TIN TÀI TRỢ.

Bé hay đi ngoài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.27K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Be nha minh 1 tuoi roi, nang khoang 10kg. Be o nha voi ba. Ngay an 3 bua chao va 3 cu sua. Noi chung lam do rat can than (bát trước khi an trang nước sôi, nañaâm bao chin). The ma chang hiêu sao, cu 1 thang di ngoai vai lan ( không phai dang tiêu chay, nhung cung xi xoet ngay vai lan ( loang hoac sen set). minh da coâ uông men tieu hoa song cua khoa Vi sinh BV Bách Mai, nhung không an thua gi ca.
    Vi the be cu len can dược mot chút la lai sop di.
    Các me co kinh nghiem nao hay mách gium me chau voi
    cam on nhiêu nhiêu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Stress. Mình sẽ dùng thử loại chuối xanh đó xem sao. Hiện bé nhà mình ăn sữa Gian IQ, lúc nao tiêu chảy thì đổi sang Olac. Chỉ có điều là bé cứ khỏi một thời gian lại bị lại mới mệt chứ, chẳng lẽ suốt ngày chạy theo chữa trị thì khổ lắm. Mình vừa ghé qua topic" rối loạn tiêu hoá", thấy các mẹ giới thiệu địa chỉ ở Hàng Bông, có lẽ mẹ cháu thử xem vậy, xem có cải thiệu được tí gì không
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Theo minh thi me Muom nen doi sua cho con, minh nghi con ban bi xi` xe.t la do ko hop sua do
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mẹ stress ơi, chế độ "kiêng khem ngặt nghèo" của mẹ là gì thế, có phải cai toàn bộ chất tanh không, phổ biến rộng rãi chút.
    Mưỗm nhà mình ăn sữa của abbot từ ngày bé cơ, nhưng đến tận tháng thứ 9 mới hay bị đi ngoài, không biết có phải do sữa không nữa, mà mình nghe nói sữa của hãng này còn hơi táo cơ. Mẹ Bin nói có khi cũng đúng, có lẽ sữa này nhiều chất quá bé không tiêu hoá đựoc chăng?
    Các mẹ có kinh nghiệm giải thích giúp mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ stress, chắc mình cho bé ăn hết hộp sữa cũ rồi đổi thử xem vậy.
    mà mình cũng chẳng biết sữa nào tốt cho đường ruột nữa. Các mẹ tư vấn giúp mình với nhé
    • 48 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

bé nhà em 13 tháng, 1 tháng nay bé bị tiêu chảy kéo dài (lần đầu bé bị em cho uống thuốc và men tiêu hoá, sau 3 ngày thì bé cầm hẳn chỉ đi 1lần/ngày, được 3 ngày sau bé lại bị đi 3-4-5lần/ngày (3 ngày tiếp) rồi uống thuốc khỏi đc 2-3 ngày sau lại bị lại ạ.
    Lần đầu thì mọi ng nhà em bảo có thể do bé chưa uống đủ liều thuốc, lần sau em đã cẩn thận cho uống đủ thuốc, chế độ ăn rất cẩn thận mà bé vẫn bị lại.
    Các mẹ có kinh nghiệm gì thì cho em biết với nhé.
    Nhà em ở xa nên k muốn cho bé đi khám, sợ bé mệt hơn. Em có nên mang phân bé đi xét nghiệm k ạ, nếu nên thì xét nghiệm ở đâu?
    Nếu phải mang bé đi khám thì khám ở đâu được ạ (em ở ngoại thành HN).
    Em muốn điều trị dứt hắn chứ sợ để lâu ảnh hưởng đến đường ruột của bé.
    Các mẹ bớt chút thời gian giúp em với nhé. em cảm ơn rất nhiều ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 243 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mẹ nó đổi men tiêu hóa cho bé thử nhé. Lần trước con tớ bị rota, đi BV về lại tiêu chảy kiểu 4-5 lần/ngày, phân sống. Cho uống men tiêu hóa Biolac (loại BS cho dùng trong BV) ko đỡ. Mãi sau BS mới cho biết là men tiêu hóa dùng nhiều có thể ko còn tác dụng, phải đổi loại khác. Tớ cho con tớ uống 2 loại là Lactomin và Lactéol cùng lúc, chỉ hôm trước hôm sau là bé dừng đi ngay.
    Chúc bé mau khỏi nhé.
    GrP1hmrGrP1p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Nếu bé bị tiêu chảy kéo dài như thế mẹ nên cho con đi khám, xét nghiệm phân để tìm ra nguyên nhân chính xác thì mới có hướng điều trị thích hợp đươc. Mẹ cho con đến viện nhi nhé. Ở đó có xét nghiệm phân của bé nữa đó.
    Chúc bé mau khỏi bệnh!
    • 1,358 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn nên cho còn vào viện Nhi trung ương khám và xét nghiệm phân, ngoại thành vào thì cũng đâu có xa quá, các tỉnh họ còn đưa con nên HN đc mà.
    Bé nhà mình hồi trước cũng bị gần 1 tháng, rồi có ng mách vào bệnh viện Bạch mai mua men thối uống thấy rất hiệu quả, bạn thử qua đó xem sao. Nếu bạn vào mua thì nên đến thật sớm tầm 7h là họ mở cửa bán khoảng 15phuts là hết, bạn lên tầng 2 khoa tiêu hóa bạn nhé.
    Chúc em bé sớm khỏi để Ba mẹ kiếm xèng nuôi em.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,195 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

- Bạn đem tất cả vật dụng đồ chơi, quần áo của bé đi rửa, giặt sạch phơi nắng. Nấu sôi các vật dụng bé sử dụng. Giữ cho nhà cửa sạch sẽ.
    - Nguồn nước ở nhà bạn đang sử dụng.
    - Xem lại sữa của con bạn đang uống, có đang uống lâu nay hay mới chuyển sang hộp khác. Cu con nhà mình có đoạn cũng bị tiêu chảy, thì ra là do ruột yếu do uống kháng sinh. Đổi qua sửa đạm thực vật uống hết hai hộp thì tình hình cải thiện hơn sau đó mới quay lại sữa cũ. Quay lại dùng sữa cũ & rất ok.
    - Nếu trẻ đi một ngày quá 5 lần và trong hai ngày liên tục thì nên đem trẻ đi khám.
    - Trong thời gian trẻ bị tiêu chảy nhớ cho bé uống bù đủ lượng nước điện giải để cháu không bị mất nước.
    • 48 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau Mina Xem bài viết
    - Bạn đem tất cả vật dụng đồ chơi, quần áo của bé đi rửa, giặt sạch phơi nắng. Nấu sôi các vật dụng bé sử dụng. Giữ cho nhà cửa sạch sẽ.
    - Nguồn nước ở nhà bạn đang sử dụng.
    - Xem lại sữa của con bạn đang uống, có đang uống lâu nay hay mới chuyển sang hộp khác. Cu con nhà mình có đoạn cũng bị tiêu chảy, thì ra là do ruột yếu do uống kháng sinh. Đổi qua sửa đạm thực vật uống hết hai hộp thì tình hình cải thiện hơn sau đó mới quay lại sữa cũ. Quay lại dùng sữa cũ & rất ok.
    - Nếu trẻ đi một ngày quá 5 lần và trong hai ngày liên tục thì nên đem trẻ đi khám.
    - Trong thời gian trẻ bị tiêu chảy nhớ cho bé uống bù đủ lượng nước điện giải để cháu không bị mất nước.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé,
    @ mẹ gấu mina: mình cũng xem 2 vấn đề trên rồi, vấn đề vệ sinh thì mình rất cẩn thận tuy nhiên mình chỉ cho uống hộp sữa mới (cùng loại sữa cũ) chứ chưa đổi sữa như mẹ mina. Bạn cho mình hỏi sữa đạm thực vật bạn dùng cho bé là loại sữa gì vậy, mua ở đâu?
    Em bé nhà mình đi khoảng 3 lần/ngày (lần đầu bình thường, 2 lần sau thì phân lỏng nhưng k phải là đi té, k có bọt).
    Thời tiết này làm bé nhà mình bị cảm, sổ mũi nên mình cũng chưa muốn cho bé đi khám vì sợ làm bé mệt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,195 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Sữa đạm thực vật, thành phần chủ yếu là đậu nành. Lần trước cu con nhà mình uống Friso soy. Mùi không thơm nhưng cũng dễ uống. Mình ngày đó vào các nhà thuốc quanh bệnh viện đều có bán loại này.
    Cảm, sổ mũi - theo kinh nghiệm của Mina thì bạn nên siêng nhỏ nước muối 0,9 phần ngàn (nước muối sinh lý).
    Bổ sung vitamin tổng hợp cho con thường xuyên. Nếu không thì cho con uống thêm Vitamin C. Nói chung là tăng sức đề kháng cho con để con tự vượt qua bệnh. Buổi tối, trước khi con đi ngủ massage làm nóng chân cho con & mang tất ấm cho con. Hiệu quả lắm đấy!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 888 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Con nhà tớ hồi 13 tháng cũng bị đúng kiểu như con nhà mẹ nó bây giờ đấy. Cũng cho uống men tiêu hóa nhưng không khỏi.
    Tớ cho đi khám ở viện nhi, bác sỹ cũng k xét nghiệm phân đâu, chỉ hỏi đi như thế nào thôi, rồi kê đơn.
    Đơn của bác sỹ như thế này, mẹ nó có thể tham khảo:
    1. Enterogyminal ngày 3 ống chia 3 lần (pha với sữa hoặc cháo)
    2. Hidrasec ngày 3 gói chia 3 lần
    3. Nước vôi nhì (chỉ có bán tại hiệu thuốc của viện Nhi): ngày 3 lần mỗi lần 5ml (con tớ 12kg)
    Chú thích của bác sỹ: Buộc phải ăn sữa chua (loại gì cũng được) ngày 1 hộp (không ăn không khỏi - lời bác sỹ)
    Ăn cháo thịt cà rốt đến khi nào hết đi ngoài (ngày đi 1 lần)
    Sữa uống bình thường, không cần đổi loại sữa.

Sau 5 ngày thì con tớ khỏi hẳn. Lần sau bị tớ cứ phang cái đơn này, khỏi. Con nhà bạn tớ mấy đứa cũng bị vậy, cũng vác đơn này ra, khỏi.
    Mẹ nó tham khảo nhé.
    Thiếu: thêm tý nữa, bác sỹ có dặn là trước khi đi ngủ bôi tý tẹo dầu nóng vào rốn và xoa quanh rốn, đi ngủ thì nhớ mặc áo dài trùm bụng, tránh để hở bụng.
    Cần gì mẹ nó có thể PM hỏi thêm tớ nhé, sẵn sàng.
    Có phải là giám đốc đâu mà ký
    --------------------------------------
    Bố đi làm/ Từ sáng sớm/ Dậy thổi cơm/ Mua thịt cá/ Em kề má/ Được bố yêu/ Ôi, bố ơi/ Con yêu bố mẹ lắm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nếp tẻ Xem bài viết
    Con nhà tớ hồi 13 tháng cũng bị đúng kiểu như con nhà mẹ nó bây giờ đấy. Cũng cho uống men tiêu hóa nhưng không khỏi.
    Tớ cho đi khám ở viện nhi, bác sỹ cũng k xét nghiệm phân đâu, chỉ hỏi đi như thế nào thôi, rồi kê đơn.
    Đơn của bác sỹ như thế này, mẹ nó có thể tham khảo:
    1. Enterogyminal ngày 3 ống chia 3 lần (pha với sữa hoặc cháo)
    2. Hidrasec ngày 3 gói chia 3 lần
    3. Nước vôi nhì (chỉ có bán tại hiệu thuốc của viện Nhi): ngày 3 lần mỗi lần 5ml (con tớ 12kg)
    Chú thích của bác sỹ: Buộc phải ăn sữa chua (loại gì cũng được) ngày 1 hộp (không ăn không khỏi - lời bác sỹ)
    Ăn cháo thịt cà rốt đến khi nào hết đi ngoài (ngày đi 1 lần)
    Sữa uống bình thường, không cần đổi loại sữa.

Sau 5 ngày thì con tớ khỏi hẳn. Lần sau bị tớ cứ phang cái đơn này, khỏi. Con nhà bạn tớ mấy đứa cũng bị vậy, cũng vác đơn này ra, khỏi.
    Mẹ nó tham khảo nhé.
    Thiếu: thêm tý nữa, bác sỹ có dặn là trước khi đi ngủ bôi tý tẹo dầu nóng vào rốn và xoa quanh rốn, đi ngủ thì nhớ mặc áo dài trùm bụng, tránh để hở bụng.
    Cần gì mẹ nó có thể PM hỏi thêm tớ nhé, sẵn sàng.
    ui hữu ích quá, em khỏi phải vác con đi viện nhi mà vẫn có đơn thuốc dùng :Battin ey:
    Cảm ơn mẹ nếp tẻ nhiều ạ.
    • 888 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuchongbeo Xem bài viết
    ui hữu ích quá, em khỏi phải vác con đi viện nhi mà vẫn có đơn thuốc dùng :Battin ey:
    Cảm ơn mẹ nếp tẻ nhiều ạ.
    Tớ không khuyến khích ok liền như mẹ nó đâu nhé.
    Thường cách của tớ làm là: khi có người khác tư vấn về thuốc, tớ thường vác đơn đó đi hỏi (có 2 cách hỏi: nếu có người thân, quen, hoặc quen sơ sơ làm ngành y có thể nhấc điện thoại lên hỏi ngay xem cái đơn đó, thuốc đó dùng cho trường hợp đó có được không. Cách thứ 2 là tra gu gờ xem thuốc đó có phải dùng cho bệnh đó không, dùng 2 thuốc đó kết hợp với nhau có đúng không). Các mẹ nên như thế nhé. Bởi tớ không phải là Biết Tuốt. :Battin ey:
    Bố đi làm/ Từ sáng sớm/ Dậy thổi cơm/ Mua thịt cá/ Em kề má/ Được bố yêu/ Ôi, bố ơi/ Con yêu bố mẹ lắm
    • 48 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Tớ không khuyến khích ok liền như mẹ nó đâu nhé.
    Thường cách của tớ làm là: khi có người khác tư vấn về thuốc, tớ thường vác đơn đó đi hỏi (có 2 cách hỏi: nếu có người thân, quen, hoặc quen sơ sơ làm ngành y có thể nhấc điện thoại lên hỏi ngay xem cái đơn đó, thuốc đó dùng cho trường hợp đó có được không. Cách thứ 2 là tra gu gờ xem thuốc đó có phải dùng cho bệnh đó không, dùng 2 thuốc đó kết hợp với nhau có đúng không). Các mẹ nên như thế nhé. Bởi tớ không phải là Biết Tuốt. :Battin ey:
    hihi nếu mẹ nếp tẻ là dược sỹ thì mình sẽ phải hỏi lại (mình cũng có bạn là dược sỹ mà) và cũng hay tra google để xem như thế nào, nhưng đây là đơn thuốc của bác sỹ cho trường hợp bé cũng bị như bé nhà mình mà nên mình ok luôn :cool:
    Thực ra nhiều lúc mình vác con đến viện mà bác sỹ cũng chỉ xem sơ sơ và nghe mình kể bệnh xem thế nào (đối với một số loại bệnh thôi nhé) nên mình nghĩ là có người đi trước cũng triệu chứng như thế thì khỏi cần vác con đi cho mệt.
    Đợt mình bị rubella và lây sang cho con mà 2 mẹ con cũng chỉ ở nhà, nghe bạn mình là dược sỹ chỉ cách thế là tự khỏi, k phải thuốc men gì trong khi đứa bạn mình k biết vác con đi viện bác sỹ cũng chỉ hỏi triệu chứng rồi cho thuốc về uống.
    Tất nhiên với những bệnh dấu hiệu nhẹ thì mình mới dám làm thế (con mình chỉ đi ngoài dạng nhẹ chứ em í mà đi nhiều thì cũng chả dám thế đâu)
    • 888 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuchongbeo Xem bài viết
    hihi nếu mẹ nếp tẻ là dược sỹ thì mình sẽ phải hỏi lại (mình cũng có bạn là dược sỹ mà) và cũng hay tra google để xem như thế nào, nhưng đây là đơn thuốc của bác sỹ cho trường hợp bé cũng bị như bé nhà mình mà nên mình ok luôn :cool:
    Thực ra nhiều lúc mình vác con đến viện mà bác sỹ cũng chỉ xem sơ sơ và nghe mình kể bệnh xem thế nào (đối với một số loại bệnh thôi nhé) nên mình nghĩ là có người đi trước cũng triệu chứng như thế thì khỏi cần vác con đi cho mệt.
    Đợt mình bị rubella và lây sang cho con mà 2 mẹ con cũng chỉ ở nhà, nghe bạn mình là dược sỹ chỉ cách thế là tự khỏi, k phải thuốc men gì trong khi đứa bạn mình k biết vác con đi viện bác sỹ cũng chỉ hỏi triệu chứng rồi cho thuốc về uống.
    Tất nhiên với những bệnh dấu hiệu nhẹ thì mình mới dám làm thế (con mình chỉ đi ngoài dạng nhẹ chứ em í mà đi nhiều thì cũng chả dám thế đâu)
    ừ. Tớ luôn có phương châm: Mẹ phải làm bác sỹ cho chính con mình.
    Tớ luôn cập nhật kiến thức y khoa hàng ngày để có thể biết con mình ở thể nào, uống thuốc gì được, thuốc gì không.
    Tớ còn có tật xấu thế này: khi đưa con đi khám bệnh ở viện hoặc ở phòng khám bác sỹ tư. Khi chờ đến lượt con mình khám, tớ rất hay ngó nghiêng các đơn thuốc của các bệnh nhân khác. Xem họ bị bệnh gì, bác sỹ kê những thuốc gì. Tớ còn nghe ngóng xem bác sỹ và bệnh nhân nói chuyện với nhau thế nào, biểu hiện của bệnh ra sao.... (Nghe lỏm cũng là việc xấu, hi hi) - Xong tớ ghi nhớ vào đầu rất nhanh (cái này thì nhớ nhanh lắm chứ những cái khác là chả nhớ đâu) rồi sẽ điều chỉnh đơn cho con mình.
    tớ cũng có chị bạn làm dược sỹ, bán thuốc, hễ có gì thắc mắc là hỏi liền. Nên cũng yên tâm khi cho con uống thuốc hoặc tự kê đơn cho con.
    • 48 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

ừ. Tớ luôn có phương châm: Mẹ phải làm bác sỹ cho chính con mình.
    Tớ luôn cập nhật kiến thức y khoa hàng ngày để có thể biết con mình ở thể nào, uống thuốc gì được, thuốc gì không.
    Tớ còn có tật xấu thế này: khi đưa con đi khám bệnh ở viện hoặc ở phòng khám bác sỹ tư. Khi chờ đến lượt con mình khám, tớ rất hay ngó nghiêng các đơn thuốc của các bệnh nhân khác. Xem họ bị bệnh gì, bác sỹ kê những thuốc gì. Tớ còn nghe ngóng xem bác sỹ và bệnh nhân nói chuyện với nhau thế nào, biểu hiện của bệnh ra sao.... (Nghe lỏm cũng là việc xấu, hi hi) - Xong tớ ghi nhớ vào đầu rất nhanh (cái này thì nhớ nhanh lắm chứ những cái khác là chả nhớ đâu) rồi sẽ điều chỉnh đơn cho con mình.
    tớ cũng có chị bạn làm dược sỹ, bán thuốc, hễ có gì thắc mắc là hỏi liền. Nên cũng yên tâm khi cho con uống thuốc hoặc tự kê đơn cho con.
    Cái này giống tớ thế nhưng tớ thì k ghi nhớ được mà phải ghi lại thì mới nhớ, tớ có 1 bảng tổng hợp các lần con bị bệnh bao gồm (ngày bị, triệu chứng, uống thuốc gì, sau bao lâu khỏi - khỏi như thế nào) để theo dõi cụ thể cho con bạn ạ, sau này biết con đã dùng thuốc gì, hợp thuốc gì và k hợp thuốc gì.
    • 69 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn thử dùng cà rốt nấu lấy nước cho bé uống.Nấu cháo cho bé ăn.
    Mình thấy bé nhà mình hết ngay.
    Bạn cho bé ăn đến lúc thấy phân bé chặc lại thì dừng .
    Cho bé an lại bình thường.
    • 69 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chúc bé mau khỏi:Smiling:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2