TIN TÀI TRỢ.

Bé khó ngủ và chậm mọc răng, các mẹ giúp với

• 1 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn giúp mẹ cháu vấn đề đau đầu này với. Chả là gần đây con gái mình khó ngủ quá. Cháu 11 tháng tuổi, hơi còi một tí nhưng, trộm vía, ăn uống bình thường, sức khoẻ tốt (trộm vía...). Có điều cháu ngủ kém quá. Lúc mới bắt đầu ngủ, đặt xuống giường, cháu cứ lăn qua lăn lại mãi mới ngủ được. Lúc gần sáng hoặc lúc ngủ không say cháu cũng cứ lăn qua lăn lại như thế. Tội lắm. Lúc đó mẹ cũng không ngủ được và rất sốt ruột vì không biết làm thế nào để con gái ngủ được ngay.

Ngoài ra, 11 tháng rồi mà con gái mới có 1 cái răng độc nhất. Mình nghĩ ngủ kém và mọc răng chậm là biểu hiện còi xương. Cách đây khoảng 1 tháng, bác sỹ kê đơn cho cháu uống Vít. D3 200.000IU và Calcium Corbiere. Nhưng uống canxi được 1 tuần thì cháu bị đầy bụng, rối loạn tiêu hoá nên mình không cho uống nữa. Sau đó, bác sỹ bảo cho uống Canxinol nhưng kết quả cũng vẫn bị đầy bụng. Từ đó, mình không cho con uống canxi nữa mặc dù vẫn nghĩ là con bị biểu hiện còi xương, thiếu canxi.

Gần đây con gái càng bị khó ngủ và không chịu mọc thêm cái răng nào làm mình lo lắng quá. Có mẹ nào có con gặp vấn đề tương tự hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp mẹ cháu với. Mẹ cháu vô cùng biết ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh la me cua Chom Chom day. Con minh co dót cung kho ngu minh cho tiem vitamin D liêu cao vi minh không nho la D3 hay D2 chi biết la khi tiem cai do vao thi trong vong sau thang không dước bo sung bát kỳ mót vitamin nao khác. Nhung con minh thi lai sumo qua nen cung bi coi xương the bu va tiem cai do không an thua ma chu yêu la cho an ghe va cua nhiêu vao va phai phoi nang thương xuyên vao buôi sang trước 9 h.
    Chôm đi mẹ dắt Chôm đi
    Mẹ đi trường học, Chôm đi trường đời
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChom
    Minh la me cua Chom Chom day. Con minh co dót cung kho ngu minh cho tiem vitamin D liêu cao vi minh không nho la D3 hay D2 chi biết la khi tiem cai do vao thi trong vong sau thang không dước bo sung bát kỳ mót vitamin nao khác. Nhung con minh thi lai sumo qua nen cung bi coi xương the bu va tiem cai do không an thua ma chu yêu la cho an ghe va cua nhiêu vao va phai phoi nang thương xuyên vao buôi sang trước 9 h.
    Cảm ơn mẹ Chom Chom nhé. Hồi đó bác sỹ có chỉ định phải uống bổ sung canxi không? Và sau đó bé nhà bạn có ngủ ngon giấc hơn không?
    Về chuyện phơi nắng mình thấy hơi khó vì bé nhà mình ngủ dậy muộn (hơn 8 giờ sáng). Với lại ngày mùa đông thì ít nắng còn mùa hè thì phơi nắng 20 phút (dù là nắng trước 9 giờ sáng) cùng khó chịu lắm, mẹ Chom Chom ạ. Người lớn đi làm buổi sáng còn phải bịt mặt, mặc áo chống nắng nữa là. Thế bạn cho con gái phơi nắng như thế nào? Có thấy hiệu quả không?
    Còn về chuyện răng lợi nữa, làm sao để nó mọc nhỉ?
    Có mẹ nào cho con uống canxi bị đầy bụng rồi sau lại tìm được loại canxi không gây đầy bụng không?
    Mẹ nào biết, trả lời giùm mình nhé.
    • 186 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=mẹ sáo]Có mẹ nào cho con uống canxi bị đầy bụng rồi sau lại tìm được loại canxi không gây đầy bụng không?
    Mình cho bé uống Calcinol của Ấn độ, loại 28.000 đ/lọ, ngọt nhw mật ong, dễ uống lắm, không thấy bé có biểu hiện gì về tiêu hoá cả. nếu bạn muốn cung cấp cho bé cả Calci và Vitamin D thì cho uống Scott (không biết có chính xác không nhỉ), là chai lớn, màu cam, hình như 50.000/chai thì phải. Mẹ cho uống ngày 2 lần, lần 1 muỗng cafe nhé. Bé nhà mình cũng thiếu Vitamin D và Calci nên chưa có cái răng nào, ra mồ hôi rất nhiều và cực kỳ khó ngủ (y chang mẹ tả về Sáo vậy). Mình cho bé phơi nắng lần nào là bé ốm lần đấy vì SG chỗ nào có nắng là có gió, chẳng biết phải làm thế nào nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 52 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ sáo
    Cảm ơn mẹ Chom Chom nhé. Hồi đó bác sỹ có chỉ định phải uống bổ sung canxi không? Và sau đó bé nhà bạn có ngủ ngon giấc hơn không?
    Về chuyện phơi nắng mình thấy hơi khó vì bé nhà mình ngủ dậy muộn (hơn 8 giờ sáng). Với lại ngày mùa đông thì ít nắng còn mùa hè thì phơi nắng 20 phút (dù là nắng trước 9 giờ sáng) cùng khó chịu lắm, mẹ Chom Chom ạ. Người lớn đi làm buổi sáng còn phải bịt mặt, mặc áo chống nắng nữa là. Thế bạn cho con gái phơi nắng như thế nào? Có thấy hiệu quả không?
    Còn về chuyện răng lợi nữa, làm sao để nó mọc nhỉ?
    Có mẹ nào cho con uống canxi bị đầy bụng rồi sau lại tìm được loại canxi không gây đầy bụng không?
    Mẹ nào biết, trả lời giùm mình nhé.
    Mẹ sáo à, canxi theo như mình biết thì chỉ tổng hợp được dưới ánh nắng mặt trời tuy nhiên vừa phải thôi vì nếu tắm nắng nhiều sẽ bị tăng canxi trong máu( phức tạp thế đấy )Mẹ sáo đã cho con uống Canxi corbion ( cái tên này chắc không chính xác đâu )nó là thuốc của Pháp. Cứ đủ canxi răng con sẽ mọc ngay mà. bổ sung thêm cho con cả Vitamin C nữa vì nó rất cần trong việc chuyển hoá Vit D thành Can xi đấy.
    Mạo muội các bác sĩ để vài nhời với mẹ sáo những diều học lỏm được. Mong con chóng mọc răng
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Mình đã cho bé uống Calcium Corbiere rồi (chắc là loại canxi mẹ habinh 75 nhắc đến đó), sau đó uống Calcinol của Ấn Độ. Nhưng đều bị đầy bụng, mấy ngày liền không muốn ăn uống gì nên bây giờ nghĩ đến canxi là thấy sợ rồi. Trong diễn đàn các mẹ nói loại canxi Ostram 0.6g rất dễ hấp thu nhưng mình chưa dám cho uống.

Về vấn đề khó ngủ, bác sỹ Viện dinh dưỡng vừa rồi lại chỉ định uống Magne-B6 Corbiere (tên thuốc này chắc mình viết không chính xác). Đọc hướng dẫn sử dụng mình thấy có vẻ không đúng chỉ định lắm. Các mẹ có biết về loại thuốc này không? Mấy hôm nay con gái càng ngày càng khó ngủ hơn làm mình vô cùng căng thẳng và buồn nẫu cả người, các mẹ a.
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Mình đã cho bé uống Calcium Corbiere rồi (chắc là loại canxi mẹ habinh 75 nhắc đến đó), sau đó uống Calcinol của Ấn Độ. Nhưng đều bị đầy bụng, mấy ngày liền không muốn ăn uống gì nên bây giờ nghĩ đến canxi là thấy sợ rồi. Trong diễn đàn các mẹ nói loại canxi Ostram 0.6g rất dễ hấp thu nhưng mình chưa dám cho uống.

Về vấn đề khó ngủ, bác sỹ Viện dinh dưỡng vừa rồi lại chỉ định uống Magne-B6 Corbiere (tên thuốc này chắc mình viết không chính xác). Đọc hướng dẫn sử dụng mình thấy có vẻ không đúng chỉ định lắm. Các mẹ có biết về loại thuốc này không? Mấy hôm nay con gái càng ngày càng khó ngủ hơn làm mình vô cùng căng thẳng và buồn nẫu cả người, các mẹ a.

Con nhà mình trước đây cũng khó ngủ, ra nhiều mồ hôi trộm, cũng uổng đủ loại Vitamin D, calci sau đó bác sĩ VDD cũng cho uống Ma-nhê B6 của Corbiere (1 hộp 10 ống) đấy bạn ạ. Bạn cứ cho con uống theo chỉ định của bác sĩ đi, con mình bây giờ cũng ổn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 220403
    Con nhà mình trước đây cũng khó ngủ, ra nhiều mồ hôi trộm, cũng uổng đủ loại Vitamin D, calci sau đó bác sĩ VDD cũng cho uống Ma-nhê B6 của Corbiere (1 hộp 10 ống) đấy bạn ạ. Bạn cứ cho con uống theo chỉ định của bác sĩ đi, con mình bây giờ cũng ổn rồi.

Mình sẽ thử cho con gái uống Magne B6 vậy. Nhưng thuốc đó thấy ghi tác dụng phụ có thể là gây tiêu chảy. Mà con mình thì nhạy với mấy cái tác dụng phụ liên quan đến tiêu hoá lắm. Từ sau khi bắt đầu uống canxi đến giờ vấn đề tiêu hoá của bé cũng lằng nhằng lắm. Bé nhà bạn uống bao nhiêu ống Magne B6 và sau bao nhiêu lâu thì vấn đề ngủ nghê được cải thiện?
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Về vấn đề khó ngủ, bác sỹ Viện dinh dưỡng vừa rồi lại chỉ định uống Magne-B6 Corbiere (tên thuốc này chắc mình viết không chính xác).
    Theo bác sỹ Viện dinh dưỡng giải thích cho mình là Magne - B6 dùng để điều Canxi đến những chỗ cần thiết trong cơ thể bạn ạ. Uống canxi kết hợp với Magne-B6 thì canxi mới phát huy hết tác dụng.
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Mình sẽ thử cho con gái uống Magne B6 vậy. Nhưng thuốc đó thấy ghi tác dụng phụ có thể là gây tiêu chảy. Mà con mình thì nhạy với mấy cái tác dụng phụ liên quan đến tiêu hoá lắm. Từ sau khi bắt đầu uống canxi đến giờ vấn đề tiêu hoá của bé cũng lằng nhằng lắm. Bé nhà bạn uống bao nhiêu ống Magne B6 và sau bao nhiêu lâu thì vấn đề ngủ nghê được cải thiện?
    Bé nhà mình uống theo chỉ định của bs là 1hộp 10 ống, uống liên tục trong 10 ngày rồi thôi, uống quá liều chỉ định ko tốt đâu. Ngay sau khi uống thì mình thấy tình hình cải thiện ngay nhưng sau khi dừng thuốc thì bé lại khó ngủ, mình lại cho đi khám, bác sĩ lại đưa cho thuốc khác, lần nào cũng gồm đủ Vitamin D, calci, men tiêu hoá, 1 loại thuốc bổ, nếu tình hình ngủ căng quá thì bs cho thêm peritol, một loại thuốc chống dị ứng có tác dụng phụ là gây thèm ăn và buồn ngủ. Nói chung bé nhà mình theo bác sĩ trường kỳ nên bây giờ mới khá được thế này. Bây giờ mình chỉ cần thi thoảng cho chaú uống một loại men tiêu hoá hoặc 1 loại thuốc bổ để cháu ăn tốt, lên cân nhanh thôi còn vấn đề ngủ nghê, ra nhiều mồ hôi trộm coi như ổn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình uống theo chỉ định của bs là 1hộp 10 ống, uống liên tục trong 10 ngày rồi thôi, uống quá liều chỉ định ko tốt đâu. Ngay sau khi uống thì mình thấy tình hình cải thiện ngay nhưng sau khi dừng thuốc thì bé lại khó ngủ, mình lại cho đi khám, bác sĩ lại đưa cho thuốc khác, lần nào cũng gồm đủ Vitamin D, calci, men tiêu hoá, 1 loại thuốc bổ, nếu tình hình ngủ căng quá thì bs cho thêm peritol, một loại thuốc chống dị ứng có tác dụng phụ là gây thèm ăn và buồn ngủ. Nói chung bé nhà mình theo bác sĩ trường kỳ nên bây giờ mới khá được thế này. Bây giờ mình chỉ cần thi thoảng cho chaú uống một loại men tiêu hoá hoặc 1 loại thuốc bổ để cháu ăn tốt, lên cân nhanh thôi còn vấn đề ngủ nghê, ra nhiều mồ hôi trộm coi như ổn.
    Cám ơn 220403 nhé. Mình sẽ cho bé uống như bác sỹ chỉ định. Có điều mình cho con gái uống 1 ngày rồi (nửa ống một ngày) nhưng chưa cải thiện. Chắc là không thể cải thiện sau có 1 ngày nhỉ. Mình cũng mong con gái được như bé nhà bạn nhưng đúng là phải kiên trì mới được.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn 220403 nhé. Mình sẽ cho bé uống như bác sỹ chỉ định. Có điều mình cho con gái uống 1 ngày rồi (nửa ống một ngày) nhưng chưa cải thiện. Chắc là không thể cải thiện sau có 1 ngày nhỉ. Mình cũng mong con gái được như bé nhà bạn nhưng đúng là phải kiên trì mới được.
    Mẹ Sáo ơi là mẹ Sáo, chữa còi xương mà chỉ sau 1 ngày thì chả có bé nào bị còi xương nữa cả. Có khi phải vài tháng mới thấy tác dụng đấy mẹ Sáo ơi, phải kiên nhẫn thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi habinh75
    Mẹ sáo à, canxi theo như mình biết thì chỉ tổng hợp được dưới ánh nắng mặt trời tuy nhiên vừa phải thôi vì nếu tắm nắng nhiều sẽ bị tăng canxi trong máu( phức tạp thế đấy )Mẹ sáo đã cho con uống Canxi corbion ( cái tên này chắc không chính xác đâu )nó là thuốc của Pháp. Cứ đủ canxi răng con sẽ mọc ngay mà. bổ sung thêm cho con cả Vitamin C nữa vì nó rất cần trong việc chuyển hoá Vit D thành Can xi đấy.
    Mạo muội các bác sĩ để vài nhời với mẹ sáo những diều học lỏm được. Mong con chóng mọc răng.
    Habinh75 ơi, bạn tư vấn sai rồi, khổ lắm :4:.
    Canxi không phải là tổng hợp được dưới ánh nắng mặt trời đâu, mà ánh nắng mặt trời giúp tổng hợp vitamin D dưới da.
    Tắm nắng nhiều quá, tia tử ngoại có thể phá huỷ vitamin D (chứ mình chưa nghe tăng canxi máu bao giờ).
    Mình cũng chưa bao giờ nghe Vitamin C cần trong việc chuyển hoá Vít D thành canxi cả. :4:
    Mình không phải bác sĩ đâu, nhưng mà con mình cũng có triệu chứng còi xương nên phải cắp cặp đi theo bác sĩ cũng nhiều.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Mẹ Sáo ơi là mẹ Sáo, chữa còi xương mà chỉ sau 1 ngày thì chả có bé nào bị còi xương nữa cả. Có khi phải vài tháng mới thấy tác dụng đấy mẹ Sáo ơi, phải kiên nhẫn thôi.

Habinh75 ơi, bạn tư vấn sai rồi, khổ lắm :4:.
    Canxi không phải là tổng hợp được dưới ánh nắng mặt trời đâu, mà ánh nắng mặt trời giúp tổng hợp vitamin D dưới da.
    Tắm nắng nhiều quá, tia tử ngoại có thể phá huỷ vitamin D (chứ mình chưa nghe tăng canxi máu bao giờ).
    Mình cũng chưa bao giờ nghe Vitamin C cần trong việc chuyển hoá Vít D thành canxi cả. :4:
    Mình không phải bác sĩ đâu, nhưng mà con mình cũng có triệu chứng còi xương nên phải cắp cặp đi theo bác sĩ cũng nhiều.
    me2xiu à, mình căng thẳng chuyện ngủ nghê của con quá nên mong là uống thuốc rồi thì ngủ sẽ đỡ vật vã hơn chứ cũng biết là chữa còi xương phải kiên trì lắm. Còn về vitamin C thì mình thấy trong các thuốc chứa canxi (Calcium Corbiere, Calcinol) đều có vitamin C thì phải. Con của me2xiu cũng từng có triệu chứng còi xương thì chắc là mẹ phải có nhiều kinh nghiệm lắm. Có gì thêm thì chia sẻ với mình nhé.
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình cũng đã từng điều trị còi xương nên mình biết, Vít C làm tăng khả năng hấp thụ calci đấy. Vì vậy, trong thành phần thuốc mà bs cho con nhà mình bao giờ cũng có vít C đi kèm calci.
    Mẹ 2 xíu đúng đấy, tắm nắng rất tốt cho bé có triệu chứng còi xương vì ánh nắng mặt trời giúp bé tổng hợp vít D dưới da, sau đó vít D chuyển hoá thành calci. Tắm nắng thường xuyên rất tốt nhưng phải là ánh nắng lúc <8h sáng nếu không bé dễ bệnh hoặc đỏ rát da. Mình cũng chưa nghe thấy tắm nắng nhiều làm tăng calci máu cả, chỉ nghe nói nếu uống quá liều vít D hoặc calci thì dễ bị vậy thôi?!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

220403. Bạn có thể chỉ giúp mình nên bổ xung cho bé loại nào tốt. Bé nhà mình 5 tháng nay không mọc thêm cái răng nào và cũng rất khó ngủ về ban đêm.Thanks
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    ticker5
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

To mây xanh.
    Bạn có thể cho bé uống kiddi hoặc kidgrow, thuôc này có thành phần là vít D và men Lisin, giúp bé ăn ngon hơn, ngủ tốt hơn và quan trọng nữa là tăng trưởng chiều cao nhanh hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mình cũng bị còi và bác sỹ cũng khuyên bổ xung men Lisin. Bạn có thông tin hay tư liệu gì nói về men này không. mình cám ơn bạn nhiều
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,359 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Con bé nhà mình lúc 11 tháng chưa mọc răng nên mình xót ruột lắm. Tuần trước đưa con đi khám BSĐ. BS chẩn đoán là còi xương thể bụ và cho một số thuốc. BS bảo là uống thuốc khoảng 1 tuần là sẽ mọc răng và sau vài tuần sẽ đi vững vàng. Mình cho bé uống thuốc được 7 ngày thì hôm qua thấy 1 cái răng nhú lên. Còn đi vững vàng thì để đợi vài tuần nữa xem thế nao. Bây giờ con be con đã đứng vững lăm rồi. Trước khi uống thuốc bé ngủ cứ quay tít mù mà bây giờ đỡ trăn trở hơn nhiều. Không biết có phải là nhờ thuốc không hay tại mình bật điều hoà nên bé ngủ ngon hơn. Mình đọc cái hướng dẫn dùng thuốc thì toàn là bổ sung canxi và vitamin D. Nếu ai có con có hiện tượng như bé nhà mình thì có khi nên đưa đi khám BSĐ xem thế nào.
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tắm nắng thường xuyên rất tốt nhưng phải là ánh nắng lúc <8h sáng nếu không bé dễ bệnh hoặc đỏ rát da.
    sao có lần mình nghe ở đâu đó nói răng nên tắm nắng từ 8-10 h sáng nhi?????????????
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    sao có lần mình nghe ở đâu đó nói răng nên tắm nắng từ 8-10 h sáng nhi?????????????
    Đúng rồi, hôm nọ mình vừa đi hội thảo dinh dưỡng bác sỹ cũng bảo tắm nắng sau 9h sáng, để những khí độc ban đêm dưới mặt đất bay hết đi đã, Lúc tắm nắng cho thế cho con mặc quần áo mỏng, đội mũ, thậm chí có thể đứng trong bóng cây.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2