TIN TÀI TRỢ.

Bé hay bị nấc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 23.6K Lượt đọc
  • 124 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • duc
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi!
    Con tôi được 2 tháng rưỡi, khi bé cười nhiều hay khi 'nói chuyện' thì hay bị nấc. vậy tôi phải làm sao cho bé khỏi nấc đây.
    Trong 4 tháng đầu tôi cho con bú bằng sữa mẹ, không dùng sữa ngoài thì có tốt hay không?
    có phải dùng thêm sữa ngoài hay không??
    Thân ái!

Email: halevu77@yahoo.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Ban Duc men,

Neu nguoi me co du sua cho be bu thi khong can phai bu them sua ngoai vi sua me von tot nhat trong cac loai sua ma. Ban cung co the tap cho be bu dam them mot it sua ngoai trong truong hop sau nay nguoi me di lam va khong the o nha cho be bu duoc.

Cac be nho thuong hay nac cut la do su co that cua co hoanh khi than kinh cua co nay bi kich thich. Be cua toi cung thuong nac cut sau moi cu bu khi be duoc may thang tuoi, toi lo lang lam nhung duoc bac si tu van "giai toa", be co hien tuong nhu vay la do sua chay nhanh qua be nuot khong kip hay vi be chua co "kinh nghiem" bu va be bu phai nhieu hoi qua. O tre con, nac cut khong co gi nguy hiem, nam ba phut sau la se tu nhien het. Ban co the cho be uong vai muong nuoc hay am be thang dung di qua di lai trong vai phut. Hoac co the cho be uong nuoc vi khi uong nuoc be nin tho va than kinh co hoanh khong con bi kich thich nua.

Toi thay tren Webtretho cung co bai Meo vat chua nac cut nua day, ban vao tham khao thu xem.

Than chao!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con tôi cũng hay bị nấc cục. Tôi cũng cho bé uống nước nhưng tôi thấy khôg hiệu quả bằng cho bé bú mẹ thêm 1 lần nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao ca nha!
    Toi co 1 thac mac nho muon nho cac chi chi giup, be Bi nha toi hay bi Nac lam, lam sao de be Khoi nac duỏc (Bi moi duoc 3 thang tuoi)
    Xin cam on,
    I love my Family
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cháu nhà em ngày xưa cũng hay bị nấc lắm, mỗi lần bị như vậy là em cho nước vào thìa nhỏ rồi cho cháu uống. Hiệu quả thấy ngay đấy chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 177 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hay bị nấc cũng là dấu hiệu của còi xương đấy. Bạn thử xem xem bé có bị còi xương hay không. Ngày trước ATửu nhà mình cũng hay bị nấc lắm, mình thấy BS phải cho uống thêm canxi
    Me ATuu (Ha noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 629 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chị gái mình hướng dẫn cho ngay vài giọt gì đó chua chua (tốt nhất là cam chua, đừng ngọt, nếu không thì chanh hay quất cũng được, nhung thế thì hơi "dã man" quá tuy cũng chẳng hại gì, vì chỉ 1-2 giọt thôi mà, lại còn thêm vitamin C!) Bé sẽ nhăn mặt rùng mình (trông vừa thương vừa buồn cười) nhưng bảo đảm khỏi NGAY LẬP TỨC. Mình cũng phải đấu tranh tư tưởng nhiều mới dám thực hiện "biện pháp mạnh" này, tuy nhiên so sánh con mình phải mệt vì nấc hay chịu chua miệng một chút thì mình chọn biện pháp 2. Sau đó ấn ti vào bắt đền em ngay. Chứ nước ấm hay ngắt cuống chiếu đặt lên thóp thì chẳng có hiệu quả gì với Hà còi nhà mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Minh thay be nha minh moi lan nac duoc ba ngoai xoan 2 doan giay rap rapp giat len vanh tai, mot luc sau la be het nac. Ngoai ra minh con cho be ti me nua, nhung dao nay be cung nghich lam, hay hong chuyen thanh ra nhieu luc ko chiu ti, co le lan sau se thu ap dung chieu nuoc cam hay nuoc quat chua cua me Minh Ha.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thử xem có giúp gì được cho các mẹ không nhé :
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/10/3B9CC223/
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ CUTUN nhé ! Mình lại add thêm một thông tin hữu ích nữa vào hồ sơ lưu trong File "Sức khoẻ" của mình đây !
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cu cậu nhà tôi được 10 tuần rồi nhưng cháu rất hay nấc cụt, nhất là khi đái mà không thay quần kịp thời. Mỗi lần nấc cụt trông cu cậu rất tội, thường mẹ phải cho bú thì mới hết được. Trung bình cu cậu cứ phải nấc ít nhất 1 lần/ngày
    Có cách nào chữa tiệt nọc bệnh này hay không hả các Anh/Chị? Tôi nghĩ chuyện này chắc cũng bình thường nhưng nấc nhiều quá cũng lo, các Bạn giúp tôi với nhá!
    Xin cảm ơn nhiều!
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta mừ... :P
    • 342 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bac keu oi,

be nha em cung hay nac cuc lam, moi ngay nac cuc toi 4 hay 5 lan co, moi lan ca 10 phut, em cho di kham bac sy roi, bac sy bao khong co lien quan gi den thieu canxi ca, khong biet o VN thi sao nhung vi em doc tren dien dan thay mot so me cung co con nac cuc, cac me bao tiem canxi thi het. Em dan con em di bac sy hoi , bac sy bao khong co lien quan den thieu canxi dau. Be hay nac cuc vi moi sinh ra, co che nhai va nuot chua hoan chinh lam, nen khi be nuot lam cho co hoanh co nhanh , noi chung la nhu the se tao thanh nac, va khbong co gi nguy hai cho suc khoe ca. Hien be nha em hon 3 tuan tuoi, hay nac lam, ngay nac 5 lan, moi ln nac thay chi ta met pho nguoi, nam im , khong khoc, mot lat cho bu thi het, co hom em cho bu cung chang het lai con tro' nua. Bac keu cu yen tam di, khong viec gi dau, sau nay khi be lon mot chut, cac co quan hinh thanh hoan chinh hon, thi nac cuc se het.

EM BE CUA BK co bi mun sua khong?????
    HIEN (Singapore)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Thường các bé mới sinh rất hay bị nấc cụt và cơ chế đúng như Hiền nói đấy. Tít nhà mình ngày trước cũng hay nấc lắm, nhưng lơn dần lên thì hết. Mỗi lần bé bị nấc, 2 bạn bế bé tựa vào vai rồi vỗ nhẹ vào lưng cho bé ợ thì sẽ hết. Ngoài ra cho bé ti mẹ như backeu hay cho bé uống chút xíu nước cũng nhanh hết nấc đó. Như Tít nhà mình bây giờ có khi nấc mà đang mải chơi, chẳng chịu ti me hay uống nước đâu, hò hét 1 lúc là hết ấy mà.
    • 1,154 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tít đen nhà em ngay hôm đầu tiên sinh ra đã nấc rất lâu rồi. Hôm ấy em chưa có sữa nên phải cho uống nước, mãi vẫn chưa hết nấc - mẹ lo cuống lên. Nhưng hỏi bác sĩ thì được biết trẻ mới sinh, hệ thần kinh chưa phát triển toàn diện nên dễ bị như vậy, khi lớn sẽ khỏi dần. Chứ bây giờ thì không có cách nào chữa "tiệt nọc" được đâu. Bây giờ chỉ chữa "tình thế" thôi. Cách như mẹ Tigon nói là hiệu quả nhất đấy.
    Bac keu đừng lo quá nhé.
    Mẹ Tigon ơi, tít đen nhà em sao giống Tít nhà chị thế: ham chơi, hay hò hét và lười ăn ghê. Có hôm hét nhiều quá, nấc từng cục, mẹ thì xót xa mà con thì cứ la hét như không
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các Bạn nhiều! Diễn Đàn này thật bổ ích! (empty)
    • zet
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới sinh được hơn 10 ngày, mình thấy bé hay bị nấc lắm, cứ khoảng 3 ngày nấc 2 lần thường là sau khi ăn. Không biết có vấn đề gì đâu và làm thế nào cho bé hết nấc. Xin các bạn giúp đỡ.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Bé nhà mình còn nấc nhiều hơn đấy bạn ạ. 1 ngày nấc 2-3 lần. Mình thường làm như thế này bạn tham khảo nhé:
    1) Cấu lấy đuôi lá trầu không dán lên trán bé (lá trầu phải rửa sạch, khô ráo) cấu 1 tí thôi bạn ạ.
    2) Cho bú
    3) Cho uống nước (con trai 7 thìa nước, con gái 9 thìa nước)
    3) Ôm chặt vào cho khóc to lên. (cách này cô bạn mình bày cho)
    Thông thường thì sau khi dán lá trầu không lên trán 1 lúc sau là bé nhà mình hết nấc, chưa phải dùng cách khác.

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có 1 cách chữa nấc rất đơn giản và dễ làm mình học của 1 chị bạn người nước ngoài. Khi bé nấc các mẹ lấy 1 ít đường (đường ăn bình thường ấy) cho bé ngậm trong mồm. Đường tan hết thì bé hết nấc luôn.
    • 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nếu bé bị nấc có thể bạn cho bé bú hơi nhiều.
    Hãy cho bé bú ít một.
    Khi bé bú hãy đừng để bé nằm ngang mà để bé theo tư thế nghiêng 45o ,sau cho bú cũng đừng cho bé nằm ngay.
    Bé còn nhỏ ,do dạ dày bé chưa ổn định nên dễ bị nấc ,rồi bé sẽ hết trong tháng tới
    Nếu tình trạng kéo dài , rất ảnh hưởng đến dinh dưỡng của bé nên đi khám và dùng thuốc(hiện có rất nhiều thuốc chống nấc trên thị trường nhưng đừng vội mua dùng nhé )
    Chào !
    Chúc mạnh khoẻ !!!
    • zet
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn đã rất nhiệt tình, mình làm được rồi (theo cách cho bé uống 7 thìa nước và cách ngậm đường). Sinh con đầu lòng thành ra chưa có tí kinh nghiệm nào cả, tới đây chắc còn nhờ các bạn nhiều.
    Chân thành cám ơn.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7