TIN TÀI TRỢ.

Bé kêu đau chim???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 42.8K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà em được 20 tháng rồi, hôm qua, cứ thấy ôm chim, rồi kêu đau. Em xem nhưng kô sưng, kô bị sước xát gì. Đêm ngủ đóng bỉm càng kêu. Đến hôm nay về hỏi lại, vẫn kêu ấn vào đau chim....mà đi vệ sinh vẫn bt.....các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tý, có nghiêm trọng kô ạ.........em lo quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 272 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bạn ơi kiểm tra xem việc vệ sinh đầu chim bé có sạch không nhé, có bị đỏ không. Lúc trước con trai mình cũng bị đau như thế,kiểm tra thì thấy đầu chim hơi bị dỏ và có cặn trăng trắng... nhưng sau khi vệ sinh sạch sẽ sang ngày hôm sau thì không thấy kêu đau nữa. Mình nghĩ cái này chỉ cần vệ sinh kỹ là ổn thôi. Nếu bé vẫn kêu đau nhiều, chắc là phải đi bệnh viện để kiểm tra cho chắc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 392 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn xem kỹ "chim" của bé xem. Có lẽ bé bị viêm rồi đấy. Bạn đến BV nhi đồng 1 dể khám cho be nha. Để lâu kg ổn đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 342 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

đúng đấy cho bé đi nhi đồng kiểm tra chim nhanh lên để kiểm tra viêm nhiễm qua các xét nghiệm, và kiểm tra xem có hẹp bao quy đầu không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 461 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Theo mình hiện tượng đó gọi là "Bống" vệ sinh sạch sẽ cho cháu là hết đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,344 Bài viết

• 4,490 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ỏng Xem bài viết
    Bé nhà em được 20 tháng rồi, hôm qua, cứ thấy ôm chim, rồi kêu đau. Em xem nhưng kô sưng, kô bị sước xát gì. Đêm ngủ đóng bỉm càng kêu. Đến hôm nay về hỏi lại, vẫn kêu ấn vào đau chim....mà đi vệ sinh vẫn bt.....các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tý, có nghiêm trọng kô ạ.........em lo quá.
    Con nhà cậu có bị chít hẹp bao quy đầu không? Bé nhà tớ hồi trước bị chít hẹp BQĐ rồi cũng khoảng lúc 18 tháng thì cứ kêu với mẹ là "đau chim". Tớ kéo ra xem thử thì thấy dưới lớp da ở đấy có một hạt màu trắng trắng, tớ hỏi mấy mẹ có kinh nghiệm không mẹ nào biết là cái gì. Tớ mới mang đến bệnh viện Xanh Pôn khám cho con thì bác sỹ bảo là viêm tuyến bã, tức là con nó đi tiểu nhưng mà do BQĐ bị chít nên cặn bẩn bị đọng lại ở trong, phải nong ra. Bác sỹ làm cho nhanh lắm, lấy ra bao nhiêu là cắn bẩn. Bác sỹ bảo tớ may mà mang đến sớm chứ để thêm mấy hôm thì bị nhiễm trùng ảnh hưởng nhiều thứ khác. Theo tớ cậu nên mang con đến BV khám cho cẩn thận.
    "Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười"
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thanks các mẹ chia sẻ, em ở HN ạ.
    Đến tối qua về thì kô thấy bé kêu đau nữa, mà bé bảo ấn vào đau. Em cũng hay "tuốt" ngược chim bé, rửa sạch sẽ khi tắm lắm ạ, chắc đợt rồi lạnh đóng bỉm nên cạn nước tiểu mới đọng lại nhiều.
    Thật sự em ái ngại cái chuyện vào Viện kiểm tra lắm ạ, trộm vía con em gặp phải mấy cái bệnh thường gặp, nên em cũng có chút tìm hiểu từ diễn đàn.
    Em sẽ theo dõi đến hết CN này, tích cực nong rửa chim sạch sẽ xem sao, thank các mẹ nhiều lắm ạ.

Ngoài lề tý, thằng nhà em bị ngứa, bé gãi rộp cả sau mông (vẫn phải đóng bỉm đêm), nhưng kô chỉ gãi chỗ đó, bé còn gãi bụng, .... vậy có phải nóng không ạ? em đã bôi thuốc vào chỗ hay gãi ngứa rồi ạ.
    Các mẹ nào biết, chỉ cho em thuốc trị ngứa tốt cho trẻ với ạ.

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé bị như vậy , e thấy chỉ cần bôi BEpanthen vào là khỏi liền chị ạ .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ của con Xem bài viết
    bé bị như vậy , e thấy chỉ cần bôi BEpanthen vào là khỏi liền chị ạ .
    Thank bạn, tớ giờ mới ngắm kỹ tý cái vòi của con, công nhận dạo này trông nó có vẻ hơi bí, vì lâu rồi tớ không tuốt chim. Hồi cách đây mấy tháng thôi, lột ngược được, giờ chỉ đc tý thôi, như một cái khe nhỏ, chưa lột tiếp được.

Bạn ơi, bôi thuốc này thẳng vào đầu chim bé à.
    Hic, post bài rồi mới nghĩ, hoá ra bôi vào chỗ ngứa, híc, mẹ cháu nhầm nhọt hết cả, mình đang bôi kem của HIPP, chữa ngứa và côn trùng đốt, nhưng vẫn chưa thấy khả quan lắm. Về mua loại này vậy. Thanks

Bé không kêu đau nữa rồi. Nhưng mình vẫn muốn lột, ông xã mình kêu, đứa trẻ nào chẳng hẹp bao quy đầu, lột thế nó đau lắm, làm sao chịu được. Nhưng mình thấy các mẹ ai cũng làm vệ sinh cho con bằng cách lột ngược nhẹ nhàng dùng nước muối để rửa. Vậy cách vệ sinh thế có đúng kô?

• 1,203 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Thank bạn, tớ giờ mới ngắm kỹ tý cái vòi của con, công nhận dạo này trông nó có vẻ hơi bí, vì lâu rồi tớ không tuốt chim. Hồi cách đây mấy tháng thôi, lột ngược được, giờ chỉ đc tý thôi, như một cái khe nhỏ, chưa lột tiếp được.

Hic, post bài rồi mới nghĩ, hoá ra bôi vào chỗ ngứa, híc, mẹ cháu nhầm nhọt hết cả, mình đang bôi kem của HIPP, chữa ngứa và côn trùng đốt, nhưng vẫn chưa thấy khả quan lắm. Về mua loại này vậy. Thanks

Bé không kêu đau nữa rồi. Nhưng mình vẫn muốn lột, ông xã mình kêu, đứa trẻ nào chẳng hẹp bao quy đầu, lột thế nó đau lắm, làm sao chịu được. Nhưng mình thấy các mẹ ai cũng làm vệ sinh cho con bằng cách lột ngược nhẹ nhàng dùng nước muối để rửa. Vậy cách vệ sinh thế có đúng kô?
    Ông xã bạn nói cũng đúng mà bạn làm cũng đúng Đứa trẻ nào cũng bị vậy, nhưng tùy từng đứa bị nặng hay bị nhẹ, nếu nhẹ thì khoảng đến 3,4 tuổi là cùng sẽ tự hết với điều kiện các mẹ phải thường xuyên vệ sinh sạch sẽ, lúc tắm nhớ tuột nhẹ BQĐ của con xuống dưới, nhẹ thôi, và rửa bằng nước muối loãng như bạn là được rồi, còn bé nào bị nặng thì phải đi nong hoặc cắt. Nghe thì thấy sợ, nhưng mình thấy các bác sĩ bảo cũng nhẹ nhàng và nhanh thôi. Con trai mình gần 5 tuổi, cũng mới hết thôi, con lớn rồi nên mình hướng dẫn con tự làm khi tắm. Con trai có nghe bác sĩ khuyên vậy nên có ý thức lắm Bây giờ thì súng ống ngon lành rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mỗi lần làm, mình cũng chỉ làm nhẹ nhàng và nghĩ phải làm nhiều lần và kiên trì thì chim của bé sẽ ngon lành thôi. Thật sự là em không hiểu rõ cái này lắm. Bố cháu thì cứ bảo, em làm thế con đau lắm, đến giờ, mỗi lần làm, em đều hỏi bé có đau không, vì vẫn cảm thấy đầu chim hơi bị bí nên em vẫn tuốt ngược bao quy đầu (lớp da bọc bên ngoài, có đúng không ạ)

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng có hiện tượng giống con của bạn Ỏng nhưng con mình là con gái... mỗi lần rửa chim đều la đau, hoặc mặc tã vào buổi đêm, lúc tã ướt nhiều nước tiểu là bé la đau.. không biết bé có sao không, minh lo lắm, có ai biết vấn đề này không? giúp mình với.. vì cuối năm không nghỉ được để dắt con đi khám, hic..
    • 252 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình khi trước cũng bị són tiểu và đau, mình đi BV Nhi Đồng, họ khám và biết bé hơi bị hẹp da qui đầu nhưng không đến nổi phải cắt. Lúc bác sỹ vệ sinh cho bé, mình mới thấy là bé bị viêm nhiễm bên trong do hẹp bao qui đầu. Bác sỹ phải kéo tuột hết xuống, vét sạch cặn trắng đóng quanh chim bé (nhiều lắm) thì bé sau đó mới hết hẳn. Khi về, bác sỹ chỉ yêu cầu tắm rửa vệ sinh và thoa kem ngay đầu chim bé để giữ vệ sinh thôi. Các mẹ mau cho bé đi khám để bé không bị viêm nhiễm bên trong nhé. Mua thêm lactacid để tắm cho bé khi bé kêu đau nha. Bé gái cũng nên cẩn thận khi tắm. Nếu có người giúp việc thì hãy để ý đến vấn đề vệ sinh cho bé vì ngv có khi không vệ sinh đúng cách. Có trường hợp, ngv ghét chủ nhà nên cho tay vào trong bướm của bé gái (mình đọc báo thấy việc này). Nói chung, phải chú ý đến các con mình nhé các mẹ.
    • 252 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Các mẹ không nên tuột nhiều quá thì tội các bé, đau bé đó! Mình chỉ theo lời bác sỹ, tức là tuột đến khi bé không còn bị hẹp bao qui đầu thôi, sau một khoảng thời gian nào đó thì ngưng không làm nữa nhé. Ông xã mình cũng nói, con trai thì chỉ khi trưởng thành mới tuột hẳn ra, chỉ tuột nếu bác sỹ có dặn tuột thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 555 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yêucon... Xem bài viết
    Bé trai nhà mình khi trước cũng bị són tiểu và đau, mình đi BV Nhi Đồng, họ khám và biết bé hơi bị hẹp da qui đầu nhưng không đến nổi phải cắt. Lúc bác sỹ vệ sinh cho bé, mình mới thấy là bé bị viêm nhiễm bên trong do hẹp bao qui đầu. Bác sỹ phải kéo tuột hết xuống, vét sạch cặn trắng đóng quanh chim bé (nhiều lắm) thì bé sau đó mới hết hẳn. Khi về, bác sỹ chỉ yêu cầu tắm rửa vệ sinh và thoa kem ngay đầu chim bé để giữ vệ sinh thôi. Các mẹ mau cho bé đi khám để bé không bị viêm nhiễm bên trong nhé. Mua thêm lactacid để tắm cho bé khi bé kêu đau nha. Bé gái cũng nên cẩn thận khi tắm. Nếu có người giúp việc thì hãy để ý đến vấn đề vệ sinh cho bé vì ngv có khi không vệ sinh đúng cách. Có trường hợp, ngv ghét chủ nhà nên cho tay vào trong bướm của bé gái (mình đọc báo thấy việc này). Nói chung, phải chú ý đến các con mình nhé các mẹ.
    Mẹ Yêucon... ơi , ban cho bé đi NĐ 1 hay 2 vậy ? lần trước mình cho đi NĐ 2 khám , bs nào cũng bắt cắt , nhưng mà mình đưa bé đi khám bs Nghị ( tư ở ngoài ) thì bác ý kêu ko cần cắt , nong ra vài lần rồi lột ra rửa , mình thì có nong cho con nhưng chưa lột , sợ con đau .
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha em 2 hom nay cung keu dau, be ngu e vua lam nhu cac me huong dan thay cung co can trang, mai se ve sinh tiep cho be, hy vong be se khoi. Di kham bsy so be so.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 406 Bài viết

• 1,404 Được cảm ơn

Em tìm thấy bài viết này từ Vnexpress giải thích có tính thuyết phục nè:

Cách vệ sinh bao quy đầu cho bé trai
    Đừng tìm cách vuốt ngược bao quy đầu ở trẻ nhỏ vì trong hầu hết trường hợp, nó chưa tự tách được.
    • Chớ chủ quan khi trẻ hẹp bao quy đầu / Trẻ đóng bỉm quá lâu dễ viêm đường tiểu

Việc này không đòi hỏi sự khác biệt nào so với chăm sóc các bộ phận khác của cơ thể. Rửa sạch từ bên ngoài bằng nước sạch và xà phòng hàng ngày là đủ.
    Khuyến cáo của Viện Hàn lâm nhi khoa Mỹ (AAP) nêu rõ, những cố gắng lộn bao quy đầu có thể khiến bé bị đau đớn, chảy máu và hình thành sẹo dính. Phải mất nhiều năm quá trình tự tách của da quy đầu khỏi quy đầu mới hoàn tất.
    baby-bath-essentials-5422-1405144672Ảnh minh họa: Newparent.com.
    Đặc điểm sinh lý phần bao quy đầu của trẻ
    Phần đầu dương vật (quy đầu) được một đoạn da mỏng (gọi là bao quy đầu) bảo vệ. Bao quy đầu gồm 2 lớp: lớp da ở bên ngoài và lớp niêm mạc ở bên trong. Trước khi bé chào đời, bao quy đầu và đầu dương vật phát triển như một thể thống nhất, chúng dính chặt với nhau. Dần dần, mặt trong của bao quy đầu và lớp da của đầu dương vật bắt đầu tách rời nhau, nhờ hiện tượng bong tế bào ở bề mặt mỗi lớp. Biểu mô của hai lớp này thường xuyên được thay mới. Tế bào chết tích tụ thành chất tiết trắng, dần dần được đẩy ra ngoài qua phần chóp của bao quy đầu. Trên thực tế, có khi phải mất 5-10 năm hoặc hơn, quá trình tách mới hoàn thành, và bao quy đầu mới có thể lộn được khỏi đầu dương vật về phía bụng.
    Ở trẻ sơ sinh, bao quy đầu thường chưa tách khỏi quy đầu và không thể tự lộn được. Hơn nữa, khi ý thức được hơn về cơ thể, các bé đều tìm cách “khám phá” bộ phận sinh dục của mình và có thể tự lộn bao quy đầu. Nếu bao không thể tự lộn một cách dễ dàng khi bé còn nhỏ, cha mẹ cần hiểu đó không phải là điều bất thường.
    Bã Smegma: Quá trình bong tế bào da từ da dương vật và lớp trong của bao quy đầu diễn ra trong suốt cuộc đời người nam giới và đặc biệt mạnh mẽ ở trẻ em. Sự bong da tự nhiên giúp bao quy đầu tách khỏi quy đầu. Do diễn ra ở một nơi khá chật hẹp, các tế bào chết không thể thoát ra một cách dễ dàng. Chúng phải tìm cách đi tới phần đỉnh của bao quy đầu, tạo ra bã smegma, xuất hiện dưới dạng những mảng trắng ở dưới da.
    da-4315-1405046990Khuyến cáo của Viện Hàn lâm nhi khoa Mỹ:
    - Vệ sinh bao quy đầu: Da quy đầu rất dễ chăm sóc. Hãy tắm rửa thường xuyên cho bé. Tất cả bộ phận của cơ thể, trong đó có cả cơ quan sinh dục, cần được rửa sạch sẽ, không đòi hỏi chăm sóc đặc biệt nào. Không được tìm cách rửa đầu dương vật bằng tăm bông, xối nước mạnh hoặc dùng thuốc diệt khuẩn. Chỉ cần dùng nước sạch và xà phòng để rửa bên ngoài là đủ.
    - Lộn bao quy đầu: Quá trình tách bao quy đầu và quy đầu đòi hỏi thời gian, không nên thúc ép. Khi nào thì bao quy đầu có thể lộn được? Điều này tùy thuộc mỗi bé. Có thể là từ khi bé mới sinh, nhưng điều này rất hiếm, có thể mất vài ngày, vài tuần, vài tháng hoặc thậm chí là vài năm. Điều này là bình thường. Mặc dù rất nhiều bao quy đầu có thể lộn được khi trẻ lên 5, bạn không cần lo lắng nếu phải chờ lâu hơn. Một số bé trai chỉ có thể lộn bao quy đầu hoàn toàn khi tới tuổi trưởng thành.
    - Vệ sinh bao quy đầu đã lộn được hoàn toàn: Trong vài năm đầu, chỉ cần thỉnh thoảng lộn bao và rửa phía dưới là đủ. Vệ sinh dương vật sau này sẽ trở thành một phần thói quen vệ sinh thân thể của trẻ, giống như việc gội đầu, đánh răng. Khi đến tuổi dậy thì, các em trai phải hiểu được tầm quan trọng của việc lộn da quy đầu và vệ sinh bên dưới một cách sạch sẽ hằng ngày.
    Chăm sóc “cậu nhỏ” cho trẻ đúng cách
    - Khi chưa lộn được bao quy đầu: Lúc tắm cho bé, hãy rửa “cậu nhỏ” như những phần còn lại của cơ thể rồi lau khô. Đừng tìm cách tuốt mạnh bao quy đầu về phía bụng. Trong 90% trường hợp, bao quy đầu sẽ tự lộn được khi bé lên 3.
    - Khi đã lộn được bao quy đầu: Nhẹ nhàng vuốt ngược da quy đầu về phía bụng và rửa phần ở dưới rồi lau khô. Nhẹ nhàng vuốt xuôi bao quy đầu để trả nó về vị trí cũ.