng này hơn 2 tháng nay rồi, giảm 3 kg rồi
    DI3ZAtMvOh
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4