TIN TÀI TRỢ.

Bé ho kéo dài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 119K Lượt đọc
  • 663 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 404 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con toi duoc 12 thang tuoi be bi ho gan 01 thang nay van chua het. Nhung luc ngu ban ngay hay ban dem thinh thoang be ho mot vai tieng roi lai ngu tiep , va luc thuc day thinh thoang cung co ho. Noi chung moi ngay be deu co ho mot vai lan. Toi co cho be uong thuoc siro ho nhe (Pectol) vi be rat so uong thuoc , nhung den nay van chua het. Vay toi co nen cho be di bac si khong ? Mong nhan duoc nhung y kien cua cac ban. Cam on
    _Thi_

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nên đưa bé đi bác sĩ ngay, vì bé ho quá lâu như vậy rất dễ chuyển sang viêm phổi, viêm phế quản & suyễn.
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Be nha toi luc truoc hay ho lam. Chau bi ho vi nhe can, suc de khang kem. Moi khi hoi ho toi lai goi bac si. ket qua la no da uong tat ca cac loai thuoc ho. Moi lan uong 1 thoi gian khoi, xoing lai ho. Sau do thi chang co thuoc nao giup be do ho :-(
    Gan day, toi da dem con den bac si khac. Bac si giai thich be ho la do hay bi viem mui hong, tai vi be hay non tro. Toi thuong nho nuoc muoi cho chau vao mui, de tranh bi viem mui. Mot thoi gian thi cho chau di xong mui hong o nha bac si. Den nay, chau da do, it bi ho hon.
    Vi vay, noi di noi lai, minh rat can 1 bac si that tot va than trong khi dung thuoc. Ntguoi bac si dau tien cua con toi cung hay khuyen toi than trong khi dung thuoc, nhung hoa ra chi da cho no uong hau het cac thuoc khang sinh the he moi...
    Tim dau cho duoc 1 bac si thich hop?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tìm đâu ra 1 bác sĩ thích hợp? Câu này em cũng muốn kêu to lên đây. Hồi QA 2 tháng em đã cho tiêm phòng Act Hib, vậy mà đến giờ bé vẫn nếm đủ mùi Ceclor => Cefaclor, Oracefal, Augmentin ...

Nếu con bạn uống siro ho (loại nhẹ chỉ có tác dụng đỡ ngứa họng, giảm triệu chứng ho) mà không hết ho thì phải nghĩ đến 1 cách điều trị thích hợp hơn. Với lại, chỉ có bsĩ mới biết tình trạng bệnh của con bạn đến đâu, không thể chỉ đoán mò dựa vào cơn ho của bé được. Đôi khi bé chỉ ho khi bệnh đã gần khỏi, hoặc nếu như em bé nhà mình, đờm dãi khu trú sâu nên không gây ho nhiều, nhưng viêm họng đến phát sốt lên, cũng mệt ghê lắm

Bạn An Thi à, bé nhà mình cũng bị ho cả tháng nay, ho húng hắng thôi y như con bạn vậy, mình cho uống Atussin, Bổ phế, Phenegan không xi nhê gì, nhưng rồi bé bị sốt to, nên phải đi bsĩ chữa viêm họng. Uống hết đợt 6 ngày, thấy vẫn chưa sạch họng, nhưng cũng kệ, nghĩ là cơ thể tự điều chỉnh. 1 tuần sau lại thấy sốt lại. Cứ như vậy tới 3 lần trong vòng hơn 1 tháng, đến nỗi bà bsĩ đang chữa (trước là trưởng khoa nhi BV Thanh Nhàn) từ chối tiếp, nói nên mang bé đi BV. Trời thì nắng nóng, mẹ thì bận không nghỉ được, bố thì đi công tác. Cuối cùng mình mò đến 1 ông chuyên Tai Mũi Họng, có tiếng là không lạm dụng kháng sinh. Tất nhiên loại bệnh dai dẳng kiểu này vẫn phải chơi kháng sinh tiếp. Bất tiện là phải mang con đến khám (ngoài giờ), phải chờ, lại ko gần nhà, nhưng phòng bệnh khá đầy đủ thiết bị. Bsĩ nghe phổi, nói là kéo nhiều đờm, bé lại không ho ra được. Uống Octacin (mình ko nhớ tên chính xác) & mucolator cho loãng đờm. Sau 6 ngày thấy bé ho nhiều lên, tiếng ho nặng (chứ ko húng hắng kiểu ho gió như trước kia). Bsĩ lại dùng máy hút đờm từ mũi (bé ko bị chảy mũi). Sau 2 lần như thế thì bsĩ nói đã khá lên nhiều, không phải đến nữa mà tiếp tục cho bé uống thêm 5 ngày Mucolator. Trong trường hợp này thì lại phải khuyến khích cho bé ho.

5 ngày đấy vẫn ở phía trước, nên mình không nói trước được gì (bây giờ gần như bé ko ho, nhưng có ho thì nghe vẫn nhiều đờm dãi). Như vậy bé tuy ít ho, nhưng không có nghĩa là bệnh nhẹ (dù nghe phổi không sao). Mình kể lan man thế này như 1 trường hợp để bạn tham khảo, vừa để mọi người cho ý kiến thêm. Đã nhiều lần mình muốn post bài lên hỏi khi con ốm, rồi lại cảm thấy dường như không đủ kiên nhẫn để chờ hồi âm. Cũng muốn nghe mọi người kể về các kinh nghiệm chữa các loại viêm đường hô hấp khác, để tham khảo và suy ngẫm thêm (vì thường trẻ con hoặc là hay bị đường ruột, hoặc là đường hô hấp). Một mặt ai chả muốn con mình không phải đụng đến kháng sinh, mặt khác lại cũng muốn con uống đúng thuốc, chữa đúng bệnh & mau khỏi. Vì thú thật, bác sĩ không phải lúc nào cũng đáng tin cậy.
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Ông Bsĩ mà Tú đang miêu tả tên gì, địa chỉ ở đâu vậy? Thấy hiệu quả thì a lô cho bà con biết với, vì quả thật tìm được BS...mà bố mẹ thấy yên tâm khi cho con khám và chữa bệnh quả là mệt mỏi.

________
    Huệ
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hue oi,
    Hai be nha minh (be bit 4 tuoi, be bot 18 thang) hay bi ho lam. Luc truoc minh thay cac chau ho minh toan cho uong thuoc be ho, cac loai thuoc ho cua ngoai. Nhung uong cac loai thuoc ho day cha chua duoc dau. Cac chau bi ho kem theo nhieu dom neu khong khac nho dom ra duoc thi luon bi di bi lai thoi. Sau nay minh toan cho den BS Lam o 88 Hoa ma. BS kham tan tinh lam, thuong thi kham xong cho cac chau xong hong, hut dom. Minh thay cac chau do nhieu lam. Minh moi duoc mot thay lang (nguoi tin cay day) mach cho: vi con minh ca hai chau deu da tung bi viem phe quan nen thay lang bao cho cac chau uong thuoc bo phoi. Minh da mua thu thuoc do roi ten la Ty BA Diep cua Trung quoc, cho cac chau uong hang ngay nhu thuoc bo y. Trom via duoc lam.
    thuy
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 404 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chi Thuy oi !
    Con em chi bi ho thoi ,uong Ty Ba Diep co duoc khong?Thuoc do mua o dau vay?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Thuy à,

1/. Bsĩ Lâm là bsĩ Nhi hay Tai mũi họng? ĐT bsĩ chị có không? Giờ khám thế nào?

2/. Thuốc TyBaHanh đó là thuốc nam à? Có bán ở nhà thuốc ko (mà mình thấy tên lạ hoặc à)? Nên cho bé uống bao nhiêu lâu? Em bé nhà chị thấy tốt, mà tốt ntn?

Gửi Huệ,
    Ông đó là bsĩ Võ Thanh Quang (thạc sĩ Ykhoa, chuyên ngành TMH-Phẫu thuật đầu cổ-nội xoi xoang - kiêm Phó Tổng thư ký Hội TMH VN) NR:27, ngõ 198 Lê Trọng Tấn ĐT 8536704 DĐ 0913 555 115. Khám ngoài giờ, hỏi han bệnh tình khá cặn kẽ & chịu khó trả lời những câu hỏi cắc cớ của mình (nhiều bsĩ cứ như cha mẹ khách hàng ấy, hỏi nhiều là gắt). Phòng chờ chăng đầy ảnh bsĩ đi Tây hoặc tiếp Tây (hơi làm màu nhỉ, ông ta mà biết mình QC ko công thế này chắc hể hả lắm)
    Mỗi tội xa quá, giờ khám nhằm đúng giờ QA ăn tối, nên nếu đi lại thường xuyên thì hơi bất tiện.
    Mình cũng nghe nói tới bsĩ Lâm (nhà bà ngoại ở N.C.Trứ mà), nhưng cái lúc liêu xiêu nhất thì được rỉ tai bsĩ Quang này, nên túm lấy ngay.
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tumeo a, bs Lam kham o Hoa ma tu 4h chieu den 8htoi. Do la bac si nhi.
    Ban co the mua thuoc tybadiep o 51 Lan ong. Thuoc do la thuoc ho dong thoi cung la thuoc bo phoi nen minh cho hai be nha minh uong thuong xuyen(Ba co minh la thay lang mach cho day). Thuoc nay la thuoc nam.
    Khi minh thay be nha minh bat dau ho la minh cho uong lien tuc. 1 tieng uong mot lan. Chi 1 ngay la khoi.
    Ban cu thu xem.
    thuy
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi An Thi
    Chi Thuy oi !
    Con em chi bi ho thoi ,uong Ty Ba Diep co duoc khong?Thuoc do mua o dau vay?
    Duoc chu. ban co the ra 51 Lan ong mua. 65 nghin mot lo to.
    thuy
    • 165 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Nghe các Mẹ kêu con ốm mà xót ruột quá! Hồi cu Ti nhà mình 1 tuổi vể Việt Nam 2 tháng cũng lăn ra ho và sốt... mình rất sợ cho đi khám vì ngại ở Việt nam bác sỹ toàn kê đơn kháng sinh nặng ngay... tuy nhiên mọi người ở nhà khuyên và giới thiệu một bác sỹ làm o vien 108... mình chỉ nhớ tên vợ là Hạnh( cũng là y tá- treo tên trên biển ở phòng khám) nhà ở cổng sân bay Gia Lâm ( đi cầu Chương Dương xuống khoảng 100m rẽ phải đường PHI TRƯỜNG). Thực sự cho con đi khám nhưng mình không tin tưởng lắm sẽ khỏi nhưng cũng đáng ngạc nhiên bác sỹ kê đơn và bán thuốc kèm luôn.. mình cho nhóc uống 2 ngày thấy giảm ho và 5 ngày thi dứt hẳn(bác sỹ chỉ cho thuốc 2 ngày và nói nếu giảm thì sẽ lấy tiếp.. Cu Ti bi 8 ngày uống thuốc Tây ko giảm ho mà vẫn sốt.. thế mới lạ ) . Mình cũng đọc đơn thuốc cho một người bạn để kiểm tra có hợp lý so với độ tuổi và cân nặng không??? thì mọi thứ Ok cả.
    Mình cũng chỉ khám ở đó một lần ! nhưng nghe ở nhà nói bác sỹ đó được lắm . Mọi người nếu tin tưởng thì thử cho con qua đó xem sao..
    Hy vọng là bọn nhóc con khỏe mạnh thì tốt biết mấy!
    • hai anh Khách
    Thằng cu nhà mình bị ho 2 tuần nay rồi, mình đã cho bé đi khám mấy bác sỹ (trong do có một ông bác sỹ ở phố Đội Cấn, bệnh nhi đông khủng khiếp) nhưng bác sỹ đều bảo là do thời tiết, họng và mũi bị dị ứng, đừng cho uống kháng sinh và cho uống mấy loại thuốc viên trong gói giấy chẳng rõ tên tuổi gì thế nhưng chẳng có kết quả gì cả, thằng cu nhà mình vẫn ho cành cạch nhất là vào buổi đêm ngủ và còn bị nôn trớ nữa.
    Mình thương con quá mà chẳng biết làm thế nào cả , có mẹ nào có kinh nghiệm gì về vấn đề này xin chỉ bảo mình với.
    Xin đa tạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 47 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu ho vào ban đêm, nhất là ngoài 12h đêm mà ho có cơn kèm theo bị nôn trớ thì mình nghĩ có thể con bạn bị VPQ co thắt dị ứng đấy. Nếu đúng thế, bạn thử cho bé uống Bricanyl xem. Thuốc này uống chỉ chữa được triệu chứng thôi, nên nếu thấy bé hết ho là bạn dừng ngay nhé. Con nhà mình cũng đã từng bị như vậy. Đó là do cơ địa của các bé đó mà, khi nào thay đổi thời tiết thì các bé hay bị lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

hai anh ơi ! Carrot cũng bị ho cả tháng , di BS cho uống kháng sinh cũng chả hết. Nghe các mẹ trong DD mách chưng tắc+đường phèn+lá húng chanh cho bé uống, cách 1-1.30h uống 2 muỗng, vậy mà khỏi đấy. Nhưng đừng thiếu kiên nhẫn nhé vì không khỏi ngay đâu, mình cho uống liên tục 10 ngày đấy.
    Hai anh làm như sau :
    - Tắc 5 trái, xắt 4 lát , bỏ hết hột đi
    - đường phèn : 500 đ , giã nhỏ
    - Lá húng chanh : 7 lá, xắt làm 5 (giống như xắt cải )
    Cho tắc và lá húng chanh vào chén, rải đường phèn lên trên. Cho vào nồi hấp cách thủy 25'. lấy ra để nguội cho bé uống
    Mỗi lần hấp mecarrot cho bé uống 3 ngày, hàng ngày để bên ngoài, buổi tối cho vào tủ lạnh, sáng lấy ra hấp lại.

chúc bé mau khỏi bệnh nhé !
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 170 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Confirm với mẹ carrot luôn, bé nhà mình tuần trước cũng ho, sổ mũi liên tục, mình cũng làm như vậy (chỉ không có tắc thôi, BTW, mẹ carrot giải thích hộ mình tắc là quả gì lạ vậy, ngoài Bắc gọi là gỉ - hình như là quả quất???)
    Để đề phòng, mình đã nhờ ông bà ngoại trồng luôn hẹ và húng chanh, nếu cần thì về xin liền (truóc đó bà ngoại vừa mới kêu ca cây húng chanh mọc tốt quá, mấy ngày hôm sau cháu ốm liền, không trộm vía là khổ thế đấy)
    Mình cũng làm một lần cho vào lọ nhỏ (lọ HIPP), rồi cho vào tủ lạnh, mỗi lần uống thì ngâm cả lọ vào ca nước nóng cho ấm lên, uống xong lại bỏ vào tủ lạnh (mình sợ đường phèn mà để ngoài dễ bị chua, sợ đau bụng)
    Kết quả (trộm vía) tốt lắm, bé hết hẳn ho, đờm, mũi thì bây giờ vẫn hơi tắc (thời tiết khô hanh quá mà, đêm lại lạnh mà bé không chịu đắp chăn mỏng, đành phải mặc áo quần dày)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bsĩ nói vậy là viêm đường hô hấp trên, tiếng ho nông, không có đờm, không khò khè thì có thể dùng những cách chặn ho như đã nói. Từ mẹo của mẹ BimPhoMai, Tú cho mấy quả quất (tắc) bỏ hột + vài lá húng chanh +ít nước vào xay ra, bỏ thêm mật ong rồi hấp cách thuỷ. Hơi nhặng đắng vì vỏ quất nhưng cũng dỗ được cho QA ăn cả bã, sau 1 ngày là giảm ho nhiều. Nếu đến mấy bsĩ đều nói ko cần dùng KS thì tốt quá, chỉ cần hỏi xem có uống được mấy cái loại chống dị ứng thời tiết ko (kiểu như siro Clarytin - không chắc là viết đúng tên

Phải là VFQ co thắt thì mới dùng Brycanyl (thường kèm với KS và do BS kê đơn)
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • hai anh Khách
    Mình xin cảm ơn các mẹ đã quan tâm. Trộm vía cún nhà mình cũng đỡ nhiều rồi, còn ho ít thôi và đêm không bi nôn trớ nữa. Nghe các mẹ, mình cũng vẫn kiên trì cho bé uống quất, húng chanh hấp ngày vài lần đấy. Hy vọng là bé sẽ nhanh khỏi hẳn.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 421 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình cũng đang quan tâm đến cái vụ ho hắng, khò khè của bé. Thấy các mẹ post nhiều kinh nghiệm chữa bằng các loại cây lá, mật ong, đường phèn hay quá, nên mình xin tổng hợp lại như thế này:

Bài 1: Lá hẹ, húng chanh, mật ong, nghệ giã chắt lấy nước, tất cả hấp lên cho bé uống. (Hẹ, húng chanh, mật ong có tác dụng bớt ho, nghệ có tác dụng róc đờm và lành vết thương) - kinh nghiệm của MeBoomBoom

Bài 2: Nên dùng lá hẹ hấp với nước cơm, hoặc nước đường, vì Hẹ kỵ nhất là mật ong (ý kiến phản hồi của mẹ Cuccu) ???? Mẹ Cuccu ơi, mật ong với hẹ có 2 chất gì kị nhau à, mình cũng được bà ngoại mách hấp lá hẹ hoặc lá xương sông với mật ong, và vẫn cho bé nhà mình uống mỗi khi ho)

Bài 3: Cắt cà rốt nguyên vỏ nhỏ, cỡ hạt ngô. Đong ví dụ 100ml cà rốt với 100ml mật ong loại tốt. Nếu mật ong tốt thì hai tiếng sau cà rốt sẽ tan ra sền sệt, pha với tí nước ấm cho bé uống. Bài này chữa ho do suyễn, chừng hai ba ngày là đỡ. Kinh nghiệm của mẹ Bong&Bambee

Bài 4: húng chanh, xương xông, diếp cá, mật ong, hấp cách thủy cho bé uống. Cũng của mẹ Bong&Bambee.

Bài 5: + Tắc (Quất) 5 trái, xắt 4 lát, bỏ hết hột đi
    + Đường phèn : 500 đ, giã nhỏ
    + Lá húng chanh : 7 lá, xắt làm 5 (giống như xắt cải )
    Cho tắc và lá húng chanh vào chén, rải đường phèn lên trên. Cho vào nồi hấp cách thủy 25', lấy ra để nguội cho bé uống. Kinh nghiệm của mẹ Carrot

Bài 6: Mấy quả quất (tắc) bỏ hột + vài lá húng chanh + ít nước, xay ra, bỏ thêm mật ong rồi hấp cách thuỷ, cho bé uống, hoặc ăn cả bã thì tốt. Kinh nghiệm của mẹ Tumeo.

Các mẹ ơi, mấy kinh nghiệm dân gian này tốt thật, không phải lo lắng vì nhồi thuốc Tây vào bụng con mình. Mẹ nào còn bài gì thì post lên cho mọi người học tập với nhé. Mấy hôm nay mình toàn cho Nhiu uống lá hẹ, chanh, mật ong hấp cách thủy, mà cũng thấy đỡ ho và róc đờm lắm. Nhưng mẹ cháu chưa biết lá húng chanh bao giờ, trông như thế nào hả các mẹ???

---------------
    Mẹ Nhiu (HN)
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,506 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hình dáng hơi giống lá kinh giới nhưng dày hơn, 2 mặt có lông tơ mịn, bạn ra hàng lá nào cũng có hết, mình thấy dễ uống hơn hẹ.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Hôm qua mình cứ vào WTT được một lát lại bị out hoặc post bài là out. Về nhà cứ hắt xì
    Đây là bài về cây hẹ mà mình sưu tầm được:
    Rau hẹ, vị thuốc tiện dụng và rẻ tiền
    Tác giả : BS Phó Đức Thuần

Rau hẹ có tên Hán ngữ là cửu thái, khởi dương thảo và nhiều tên khác. Tên khoa học là Allium odorum L. Họ hành, Alliaceae. Hẹ là loại rau được dùng nhiều trong các món ăn. Ngoài ra người ta còn dùng hẹ như hành tỏi để chữa nhiều bệnh từ thông thường đến phức tạp.
    Tác dụng dược lý của hẹ theo quan điểm Ðông y
    Hẹ là thức ăn - vị thuốc đắc dụng vào mùa xuân. Vào thời điểm này, chất lượng làm thuốc của hẹ cao hơn. Sách Nội kinh có viết: "Xuân hạ dưỡng dương", nghĩa là mùa xuân cần ăn các món ôn bổ dương khí. Hẹ nằm trong nhóm thức ăn đó. Còn Bản thảo thập di viết: "Rau hẹ là ấm nhất, có ích cho người, nên ăn thường xuyên". Tổng hợp các sách Ðông y cho thấy lá hẹ vị cay hơi chua, hăng, tính ấm, có tác dụng trợ thận, bổ dương, ôn trung, hành khí, tán huyết, giải độc, cầm máu, tiêu đờm. Sách Lễ ký viết củ hẹ trị chứng di mộng tinh, đau lưng rất thần hiệu. Hẹ kỵ mật ong và thịt trâu. Không dùng lâu dài và với những người bị các chứng âm hư hỏa vượng, vị hư có nhiệt. Theo Tây y
    1kg hẹ có 5-10g đạm, 5-30g đường, 20mg vitamin A, 89g vitamin C, 263mg canxi, 212mg photpho, nhiều chất xơ.
    Nếu ăn 86g hẹ sẽ được 1,9g protid, 5,1g glucid và 25 calo. Chất xơ có tác dụng tăng tính nhạy cảm với insulin làm giảm đường huyết, giảm mỡ máu, ngừa xơ mỡ động mạch, bảo vệ tuyến tụy. Chất Odorin là một kháng sinh mạnh chống tụ cầu và các vi khuẩn khác.
    Sau đây là một số bài thuốc chủ yếu của hẹ
    - Chữa bé ho khò khè: Lá hẹ hấp cơm lấy nước cho bé uống.
    - Trị rôm sẩy: Rễ hẹ 60g sắc nước uống.
    - Chữa cảm mạo, ho (do lạnh): Hẹ 250g, gừng tươi 25g, cho thêm ít đường hấp chín, ăn cái, uống nước.
    - Táo bón: Hạt rau hẹ rang vàng, giã nhỏ. Mỗi lần uống 5g. Hòa nước sôi uống ngày 3 lần.
    * Bánh nhân hẹ: Rau hẹ 200g, đậu phụ 100g, bột mì 500g, miến 50g ngâm cắt vụn, rau hẹ thái nhỏ, đậu thái quân cờ. Xào khô già với nước tương, muối, bột ngọt, hành, gừng, dầu vừng trộn đều viên làm nhân. Bột mì nhồi làm viên rồi cán mỏng, bọc nhân chưng chín.
    * Hẹ 200g cắt đoạn dài, xào với giá đậu xanh.
    - Phòng táo bón, tích trệ: Hàng sáng dậy, chưa ăn sáng, uống nước hẹ giã đã lọc bã.
    - Ðái dầm, tiêu chảy lâu ngày ở trẻ em: Nấu cháo rễ hẹ. Rễ hẹ tươi 25g, gạo 50g, rễ hẹ vắt lấy nước cho vào cháo đang sôi, thêm ít đường, ăn nóng, dùng liên tục trong 10 ngày.
    - Nấc (do lạnh): Uống một bát nước hẹ giã nát đã lọc bã.
    - Thổ tả: Cấp cứu bằng một nắm rau hẹ giã lấy nước cốt, chưng cách thủy cho uống.
    - Ðau răng: Lấy 1 nắm hẹ (cả rễ) giã nhuyễn, đặt vào chỗ đau, đặt liên tục cho đến khi khỏi.
    - Ðau họng: Lá và củ hẹ giã đắp lên cổ, băng lại, nhai củ cải, lá húng chanh và nuốt nước.
    - Lên cơn suyễn (khó thở): Lá hẹ một nắm giã nát, lấy nước uống hay sắc lên để uống.
    - Sơn ăn lở loét: Lá hẹ giã nát đắp lên chỗ tổn thương.
    - Chữa ghẻ: Rau hẹ 50g, rau cần 30g, giã nát đắp lên chỗ tổn thương. Ngày 2 lần.
    - Chữa giun kim: Rễ hẹ giã lấy nước cho uống.
    - Thối tai (Viêm tai giữa): Lá hẹ 1 nắm rửa kỹ, giã nhuyễn lấy nước nhỏ vào tai cho đến khi khỏi. Còn dùng cho trường hợp kiến, muỗi bò vào tai.
    - Trĩ sưng đau: 1 nắm to lá hẹ cho vào nồi đất với nước, dùng lá chuối bịt kín nồi, đun đến khi sôi thì nhấc xuống, chọc một lỗ thủng trên lá chuối cho hơi bay lên để xông trĩ. Khi thấy hết hơi bay lên thì đổ hẹ ra chậu ngâm rửa hậu môn.
    Còn có cách giã nhuyễn lá hẹ cho vào chậu, rồi ngồi và để trực tiếp trĩ lên lá hẹ.
    - Thoát giang (lòi dom): 1 nắm lá hẹ giã nhỏ trộn giấm, đảo nóng: Dùng 2 miếng vải sô sạch gói hẹ để thay nhau chườm và chấm hậu môn.
    - Càng cua chín mé (nhiễm trùng sưng tấy đầu móng tay): Rau hẹ cả củ và rễ, giã nát xào rượu chườm, bó, băng lại. Thay băng nhiều lần.
    - Chứng tâm hãn (mồ hôi ra không ngớt, chỉ khu trú ở vùng ngực): Dùng 49 cây hẹ cả gốc rửa sạch, đổ vào 2 bát nước, nấu còn 1 bát, uống liên tục nhiều ngày cho đến khi khỏi.
    - Viêm loét dạ dày thể hàn, đau vùng thượng vị, buồn nôn hoặc nôn (do lạnh): Rau hẹ 250g, gừng tươi 25g. Tất cả thái vụn, giã nát, lọc lấy nước đổ vào nồi cùng với 250g sữa bò. Ðun nhỏ lửa cho đến khi sôi, uống nóng.
    - Ðái tháo đường: Củ hẹ 150g, thịt sò 100g. Nấu chín, nêm gia vị. Ăn thường xuyên. Trường hợp ra mồ hôi trộm (âm hư tự hãn) dùng món này cũng tốt.
    - Gan đọng mỡ ở người béo phì: Hải đới 100g ngâm nước cho nở, cắt sợi. Rau hẹ 200g cắt đoạn dài, cùng nhúng nước 5 phút vớt ra. Cho tỏi giã nhuyễn, giấm, dầu vừng, tương và ít đường trộn đều. Ăn hàng ngày và kéo dài trong một tháng.
    - Lỵ amíp: Nấu canh hẹ cá giếc (ngày 1 con), ăn cái uống nước, dùng trong 1 tuần.
    - Ung thư thực quản: Nên dùng nước rau hẹ pha với sữa.
    - Bế kinh:
    * Hạt rau hẹ 10g, hạt dành dành 10g, sắc nước uống ngày 2 lần.
    * Rau hẹ 250g giã lấy nước hòa với đường đỏ, đun sôi để uống.
    - Di mộng tinh, xuất tinh sớm, liệt dương: 0,5kg rau hẹ tươi giã lấy nước, uống ngày 2 lần trong một tuần.
    * Rau hẹ xào tôm nõn tươi: Rau hẹ 200g, tôm nõn 200g, xào ăn với cơm.
    * Rau hẹ xào gan dê: Rau hẹ 150g, gan dê 150g; Còn có tác dụng làm sáng mắt.
    * Rau hẹ xào lươn: Lươn 500g lọc bỏ xương cắt đoạn xào qua, thêm gia vị, gừng, tỏi và nước, vừa cạn cho 300g rau hẹ cắt đoạn, xào thêm 5 phút. Ăn nóng.
    * Cháo hẹ: Hẹ 20g, gạo 90g. Nấu cháo ăn nóng ngày 2 lần. Còn dùng chữa đau lưng, gối mỏi, ăn uống kém, phân sống nát, chân tay lạnh; Nữ giới bị đới hạ, lãnh cảm.
    * Hẹ xào: Hẹ 240g, hồ đào nhục (quả óc chó) 60g. Xào với dầu vừng và ít muối. Ăn ngày 1 lần lúc đói hoặc vào bữa cơm trong 2 tuần đến 1 tháng. Còn dùng chữa táo bón, đau lưng, gối, tiểu tiện luôn, nữ giới bị khí hư, lãnh cảm.
    * Cháo hạt rau hẹ: Hạt hẹ 15g, gạo tẻ 50g (hạt hẹ xào chín), ăn hàng ngày.
    * Rau hẹ, cây tơ hồng xanh, ngũ vị tử, phúc bồn tử, câu kỷ tử, nữ trinh tử. Lượng bằng nhau. Phơi khô tán bột, mỗi lần uống 6g. Ngày uống 2 lần với nước ấm. Chữa đi tiểu nhiều lần.
    * Rau hẹ 30g, phúc bồn tử 1,5g, dây tơ hồng xanh 20g. Sấy khô tán bột hoàn viên. Dùng mỗi lần 3g, ngày 3 lần.
    * Cung đình hồi xuân tửu: Hạt hẹ 20g, câu kỷ 30g, ba kích 15g, hồng sâm 20g, lộc nhung lát 10g, đường phèn 200g, rượu trắng 200g. Ngâm ít nhất nửa tháng thì dùng được.
    Trong các sách nói chung và Nam dược thần hiệu của Tuệ Tĩnh nói riêng còn có nhiều bài thuốc dùng hẹ, tuy nhiên vẫn có một số vấn đề khó hiểu chưa được kiểm chứng khoa học. Ví dụ: chữa đau ngực như dùi đâm, chó dại cắn, sản hậu bất tỉnh v.v...
    Trong "Thiên kim tập ký" có kể lại chuyện: Thiên hoàng tự nhiên bị nấc suốt ngày. Các ngự y đã đến khám và sau đó thiên hoàng khỏi bệnh chỉ bằng bài thuốc dùng nước hẹ pha rượu hùng hoàng.
    Qua một số trình bày trên, ta thấy cây hẹ có công dụng phòng chữa bệnh rất phong phú, vì vậy mỗi gia đình nên trồng một ít hẹ. Ở thành phố có thể trồng vào chậu hay thùng đất. Trồng hẹ rất dễ và ít phải chăm sóc, gieo 1 lần có thể thu hoạch nhiều lứa, cây phát triển quanh năm, vừa cho lá để ăn vừa có thể dùng làm thuốc những khi cần thiết.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)