TIN TÀI TRỢ.

Bé nghiến răng khi ngủ

• 2 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi ngủ, bé thường xuyên nghiến răng. Có cách cách nào chữa được không. Xin giúp
    2n

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 866 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hiện tượng nghiến răng cũng là một trong những triệu chứng thể hiện sự thiếu calci.
    Bạn có thể tham khảo bài "những hiện tượng liên quan đến sức khỏe" này nhé: https://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=210
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Một số người (người lớn và trẻ em) khi ngủ thường hay nghiến răng, phát ra những tiếng kêu nghe ghê rợn. Vừa làm hỏng hàm răng và gây mất thẩm mỹ.
    Cũng đã có nhiều tài liệu nói về nguyên nhân và cách chữa nhưng nói chung tỉ lệ thành công chưa cao. Con gái mình cũng vậy, khi ngủ cháu ngủ nghiến răng rất nhiều, cũng đi khám BS nhưng nói rằng phải giải phẫu mới khỏi được, rất thương con nhưng lại sợ phải giải phẫu. Tình cờ vừa qua đi công tác mẹ ếch cốm học được một bài thuốc gia truyền của một cụ lang rất hiệu nghiệm và đã chữa khỏi hẳn cho con gái mình, và một số bạn bè. Xin được mách cùng các mẹ, bài thuốc dân gian rất đơn giản.
    Nguyên liệu:
    1. Bàng quang (bóng đái) lợn ta (loại lợn ỉ hoặc móng cái): 1 cái
    2. Thạch sùng: 1 con
    3. Nước dừa (chọn loại dừa non) 1 cốc
    4. Đậu xanh (bỏ vỏ và ngâm) 1 nắm
    5. Muối (không i ốt) 1 chút
    Cách chế biến:
    Bàng quang lợn để nguyên cái rửa sạch cả bên trong và bên ngoài.
    Thạch sùng mổ bụng bỏ nội tạng đem đốt tồn tính, tán thành bột.
    Đem đậu xanh sau khi ngâm, than thạch sùng, cùng nước dừa non trộn đều đổ vào bàng quang lợn buộc chặt thành bao kín, bỏ vào xoong và hầm cách thuỷ chừng 2.5h đến 3 h là được. Chú ý: dùng kim châm nhiều lỗ nhỏ vào bàng quang lợn cho nhanh chín.
    Cách dùng:
    Sau khi chín đê nguội dùng dao xắt thành từng nhát. Mỗi ngày ăn 1 cái, dùng liên tục trong 7 ngày thì khỏi hẳn.
    Chúc các mẹ thành công.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Món này mình cũng làm cho bé Bí Ngô nhà mình, lúc đầu cháu sợ lắm, nhưng phải công nhận là hiệu quả. AX mình bắt thạch sùng thành thợ luôn. Nhưng nhớ phải làm thật kiên trì đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 295 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Merodong oi, nhà mình cả bố lẫn con đều nghiến răng khi ngủ. Minh tưởng đấy là bệnh di truyền chứ. Sẽ cố gắng học hỏi cách chữa bệnh vậy. Nhưng nghĩ đến thạch thùng thì sợ phát khiếp.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn vui lòng cho mình hỏi :Thạch sùng "đốt tồn tính" là gì? Hai nhóc mình dạo gần đây tự nhiên bị nghiến răng làm mình rất lo buồn, mình tìm hiểu thông tin trên ykhoanet thì thấy nói do bệnh về đường tiêu hoá hoặc hô hấp. Chưa biết thế nào thì thấy bài thuốc bạn chỉ, mình muốn thử xem sao. Cám ơn bạn nhé.
    Tin Tin
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 421 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

đốt tồn tính là đốt cho con thạch sùng đó "chín nhừ" nhưng vẫn còn nguyên cả con chứ không phải nát vụn ra thành than đâu, chị à :4:

merodong và me_bingo ơi, em nghe thấy vụ thạch sùng này cũng sờ sợ lắm, nhưng thằng con em nó đang mắc tật nghiến răng kèn kẹt suốt ngày mà chưa biết làm cách nào cho khỏi. Ăn cái món hỗn hợp đó có khỏi thật không?, có khó ăn lắm không?

Sao Tây y thì giải thích nguyên nhân của nghiến răng là do 3 lý do chính:
    - Trẻ có ký sinh trùng đường ruột
    - Hai hàm răng không khít
    - Do bị lo lắng sợ hãi, stress điều gì
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 68 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng rất quan tâm đến bài thuốc này, nhưng cái món thạch thùng mổ bụng mình thấy khó là, Ax nhà mình không có nhà nên mình phải tự hết. Để mổ bụng thạch thùng bạn dùng dao lam a, làm thế nào để nó nằm im. Bình thường mình cũng đã ít sờ đến con thạch thùng rồi.
    Merodong giải thích thêm nhé. Cám ơn mẹ cháu nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, Ech con nhà mình đi ngủ thỉnh thoảng lại nghiến răng kẹt kẹt, không hiểu đấy là tại sao ấy nhỉ? Có phải còi xương hay giun sán không hả các mẹ?

À, mà nếu đi khám xem con mình có còi xương hay không thì ở đâu hả các mẹ?
    • 14 năm
    • 723 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

ơ, sao giống cu nhà mình thế nhỉ, mình cứ tưởng là cu cậu giống ông nội, vì ông nội nghiến răng ghê lắm Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này thì share cho minh luôn với nhé.
    • 538 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bạn xem chữa bệnh nghiến răng ở đây này
    https://www.webtretho.com/forum/showt...%BFn+r%C4%83ng
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các bạn nhiều nhé. Mình sẽ nghiên cứu và thử áp dụng cho Ech con xem có đỡ không nhé. Trộm vía khoảng 1 tuần nay không thấy nó nghiến răng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 552 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình 5 tuổi, khi ngủ đêm hay nghiến răng kèn kẹt. Có mẹ nào biết cách gì để chữa được không, xin chỉ giúp với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 14 năm
    • 103 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình nghĩ khi ngủ mà bé hay nghiến răng, nằm sấp thi mẹ Lan Nhi thử tẩy giun cho bé xem sao.
    • 912 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

San day cho em hoi tham luon.Be nha minh moi 10,5 thang thoi nhung da hay nghien rang roi.Nhung be khong nghien rang luc ngu ma luc thuc kia.Nghe ket ket phat kinh len duoc,giong nhu la tro choi cua be vay.Ba ngoai be thi noi be thieu vitamin C, em khong biet co phai nhu vay khong nua,mac du em da cho be uong nuoc cam, chanh va an rau day du.Ai co kinh nghiem ve chuyen nay thi cho em biet nhe.Sory vi ko danh duoc da^'u.
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 552 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBill
    Mình nghĩ khi ngủ mà bé hay nghiến răng, nằm sấp thi mẹ Lan Nhi thử tẩy giun cho bé xem sao.
    Cảm ơn mẹ Bill nhé. Mình cũng có kế hoạch tẩy giun cho bé sau khi bé khỏi ho đợt này, tuy nhiên mình không thấy con nằm sấp khi ngủ đâu mẹ Bill ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ko hiểu sao mấy ngày hôm nay Sâu nhà em cú nghiến hai hàm răng vào với nhau nghe kèn kẹt sợ lắm, đưa cho hắn cái để nghiến khi ngúa răng hắn cũng ko thèm, các chị bảo em phải làm sao bây giờ, liệu nghiến thế có ảnh hưởng gì ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

thế mà tớ nghe nói cái bệnh này không khỏi được đâu. Nhiều người mòn răng đấy. Bên này tớ nghe nói có một cái cover bằng silicon. Khi ngủ đặt vào răng, nếu nghiến thì răng cũng không bị mòn vẹt đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhpham
    Các mẹ ơi, bé nhà mình 5 tuổi, khi ngủ đêm hay nghiến răng kèn kẹt. Có mẹ nào biết cách gì để chữa được không, xin chỉ giúp với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Con trai lớn của mình lúc 5-6 tuổi hay bị nghiến răng khi ngủ. Bác sĩ cho uống bổ sung canxi ( tên thuốc là Calcium Corbiere - không chắc là có viết đúng không) Một thời gian sau thì hết.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_bonbon
    San day cho em hoi tham luon.Be nha minh moi 10,5 thang thoi nhung da hay nghien rang roi.Nhung be khong nghien rang luc ngu ma luc thuc kia.Nghe ket ket phat kinh len duoc,giong nhu la tro choi cua be vay
    Nhóc thứ 2 đang 11 tháng cũng hay nghiến răng giống y như con bạn, chỉ bị lúc thức thôi. Mình nghĩ là bé đang thời kỳ mọc răng, bị ngứa lợi nên nghiến răng chứ không sao hết.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Nghiến lúc ngủ hay nghiến lúc thức hả em?
    GT nhà chị cũng có 1 giai đoạn liên tục nghiến răng, còn nghiến đến nỗi 2 vai và tay rung bần bật cơ . Cứ nói đến từ "răng" hoặc hỏi"răng đâu?" là nó lại nghiến răng kèn kẹt làm mọi người không dám nói đến từ "răng" nữa.
    Một thời gian thấy nó bớt nghiến răng đi, nhưng bây giờ thỉnh thoảng vẫn nghiến, chắc là cu cậu ngứa răng.
    Chị cũng nghĩ là nghiến răng nhiều chắc không tốt, sợ lệch vẹo hàm răng hoặc mòn răng vì răng tụi nó mới mọc. Nhưng càng nhắc nhở thì nó càng nghiến nên đành phải đánh bài "Makeno" thôi.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4