TIN TÀI TRỢ.

Bé hay lên gân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.5K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 211 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi không hiểu sao mà bé nhà mình (được 11 tháng) càng ngày càng hay lên gân. Mình đang không hiểu có phải là do bé bị thiếu can xi không vì bé đã mọc được 8 cái răng nhưng toàn mọc lưng chừng chả cái nào mọc hoàn chỉnh cả mà toàn mọc xiên mọc xẹo chả có hàng lối gì sất. Hơn nữa là mãi vừa rồi bé được 10 tháng mình mới cho bé uống vitamin D. Các mẹ có ai biết gì về vụ này không tư vấn cho mình với mình đang lo lắng quá. Thanks các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,009 Bài viết

• 2,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn! Mình không biết bé nhà bạn lên gân là lên như thế nào, không biết có giống bé nhà mình không?
    Bé nhà mình con gái, cũng được 11 tháng rồi và cháu rất hay lên gân: hai tay nắm lại, nghiến răng ken két và toàn thân run lên bần bật, cả nhà ai cũng buồn cười. Tất cả mọi sinh hoạt và sự phát triển của cháu đều bình thường. Mọi người đoán rằng cháu "lên gân" có thể là do hàng ngày cháu nhìn bố tập thể hình nên bắc chước. Không biết bé nhà bạn có giống thế không, cho mình biết với nhé!
    • 211 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn con Xem bài viết
    Chào bạn! Mình không biết bé nhà bạn lên gân là lên như thế nào, không biết có giống bé nhà mình không?
    Bé nhà mình con gái, cũng được 11 tháng rồi và cháu rất hay lên gân: hai tay nắm lại, nghiến răng ken két và toàn thân run lên bần bật, cả nhà ai cũng buồn cười. Tất cả mọi sinh hoạt và sự phát triển của cháu đều bình thường. Mọi người đoán rằng cháu "lên gân" có thể là do hàng ngày cháu nhìn bố tập thể hình nên bắc chước. Không biết bé nhà bạn có giống thế không, cho mình biết với nhé!
    Đúng là hiện tượng giống con mình đấy. Lúc đầu thì mình thấy cũng bình thường nhưng sau này càng ngày càng lên gân nhiều nên mình đang lo ko biết có phải do con mình thiếu canxi ko nữa vì đến tận 10 tháng mình mới cho bé uống vitamin D và bé nhà mình cũng ít ra ngoài lắm.
    • DJ
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 68 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình cung vậy đó, hai tay năm lại, trân mình, gồng lên mình thì không cho Bé làm như vậy , nhưng người lạ thi họ thích thú, họ cười...Mình sợ nó làm như vậy sẽ căng thẳng thần kinh của nó lắm, Nhưng mỗi tháng mình đều cho Bé uống 10 ngày , mỗi ngày 1 ống calcium đó
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị như vậy, thỉnh thoảng 2 tay nắm chặt, nghiến răng vào trông sợ lắm, thỉnh thoảng bé còn nghiến răng ken két nữa, không biết có phải do thiếu calcium không. Trước đây bé từng bị thiếu calcium mình đã phải cho tiêm Vitamin D 3 tháng rồi. Giờ có khi mình phải cho bé tiếp tục uống Vitamin D thôi.
    • 278 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng giống con bạn nhưng có cái khác là mọi người phải mớm cơ! Ở nhà, cô giúp việc hay kêu "Gồng lên! Gồng lên!" rồi giơ tay lên như Lý đức, thế là cu cậu liền nắm chặt vào một vật gì đó (như thành nôi) hoặc tay người lớn, miệng mím lại và toàn thân rung lên. Mỗi lần như vậy là cả nhà bò lăn bò cười với nó! Cu cậu mới 10 tháng thôi! Mình nghĩ cũng bình thường vì đó là phản ứng có điều kiện (khi mọi người mớm cho bé!)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 268 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bé bị gồng như vậy là không tốt đâu, con của em gái mình lúc đầu cũng bị gồng nhẹ thôi,cũng nghĩ là trò chơi của nó.Sau thấy lên gần 2 tuổi vẫn thế,mặc dù cháu nó phát triển bình thường và còn lanh lợi hơn những đứa bé khác nữa chứ,mẹ cháu nó cũng nghĩ là thiếu can- xi,uống đủ thứ cũng không hết,dẫn vào bệnh viện Nhi Đồng mấy cô y tá nghe kể bệnh cũng nghĩ là thiếu can xi nên cho khám BS không chuyên khoa .May sao có một BS nước ngoài thấy va khuyên mẹ cháu bé đi khám khoa thần kinh thì đúng bệnh ngay.Một dạng động kinh nhẹ đấy,em bé sẽ gồng,có trường hợp mất ý thức trong vài giây,có trường hợp vẫn bình thường nói chuyện,giỡn trong khi gồng,khác với động kinh giật khi sốt.Mình không muốn các mẹ lo nhưng dù sao cũng đi kiểm tra cho bé ngay khi còn nhỏ sẽ yên tâm hơn.Chữa càng sớm càng tốt .Mình phải đắn đo lắm mới viết ra đây cho các mẹ tham khảo trường hợp cháu mình vì nhiều người sẽ không chấp nhận và không tin đâu.Mình cũng mong các bé không phải bệnh như thế, chỉ là thiếu can xi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 236 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi na-na Xem bài viết
    Bé bị gồng như vậy là không tốt đâu, con của em gái mình lúc đầu cũng bị gồng nhẹ thôi,cũng nghĩ là trò chơi của nó.Sau thấy lên gần 2 tuổi vẫn thế,mặc dù cháu nó phát triển bình thường và còn lanh lợi hơn những đứa bé khác nữa chứ,mẹ cháu nó cũng nghĩ là thiếu can- xi,uống đủ thứ cũng không hết,dẫn vào bệnh viện Nhi Đồng mấy cô y tá nghe kể bệnh cũng nghĩ là thiếu can xi nên cho khám BS không chuyên khoa .May sao có một BS nước ngoài thấy va khuyên mẹ cháu bé đi khám khoa thần kinh thì đúng bệnh ngay.Một dạng động kinh nhẹ đấy,em bé sẽ gồng,có trường hợp mất ý thức trong vài giây,có trường hợp vẫn bình thường nói chuyện,giỡn trong khi gồng,khác với động kinh giật khi sốt.Mình không muốn các mẹ lo nhưng dù sao cũng đi kiểm tra cho bé ngay khi còn nhỏ sẽ yên tâm hơn.Chữa càng sớm càng tốt .Mình phải đắn đo lắm mới viết ra đây cho các mẹ tham khảo trường hợp cháu mình vì nhiều người sẽ không chấp nhận và không tin đâu.Mình cũng mong các bé không phải bệnh như thế, chỉ là thiếu can xi thôi.
    Chào bạn! Nghe bạn kể mình cũng hơi lo. Bé nhà mình cũng chỉ hơn 3 tháng tuổi nhưng có lần đang giỡn với bà thì đột nhiên bé dang hai tay ra và quơ loạng xạ, miệng thì hét rất lớn làm bà cũng thấy sợ!Kể với mọi người thì người bảo nết bé lớn (hung dữ í mà!?), người thì bảo vì đang giỡn nên bé phấn khích wá mới vậy chư ko sao hết á!Riêng mình cũng thấy hơi lo lo.....
    • 2,009 Bài viết

• 2,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Quế Anh Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng giống con bạn nhưng có cái khác là mọi người phải mớm cơ! Ở nhà, cô giúp việc hay kêu "Gồng lên! Gồng lên!" rồi giơ tay lên như Lý đức, thế là cu cậu liền nắm chặt vào một vật gì đó (như thành nôi) hoặc tay người lớn, miệng mím lại và toàn thân rung lên. Mỗi lần như vậy là cả nhà bò lăn bò cười với nó! Cu cậu mới 10 tháng thôi! Mình nghĩ cũng bình thường vì đó là phản ứng có điều kiện (khi mọi người mớm cho bé!)
    Mình thấy bạn Quế Anh nói đúng đó! Ở đây mỗi mẹ cho một ý kiến khác nhau. Nhưng theo mình việc bé gồng mình nếu chỉ là bắt chước người lớn và thỉnh thoảng bé mới làm thế thì cũng là chuyện bình thường, không có gì đáng lo ngại. Nếu bé làm như thế thường xuyên và không kiểm soát được bản thân thì mới có thể coi là động kinh nhẹ. Còn như bé nhà mình ngày nào bà cũng cho đi tắm nắng nên cháu rất cứng. Khoảng hơn 7 tháng đã biết vịn đứng lên và 10 tháng cháu đã đi được rồi thì như vậy không thể là thiếu canxi. Ý kiến đóng góp của các mẹ đều quý nhưng dù sao cũng chỉ là tham khảo, vì mình trực tiếp theo dõi sự phát triển của con mình hàng ngày thì mình mới có thể phán đoán chính xác về tình trạng sức khỏe của cháu, phải không các mẹ?
    • 94 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mình thấy bạn Quế Anh nói đúng đó! Ở đây mỗi mẹ cho một ý kiến khác nhau. Nhưng theo mình việc bé gồng mình nếu chỉ là bắt chước người lớn và thỉnh thoảng bé mới làm thế thì cũng là chuyện bình thường, không có gì đáng lo ngại. Nếu bé làm như thế thường xuyên và không kiểm soát được bản thân thì mới có thể coi là động kinh nhẹ. Còn như bé nhà mình ngày nào bà cũng cho đi tắm nắng nên cháu rất cứng. Khoảng hơn 7 tháng đã biết vịn đứng lên và 10 tháng cháu đã đi được rồi thì như vậy không thể là thiếu canxi. Ý kiến đóng góp của các mẹ đều quý nhưng dù sao cũng chỉ là tham khảo, vì mình trực tiếp theo dõi sự phát triển của con mình hàng ngày thì mình mới có thể phán đoán chính xác về tình trạng sức khỏe của cháu, phải không các mẹ?
    Chào các mẹ!

Hôm nay mình cho bé gái nhà mình đi khám ở Viện Nhi TW vì cháu rất hay lên gân, mỗi lúc như vậy cháu nắm chặt 2 tay, nghiến răng, mặt đỏ lên, đôi khi còn bị trớ. Hiện nay cháu được 9 tháng, đã bị lên gân được 3 tháng. Lúc đầu cả nhà tưởng là bé nghịch như vậy, vì khi bé cáu giận hoặc ko vừa ý, hay phấn khích quá cũng lại lên gân. Ông bà còn ko muốn cho bé đi khám và nói là cháu vẫn khoẻ mạnh, thông minh, ko sao cả. Nhưng 2 ngày nay bé sốt cao, có lúc lên 40oC, mình cho đi khám, nhân tiện hỏi luôn BS Minh về triệu chứng của con. BS cho làm điện não đồ và có kết luận kô được vui: Cháu bị tăng trương lực cơ. Điều này cần phải hội chẩn để có pháp đồ điều trị phù hợp. Mình cảm thấy rất buồn và lo lắng vì BS nói đấy là dạng động kinh nhẹ, cần phải điều trị kịp thời. Và hiện giờ mình rất muốn đưa cháu đi khám ở một nơi chuyên khoa thần kinh mà chưa biết đi đâu? Rất mong nhận được những góp ý của các mẹ. Nếu mẹ nào có con cũng như vậy, nên cho bé đi khám ngay nhé.

Chào các mẹ.

Rất mong tin.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 525 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhHang Xem bài viết
    Chào các mẹ!

Hôm nay mình cho bé gái nhà mình đi khám ở Viện Nhi TW vì cháu rất hay lên gân, mỗi lúc như vậy cháu nắm chặt 2 tay, nghiến răng, mặt đỏ lên, đôi khi còn bị trớ. Hiện nay cháu được 9 tháng, đã bị lên gân được 3 tháng. Lúc đầu cả nhà tưởng là bé nghịch như vậy, vì khi bé cáu giận hoặc ko vừa ý, hay phấn khích quá cũng lại lên gân. Ông bà còn ko muốn cho bé đi khám và nói là cháu vẫn khoẻ mạnh, thông minh, ko sao cả. Nhưng 2 ngày nay bé sốt cao, có lúc lên 40oC, mình cho đi khám, nhân tiện hỏi luôn BS Minh về triệu chứng của con. BS cho làm điện não đồ và có kết luận kô được vui: Cháu bị tăng trương lực cơ. Điều này cần phải hội chẩn để có pháp đồ điều trị phù hợp. Mình cảm thấy rất buồn và lo lắng vì BS nói đấy là dạng động kinh nhẹ, cần phải điều trị kịp thời. Và hiện giờ mình rất muốn đưa cháu đi khám ở một nơi chuyên khoa thần kinh mà chưa biết đi đâu? Rất mong nhận được những góp ý của các mẹ. Nếu mẹ nào có con cũng như vậy, nên cho bé đi khám ngay nhé.

Chào các mẹ.

Rất mong tin.
    Nghe chị nói thế em lo quá. Luky nhà em hay gồng mình lắm. Từ bé tới giờ, cứ lên giường vớ được cái gối, con gấu hay kể cả cái khăn là bắt đầu nằm ôm rồi ghì, toàn thân lên gân cứng đơ, toát hết mồ hôi, có vẻ rất mất sức. Khi bé gồng như thế bố mẹ gọi cũng ko nghe, không quan tâm đến cái gì nữa. các trò khác ko làm bé hấp dẫn nữa. Vẻ mặt bé rất nghiêm túc, gắng sức và ko vui vẻ gì. Nhiều khi lôi gối, gấu ra để con không gồng nữa thì khóc ầm ĩ. Em toàn phải bế lên và dụ đồ chơi ầm ĩ, cho đi ra ngoài thì mới thôi, còn không thì cứ tiếp tục cho đến khi mệt phờ ra, đầm đìa mồ hôi. Em đang lo ko biết có phải con bị vấn đề gì về thần kinh ko, và có mối liên quan nào với việc nôn trớ ko chị ạ, vì bé cũng hay nôn lắm (nhưng ko phải lúc gồng). Em cũng mới cho bé đi khám viện nhi TW (cảm ơn bác sỹ lương tâm nhiều lắm ạ) nhưng đoảng quá quên ko hỏi chuyện này. Thử máu thì bé thừa canxi nhưng thiếu D. Em đã cho bé uống D3 được 1 tuần rồi, chưa thấy kết quả gì rõ cả. Bé đang mọc hai răng nanh nữa, lười ăn lắm.
    Bác sỹ lương tâm và các mẹ thông thái giúp em với nhé.:Kiss:
    vwqq

• 337 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình kéo chủ đề này lên để các mẹ cho ý kiến, vì bé nhà mình sang tháng thứ 8 này cũng có hiện tượng gồng mình. Lúc đầu tưởng bé gồng mình vì tức giận, nhưng về sau lại thấy bé gồng nhiều lần, bé nghiến răng nghiến lợi, hai tay gồng cứng lên, mình không biết có phải bé thiếu canxi hay không, nhưng so với các bé cùng độ tuổi thì bé cũng khá cứng cáp, nếu khám thì cho bé đi khám chuyên khoa gì được các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,905 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me luky Xem bài viết
    Nghe chị nói thế em lo quá. Luky nhà em hay gồng mình lắm. Từ bé tới giờ, cứ lên giường vớ được cái gối, con gấu hay kể cả cái khăn là bắt đầu nằm ôm rồi ghì, toàn thân lên gân cứng đơ, toát hết mồ hôi, có vẻ rất mất sức. Khi bé gồng như thế bố mẹ gọi cũng ko nghe, không quan tâm đến cái gì nữa. các trò khác ko làm bé hấp dẫn nữa. Vẻ mặt bé rất nghiêm túc, gắng sức và ko vui vẻ gì. Nhiều khi lôi gối, gấu ra để con không gồng nữa thì khóc ầm ĩ. Em toàn phải bế lên và dụ đồ chơi ầm ĩ, cho đi ra ngoài thì mới thôi, còn không thì cứ tiếp tục cho đến khi mệt phờ ra, đầm đìa mồ hôi. Em đang lo ko biết có phải con bị vấn đề gì về thần kinh ko, và có mối liên quan nào với việc nôn trớ ko chị ạ, vì bé cũng hay nôn lắm (nhưng ko phải lúc gồng). Em cũng mới cho bé đi khám viện nhi TW (cảm ơn bác sỹ lương tâm nhiều lắm ạ) nhưng đoảng quá quên ko hỏi chuyện này. Thử máu thì bé thừa canxi nhưng thiếu D. Em đã cho bé uống D3 được 1 tuần rồi, chưa thấy kết quả gì rõ cả. Bé đang mọc hai răng nanh nữa, lười ăn lắm.
    Bác sỹ lương tâm và các mẹ thông thái giúp em với nhé.:Kiss:
    đọc qua các trường hợp trên, thấy tình trạng Luky không giống các bạn. mình muốn biết thêm vài thông tin:
    - mẹ Luky ơi, Luky la girl à? (xin lỗi vì mình mới vào DĐ, nên chưa hiểu rõ các mẹ và bé)
    - cái nữa, khi bé có cái gì đấy trong tay (chăn, gấu,...) thì bé nằm/ngồi trong tư thế như thế nào?
    có thể mình biết tình trạng của con bạn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,652 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

:Sad: Ối, nghe các mẹ nói em cũng lo quá. Con em đc gần 13 tháng. Gần đây bé cũng hay có hiện tượng này. Thực ra ban đầu là do bé bắt chước ng lớn nắm tay vào dứ dứ khi muốn đòi một cái gì đó. Bây giờ khi muốn đòi cái gì, hoặc ko được như ý, thì bé cũng nắm chặt tay, run run nữa. Em thì chỉ nghĩ đơn giản là do chưa nói được nên bé bức xúc (nóng tính nữa, mà lại là con gái nữa, eo ôi). nhưng ko phải thường xuyên lắm mà chỉ khi bé đòi cái gì đó thôi.

Chị Bánh Mỳ - Em Dưa Hấu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, vừa rồi mình cho bé Zimbeo đi khám vì bé cũng rát hay lên gân, mình cho bé đến chuyên khoa thần kinh của bệnh viện Nhi TW bác sĩ cho bé làm điện não đồ và thử máu. Sau khi xem kết quả, bác sĩ kết luận bé nhà mình bị động kinh cơn co giật. Bé nhà mình cũngcó các biểu hiện giống các bé trên. Mình khuyên các mẹ nên cho con đi khám ngay, càng sớm càng tốt.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thấy các mẹ nói vậy mình cũng lo lắm, bé vịt nhà mình cũng có hiện tượng hai tay nắm chặt, nghiến lợi, gồng mình lúc 7-8 tháng,mình rất sợ và đưa con đi khám tại viện nhi tw chuyên khoa thần kinh,bác sĩ khám là cô Ứng thị Ninh, sau khi khám xong bác sĩ cho đi điện não đồ, kết quả là bình thường, bác sĩ kê cho thuốc mgb6 và viên dầu cá bổ não.nhưng hiện tại bé đã được 10,5 tháng, mới nhú được cái răng đầu tiên,gần đây lại có hiện tượng như vậy, mình rất hoang mang ko biết phải làm gì, các mẹ cho mình lời khuyên nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 215 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Tớ có một đứa cháu đc 8 tháng mà nó chỉ có hơn 6kg thôi, nó cũng hay lên gân giống con các mẹ, cho đi khám ở quê thì BS bảo thiếu canxi trầm trọng cho uống caxi liều rất cao vậy mà hai tháng ròng chẳng thấy đỡ gì cả. Cả nhà quyết tâm cho cháu lên viện Nhi khám thì họ bảo có vấn đề về thần kinh, dạy cho cách xoa bóp hàng ngày xoa bóp chân tay cho cháu, và cho một đống thuốc bổ thần kinh, rồi canxi, rồi bổ máu. Hic tớ đi mua thuốc cho nó nhìn đống thuốc mà thương cháu quá cái túi thuốc bác nó mua cho nó khéo nặng hơn nó mất, thôi cố an ủi bố mẹ cho cháu uống một tháng xem sao. Hôm qua thấy bố mẹ nó gọi điện xuống báo tình hình rất khả quan con đã hết lên gân mà còn hoạt bát lên rất nhiều, còn nhờ gửi mua thêm thuốc để uống tiếp.
    Nên tớ nghĩ nếu các mẹ thấy con mình có vấn đề bất thường thì tốt nhất cho con đi khám ở những địa chỉ tin cậy càng sớm càng tốt để mình có cách điều trị cho đúng chứ đừng đoán già đoán non nguy hiểm lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang có biểu hiện gồng mình như con các mẹ ở đây. Mẹ nào đã cho con đi khám và chữa ở Viện Nhi thì update thông tin mới nhất nhé để cùng tìm hiểu và chia sẻ.
    Mong tin các mẹ!
    • 708 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Con mình trước đây khoảng 1 tháng cũng thỉnh thoảng có lên gân, mình cứ tưởng cháu đùa với mẹ :Thinking:. Đọc bài viết này sợ quá :Sick:. Hiện nay không thấy cháu lên gân nữa nhưng chắc mình phải thu xếp đưa cháu đi khám cho yên tâm.
    tpjLRVHtpjLp7

ei9XSfiei9Xp7
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mejimbeo Xem bài viết
    Các mẹ ơi, vừa rồi mình cho bé Zimbeo đi khám vì bé cũng rát hay lên gân, mình cho bé đến chuyên khoa thần kinh của bệnh viện Nhi TW bác sĩ cho bé làm điện não đồ và thử máu. Sau khi xem kết quả, bác sĩ kết luận bé nhà mình bị động kinh cơn co giật. Bé nhà mình cũngcó các biểu hiện giống các bé trên. Mình khuyên các mẹ nên cho con đi khám ngay, càng sớm càng tốt.

Be nha minh cung di kham tai vien nhi tw chuyen khoa than kinh, bac si Ninh thi Ung, bac si chi chi dinh di dien nao do chu ko thay cho di thu mau, ket qua la binh thuong, bac si ke thuoc bo cho uong, thi thay cung do hon, nhung hien tai chau lai bi lai minh rat lo va cho be di kham lai, cung van bac si do nhung bac si lai chan doan chau van binh thuong, minh cung chang biet be bi ra sao nua,thay be nha ban di kham thi phat hien ra benh do minh lo qua.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2