TIN TÀI TRỢ.

Bé nghiến răng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac mẹ cho minh hoi voi. Bé nhà minh đuoc hon 16 thang, ko hieu sao gan đay be rat hay nghien rang, chi nghien vao luc đang choi đua voi moi nguoi, bé nghien rang và lam mat xau, nghien ken ket nghe rat sợ. Khong biet như vay bé có bị lam sao ko?
    Mẹ thương con vì con giống ba lá la la

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không chữa được đâu. Bố Suốt cũng trèo trẹo đấy, hồi bé chữa các thể lại pín lợn, pín chó thiếu mỗi pín người mà có khỏi đâu.

Oài, để nghe đêm cũng vui tai.
    • 148 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ có bé nào như vậy không ? Bé nhà e mới mọc được 7 cái răng (Trên 4 dưới 3) nhưng thường xuyên nghiến răng lắm và thường dùng mấy cái răng dưới để nạy đồ ( nắp lon sữa ,chai xà phòng tắm...)bất kể cái gì có nắp đều nạy hết :Sigh: .E sợ nếu như nạy như vậy lâu răng bé sẽ bị biếng dạng .Có mẹ nào có cao kiến gì không mách dùm e với :Thinking:
    Ba là cây nến vàng ,mẹ là cây nến xanh ,con là cây nến hồng ,bốn ngọn nến lung linh...

https://tientrantt.multiply.com/

event

event
    • 173 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tientrantt Xem bài viết
    Các mẹ có bé nào như vậy không ? Bé nhà e mới mọc được 7 cái răng (Trên 4 dưới 3) nhưng thường xuyên nghiến răng lắm và thường dùng mấy cái răng dưới để nạy đồ ( nắp lon sữa ,chai xà phòng tắm...)bất kể cái gì có nắp đều nạy hết :Sigh: .E sợ nếu như nạy như vậy lâu răng bé sẽ bị biếng dạng .Có mẹ nào có cao kiến gì không mách dùm e với :Thinking:
    Không biết các bé khác thế nào chứ con nhà tớ mỗi lần chuẩn bị mọc thêm răng là lại nghiến răng kèn kẹt, gặm tay đến giập cả ngón :Sad: Mẹ nó bổ sung canxi cho con và chuẩn bị sẵn một số đồ cho bé gặm, thử xem sao.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em đã gần 4 tuổi rồi. Nhưng từ khi mọc răng tới giờ thường hay nghiến răng kèn kẹt vào ban đêm. Em cũng thấy lo lắng không biết nguyên nhân tại sao. Có hỏi một vài người nhưng cũng không có câu trả lời cụ thể. Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giùm em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bekhoaitay Xem bài viết
    Cac mẹ cho minh hoi voi. Bé nhà minh đuoc hon 16 thang, ko hieu sao gan đay be rat hay nghien rang, chi nghien vao luc đang choi đua voi moi nguoi, bé nghien rang và lam mat xau, nghien ken ket nghe rat sợ. Khong biet như vay bé có bị lam sao ko?
    Cac me oi,be nha minh chung thay nhu vay,be dc 13 thang rui,co me nao biet k,chi cho minh voi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,920 Bài viết

• 1,585 Được cảm ơn

Huhuhu, bé mình gần 1 tuổi, mọc 6 cái rằng rồi, chừng 1 tuần gần đây tự dưng mới nghiến răng kèn kẹt vậy. Mình đang lo có thiếu chất gì. Mà vào đây ko thấy ai trả lời gì hết vậy :Sad:
    • 163 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

E cũng đang quan tâm quá. Bé nhà em mới được 10 tháng với 4 chiếc răng nhưng cũng nghiến răng kèn kẹt. E không hiểu bé nghiến răng như thế có sao không. Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này trả lời em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 491 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con mình 25 tháng , 2 tuần nay tự nhiên cũng nhai/nghiến răng kèn kẹt cả ngày, nghe mà sợ, cứ sợ bé nghiến nhiều sẽ đau nhưng chẳng có cách nào stop được, đi học thì sợ cô cũng nghiến nhưng khg nhiều còn về nhà thì nghiến tiếp, khg biết có phải sắp mọc răng nữa khg (vì bé mới có 14 cái răng à), càng nói càng giải thích bé càng làm hơn mà đặc biệt bé thích ăn vặt , lúc nào cũng phải có cái gì trogn miệng để nhai, hết cái này thì làm liền qua cái khác, miệng lúc nào cũng khg nghỉ ngơi hết, bé ăn được cũng mừng nhưng khg biết có phải là "bệnh" khg nữa, vì nghe đâu đó ăn nhiều cũng là cái bệnh :Sigh:. Mình thì chỉ nghĩ là bé ngứa nướu nên muốn ăn cái gì đó cho đỡ ngứa, hy vọng khg phải là "bệnh ăn"
    • 248 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cháu trai nhà mình mới 17 tháng tuổi, có 10 răng. Không hiểu vì sao mà từ rất sớm cháu đã có tật nghiến răng và nghiên rất lớn.

Các bà mẹ có kinh nghiệm gì chia sẻ với nhé

news_raovat478
    • 6,406 Bài viết

• 12,999 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ạ, em trai mình năm nay học lớp 9 rồi mà ngủ vẫn nghiến răng. MÌnh trêu thế này thì ế vợ mà vẫn chưa sửa được, kô biết có cách gì không?
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Nghiến răng ở trẻ em là tình trạng khá phổ biến, nguyên nhân được đề cập đến là do nhiều yếu tố như:
    - Răng đang mọc chưa đạt được sự ổn định trong khớp cắn.
    - Do đau nướu răng trong quá trình mọc răng.
    - Do nhiễm dun sán.
    - Do chấn thương tâm lý, thường gặp ở trẻ bị ngược đãi.
    - Do một số bệnh thuộc hệ thần kinh.
    - Do dị ứng / hoặc có cơ địa dị ứng.
    - Do sử dụng chất kích thích
    - Do tình trạng kích thích tâm lý quá mức.
    Bệnh nhi có thể nghiến răng kêu ken két hoặc chỉ nghiến chặt 2 hàm lại với nhau, biểu hiện thực thể là sự mòn và nứt vỡ men răng rìa cắn, đỉnh múi răng. Nghiến răng dẫn đến các hậu quả:
    - Tổn thương mô cứng của răng
    - Tổn thương mô nha chu
    - Tổn thương khớp thái dương hàm
    - Đau cơ vùng mặt và thái dương
    Tình trạng này có thể tiến triển đến sau khi trưởng thành hoặc có thể tự khỏi. Điều trị cần căn cứ vào nguyên nhân cụ thể. Các điều trị giải quyết tình thế được đề cập đến thì gồn có:
    - Làm máng nhai.
    - Đeo khí cụ chỉnh hình.
    - Sử dụng thuốc an thần
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 113 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé nhà em được 6 tháng, mới nhú 2 răng, 3 hôm nay cứ nắm chặt 2 tay, gồng người, nghiến 2 hàm với nhau, không biết có phải bị bệnh gì không. Nhìn con như thế cũng buồn cười mà cũng lo lo. Các bố mẹ biết chỉ giùm em với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 861 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Ku nhà mình đêm cũng nghiến răng trèo trẹo, híc. Mẹ cứ tưởng do con bị viêm tai nên mới thế. Sau khám dinh dưỡng bs kê cho lọ Vitamin Caditimin, uống vào thấy hết.

• 2,874 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emminhmeo Xem bài viết
    Ku nhà mình đêm cũng nghiến răng trèo trẹo, híc. Mẹ cứ tưởng do con bị viêm tai nên mới thế. Sau khám dinh dưỡng bs kê cho lọ Vitamin Caditimin, uống vào thấy hết.

Bé nhà mình tối nào ngủ cũng nghiến răng, bạn cho hỏi lọ Vitamin Caditimin là loại vites gì thế?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 861 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_love79 Xem bài viết
    Bé nhà mình tối nào ngủ cũng nghiến răng, bạn cho hỏi lọ Vitamin Caditimin là loại vites gì thế?
    Mình không nhớ hết các loại nhưng trong đó có Vit B, D3, Kẽm, 2 loại canxi... nếu mẹ nó cần thì tối về mình sẽ up thành phần lên cho nhé.
    • 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

có mẹ nào tiếp tục mục này ko nhỉ? bé nhà em 8thang, có 4 răng hàm trên, 2 răng hàm dưới mà cứ nghiến ken két suốt cả lúc thức lúc ngủ. mẹ nào đã điều trị đc cho con thì giúp em với, và cho em hỏi điều trị ở bác sĩ nào.
    cám ơn các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 156 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Con nhà mình tuần nay cũng bị thế. Bé không nghiến răng lúc ngủ mà chỉ nghiến răng lúc thức . bé mới có 4 cái răng thôi. 2 tay bé gồng lên rồi 2 răng nghiến chặt vào nhau. Không biết là có bị thiếu chất gì ko nữa.
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Có mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này giúp em với, vì bé nhà em lúc còn 4-5 tuổi chỉ thỉnh thoảng mới nghiến em chỉ nghỉ do căng thẳng thần kinh hay bé bị mệt nên không để ý lắm, đến nay bé đã 8 tuổi rồi. Nhưng 2 năm ngần đây thì đêm nào bé cũng đi ngủ cũng nghiến răng? Em đã đi hỏi thì mọi người nói là do nhiều nguyên nhân: có thể do thiếu dinh dưỡng, do thần kinh bị căng thẳng, và cũng có thể do bị tật về xương hàm. Em đã chữa cho bé bằng mẹo và đưa con đi kiểm tra dinh dưỡng nhưng không thấy tiến triển gì cả???:Nottalkin: Không biết đây có phải là một bệnh của trẻ hay không? Mẹ nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên với không đêm nào cứ thấy con trở mình là nghiến kèn kẹt thấy thương quá mà không biết làm thế nào cả.:Crying:
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Về tật nghiến răng thì đúng là do nhiều nguyên nhân --> còn bé nên cho đi khám sớm mẹ ạ! thường sẽ đeo một cái máng nhai - được thiết kế riêng cho từng người và có hướng dẫn sử dụng cũng như kết hợp điều trị theo từng đối tượng và nguyên nhân nữa!

Mình biết TS Ngọc - Võ Trương Như Ngọc - Trưởng bộ môn Răng trẻ em - Viện Đào tạo Răng hàm mặt - ĐH Y Ha Nội
    có chuyên môn sâu về răng trẻ em --> có thể đến cơ sở của NHA KHOA NHƯ NGỌC
    34 trần quang diệu hoặc 42 kim mã
    www.nhakhoanhungoc.com hoặc mẹ gọi trực tiếp cho TS Ngọc: 0945.78.68.68 ==> nếu không nghe máy thì chắc đang khám bệnh hoặc đang giảng bài! mẹ có thể nhắn tin ==> hoặc mẹ gọi vào điện thoại bàn của 1 trong 2 cơ sở để hẹn lịch đến khám là được!

Chúc mẹ và cháu giải quyết được sớm vấn đề nghiến răng!
    à, bổ sung thêm: nghiễn răng sẽ gây mòn nhanh và đều các mặt răng đấy ==> có thể sẽ gây ê buốt răng do mòn nhiều! ==> nếu mẹ đễn TS Ngọc thì hỏi luôn về các loại thuốc đánh răng cho trẻ em nhé ==> đừng tin mấy bọn Colgate hay PS về việc chọn kem nào! ==> kem thực ra cũng là thuốc --> cần có chỉ định cụ thể của nha sĩ mới tốt!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2