TIN TÀI TRỢ.

Bé nghiến răng khi ngủ

• 2 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tuổi, đêm bé ngủ rất hay nghiến răng, nghe rât sợ. Hiện tượng đó là sao hả các mẹ? Bé bị thiếu canxi???Mẹ nào có cách chữa giúp mình với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 917 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Bạn lên Google search "nghiến răng" để tìm câu trả lời nhé.
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanZi Xem bài viết
    Bạn lên Google search "nghiến răng" để tìm câu trả lời nhé.
    Cảm ơn nhé.
    • 60 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhiều mẹ hỏi giông nhau quá....vậy đã có ai có cách nào chưa?
    nghe nó nghiến răng thê có mấy mà mòn răng cơ chứ.
    - tẩy giun
    - ăn cu lợn
    - Ăn thạch sùng với món....
    - đi khám BS
    theo các bạn chọn cái nào....:mad:
    mây hôm nay search cả đống về các bài viết nghiên cưu tật nghiến răng của trẻ rồi mà thây nói chung chung quá. Chưa có biên pháp thực sự hữu hiệu nhỉ ?
    Mong phản hồi sớm của các mẹ.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 75 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cứu em với
    Bé nhà em 12 tháng, mới có 4,5 chiếc răng (bé mọc răng từng chiếc 1 mà cứ 2,3 tháng mới mọc 1 cái). 1 tuần gần đây, bé thường xuyên nghiến răng ban đêm, khi đang ngủ. Trước đây bé ăn rất tốt nhưng thời gian gần đây rất lừoi ăn. Có phải bé khó chịu do mọc răng tiếp không nhỉ? nếu vậy sao những lần mọc răng trước không thế (không sốt, không lười ăn,...). Em rất sợ bé bị giun vì bé có thói quen cho mọi thứ vào mồm. Dứoi 2 tuổi mà bị giun thì có điều trị được không nhỉ?
    Các mẹ giúp em giải tỏa bức xúc nhé. Đa tạ các mẹ nhiều

:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con bạn có nhiều khả năng thiếu canxi. Bạn thử cho con uống thêm và nhớ đồng thời phải tắm nắng cho bé để có vitamin D giúp chuyển hóa canxi cho cơ thể. Chỉ uống canxi không thôi thì không đủ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 650 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Tớ cũng đang thắc mắc cùng câu hỏi" bé 5 tuổi khi ngủ đêm hay nghiến răng" quá, chả hiểu bệnh gì. Search internet ra cả đống bài viết tương đối giống nhau, share với các mẹ để cùng yên tâm hơn:
    http://www.tin247.com/tai_sao_be_hay...-10-66231.html - có vẻ giống bé nhà tớ, nhưng nó lại ngủ rất ngoan, và sâu, hàm răng lại đẹp nữa, chỉ mỗi tội khoảng 2-3h đêm, nghiên răng ken két, sốt cả ruột.
    http://maxreading.com/?chapter=4241
    17e3ec62da1cc41a0b8bc4a0bc3643988.1
    PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,197 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Nhờ mọi người tư vấn dùm, con trai mình 4 tuổi, tối ngủ bé rất hay nghiến răng, đã đi khám 1 lần, bs cho thuốc (thuốc nước dạng ống, mình ko nhớ tên) uống đều đặn hàng ngày thì có đỡ (hôm nghiến hôm không), nhưng hết thuốc thì 1 thời gian sau lại bị như trước. Mẹ nào bố nào có cách chữa hoặc có bs chữa được chỉ giúp mình (mình ở sg), nếu không phải dùng tới thuốc càng tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HÌnh như cho bé ăn chym lợn bạn ạ. Thấy MC mình bảo thế.
    Nghiến răng có thế là do bé nhà bạn bị giun hoặc thiếu canxi hoặc là bị stress. Nếu bé đang mọc răng cũng dễ bị nghiến răng lắm
    • 474 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình có thằng cháu nay dc 6tuoi rồi, ngủ ngiến ghê lắm, ngta chỉ ra chợ Phạm Van Hai mua cu chó (kiu ngta làm sạch, nướng) cho nó ăn, đừng nói cho nó biết nha, vài lần sẽ hết, nếu kg càng ngày càng nặng thêm đó, thấy nó bớt hẳn nhưng thỉnh thoảng vẫn còn
    • 1,197 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ :Rose:, cho mình hỏi chym lợn hay cu chó ngoài nướng ra có cách nấu nào khác không? chứ nhóc nhà mình ko khoái ăn nướng, mà 1 bữa cho ăn bao nhiêu là đủ vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao!
    Be bong nha toi bi cai tat la cu nghien rang ken ket khi dang ngu, ko biet chua kieu gi cho het. Moi nguoi co ai biet chi cho toi voi. Thank!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có người nói cho bé ăn bong bóng lợn thì khỏi không biết có phải vậy ko mọi người. Nhưng bé nhà mình đến thịt ăn còn nhả bã nữa là bong bóng...! Khó quá...! Ai giúp mình với nào...?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thank mẹ ytkikoob nhé. Còn tài liệu nào về chuyên môn đó share cho mọi người với nhé!
    • 120 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Tật nghiến răng ở trẻ em
    Nghiến răng khi ngủ là hiện tượng hay gặp ở một số trẻ làm một số các bậc cha mẹ lo lắng. Một số trẻ nghiến răng có thể là do răng trên và dưới của trẻ không ăn khớp nhau làm trẻ khó chịu, nghiến răng sẽ làm trẻ cảm thấy dễ chịu hơn và dần dần trở thành thói quen.

Tật nghiến răng là hiện tượng thường xuyên nghiến chặt hàm răng, có thể phát ra tiếng ken két hoặc không ,là sự nghiến hoặc xiết chặt hàm răng một cách quá mức của các răng ở hai hàm trên và dưới do sự tiếp xúc mạnh giữa mặt nhai của các răng trên và dưới, thường gặp ở trẻ trên 5 tuổi, thường trẻ hay nghiến các răng hàm phía sau.

Nghiến răng thường diễn ra vào lúc ngủ nhất là khi trẻ ngủ sâu, đặc biệt hay xảy ra khi trẻ mới bắt đầu ngủ. Đôi khi cũng thấy trẻ nghiến răng ban ngày khi trẻ bị căng thẳng hay lo âu.

Nhưng trẻ càng lớn thì càng bớt nghiến răng , thường trẻ sẽ hết nghiến răng tự nhiên khi trẻ lên 10 tuổi sau khi các răng vĩnh viễn mọc đầy đủ.

Những yếu tố nào gây nên chứng nghiến răng?

Thực ra nguyên nhân và các yếu tố ảnh hưởng đến hiện tượng nghiến răng này cho đến nay vẫn chưa được xác định rõ ràng.

Có 2 nguyên nhân chính thường liên quan đến tật nghiến răng ở trẻ em:

- Do các răng hàm trên và hàm dưới mọc lệch lạc, răng không thẳng hàng , không khít khi khép 2 hàm răng sẽ dẫn đến chỗ tiếp xúc giữa 2 hàm răng không tốt không ăn khớp nhau làm trẻ khó chịu. Theo phản xạ, hai hàm răng sẽ có xu hướng cọ xát vào nhau và nghiến chặt lại và nghiến răng sẽ làm trẻ cảm thấy dễ chịu hơn.

- Stress : Nguyên nhân tâm lý cũng có thể làm trẻ cảm thấy lo âu, căng thẳng, kích động hay xúc cảm quá mức. Nghiến răng được xem là phản ứng đối với sự căng thẳng thần kinh và phần lớn là ở những trẻ có hệ thần kinh dễ bị kích thích. Ví dụ như trẻ đang lo lắng về bài kiểm tra, trẻ cãi nhau với anh chị em hay trẻ bị cha mẹ trách mắng kéo dài. Yếu tố tâm lý này cũng gây nên hiện tượng nghiến răng. Ban đêm, khi ngủ, stress có thể gây nên một áp lực đối với răng, làm hai hàm răng nghiến chặt vào nhau.

Các triệu chứng nghiến răng ở trẻ em

Đa số trẻ bị nghiến răng chỉ thấy có triệu chứng nghiến hay cắn chặt răng trong lúc ngủ.Hiện tượng nghiến răng thường xuyên như vậy có thể không làm ảnh hưởng gì đến sức khỏe

Tuy nhiên cũng có trường hợp trẻ nghiến răng mạnh đến mức có thể:

- Nghiến hay cắn chặt răng có thể gây ra tiếng ken két trong lúc ngủ.

- Mòn răng: Tùy mức độ nghiến răng, thời gian nghiến răng và độ cứng mô răng mà mức độ mòn răng là nhiều hay ít. mặt tiếp xúc của răng bị mòn thấp xuống trở nên phẳng dẹt. Một số trẻ nghiến các răng mạnh đến nỗi làm vỡ men bờ cắn ở mặt ngoài răng trước dưới và mặt trong răng trước trên.

- Những trường hợp nặng , men răng bị mòn, để lộ phần lớp ngà bên trong làm trẻ tăng nhạy cảm với thức ăn nóng và lạnh.

- Trẻ có thể bị nhức đầu âm ỉ mỗi sáng thức dậy.

- Đau tai do co thắt mạnh cơ hàm.

- Co, căng và đau cơ hàm.

- Rối loạn cơ và khớp thái dương hàm (cử động khó hoặc phát tiếng kêu).

Nghiến răng có để lại hậu quả gì cho trẻ?

Nếu trẻ bị nghiến răng mãn tính sẽ rất có hại cho răng, việc mọc răng và cơ , hàm. Răng sẽ bị mòn, hiện tượng này làm cho những thức ăn có axit và đường bám vào răng nhiều hơn và sâu răng sẽ phát triển. Ngoài ra tình trạng nghiến răng kéo dài có thể đưa đến những hậu quả xấu tới các hệ thống nhai như hệ thống răng, cơ hàm và khớp thái dương hàm, có thể dẫn đến gãy răng của trẻ, trong trường hợp nghiêm trọng có thể dẫn đến biến đổi hình dạng khuôn mặt của trẻ.

Xem thêm tại http://medshop.vn/Tin-tuc/Tat-nghien-rang-o-tre-em.html
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thường thấy người lớn ngũ mới nghiếng răng, trẻ nhỏ cũng có hiện tượng này nữa ah?
    ay bạn vào trang này hỏi bác sĩ tử xem: http://hoibacsi.com/hoidap/
    Trẻ em như búp trên cành,
    Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan :Angel:
    -----Tất cả vì tương lai con em chúng ta."----------
    https://https://hoibacsi.com/hoi-dap
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chẳng là thế này, nhóc nhà e được 30 tháng nhưng đêm ngủ hay nghiến răng, e lo không biết làm sao mà bé như vậy và nghiến răng có ảnh hưởng đến sự phát triển của bé hay không, nhờ mọi người trong chuyên mục giảo đáp giúp.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mìng gửi bạn bài này tham khảo nhe,bạn áp dụng cho bé xem sao

Tật nghiến răng ở trẻ em

Tật nghiến răng là sự nghiến hoặc xiết chặt hàm răng một cách quá mức của các răng ở hai hàm trên và dưới, có thể phát ra tiếng ken két hoặc không, thường gặp ở trẻ trên 5 tuổi. Nghiến răng hay diễn ra vào lúc ngủ, nhất là khi trẻ ngủ sâu. Đôi khi cũng thấy trẻ nghiến răng ban ngày, khi trẻ bị căng thẳng hay lo âu.

Những yếu tố nào gây nên chứng nghiến răng?

Thực ra, nguyên nhân và các yếu tố ảnh hưởng đến hiện tượng nghiến răng này cho đến nay vẫn chưa được xác định rõ ràng. Có 2 nguyên nhân chính thường liên quan đến tật nghiến răng ở trẻ em:

- Do các răng hàm trên và hàm dưới mọc lệch lạc, răng không thẳng hàng, không khít khi khép 2 hàm răng sẽ dẫn đến chỗ tiếp xúc giữa 2 hàm răng không tốt, không ăn khớp nhau làm trẻ khó chịu. Theo phản xạ, hai hàm răng sẽ có xu hướng cọ xát vào nhau, nghiến chặt lại và nghiến răng sẽ làm trẻ cảm thấy dễ chịu hơn.

- Stress: nguyên nhân tâm lý cũng có thể làm trẻ cảm thấy lo âu, căng thẳng, kích động hay xúc cảm quá mức. Nghiến răng được xem là phản ứng đối với sự căng thẳng thần kinh và phần lớn là ở những trẻ có hệ thần kinh dễ bị kích thích. Ví dụ như trẻ đang lo lắng về bài kiểm tra, trẻ cãi nhau với anh chị em hay trẻ bị cha mẹ trách mắng kéo dài. Yếu tố tâm lý này cũng gây nên hiện tượng nghiến răng. Ban đêm, khi ngủ, stress có thể gây nên một áp lực đối với răng, làm hai hàm răng nghiến chặt vào nhau.

Các triệu chứng nghiến răng ở trẻ em

Đa số trẻ bị nghiến răng chỉ thấy có triệu chứng nghiến hay cắn chặt răng trong lúc ngủ. Hiện tượng nghiến răng thường xuyên như vậy có thể không làm ảnh hưởng gì đến sức khỏe của trẻ.

Tuy nhiên, cũng có trường hợp trẻ nghiến răng mạnh đến mức có thể:

- Nghiến hay cắn chặt răng có thể gây ra tiếng ken két trong lúc ngủ.

- Mòn răng: tùy mức độ nghiến răng, thời gian nghiến răng và độ cứng mô răng mà mức độ mòn răng là nhiều hay ít. Mặt tiếp xúc của răng bị mòn thấp xuống trở nên phẳng dẹt. Một số trẻ nghiến các răng mạnh đến nỗi làm vỡ men bờ cắn ở mặt ngoài răng trước dưới và mặt trong răng trước trên.

- Những trường hợp nặng, men răng bị mòn, để lộ phần lớp ngà bên trong làm trẻ tăng nhạy cảm với thức ăn nóng và lạnh.

- Trẻ có thể bị nhức đầu âm ỉ mỗi sáng thức dậy.

- Đau tai do co thắt mạnh cơ hàm.

- Co, căng và đau cơ hàm.

- Rối loạn cơ và khớp thái dương hàm (cử động khó hoặc phát tiếng kêu).

Nghiến răng có để lại hậu quả?

Nếu trẻ bị nghiến răng mãn tính sẽ rất có hại cho răng, việc mọc răng và cơ hàm. Răng sẽ bị mòn, hiện tượng này làm cho những thức ăn có acid và đường bám vào răng nhiều hơn và sâu răng sẽ phát triển. Ngoài ra, tình trạng nghiến răng kéo dài có thể đưa đến những hậu quả xấu tới các hệ thống nhai như: hệ thống răng, cơ hàm và khớp thái dương hàm, có thể dẫn đến gãy răng của trẻ, trong trường hợp nghiêm trọng có thể dẫn đến biến đổi hình dạng khuôn mặt của trẻ.

Trẻ nghiến răng kéo dài bao lâu?

Đa số các trẻ sẽ hết nghiến răng khi các răng sữa được thay thế bởi các răng vĩnh viễn. Tuy nhiên, cũng có trường hợp trẻ tiếp tục nghiến răng, nhất là khi do nguyên nhân tâm lý, trẻ sẽ hết nghiến răng khi sự căng thẳng thần kinh bị loại bỏ.

Làm gì để giúp trẻ bị nghiến răng?

Hiện tượng nghiến răng thường xuyên có thể không làm ảnh hưởng gì đến sức khỏe của trẻ. Nghiến răng nếu chỉ nhẹ thôi thì không cần chữa trị, các bậc cha mẹ không nên quá lo lắng vì hầu hết trẻ sẽ tự bỏ tật nghiến răng.

Có nhiều biện pháp điều trị nghiến răng nhưng cho đến nay vẫn chưa có một biện pháp hay loại thuốc nào đặc hiệu chữa được tật nghiến răng.

Cần chia sẻ với trẻ trước khi ngủ để trẻ cảm thấy an tâm, nên tập cho trẻ ngủ đúng giờ. Ngoài ra, các bậc cha mẹ chú ý chỉ cho trẻ chơi những trò chơi nhẹ nhàng trước khi ngủ, có thể đọc sách truyện tranh cho trẻ. Trong thời gian này, trẻ sẽ cảm thấy thả lỏng các cơ và đi vào giấc ngủ một cách rất nhẹ nhàng.

Nếu các bậc cha mẹ phát hiện thấy trẻ có những vết mòn trên bề mặt răng, nên đưa trẻ đi khám BS. Răng Hàm Mặt để kiểm tra, đánh giá tình trạng khớp cắn. Có thể bác sĩ sẽ mài những điểm cộm của răng, mài chỉnh các răng để các răng ăn khớp với nhau hơn hoặc làm một máng nhựa mềm cho trẻ mang trong miệng vào buổi tối, để ngăn trẻ nghiến răng hoặc giữ cho răng trẻ không bị mòn đi. Tác dụng của máng mặt nhai nhằm ngăn chặn sự phá hoại răng do nghiến, làm giảm khả năng mòn răng và gãy nứt răng do nghiến răng gây ra. Ngoài ra, máng mặt nhai cũng làm giảm tình trạng co thắt của các cơ nhai.

Cho đến nay, máng mặt nhai vẫn là phương pháp chính trong điều trị nghiến răng trên thế giới, hiện tượng nghiến răng có thể giảm bớt. Tuy nhiên, không phải máng nhai lúc nào cũng hiệu quả trong tất cả các trường hợp nghiến răng.

Đối với những trẻ bị nghiến răng do stress, cách chữa nghiến răng là tìm ra nguyên nhân gây nên lo âu, stress cho trẻ. Chỉ cần cân bằng trạng thái tâm lý, tình cảm, thoải mái tâm trí là có thể giúp trẻ giảm bớt nghiến răng.

Một số trẻ vào ban đêm chơi quá nhiều trước khi ngủ, căng thẳng thần kinh cũng sẽ nghiến răng. Hoặc có một sự việc nào đó, trẻ bị cha mẹ trách mắng kéo dài khiến trẻ bị sợ hãi, lo âu… cũng là nguyên nhân dẫn đến tật nghiến răng của trẻ.

ThS.BS. NGUYỄN QUỐC DŨNG
    Quần áo trẻ em xuất khẩu giá tốt nhất
    https://www.webtretho.com/raovat/main...-tot-nhat.html
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu chị em nào biết cách nào hay thì chia sẻ nào
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihihihi, Con mình là con gái,,, bé bị ngủ nghiến răng từ 2 tuổi , nghe người ta nói càng lớn bé sẽ bớt, nhưng đến hôm nay con mình đã 6 tuổi mà bệnh không hết mà còn thấy nghiến răng nhiều hơn( khi ngủ , cứ thấy bé trở mình là nghiến răng, nghiến liên tục 7,8 lần, một đêm theo mình theo dõi bé có thể nghiến răng khoảng từ 100 đến 150 lần..một đêm, ) Bé phát triển bình thường,ko bệnh lý gì hết... do nghiến răng nhiều nên răng của bé bị nhỏ, thấp so với các bé khác. nhưng răng bé mọc đều ,đủ không sâu răng , và mới thay 2 cái răng cửa hàn dưới . các biện pháp tây y mình đã thử như ko hiệu quả... chỉ còn bài thuốc đông y cho ăn bọng đái heo, thạch sùng,(có TV web đã post)... là chưa dám thử..không biết có gđ nào thử thành công chưa?.
    Qua bài viết này mong gặp được có ai , gia đình nào đã trị được bệnh này xin góp ý kiến cụ thể,, thành thật cám ơn!!!
    đây cũng là mong mỏi của rất nhiều gia đình!!!! ....
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4